ทำศีล 8 ที่พระสมาทานขาด ต้องโทษมั้ยครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Invy, 30 มกราคม 2008.

1. Invy

Invy New Member

EXP:
    54
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ก่อนหน้านี้เคยทดลองทำดูระยะหนึ่ง แต่ไม่ได้สมาทาน ส่วนวันนี้วันพระ ตั้งใจจะทำ ศีล 8 ให้ได้ แต่หลังจากกลับวัด ผมก็เก็บกวาดบ้าน เสร็จแล้วทำพักผ่อน ตื่นมาอีกที เที่ยงกว่าไปแล้ว ถ้าไม่กินอะไรเลย ก็คงอยู่ไม่ได้ เพราะ ตอนเช้ากินน้อยมาก เลยดื่มนม กินปลาทาโร่ไป ไม่แน่ใจว่า ถ้าทำ ศีล 8 ขาดแบบนี้ จะต้องโทษอะไรมั้ยครับ แล้วไปผิดกับข้อมุสาวาทมั้ย ที่รับปากกับพระว่าจะทำศีล 8 แต่กลับทำพลาด เท่าที่ทราบมา ศีล 8 ใช้ขัดเกากิเลสเท่านั้น การถือพรหมจรรย์ + 3 ข้อที่เพิ่มจากศีล 5 ไม่ทำ ก็ไม่ทำให้ตกนรก รู้สึกไม่สบายใจเลย :(

ทิ้งท้ายอีกเรื่อง ผมพยายามทำกรรมฐานอานาปานสติอยู่ บางครั้งผมกจับลมได้ก็ทำได้ไป แต่บางครั้งผมไม่รู้สึกถึงลมหายใจเลย จับลมไม่ถูก รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับ :)
  2. trigger

trigger Member

EXP:
    131
    0
    16
    ถ้านับจริงๆ ถือว่าศีลขาดนะ เพราะถือว่าผิดข้อ "วิกาละโภชนา" หรืออาหารหลังมือเพลไป

แต่ด้วยจิตใจที่ตั้งใจจริง ผมว่าถ้าขาดด้วยความไม่ตั้งใจ ย่อมไม่มีผลอยู่แล้วล่ะ
    เพราะจริงๆ การที่เราเป็นฆราวาส การถือศีล 5 ได้ก็ถือว่าดีแล้ว
    แต่นี่ถือศีล 8 ก็ถือว่าเป็นการขัดเกลาตัวเอง จะผิดพลาดบ้างด้วยความไม่ตั้งใจก็ย่อมไม่ผิด

แตกประเด็นหน่อย
    การถือพรหมจรรย์ + 3 ข้อนั้น เป็นการเพิ่มตัวกรองเพื่อลดช่องทางการทำกิเลสเท่านั้นครับ
    ในฐานะฆราวาส พระองค์ท่านคงเห็นว่าศีลขนาดนี้ก็เพียงพอแล้ว

ถ้าไปดูพระสงฆ์บางท่านที่เคร่งจริงๆ ท่านถือเป็นพันๆข้อเลย(กี่ข้อไม่รู้ จำไม่ได้)
    แถมให้ท่องผมก็คงจำไม่หมด แต่คร่าวๆก็คือการลดช่องทางที่เราจะสร้างกิเลสได้

เช่น ถ้าเราไม่บันเทิง(ในศีล8) ก็มองได้หลายแง่ แต่คร่าวๆคือการลดสิ่งที่ทำให้เราขาดสติ
    (เพราะว่าช่วงที่เราสนุกเพลิดเพลิน หลายๆครั้งเราจะลืม ขาดสติ บลาๆๆ) แต่มองในอีกแง่
    ถ้าเราสามารถลดการบันเทิงได้ เราก็มีเวลามาศึกษาธรรมะเพิ่มมากขึ้นเช่นกัน

ที่เหลือวานพี่เก้ากับลุงๆ มาตอบละกัน
    แต่ได้ยินจากพี่เก้าว่า Invy ปฏิบัติได้ว่องเชียว ก็อนุโมทนาด้วยครับ ^^!~

ปล.ผิดถูกไง มาแจงได้ครับ ผมเองก็ไม่รู้มากหรอก --3--
  3. satansatan

satansatan Guest

- เรื่องศีล 8 เป็นการผิดสัญญากับตัวเองครับ
    - ศีลขาดไหม ขาดแน่นอน
    - มุสาวาท ในข้อสี่ หมายถึง การพูดโกหกกับคนอื่นครับ ไม่ใช่การผิดต่อตัวเอง
    - ศีลขาด ถ้าพูดในแง่ของกรรมไม่ขอเอ๋ยถึงนะ

การทำสมาธิ เมื่อสงบลงเรื่อยๆ จะกำหนดลมหายใจไม่ได้ครับ จนถึงไม่รู้ว่าตัวเองหายใจอยู่ แต่ก็หายใจอยู่นะ เพียงแต่มันละเอียดจนรับรู้ไม่ได้เท่านั้้นเอง
  4. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ไม่ใช่เรื่องร้ายแรงครับ ไ่ม่ต้องคิดมาก

จริงๆ ศีล ที่ว่าด้วยการไม่กินหลังมื้อเพล เป็นเหมือนการฝึกตนให้รู้จักระงับความ "อยากลิ้มรสอร่อย" จากอาหาร ซึ่งทำเพื่อละกิเลส

หรือว่าตามภาษาชาวบ้านคือ ฝึกให้ กินเพื่ออยู่ ไม่ใช่อยู่เพื่อกิน

ทั้งนี้ มนุษย์ส่วนใหญ่หลายๆคน ติดในกิเลสเรื่องรสอาหารมาก , ไม่ได้กินเพื่อให้มีชีวิตอยู่ แต่กินเพราะมันอร่อย กินเพราะอยากกิน( โดยเฉพาะของหวานและคาโบไฮเดรต เพราะสองอย่างนี้ กินเข้าไป จะส่งผลให้ เซโรโทนิน ในระบบประสาทส่วนกลางเพิ่มขึ้น ทำให้รู้สึกผ่อนคลาย บรรเทาความเครียด .... และนี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่ง ว่าทำไมคนเมืองมักจะอ้วนง่าย - -a เครียด แต่ ไม่ค่อยมีที่ทางให้ระบาย จึงกินเพื่อคลายเครียด )

แต่กรณี Invy กินเพราะเล็งเห็นว่าจะเกิดโทษต่อสุขภาพกายแน่ๆ ซึ่งข้อนี้ไม่ใช่เรื่องผิด อันที่จริงถ้าพระสงฆ์อาพาธหนัก ก็สามารถละเว้นกฏข้อนี้ได้บ้าง

เป็นหลักการที่ไม่ทำอะไรให้ตึงเกินไป หรือ หย่อนเกินไป , เรียกว่าทางสายกลางครับ( ไม่งั้นจะกลายเป็นการบำเพ็ญทุกขรกิริยา ทรมานร่างกาย เรียกว่ากำลังหลงทางไปสู่มรรคผล เพราะตึงเกินไป )
  5. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ทำศีล 8 ขาด ผิดศีลไหม? = ผิด
    ต้องโทษไหม? = ไม่รุนแรง

ครั้งหน้า ตั้งจิตให้มั่น มีสติ เตรียมตัวให้พร้อม ทานอาหารให้เพียงพอครับ :)
    ครั้งหน้าเอาใหม่นะ :D

---------------------------------------------------------------------------------------------------------

บางครั้งรู้สึกว่ามีลมหายใจอยู่..........ก็รู้...ว่ามีลมหายใจอยู่นะ
    บางครั้งไม่รู้สึกว่ามีลมหายใจอยู่......ก็รู้...ว่าไม่รู้สึกว่ามีลมหายใจอยู่นะ
    บางครั้งรู้สึกว่าไม่มีลมหายใจ..........ก็รู้...ว่าไม่มีลมหายใจนะ
    บางครั้งรู้สึกไม่สบายใจ.................ก็รู้...ว่าไม่สบายใจนะ
    บางครั้งรู้สึกกระวนวายใจ...............ก็รู้...ว่ากระวนวายใจ
    บางครั้งรู้สึกไม่ชอบใจ...................ก็รู้...ว่าไม่ชอบใจ
    .......................
    ................
    .........

บางครั้ง...รู้...ว่าไม่ชอบ.............ก็รู้...ว่าไม่ชอบ
    บางครั้ง...รู้...ว่าชอบ.................ก็รู้...ว่าชอบ

บางครั้ง...รู้...ว่าไม่ชอบ.............ก็รู้...ว่าไม่ชอบ
    บางครั้ง...รู้...ว่าชอบ.................ก็รู้...ว่าชอบ

อย่าไปบังคับ ให้มันต้อง รู้สึก แต่ให้ รู้ ว่าตอนนี้ รู้สึกอะไรอยู่ไปเรื่อยๆ ครับ
    แล้วจะเห็น ...ธรรม... ชาติ ที่เกิดขึ้นเป็นปกติ ให้ ...รู้... ว่า

...เกิดขึ้น...
    ...ตั้งอยู่...
    ...ดับไป...

ครับผม

ขอให้เจริญก้าวหน้า ในทางธรรมยิ่งขึ้นๆ นะครับ :D
    อนุโมทนาครับผม

:D
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    มารับผลพลอยได้ครับผม... Invy ก้าวหน้าไปมาก มุ่งมั่นจริงๆ ผมแค่ศีลข้อ 1 ก็ตายแล้วครับ^^' (ยากสุด เพราะยังกระทืบแมลงสาบ ยุง แมงมุม มด อยู่เลย ถ้าไม่กระืทืบ มันจะกัด+ก่อความรำคาญเราอ่ะสิ-[]-' )
    ขอให้หนีนรกได้สมปรารถนานะครับ :)

Share This Page