Enchanted ความรักที่ประทับใจกว่าเทพนิยาย (Spoil)

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 25 มกราคม 2008.

1. soma555

soma555 นักข่าว

EXP:
    233
    ถูกใจที่ได้รับ:
    25
    คะแนน Trophy:
    28
    แบ๋ว....................แฮะๆสวัสดีครับทุกๆท่าน กลับมาพบกับผมอีกครั้งตามสัญญาที่ให้ไว้ในกระทู้ที่แล้วนะครับว่าจะกลับมา และวันนี้ได้ไปทำภารกิจที่บอกไว้แล้วครับ และพร้อมที่จะวิจารณ์ให้ทุกท่านฟังแล้วครับผม

Enchanted / มหัศจรรย์รักข้ามภพ

เรื่องย่อ
    สำหรับจีเซลล์คนงาม (อดัมส์) ชีวิตคือเทพนิยาย...แบบตรงตัวเลยนะเธอมีทุกสิ่งพร้อมสรรพสำหรับการเป็นเจ้าหญิงในเทพ
    นิยาย รูปร่างหน้าตางดงาม หัวใจบริสุทธิ์ เสียงร้องเพลงที่หวานซึ้ง และความสามารถในการสื่อสารกับสัตว์ได้ สิ่งดีงามทั้งหลายทั้งปวงที่เราจะคาดหวังได้จากโลกแอนดาลาเซียของเธอ...ซึ่งบังเอิญว
    ่าเป็นโลกอนิเมชัน ความฝันของจีเซลล์ที่จะได้พบเจ้าชายรูปหล่อในฝันและได้ร่วม “จุมพิตแห่งรักแท้” ด้วยกันกลายเป็นจริงเมื่อเจ้าชายเอ็ดเวิร์ด (เจมส์ มาร์สเดน) ได้ยินเสียงร้องเพลง
    โซปราโนที่จับจิตของเธอและเร่งรุดมาอยู่ข้างกายเธอในทันใด

ในวันถัดมา ระหว่างที่เธอจะมุ่งหน้าไปเข้าพิธีสมรสกับเอ็ดเวิร์ด จีเซลล์กลับต้องมนต์สะกดของราชินีนาริสซา (ซาแรนดอน) ที่ทำทุกวิถีทางเพื่อไม่ให้เด็กสาวคนนี้แย่งชิงบัลลังก์ไปจากเธอได้ จีเซลล์ถูกส่งตัวไปยังสถานที่ที่ห่างไกลจากอาณาจักรเทพนิยายแห่งนี้มากที่สุดเท่าที่
    จะเป็นไปได้...เธอไม่ได้เป็นตัวละครอนิเมชันในดินแดนงดงามที่เต็มไปด้วยเสียงเพลงอีกต
    ่อไปแล้ว แต่เธอกลับถูกเปลี่ยนให้กลายเป็นหญิงสาวที่มีเลือดเนื้อและถูกส่งไปยังสถานที่ที่ไร้
    ซึ่งเวทมนตร์ นั่นคือแมนฮัตตันยุคปัจจุบันผู้ที่เข้ามาช่วยเหลือเธอในดินแดนแปลกต่างนี้ เจ้าหญิงตกกระป๋องได้ผูกมิตรกับทนายความหย่าร้างที่ไม่เชื่อเรื่องไร้สาระ โรเบิร์ต (เดมป์ซีย์) และลูกสาวตัวน้อยของเขา มอร์แกน (ราเชล โควีย์) เมื่อเจ้าชายเอ็ดเวิร์ดที่ไม่ได้เป็นตัวละครอนิเมชันอีกต่อไปแล้ว และคนรับใช้ของเขา นาธาเนียล (ทิโมธี สปอล) พร้อมทั้งชิปมังค์และเพื่อนสนิทของจีเซลล์ มาถึงยังนิวยอร์ก เธอก็ได้สัมผัสถึงโลกทั้งสองที่มาปะทะกัน และพบว่าตัวเองเกิดความสงสัยว่า มุมมองแบบเทพนิยายที่เธอมีต่อความรัก ซึ่งจบลงด้วยคำว่า “มีความสุขชั่วกาลนาน” จะยังคงใช้ได้รึเปล่าในโลกของเรา

มุมมองของSoma
    ผู้ที่เหมาะกับหนังเรื่องนี้คือ
    ทุกเพศ ทุกวัยครับ!!!!!
    นี้คือหนังรักโรแมนติคที่สุดยอดมากๆ มีอารมณ์ครบทั้ง ตลก ซึ้ง ประทับใจ มีให้คุณครบ และให้อย่างเต็มที่มาก ดูแล้วอิ่มใจมากครับเรื่องนี้ ประมาณว่าเราไม่ได้ดูหนังโรแมนติคคอมเมดี้ที่ดีขนาดนี้มานานแล้วยังไงยังงั้นแหละ

หนังเปิดตัวด้วยการเป็นอนิเมชั่น สมัยดิสนีย์ยังเฟื่องฟูอนิเมชั่น2D ที่มีเจ้าชายเจ้าหญิงและใช้เทพนิยายเป็นต้นแบบ ยอมรับครับว่าตลอดฉากอนิเมชั่นความยาวเกือบ15นาที ทำเอาผมปลาบปลื้มสุดๆ เพราะผมรู้สึกได้เลยว่า เออนี้แหละะถึงจะเป็นดิสนีย์!!!!! รูปแบบการขยับตัว หรือมุขตลกต่างๆในช่วงอนิเมชั่น หรือแม้แต่การร้องเพลงให้สัตว์ช่วยทำเสื้อ!!!!! ทำมาเพื่อระลึกความหลังอย่างแท้จริงครับ ทำมาซะดีด้วย แบบเผลอๆเราดูแล้วอมยิ้มกันเลยทีเดียว

เมื่อหนังเข้าสู่เรื่องจริงๆ ความสนุกจากมากแล้ว เป็นมากที่สุดเลยครับ ยอมรับครับว่าเอมี่ อดัม คนเล่นเป็นจิเซล เล่นได้สุดยอดมาก แอ๊บแบ๋วแบบน่ารักสุดๆจริงๆครับ เหมือนตัวละครที่หลุดมาจากนิทานเลย เราดูแล้วอาจจะหลงรักเธอเลยก็ได้ เพราะเธอเล่นได้น่ารักจริงๆ แต่ตัวที่ฮาจริงๆคือเจ้าชายเอ็ดเวิร์ดครับ แบบว่าเค้าคือตัวที่ออกมากัดเจ้าชายในอนิเมดิสนีย์สมัยก่อนได้แสบจริงๆ ความเปิ่นของเค้าทำเอาผมฮาแตกไปหลายครั้งเลยทีเดียว และยังไม่ลืมอีกคนคือนาธาเนียล ซึ่งเล่นได้ดีมากๆ เป็นตัวร้ายที่เราอาจจะชอบมากเลย เพราะเปิ่นและนิสัยน่ารักๆของเค้า ส่วนโรเบิร์ต พระเอกเรา ถือว่าเล่นได้ดีครับ เพราะสีหน้าเค้าแสดงออกมาได้ดี

ตัวหนังมีมุขน่ารักๆมากมายให้เราดูจนอิ่มครับ มุขตลกมากๆทั้งมุขใหม่และมุขที่เราเดาได้ว่ามันจะมาทางไหน แต่ว่ามันก็ยังขำอยู่อะครับ -w- ยอมรับว่ามุขในหนังดูแล้วขำจริงๆ ไม่มีมุขไม่ขำหลุดมาเลย แต่ตัวเรียกเสียงฮาของแท้คงเป็นเจ้าชายเอ็ดเวิร์ดจริงๆ จิเซลนั้นทั้งฮาทั้งน่ารักครับ และที่แน่ๆคือ มุขไม่มีอะไรต่ำๆ คำหยาบ เป็นมุขที่ทุกเพศทุกวัยดูได้อย่างไม่เสียหายครับ และยังมีการเอามุขเก่าๆจากอนิเมดิสนีย์มาใช้ด้วย ลองไปดูนะครับ แล้วคุณจะอมยิ้มกันเลยทีเดียว (เด็ดมาก ตอนที่จิเซลร้องเพลงให้สัตว์จัดห้องโรเบิร์ต ฮามาก)

สิ่งที่เป็นเอกลักษณ์ของอนิเมสมัยก่อนของดิสนีย์คือเพลงที่ไพเราะ แน่นอนในหนังก็มีครับ และเพลงเพราะมากกกกกกกก ทั้งเพลงสมัยใหม่ และเพลงที่ทำให้เราหวนระลึกถึงความเป็นดิสนีย์ได้อย่างดี แต่สิ่งที่ผมตะลึงในความสวยงามจริงๆคือ ฉากตอนที่จิเซลร้องเพลงThat's How You Know ที่สวนสาธาณะยอมรับตรงนี้เลยครับ สวยงาม ทึ่ง และน่ารักมากๆ สวยงามแบบที่หนังเพลงสมัยก่อนทำมาเลยทีเดียว ใครที่ไปดูแล้วห้ามพลาดฉากนี้เด็ดขาดครับ

แต่สิ่งที่สำคัญของหนังเรื่องนี้ คือข้อคิดครับ ข้อคิดที่ว่า ความรักมันไม่อยู่ยืนนานแบบในนิทานหรอก นี้คือการกัดจิกความรักอย่างเจ็บแสบมาก ใช่ครับ ตัวละครในโลกจริงกับนิทานมันไม่เหมือนกัน นิทานจะบรรจงเขียนตกแต่งยังไงก็ได้ แต่ในทางกลับกันโลกแห่งความจริงล่ะ มันโหดร้ายกว่านัก ความรักที่แรกๆอาจหวาน แต่ภายหลังก็ขมขื่นจนกลายเป็นการหย่าร้างอย่างช่วยไม่ได้ นี้คือสิ่งนึงที่จิเซลเจ้าหญิงแอ๊บแบ๋วของเราต้องเรียนรู้ความรักที่แท้จริง ทำให้สุดท้ายเธอก็ตัดสินความรักที่แท้จริงของเธอ นำไปสู่ฉากจบที่ประทับใจ

สรุป นี้คือหนังรักโรแมนติคคอมเมดี้ที่ดูได้ทุกเพศทุกวัย หนังครอบครัวอย่างแท้จริง และยังมีข้อคิดที่ให้คู่รักได้คิดกันด้วย ประทับใจมากครับ ไม่ผิดหวังที่รอคอยจริงๆ เอาไปเลยครับ เกรดAครับ

ช่วงพิเศษแจกเพลง ชะลันล่า~~~~~
    วันนี้แจกเพลงเรื่องนี้3เพลงด้วยกันครับ เพลงตอนแรกที่เป็นอนิเมชั่น เพลงThat's How You Know และเพลงจบครับผม

http://www.mediafire.com/?fbewgjycbkn
    http://www.mediafire.com/?2imt051tgbz
    http://www.mediafire.com/?cmhhgywnzdw

ปล.ไม่มีกำหนดลบ ยกเว้นเว็บที่ฝากไฟล์มันลบเอง
    ปล.2 พบการขโมยลิงค์ ลบทันที
    ปล.3ลิงค์เสีย รีบแจ้งนะครับ จะได้แก้ไข

เครดิตทั้งภาพและเรื่องย่อ
    http://content.mthai.com/view.php?pid=9&am...9&hash_id=1

สัปดาห์หน้า ผมไปเขาชนไก่ จึงไม่มาให้เห็นนะครับ จะกลับมาอีกครั้งในต้นเดือนกุมภา และเตรียมพบกับ2กระทู้นี้ครับ

นานาปริศนาCloverfield หนังจบอารมณ์ไม่จบ

American Gangster และ CJ7 โจวซิงฉือปะทะมาเฟียเดจาวู

เอาล่ะครับ หนังเรื่องนี้สนุกจริงๆ ลองไปดูกันนะครับอย่าพลาดๆ เอาล่ะสำหรับวันนี้ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามกระทู้นะครับ สำหรับวันนี้ ลาล่ะ 555
  2. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    อึม....
    ขอนอกเรื่องนะครับ ที่จริงบอร์ดเรามีการขอความร่วมมือในการเลือกหาที่โหลดไฟล์สำหรับแจกจ่าย ซึ่งอยู่ในหมวด แลกเปลี่ยน&แจกของ (ซึ่งคุณ จขกท. ไม่ได้เป็น Full Mem ก็เลยไม่ได้รับข่าวสารตรงนี้)

AF-แลกเปลี่ยน & แจกของ: ขอความกรุณาเรื่องการหาสถานที่ฝากไฟล์สักเล็กน้อยBy obtheair

ดังนั้น รบกวนหาที่อัพโหลดไฟล์อื่นด้วยนะครับ
  3. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6
    เป็นอีกเรื่องที่ผมกับเพื่อนวางแผนจะไปดูครับ ถูกใจมาตั้งแต่เทลเลอร์แล้ว

เี๋ดี๋ยวไปดูแล้วจะมาชวนคุย+ Edit ให้คะแนนนะครับผม~

Edit

ไปดูมาแล้ว สนุกมากครับผม! เนื้อหาผมว่าสร้างสรรค์ดีนะ(ในแง่ครอบครัว) แม้จะรู้ว่าตอนจบเป็นไง แต่ก็มีเรื่องให้ลุ้นตลอด ผมชอบตัวละครทุกตัวในเรื่องมากๆเลยด้วย แถมที่สำคัญเขาวาด 2D ออกมาได้เหมือนนักแสดงดี

สรุปว่าชอบมากครับ ไม่ควรพลาดอย่างยิ่ง จำได้ว่าดูจบแล้วแทบจะร้องเพลงออกมาจากโรงเลยทีเดียว
  4. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ดูมาแล้วค่ะเมื่อวาน

สนุกมากกกกก ชอบ ชวนให้นึกถึงการ์ตูนดิสนีย์ที่เคยดูสมัยเด็กๆเลยค่ะ
    รู้สึกดีใจที่ไม่ได้บิทมาดูแล้วไปดูโรง ไม่งั้นเสียดายแย่ 555

ดูจบแทบจะเต้นออกมาจากโรงหนงเลยค่ะ อิ่มเอิบมากๆ
    ดูแล้วหัวเราะตลอดเลย

เป็นหนังที่น่ารักมากๆเลยค่ะ ^___^
  5. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    ดูมาแล้ว นางเอกสวยน่ารักมากๆ แสดงเก่ง >w<
    ส่วนเนื้อเรื่องก็สูตรสำเร็จตามสไตล์ดีค่ะ(เดาออกตั้งแต่ต้นเรื่องเลยว่าจะจบยังไง)
    ดูได้ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย แต่เรามีแอบเบื่อบางช่วงบ้างนิดหน่อย แบบว่ามันออก
    จะเด็กๆไปอ่าค่ะ(ก็หนังครอบครัวนี่นา ^^")
  6. whitewing

whitewing New Member

EXP:
    120
    0
    0
    ไปดูมาแล้วค่ะ ดูไปยิ้มไป อมยิ้มกว้างขวางจนหน้าจะระเบิดเลยล่ะ ฮ่าๆๆๆ เราไม่ได้ดูหนังน่ารักๆที่ดูแล้วรู้สึก "อิ่มใจ"แบบนี้มาตั้งนานแล้วค่ะ ปลื้มๆๆๆ
    ยัยจีเซลน่ารักมากๆ ชอบฉากที่เต้นรำในสวนสาธารณะอ่ะ เหมือนดูหนังดิสนีย์อยู่จริงๆ ดูแล้วคิดถึงตอนเล็กๆที่ดูซินเดอเรลล่า มีบรรดาพรรคพวกสัตว์ตัวเล็กๆช่วยตัดเสื้อผ้า ช่วยทำความสะอาด (แต่ตอนทำความสะอาดอพาร์ตเมนท์พระเอกนี่ เราก็จะอ้อกเหมือนกันนะนั่น)

เราชอบที่ดิสนีย์เค้าparodyงานของตัวเองน่ะค่ะ พล็อตเรื่องอาจจะไม่มีอะไรแปลกใหม่สำหรับธีมเรื่องความรัก แต่มันทันสมัยตรงที่เค้ากล้าเปลี่ยนตอนจบที่เจ้าหญิงกับเจ้าชายไม่จำเป็นต้องลงเอยกันตามสูตรก็ได้ แต่ถ้าทั้งสองคนเจอคนที่ใช่ ก็มีสิทธิที่จะเลือกความรักของตัวเอง
    ยิ่งไปกว่านั้น ไอเดียที่ว่า ความฝันกับความจริงก็มาเจอกันตรงกลางนี่ไม่เลวนะคะ
    กลายเป็นหนังในดวงใจไปเลยค่ะ
  7. Yukimura

Yukimura New Member

EXP:
    151
    0
    0
    ดูมามะวานง๊าบผม><~~~รับรู้ถึงอารมณ์เก่าๆได้อยบ่างชัดเจน ถึงจาเป็ฯหนังดีสนีย์แกก็ทำได้ดีเยี่ยมเช่นกันเลย><~~~

ผมชอบฉากที่นางเอกร้องเพลงในโลกมนุษย์อะครับ ฉากต่างกับอารมณ์เขาก็ทำได้ดีเหมือนที่ดูอนิเมชั่นเก่าๆเหมือนก่อนเยย

แอบฮาสุดตอนนิทานหนูน้อยหมวกแดง=w='~เวอร์ชั่นจิเซล 555+
  8. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    เรารอกระทู้นี้มานานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก!!!

คุมิไม่อยากบอกเลยค่ะว่าไปดูมาตั้งแต่เข้าฉายวันแรก!

เข้า AF พรึ่บ!!! กะจะเม้นต์สักหน่อย....

...อ้าวเฮ้ย....ทำไมไม่มีคนตั้งกระทู้หนังเรื่องนี้ =[]=!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

เป็นที่แซดมากเลยค่ะ T[]T,, พอมาโพสนี่ความประทับใจมันหายไปกว่า 50% แล้วนะเนี่ย (ฮา...) เป็นหนังที่น่าดูอีกเรื่องนะคะคุมิว่า

จำได้ว่าตอนเข้าโรงมีแต่เด็กนิสิตจุฬาฯ เต็มโรงเลย ทำให้หัวเราะกันก๊ากๆๆ แบบไม่เกรงใจใครดี =[]=b!!

ชอบฉากตอนเจ้าพิ๊บทำเอวคอดจริงๆ เลย เนี๊ยน~ เนียน (ก๊ากกกกกกก)

ทั้งๆ ที่ตอนแรกดูเหมือนหนังไร้สาระ พอไปดูแล้วกลับรู้สึกดีคุ้มเกินคาด แนะนำให้ไปดูค่ะ ^^,,

P.S. ชอบมุขที่เราจักแต่งงานกันเมื่อรุ่งสางนั่นด้วย หัวเราะก๊ากเลย 555+
  9. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เพิ่งเห็นโปสเตอร์เวอร์ชั่น การ์ตูน 2มิติ สวยมากกกก เป็นหนังที่น่าดูจริงๆ ไม่รู้ออกโรงไปรึยังนี่สิ (ชอบตั้งแต่ในเทรล์เลอร์มันแล้ว)
  10. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    T-T เพิ่งรู้เอาป่านนี้แฮะ แล้วจะไปดูทันมั้ยเนี่ยที่พัทยาหนังยิ่งอยู่ไม่ค่อยนานซะด้วย >_<"
  11. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    อยากดูมาก...

แต่คงคอยแผ่นแทนละ
    ขี้เกียจเข้าโรงหนัง ไม่ได้ไปนานแล้ว

Share This Page