[FF XII] Esper Zodiark

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย pefoam, 31 มกราคม 2008.

1. pefoam

pefoam New Member

EXP:
    12
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ช่วยบอก เเกนบิทที่ใช้สู้กับ สัตว์อสูร Zodiark เเล้วก็ชุดหรืออาวุธที่ควรใส่อ่ะคับ ตอนนี้ผมเวล70 ยังเเพ้เลยเจอ Darkja ที่เดียว หลับหมดตี้ T-T ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าน่ะครับ
  2. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    แกมบิท
    1.Any : Ally - Phoenix Down เพราะถ้าใช้ arise หรือ raise จะดูช้าไป (เว้นแต่ว่าร่ายเฮสมาก่อนแล้ว)
    2.<50% HP : Ally - Curaja
    3.Any : Ally - Bubble สำหรับคนที่ยังไม่มี bubble belt
    4.Any : Ally - Shell/Shellga กัน scathe
    5.Foe : Attack
    (Protectga และ Hastega ก็ร่ายกันเอาเองนะ ทั้งนี้ดูโอกาสที่ควรร่ายด้วย)
    คิดว่าคร่าวๆก็ประมาณนี้นะ ส่วนที่ละเอียดกว่านี้ ให้คนอื่นมาคอนเฟิร์มละกัน
    (มันก็คือแกมบิทแบบที่ใช้สู้กับบอสตัวอื่นๆนั่นแล)

สำหรับ อาวุธ/เกราะและเครื่องประดับนั้น

1. รำพึงไว้ว่า เกมนี้เท่าที่ผมเล่นมา ไม่มีเครื่องประดับที่ป้องกันสถานะ ตายทันที ได้ (ขอเรียกแบบนั้นละกันนะ)
    2. ควรติดอาวุธที่เป็นธาตุแสงเช่น Excalibur หรืออาวุธที่เป็นอาวุธสุดยอด เช่น Zodiac Spear, Tournesoul ฯลฯ
    3. ติดเกราะที่สามารถป้องกันเวทย์ได้ดี (เพราะเวทย์มันแรงกว่าโจมตีตั้ง 3-4 เท่า)
    4. ควรติดเกราะหรืออุปกรณ์ที่ดูดซับความมืดได้

** โซดิอาค เป็นบอสที่ต้องใช้ดวงในการกำจัดด้วย เพราะต้องดูว่ามันใช้ดาร์คจาแล้วเราจะนอนกันกี่คน

สำหรับวิธีสู้
    ตอนแรก ผมนึกว่าโซดิแอคห่วย ตอนแรกที่สู้กับมัน มันจะดูไร้พิษสงมาก พอสู้ไปได้ซักพัก มันจะใช้บาเรียป้องกันการโจมตีกายภาพหรือไม่ก็กันเวทย์ ซักอย่าง ตอนนั้น เราก็ต้องตีไปเรื่ิอยๆ (ถ้ามันกันเวทย์ก็ให้ใช้ตีธรรมดา ถ้ากันกายภาพ ใช้เวทย์) พอเลือดมันเหลือซัก 40000-50000 แล้วมันจะเริ่มสร้างบาเรียถี่ขึ้น แล้วพอเลือดเหลือ ไม่ถึงหมื่น ช่วงนี้แหละคือช่วงที่นรกที่สุดของผม มันสร้างบาเรียถี่มาก พอบาเรียหาย 2-3 วินาทีต่อมามันก็จะสร้างอีก ตรงนี้คือตรงที่ต้องใช้ดวงอย่างมากแล้ว แถมมันก็เอาแต่ดาร์คจา ตายหนึ่งบ้าง สองบ้าง บางครั้งต้องเปลี่ยนเอาตัวอื่นมาชุบ ผมต้องอาศัยไหวพริบ พอบาเรียมันคลายรีบให้ทุกคนใช้ Flare ใส่มัน สุึดท้ายมันก็ตาย แต่ผมซอมซ่อ อาเช่คางเหลือง วานกับฟรานตาย
    แถม Mp หมด แล้ว Ether กับ Phoenix Down จาก 99 เหลือ 50 กว่าอัน
  3. yaping

yaping New Member

EXP:
    25
    0
    0
    พระเจ้า !! ท่าทางจะโหด+ทรหดมาก ยังไม่เข้าไปสู้เลย เพระคงต้องใช้เวลานาน เลเวล 99 แค่ วานตัวเดียวเอง รอ99หมดก่อน ค่อยไปสู้ ><
  4. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ที่จริงนะ ถ้าดวงแข็งมากๆล่ะก็ ไปสู้ซักเลเวล 70-80 ก็ชนะได้ แต่ผมเอาชนะมันได้ตอนเลเวล 83 ซะนี่

สงสัยดวงไม่แข็งพอ
  5. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    ตอนผมไปนั้นเลเวลราวๆ 70 ได้ แต่ไปในสภาพที่ไม่ได้เตรียมพร้อมเลยระหว่างทางดันเก็บ Ribbon ได้อีก ครั้นจะกลับไปเซฟก็อย่างไกล นึกว่าจะมีเซฟหน้าทางเข้าก่อนสู้ ก็เลยลุยต่อไป ปรากฏว่าไม่มี ตอนแรกก็สู้ไปคิดว่าชนะไม่ยากแต่อย่างที่ คุณ T VV I N - F E N I2 I R บอกครับ หลังๆเจอ Darkja ถี่ยิบ ตายตลอดไม่ได้เอาพวกของดูดซับไปเลย เน้นถึกเข้าว่าชุบเอา จะยอมแพ้ไปเตรียมการใหม่ก็ไม่ได้ Ribbon มันค้ำคออยู่ T T
  6. hil4552

hil4552 New Member

EXP:
    15
    0
    1
    ไม่จริงนะครับที่ Death ป้องกันไม่ได้ จริงๆ แล้วป้องกันได้นะครับแต่ไม่ 100% โดยปกติ Deaths จาก Darkra กันได้ด้วย Shell ครับซึ้งจะสามารถลดได้ 50% จากเดิมที่โอกาศติดมัน 1 ใน 4 ก็จะเหลือแค่ 1 ใน 8 ช่วยได้มากครับแทบจะไม่ตายเลย ถ้าไม่อยากร่ายเวทย์ก็แค่เปลี่ยน มาใส่ Shell Shield(หรืออุปกรณ์ ที่ให้ shell) ก่อนที่ zodiac จะร่ายเสร็จ แล้วค่อยเปลี่ยนกลับหลังจากโดนแล้วครับ(เอาวิธีนี้ไปใช้กับ Yiatzmat ก็ได้ครับขนาดท่า Deathstrike มันยังพลาดเลยครับ)อีกทริกนึงที่เสียเวลาไม่นานแบบวิธธีข้าบนคือสะสมพลังโจมตีของ Dark matter ไว้( โดยการใช้ knot of rust ไปบ่อยๆพลังโจมตี dark matter = knot of rust ทั้งหมดที่ใช้ไป /3 รีเซ็ตทุกครั้งที่ใช้นะครับเต็มที่ 60000)แล้วทีนี้พอโซดิแอคมันเหลีอประมาณ 1ใน5 ก็อัด dark matter ตามไปเลยถ้ากะดีๆ(Dark matter ชาร์จเต็มจะโจมตีได้ zodiac ได้ 40000 ครับ )มันจะตายไม่แบบไม่ทันกางบาเรียด้วยซ้ำ ถ้าเลือดยังเหลือก็อัด scathe(เปลี่ยนให้คนที่ใช้ใส่ opal ring ไอที่ให้ยิงทะลุ reflec tอ่ะครับ) ไปทีนี้คงอยู่ได้ไม่นานแล้วหล่ะครับ ถ้าไม่ตายจริงๆ ก็ชุบด้วย raise โดยไม่ใส่ bubble พื้นแล้วค่อยใส่ พร้อมเกราะเบาเพิ่มเลือด ไม่ต้องเติมเลือดนะครับ แล้วใช้ balance stone เอา ผมไปอัดมันตอนเลวิล 60 ใช้เวลา 10 นาทีนิดๆก็จัดการได้แล้วครับ เพราะช่วงแรกมันง่ายมาก แถมช่วงหลังก็ลัดด้วย Dark matter อีก

ข้อพึงระวัง
    ทริคนิดนะครับเวลาเล่นกับบอสยากๆ ไม่ควรใช้ protectga/shellga/hastega นะครับเพราะมันมี delay นานมากเปลือง mp ใช้พวก protect shell haste (โดยเฉพาะ Shell จำเป็นมากกับ zodiac) ดีกว่าครับเพราะบางครั้งพวกเราตัวเดียวที่ buff หายแต่ต้องมาร่ายใหม่เผื่อทั้งทีม ยิ่งฉากนั้นตายกันบ่อยยิ่งไม่หมดพร้อมกันอยู่แล้ว ไม่งั้นก็ใช้ที่ stamp เอาจากตัวร่ายเวทย์เลยก็ได้ครับ
  7. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ^

เ่อ่อ ผมไม่ได้บอกนะครับ ว่า Death ป้องกันไม่ได้

ผมแค่บอกว่าสถานะ Death ไม่มีเครื่องป้องกันหรือเครื่องประดับที่ป้องกันได้

แล้วช่วงที่ไม่สามารถโจมตีมันได้ ก็ควรจะฆ่าเวลาด้วยการฮีล ไม่ก็ร่ายเวทย์เสริมนะครับ เพราะยังไงมันก็ตีไม่ได้อยู่แล้ว

แล้วดาร์คแมทเทอร์น่ะ มันเหมาะสำหรับพวกแบบโปรฯแล้ว ถ้ายังเป็นแค่ผู้เริ่มเล่น ผมว่าค่อยเป็นค่อยไปดีกว่า เพราะดาร์คแมทเทอร์นั้น มันออกจะหายากไปหน่อย
  8. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6
    ข้างบนๆ พูดซะเห็นภาพเลยแฮะ

"ริบบอน ค้ำคออยู"

เข้าใจเลยอารมณ์นี้ ...
  9. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ช่วงโซดิอาร์คใกล้ตาย อาศัยใช้มิสนัคได้ครับ เอาม้วนเดียวให้จบก่อนที่มันจะได้ใช้บาเรีย
  10. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ^

ที่จริง วิธีที่พี่อัลพูดมามันก็ถูกนะ เป่ามิสนัครวดเดียวให้รู้แล้วรู้รอด

แต่ถ้ากดปุ่มไม่เร็วพอ เป่าแล้วมันยังไม่ตาย มันจะกลายเป็นว่า MP หมดไปโดยเสียเปล่า (แต่ถ้าเป็น ZJS มันจะไม่มีปัญหานี้)

แล้วก็ต้องใช้ Megalixir ไปโดยเสียเปล่า
  11. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ยิงชุดแรกเสร็จแล้ว พอท่าออกกด สามเหลี่ยมรัว รอได้เลยครับ เปลี่ยนชุด 2 ลงมา พอ กดออก กด ขึ้นหรือลง รัว เลย (เลือก leader ใหม่) หายใจลึกๆ กด ออกเลือก leader แล้วรีบยิงมิสนัคต่อเลยครับ

ตอนผมเล่น ZJS ใหม่ๆ ยังมาโพสวิธีชนะ เจ้างูน้อยนี่เลย แสนลำบาก มีคนรีเวิร์ส ได้คนเดียว - -
    จิ้มเอา

แถม รูปตอนฟัดกับ Ultima (ไม่ใช่พี่อัลนะ)
    จิ้มเอาเหมือนเดิม
  12. Vann

Vann New Member

EXP:
    15
    0
    0
    ผม lv99 ไปตีกับมันใช้เดธบริงเกอร์กับเดม่อนชีลด์ชนะเเต่เกือบชั่วโมง
  13. hil4552

hil4552 New Member

EXP:
    15
    0
    1
    Dark matter หาไม่ยากหรอกครับ ถ้าขนาดจะไปเอา zodiac แล้วยังไงก็คงต้องเตรียมตัวหน่อยหล่ะครับ(อาวุธแต่ละชิ้นที่คุณว่ามาเอายากกว่าแน่ๆ ตอนผมเล่นชิ้นเดียวที่คุณว่าที่มีคือ Excalibur) dark matter เปิดหีบเอาง่ายๆได้อย่างน้อย 2 อันอยู่แล้ว(ถ้าเปิดทุกหีบที่เห็นต้องได้เพราะมันเป็น item 100%) ที่เหลือแลกเอา และการสู้ปรกติก็ไม่ได้ใช้มันอยู่แล้วบอสที่คุ้มกับการใช้จริงๆ ก็คงมี แค่ zodiac กับ yaizmat แต่มันก็ใช้ต่อกันไม่ได้อยู่ดี เพราะต้องสะสม DMG ดังนั้นก็ใช้ตัวละลูกซะลงตัวพอดี ถ้าหา dark matter ไม่ได้จริงๆ ท่าไม้ตายของ Shemhazai, Soul Purge ก็มีผลเหมือน dark matter ครับ

ส่วนมิสนัสก็ดีครับแต่อย่างที่กระทู้บนบอกอ่ะครับ เสี่ยงกะถ้ามันไม่ตายแล้ว mp จะหมด แต่ถึงงั้นถ้าอัด dark matter ไปแล้วมันยังไม่นอนก็อัดมิสนัสตามก็เป็น idea ที่ไม่เลวครับ

วิธี dark matter นั้นไม่โปรหรอกครับ(ผมไม่เห็นว่ามันจะใช้เทคนิคตรงใหนแค่ชักไอเทมมาใช้ง่ายๆ เอาจริงๆเข้ากดมิสนัส ยังยากกว่าเลย) วิธีโปรส่วนใหญ่เค้าจะเอาตัว decoy วิ่งล่อครับเพราะ zodiac มันวิ่งช้า atk ธรรมดานี่กว่ามันจะตีโดน ส่วนถ้ามันลง darkja หรือ scathe นี่ถ้าวิ่งดีๆ จะโดนตัวล่อตัวเดียวครับ สร้างตัว decoy ไว้ 2 ตัว(ตัวนึงเอาไว้ในตี้) อีก 2 ตัวหนึ่งยิง ตัวหนึ่งซับตัว decoy ตัว(ถ้าว่างก็ยิง) ถ้าตัว decoy ตัวแรกตายเอาอีกตัวในตี้ขึ้นมาแทนทันทีแล้วชุบตัวแรก(แล้วใส่ decoy ไว้ด้วย)ซะ แล้วใช้ตัวที่ออกมานี้วิ่งแทน(ให้ตัว decoy ใส่ item ใช้เวทย์แม่น 100% ก็จะไม่พลาด) ทำงี้ไปเรื่อยๆช่วงท้ายๆ ก็ใช้ตัวล่ออย่างงี้แหละครับ พอมันใกล้ตายก็เอา balance stone(เดินเก็บเอาจากศัตรูซักที่อ่ะครับจำไม่ได้แล้ว)(หรือหินเวทย์ไรธาตุอื่นๆ) มาใช้(อย่าลืมทำเลือดตัวเองให้ต่ำ โดยการชุบชีวิตด้วย raise หรือ phoenix down)หรือยิงเวทย์ผ่าน opal ring เพราะหากเราไม่ dispel เวทย์ reflect มันมันก็จะไม่ใช้ท่า immune magic ครับ ดังนั้นก็ยิงได้เรื่อยๆไม่ต้องกังวลใจเรื่องมันจะกัน magic ครับ วิธีข้างต้นถึงจะเป็นแบบโปรครับเพราะวิธีนี้ไม่ได้พึ่งเลวิลเลยดังนั้นหากใช้วิธีนี้้แม้เลวิล 122333 ก็ชนะได้แต่อาจนานกว่าวิธีข้างบนหน่อยและใช้เทคนิคในการวิ่งและสลับตัวพอสมควร(ที่มาศึกษาจาก video ใน youtube ครับ zodiac Lowlevel )

ปล. ที่ผมแนะมาเพราะเห็นคุณไม่แนะวิธีป้องกัน death ซึ่งจริงๆ มันป้องกันง่ายมากแค่ใช้ shell shield
  14. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    Shell Shield มันป้องกันได้ส่วนหนึ่ง ก็อย่างที่ด้านบนบอก แต่เดี๋ยวจะมีคนมาบ่นว่า ใส่แล้วใส่ ดาบสองมือไม่ได้ ดาเมจก็กากๆ

สรุป ไม่ว่าทางไหนมันก็มีอุปสรรคทั้งนั้นแหละ ขึ้นอยู่กับว่าจะจัดการกับมันยังไง

ปล. ดาร์คแมทเทอร์ ถ้าอยากได้ ก็ให้ไปที่นาูบูดิส พร้อมกับใส่กำไลเพชร แล้วเก็บได้ตามสะดวก 16 หีบ ตรงหีบที่เอาหอกโซดิแอค (วิธีนี้ แนะนำสำหรับคนที่เผลอไปเปิดหีบที่ทำให้หอกโซดิแอคไม่ปรากฎออกมาแล้วเท่านั้น) ส่วนที่เหลือ ถ้าอยากได้เพิ่มก็หาเอาตามเอสเปอร์กับหีบ (ใช้เวลานานหน่อยนะเออ) แต่ถ้าไม่อยากยุ่งยาก ก็ไปแบบสดๆเลย (ใช้เวลาค่อนข้างนานตอนสู้นะ... แต่ก็นานไม่เท่ายัสแมท)
    ปล2. มีวิธีแลกเปลี่ยนดาร์คแมทเทอร์ด้วย (ใน Bazaar) ให้เอา Grimoire Aidhed 3 อัน Grimoire Togail 3 อัน แล้วก็ Bat Wing 1 อัน ส่วนให้ไปตีมอนสเตอร์ตัวไหน อย่างไร ดูได้ใน

http://www.gamefaqs.com/console/ps2/file/459841/46022

ละกันครับ...

Share This Page