SQEX ไม่เคยพูดว่า FFXIII จะออกปี 2008 นะจ้ะ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย BoN, 30 มกราคม 2008.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    กระทู้นี้ไม่ใช่ข่าว แต่เป็นการพิมพ์ดักไว้ล่วงหน้าเพราะเชื่อว่าในอนาคตจะต้องมีคนหาว่า Square Enix ผิดสัญญา ไม่ยอมออก FFXIII ภายในปี 2008 ตามที่สัญญาไว้แน่ๆ เพื่อที่ในอนาคตผมจะไม่ต้องมานั่งพิมพ์ข้อเท็จจริงใหม่ ผมจึงขอพิมพ์ข้อเท็จจริงและที่มาของความเข้าใจผิดนี้เก็บไว้ตั้งแต่ตอนนี้เลยละกัน

ที่มาของข่าวลือนี้มีจุดเริ่มต้นมาจากสแกนของนิตยสารแฟมิซือฉบับล่าสุดที่ลงข้อมูลของ FFXIII เยอะๆ โดยเนื้อหาบอกว่าคุณโทริยามะที่เป็นไดเรคเตอร์ของ FFXIII ได้เกริ่นไว้ว่าเขาอาจจะทำเดโมของเกมออกมาให้โหลดไปทดลองเล่นกันก่อนภายในช่วงใดช่วงหนึ่งของปีนี้ และก็ได้รับปากว่าปีนี้จะเป็นปีแห่งการปล่อยข้อมูลของเกม FFXIII และ FF Versus XIII อย่างเต็มที่แน่ๆ

ซึ่งหลังจากที่ข้อความดังกล่าวนี้ได้ถูกเผยแพร่ไปในอินเตอร์เน็ต ข้อความมันก็ถูกบิดเบือนไปเรื่อยๆ และทำให้เว็บข่าวเกมหลายๆ เจ้าลงข่าวผิดๆ ไป ที่เห็นได้ชัดก็คือเว็บ Joystig และ Gamernode ที่แปลข่าวว่าคุณโนมุระคอนเฟิร์มว่า FFXIII จะวางจำหน่ายในปี 2008 และจะออกเดโมทาง PSN มาให้ทดลองเล่นกันก่อนที่เกมจะวางจำหน่ายไม่นาน โดยสำหรับเว็บ Gamernode นั้นถึงขั้นเพ้อไปว่าคุณโนมุระได้ให้สัมภาษณ์แบบนั้นกับเว็บ Joystig เลยทีเดียว

ก็ขอยืนยันอีกครั้งนะครับว่าข้อความข้างบนนี่ไม่เป็นความจริงเลยซักอย่าง หนึ่งคือคุณโนมุระไม่ได้ให้สัมภาษณ์อะไรทั้งนั้น และสองที่บอกว่าจะปล่อยเดโมออกมาคนพูดก็คือคนโทริยามะ แต่ว่าคุณโทริยามะเองก็ไม่ได้พูดถึงระบบ PSN ใดๆ ทั้งนั้น และที่สำคัญคือคุณโทริยามะพูดในทำนองว่า "อยากจะปล่อย" หรือ "อาจจะปล่อย" ซึ่งนั่นมันไม่ได้แปลว่าเป็นการคอนเฟิร์มครับ

ที่ต้องหยิบเรื่องนี้ขึ้นมาพูดก็เพราะแอบรำคาญ ที่เว็บฝรั่งเองก็มีหลายที่ตั้งกระทู้จั่วหัวข่าวไปแล้วว่า "FFXIII คอนเฟิร์มมาแน่ 2008 นี้" และ "พบกับ PSN เดโมของ FFXIII ได้ภายในปีนี้" ซึ่งถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ต่อไปโดยไม่มีการพยายามช่วยกันแก้ข่าวโดยผู้รู้จริงล่ะก้อ สุดท้ายพอสิ้นปีเราก็ต้องมานั่งฟังเสียงบ่นของคนที่ได้ข่าวไปผิดๆ ว่า

"แสควร์เลื่อนอีกแล้วว่ะ"

"ตอนแรกบอกจะออกปี 2008 สุดท้ายมันก็หลอกพวกเรา"

"บอกแล้วว่ามันเชื่อไม่ได้ นี่ปี 2009 แล้วยังไม่เห็นจะมีเดโมออกมาเลย"

ตัวผมเองก็ไม่อยากจะเห็นคนหมู่มากต้องผิดหวังกัน แล้วก็ไม่อยากให้คนเข้าใจ Square Enix ผิดๆ ด้วย...ตอน FFXII ออกภาค International คนส่วนใหญ่ที่ฟังข่าวมาผิดๆ ก็ก่นด่า Square Enix กันยกใหญ่ไปทีแล้ว ทั้งๆ ที่จริงๆ แล้วเรื่องนั้นมันไม่ใช่ความผิดของ Square Enix เลย ความจริงคือไม่มีใครโกหกใคร มีแต่คนที่เข้าใจผิดไปเอง แล้วก็ตีโพยตีพายด่าอีกฝ่ายไปเอง

ป.ล. ล่าสุดนี้ทางเว็บ Joystig ได้เขียนอัพเดทเนื้อหาข่าวให้ถูกต้อง และได้เขียนข้อความขอโทษในความผิดพลาดที่เกิดขึ้นแล้ว ในขณะที่เว็บ Gamernode ยังคงทิ้งข้อความว่า "อย่าคิดว่าฉันจะลืมสัญญานี้นะ...โนมุระ"
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ผมว่าให้เวลาทีมงานเขาทำงานไปเถอะครับ ทำงานนานๆ ละเอียดๆแล้วผลงานมีคุณภาพ 100% กับรีบๆทำให้เสร็จเพื่อเอาใจแฟนเกมส์แต่มีปัญหาเยอะแยะ
    ผมว่าแฟนเกมส์ก็คงเข้าใจดีว่าตัวเลือกไหนดีกว่ากัน
    ก็ดีเหมือนกันครับ จะได้กระจ่างใจไขข้อสงสัยให้แฟนๆได้เสียที จะไ้ด้ไม่ต้องมีความหวัง(แบบลมๆแล้งๆ)กันต่อไป
  3. mrshaner

mrshaner New Member

EXP:
    20
    0
    0
    ไม่ต้องรีบออกดีแล้ว ยังไม่มีเงินซื้อ ps3 เลย - - ค่อยออกซักปีหน้าจะได้เก็บเงินทัน อิอิ
  4. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    อืมๆ อย่าไปเร่งเขาเลย เดี๋ยวไปๆมาๆงานจะเละเอาได้ แต่อย่างน้อยดีใจที่ยังไม่ออกปีหน้า จะได้เตรียมเก็บตังค์ซื้อ
    PS3 ขนาดPSPยังเก็บไม่ทันเลย เหอๆๆ
  5. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ผมอยากให้รีบออกมาเร็วๆนะครับ รอมานานเเล้ว อยากเล่นใจจะขาด

เเต่ตอนนี้ยังไม่มีเครื่อง PS3 เลย ยังไม่รีบออกก็ถือว่าดีเหมือนกันครับ
  6. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    อย่าเพิ่งเร่งเ้พราะ
    1. ผมไม่มี PS3 ถ้าออกเร็วก็ต้องเก็บตังซื้ออีก
    2. เดี๋ยวเกมเน่าเกินกว่าจะเกินทน

2 ข้อนี้ ทำให้รู้ว่า อย่าเพิ่งออกเสียเลย
  7. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    ออกปี 2009 ก็ดีครับ เพราะกะจะซื้อ PS3 ตอนปีนั้นพอดี
    โดยหวังว่าราคาจะลงมากกว่านี้และเครื่องมันจะพัฒนาดีกว่านี้
    เห็นออกมาหลายรุ่นแล้วยังไม่ลงตัวซักที หวังว่า 40G นี่จะเป็นรุ่นที่ลงตัวนะ
    ซื้อมาเล่น FF กับ RE5 แค่นี้แหละครับหุหุหุ
  8. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมเห็นว่าว่ารุ่นหลังๆ มันพัฒนาลงเรื่อยๆ มากกว่านะครับ ^^"

รุ่น 20G และ 60G แรกสุดค่อนข้างอยู่ยงคงกระพันมากกว่าเครื่องรุ่นหลังๆ สำหรับรุ่น 80G 40G ที่ออกมาแล้วค่อนข้างมีปัญหามาก บางคนใช้ได้แค่เดือนเดียวหัวอ่านก็ไปทัวร์ยมโลกแล้ว ผิดกับเครื่องรุ่นแรกๆ ที่ยังมีชีวิตรอดมาได้ และที่สำคัญคือเฉพาะเครื่องรุ่นแรกเท่านั้นแหละที่สามารถเล่นแผ่น PS2 ได้...

เครื่องรุ่นหลัง....ตัดชิพสำหรับเล่น PS2 ออก...ตัดนู่นตัดนี่ออก ซึ่งไอ้สิ่งที่ตัดออก บางคนก็บอกว่ามันจำเป็น บางคนก็บอกว่าไม่จำเป็น แล้วแต่ว่าใครจะใช้ประโยชน์จากไอ้ของพวกนั้นได้มากน้อยแค่ไหน อย่างไอ้เรื่องที่เล่น PS2 ไม่ได้เนี่ย...คนที่ไม่มีแผ่นแท้ PS2 ก็บอกว่าไม่เห็นจะเป็นอะไร แต่กับคนที่มีแผ่นแท้เก็บไว้บ้างแบบผม...จะขาดใจตายครับ... ยังไงซะผมว่ารุ่นที่สมบูรณ์ที่สุดก็คือ 60G รุ่นแรกน่ะแหละ ก็รุ่นที่ออกมาหลังจากนั้นมันพัฒนาลงเรื่อยๆ ซะงั้น
  9. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    ^

60G รุ่นแรกสินะฮะ
    ผมก็คิดอยู่เพราะมีคนเคยเล่ามาว่า FF XIII จะออกปีนี้ซึ่ง...ไม่น่าจะเป็นไปได้เลย
    เพราะมีเกมที่ต้องลง/แปลอีกเยอะ จึงไม่ได้คิดอะไรมากไปกว่าการเก็บเงินซื้อ(ฮา)
  10. killchan

killchan New Member

EXP:
    272
    0
    0
    ขอให้มันออกเถอะค่ะ จะกี่ปีก็จะรอ
    ขอแค่ยังไม่ตายก็จะรอเล่นค่ะ
    ระหว่างนั้นก็ทำงานเก็บเงินรอถอย PS3
  11. VersUsXIII

VersUsXIII New Member

EXP:
    89
    0
    0
    ยังไงก็ยังไม่มี PS3 กะเค้า.... ถ้ารีบออกมาแล้วเผลอไปเจอที่คนเค้าสปอยเข้านี้

คลั่งตายแน่ๆ!!!! =_=^ (แต่ถ้าได้ PS3 มาจริงๆ ก็ยังไม่รู้จะเล่นอะไรนอกจาก FF กะ DMC เลยแฮะ)
  12. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ทำนานๆน่ะดีแล้ว ของจะได้มีคุณภาพ ไม่ต้องออกถี่ๆ แค่ปีก่อนปีเดียวก็เล่นเกมชื่อ FF จะทะลักอยู่แล้ว
  13. Gunfinal

Gunfinal Member

EXP:
    152
    0
    16
    อย่ารีบออกมาเล่น= = ไว้ปี2010เลย(เลขสวย)

อย่างว่าPS3ซื้อมาก็ยังไม่รู้จะเล่นเกมอะไรนอกจากFFกับDMC
    แต่ยังไงซะท่านSEจะออกช้าหรือเร็วเราก็ไม่มีสิทธิ์ไว้ว่าเค้านั่นเเหละ -*-
    คนที่ผิดก็คือคนที่ปล่อยข่าวห่วยๆออกมานั้นเเล SEก็เหมือนเเพะรับบาป~
  14. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    เอาเถอะคับ รอได้ =A=

ยังไงซะก็ยังไม่มีเครือ่ง PS3 อยู่ดี... เล่น Wii ไปพลางๆ ก่อนก็แล้วกัน
  15. exorteric

exorteric New Member

EXP:
    50
    0
    0
    ใครจะทำอะไรผมว่าปล่อยๆเขาไปเถอะคับ เรียกร้องความถูกต้องมากไปจะเกิดปัญหา มาคอยกันดีกว่าว่ามันจะวางจำหน่ายเมื่อไร จะได้มาเล่นกันสักที แต่ภาคนี้น่าเล่นเหมือนเดิมเลยนะครับ
  16. joeoverb

joeoverb New Member

EXP:
    121
    0
    0
    อืม
    อยากให้ออกช้าๆ แต่ชัวร์อะนะ

เจอปัจจุบันกราฟฟิคหรือ เกมทำออกมาก็ค่อนข้างน่าผิดหวัง
    บางเกมกราฟฟิคดีเนื้อเรื่องห่วย หรือ หาความดีไม่ได้เลยก็มี (ไม่ใช่แนวเรามั้ง)

ช่วงนี้ก็ต้องPSP อะครับ ถ้าจะเล่นนะบางเกมก็รอดู Xbox กับ PS3 ไทยเราก็นิยมXbox ไม่พอแค่นี้ลามว่าPS3 เสียๆหายๆ
    เจอทีไรก็หน่ายใจ

แต่ผมชอบPS3 ก็รอดูปีหน้าเหมือนกัน เพราะเครื่องรุ่นบางกับ 160GB ก็คงออกราวๆปีหน้า
    + ทำงานและการเงินที่น่าจะลงตัว (การเมือง เศรษฐกิจ คงจะดีกว่าปัจจุบัน ตอนนี้ลำบากทั่วหน้า)

เออ รุ่นหลังๆ PS3 ไม่มีชิปแต่เล่นPS2 กับPS1 ได้ (80GB ชัวร์ แต่ 40GB ไม่ชัวร์)
    เพราะมันมี Emulator PS2 PS1 มาทำงานแทนนะ
    (อ่านข่าวนี้มานานมากแระ แต่จำไม่ได้ว่าอ่านที่ไหน)

แต่หัวอ่านเสียเนี่ย ไม่เคยเจอคนโพ๊สจริงๆจังๆเลยว่า มันเป็นจริง ถามว่าอาการเป็นไงก่อนหน้านี้
    หรือถามรายละเอียดก็ไม่ค่อยมีให้เห็นเท่าไร อย่างกับไม่มีPS3 จริงๆ
    ส่วนมากหลายๆข่าวเป็นข่าวลืออะ คนที่มีเครื่องก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรมาก(คนที่รู้จักที่มี40GB )

จะว่าไป เกลียดXboxกับ MicroSoft ชมัดการตลาดแบบทำลายคู่แข่ง
    + คนขายบางคนเชียร์ Xbox ลามPS3
    (ระบายความหงุดหงิดส่วนตัวอะงับ ... เหอะๆ)
  17. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    รุ่น 40G เล่น PS2 ไม่ได้ครับแล้วครับ นอกจากตัดชิบแล้วยังตัดช่อง USB กับ Card Reader อีกด้วย...
    ส่วนเรื่อง HDD...จะซื้อรุ่นเท่าไหร่มาก็ไม่มีปัญหา เพราะสุดท้ายคนก็เปลี่ยนเอา HDD 200G ไปเสียบแทนอยู่ดี

ที่รุ่น 80G เล่นเกม PS2 ได้...เพราะถึงมันจะตัดชิบ EE แต่มันก็ใส่ชิบ GS ลงไปช่วยประมวลผลด้วยอยู่ดี แต่ไอ้รุ่น 40G มันดันไม่ได้ใส่มาทั้ง EE และ GS ....ก็เลยซี้หยังเขียด เล่น PS2 ไม่ได้

หัวอ่านเสีย....= ='...ผมว่าในบอร์ดเกมจริงๆ มีคนโพสว่าเสียเป็นระยะๆ แหละครับ เค้าถึงเรียกกันว่า PS3 หัวกาก ถ้าไปเดินถามในสะพานเหล็กถามว่าเครื่องส่วนใหญ่ที่เสียนั้นมีปัญหาอะไรก็เป็นปัญหาหัวอ่านเดี้ยงทั้งนั้น ส่วนใหญ่ปัญหานี้ก็เกิดตั้งแต่ที่รุ่น 80G เอเชียวางจำหน่ายเป็นต้นมา โดยเฉพาะล็อตหลังๆ จะมีปัญหาเยอะขึ้น แต่เอาจริงๆ แล้วมันก็ไม่ใช่เรื่องร้ายแรงซักเท่าไหร่ เพราะหัวอ่านพังก็เปลี่ยนเอาได้ หัวอ่านอันนึงก็ราคาพ้นต้นๆ ถ้าสั่งมาเปลี่ยนเองได้ก็ถือว่าไม่เสียหายอะไรมาก... ยังไงก็ไม่ร้ายแรงเท่าปัญหาไฟแดงหรือโดนแบนแบบ X360 อยู่ดี...
  18. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    เอ่อ.. รู้สึกว่ายังมีบาง website ที่บอกว่า จะวางจำหน่ายในปี2007 อยู่เลยอะครับ
  19. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    อย่ารีบออกเลยครับ ภาค PS2 ผมยังไม่ได้เล่นซักภาคเลย T-T
  20. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    อยากรู้จังตอนนี้ดำเนินการไปได้เเล้วกี่ % *-*

ปล.อยากเห็น Movie ใหม่ๆเร็วๆจังเลย อิอิ
  21. rayblade

rayblade Cadis Etrama Di Raizel

EXP:
    106
    0
    16
    ผมว่าปีหน้าตอนกลางๆ ปีก็ดีนะ หุหุ ตางเหลือด้วย
    อีกอย่าง ราคามันคงลงไปเยอะ

Share This Page