Travian Talk - เกมสร้างเมืองออนไลน์

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย jpenguin, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. joeoverb

joeoverb New Member

EXP:
    121
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เกิดแล้วงับแต่ งง เล็กน้อย NaoKi ครับ-102X -232Y อ่า เซิฟ 5 นะ --" เห็นบอกว่าเล่นเซิฟ 5 กันSW งับ

ตอนนี้เล่นมัน 3เซิฟเลยงับ ลองทุกเผ่า --" CP เนี่ยต้องรอ จนกว่าอัฟบ้านได้ 10ใช่ไหม ถึงจะ ได้ค่าCp มาเนี่ย

เวง งี้อัฟแต่Resoure ดีกว่าซวยแล้วๆ
  2. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    เมื่อวานใครเข้าไม่ได้เหมือนผมบ้างครับ ฮือๆ ทรัพยากรเสียเปล่าวันนึงเต็มๆเลย
  3. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    เอ..เข้าได้นี้นา..? ยังสร้าง grandmill อยู่เลย
  4. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ช่วงนี้โดนตีเช้าตีเย็น - -'' เซ็งจิต อัพCranny หนีอยู่ เฮ้ออ
  5. parwankorn

parwankorn Member

EXP:
    60
    0
    6
    เกมนี้มันยังไงหรอครับ ลองเล่นอะ ยัง งงๆอยู่เลย
  6. parwankorn

EXP:
    60
    0
    6
    แล้วก็ผมอยากรู้อะ ทำพันธมิตรยังไงอะ
  7. joeoverb

joeoverb New Member

EXP:
    121
    0
    0
    ืทำพันมิตร ต้องมี สถานทูตก่อนครับ Embassy

วืธีเล่น จะแบ่งแผนที่เป็น 3 ส่วน
    ส่วนเมือง ไว้สร้างสิ่งปลูกสร้างต่างๆ
    ส่วนเขตเรา มี เหมืองเหล็ก เหมืองแร่ ป่าไม้ และ ทุ่งนาครับ (ทรัพยากร)
    ส่วนแผนที่โลก จะเป็น ว่าตำแหน่งเราอยู่ตรงไหน กับรอบข้างมีใครบ้าง

ขั้นแรก กดที่พื้นที่ว่าง ใน 2แผนที่แรก (เมือง กับเขต) กดที่ช่องต่างๆ หรือ กดที่ พื้นที่ที่มีสิ่งปลูกสร้าง
    จะทำให้สามารถอัฟเกรดสิ่งก่อ สร้าง และ สถานที่ ใน 2แผนที่ได้

วิธีเล่นส่วนมาก คงต้อง เพิ่มทรัพยากรให้มากๆก่อน เพราะจะได้ทรัยยากรตอบแทนตามชั่วโมง

วิธีอัฟเกรดของ และสร้างของ จะมี เวลากำหนดไว้ บางอัน ใช้เวลา 7 นาที บางอัน ใช้เวลา 15นาทีขึ้นไป
    ตามแต่ระดับสิ่งปลูกสร้างที่สูงขึ้น แต่ถ้าเป็นพวก Resource จะม ีbonuse ให้ตามเวลที่สูงขึ้นด้วย
    (1อัฟ ได้ ทรัพยากรเพิ่ม 3 จากเดิม 2 เป็น 5/ 2 เพิ่ม อีก 4 ก็จะเป็น 5 กลายเป็น 9 ต่อชั่วโมง)

วิธีการปลุกยึดพื้นที่ กับ ปลุกชาวบ้าน หรือ หากโดนตีทำยังไง

ถ้าจะโดนปลุกแบบปล้น ควรสร้าง Carry(หลุมหลบภัย)
    มันจะแล้วแต่เผ่า ซึ่งจะช่วยเก็บทรัพยากรบางส่วนไม่ให้ถูกขโมย ทางที่ดีใช้ให้หมดๆไป จะดีกว่า

ไม่ต้องเร่งสร้างสิ่งปลูกสร้างไวๆ เพราะยิ่งเวลสูงยิ่งกินทรัพยากรมาก

แล้วก็
    จะสร้างทหาร จะต้อง อัฟบ้านเวล 3 และ มีที่รวมพล ถึงจะสร้างโรงฝึกทหารได้
    (แต่เล่นแรกๆแค่ทรัพยากรที่มีไม่พอกิน)
    และก็มีทหารหลายแบบตามส่วนสิ่งปลุกสร้าง และเวลของโรงอาวุธ โรงเหล็ก หรือคอกม้า

ถ้าหาก โดนโจมตี แต่ฝั่งนั้นไม่ได้ส่ง Administer มา ก็ไม่โดนยึดครับ (หัวหน้าเผ่า/ท่าวุฒิสมาชิก/หัวหน้าแก๊ง)(สร้างได้ต้องมี อะเคนามี่ 20 ต้องมีโรงทหารก่อนถึงจะสร้างอะเคนามี่ได้หรือสร้างวังไม่ก็โรงฮีโร่มั้ง) ตัวละ 10K +
    (แต่อาจโดนทำลายทหารล้มตายบ้าง)

และหากจะยึดพื้นที่ว่างต้องมี Settler (3ตัว) ตัวนึงก็ไม่ถูกๆอะ ทรัพยากรอย่างละ5000+
    (พวกนี้เป็นผู้อพยบหาเมืองใหม่ให้เรา)( ต้องสร้างวัง หรือ ที่พักเทียบเคียงวัง สร้างได้เมื่อ บ้านเวล 3 และต้องอัฟวังเวล 10 ไม่แน่ใจว่าที่พักฮีโร่จะสร้างได้ไหม)

การโจมตีมี 2แบบ โจมตีธรรมดาAttack: Normal กับ ปล้น Attack :Raid
    และก็มียกทัพไปรวมพลช่วยคนอื่น เป็นต้น

ประมาณนี้ครับ เกมนี้ทุกอย่างอยู่ที่เวลา
    และก็ ต้องรอ คอยอดทนไม่น้อย ไม่งั้น ทรัพยากรไม่พอกิน T T

ไปดูPage1 เข้าไปในลิงค์ จะบอกข้อมูลแต่ละเผ่า และมีรูปผังโครงสร้างสิ่งของแต่ละชนิดนะ

อยากบอกว่า มือใหม่เล่น Roman ก็ดี เพราว่ามันอัฟที 2อย่างพร้อมกันได้แนวดี

แต่ถ้าเน้นตั้งรับ เล่น ไวกิ้ง Gaul เพราะ ทหารแรกมัน สามารถ ทนกับทหารธรรมดาได้ดี (คือ 1:1 ก็ไม่เป็นรอง โดนรุม ทหารRoman 5:1 อย่างน้อยเราก็จะฆ่ามันได้ 1ตัวก่อนตาย) และหลุมหลบภัยที่ กักตุนทรัพยากรไม่ให้โดนปล้นดีกว่าชาวบ้าน (ทหารชนิดที่2 ทหารดาบ โจมตีแรงด้วยหลังๆจะสวนกลับได้เก่ง แรกๆ เต่าหัวหดก่อน)

เผ่าสุดท้าย Teuton เป็นเผ่า คล้ายๆมองโก โจมตีปล้นชาวบ้านเก่ง แต่ทหารราบ ห่วยประแล่มๆ แต่ถ้าเยอะๆ ก็คงปล้นชาวบ้านได้ดี และก็ เก่งด้านทหารม้า (ทหารถูก)

รายละเอียด Unit แต่ละเผ่า

<!-- m -->http://www.travian.com/anleitung.php<!-- m -->
    แร่ส่วนมากเกี่ยวโยงกัน แต่หลักๆ ก็ไม้ ส่วน ไวกิ้ง ต้องเสริมแร่ ส่วน Roman ก็เสริมเหล็ก
    แต่รวมๆ ก็ขาดมือพอกันหมดเพราะมันโยงกันได้หมด
    (เช่นอัฟไม้ ต้องใช้แร่มาก พออัฟแร่ใช้ ไม้มากเป็นต้น)
    แต่ยังไงก็ไม่พอใช้ --" กลุ้ม

Sv5 ผมอยู่กลางวงเลย เสียวๆเนี่ย รอบๆ 10หมู่บ้านได้ -102 -232
    Sv6 -185 -69 หมู่บ้านข้างๆก็เยอะ แต่เล่นเป็น Teuton เลยว่ากะอัฟทรัพยากรอีกนิดและก็ลุย
    Sv 3x -208 -112
    เซิฟนี้ไวดี ได้แร่ทีละ 30+ อัฟของก็ไว แต่ตำแหน่งผมมันใกล้ๆ 15c (ทุ่งข้าวทั้งแผนที่)
    มีกลุ่ม T.D.L ยึดแล้วอยู่ละแวกนั้น แต่ส่วนมากไม่ติดหมู่บ้านใครมากเลยไม่เสียวเท่าไรตำแหน่งกำลังดี

เขาจำกัด 1SV 1ID นะครับ ดังนั้น เล่นหลายเซิฟได้ แต่ห้ามสร้าง 2ID ใน 1เซิฟไม่งั้นโดนแบนครับ
  8. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    การอัพเกรดแร่นะครับ ขอแนะนำว่า อัพ Clay pit ก่อนเป็นดีที่สุดครับ อัพวนให้ครบลูป(ทีละเลเวล เพราะถ้าไปทุ่มอัพอันเดียวให้สุดๆมันจะไม่คุ้ม) จากนั้นก็กดอัพ Woodcutter แล้วก็ อัพ Iron mine ปิดครับ

ถ้าใครเล่นแบบเน้นทหารมากๆอย่างผม ก็อัพ Crop Land ให้มันเยอะๆครับ จะได้รองรับทหารได้เยอะๆ

^
    ^
    ^
    อยู่ในอาณาจักรคิระ... เอ้ย เขตรับผิดชอบของ E.D. เต็มๆแลยนี่นา
  9. Marioak

EXP:
    786
    4
    88
    เซิฟ 5 นี้เกิดกี่เดืิอนแล้วหว่า? ตอนนี้กลัวพวกปีศาจลึกลับโผล่ขึ้นมาแล้วด้วยซิ
    พวกปีศาจลึกลับนี้มันเล่นช้างแทนม้านะ -[]-
  10. parwankorn

EXP:
    60
    0
    6
    ผมลองเล่นเซิฟ *3 อะ ไม่ทันจะได้ทำไรเลยโดนบุกตี ทรัพยาหมด สร้างไรก็ไม่ได้
  11. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    แวะ เข้ามาแจ้ง พิกัดครับ serv 6 -171 , -21 ครับ เพิ่งเริ่มได้สัก 3 วันนี่ล่ะครับ

~เฮๆ
  12. basic120

basic120 New Member

EXP:
    4
    0
    0
    พึ่งเล่นเหมือนกันครับ

เซิฟ 6 พิกัด -96 -149 โดนตีไปสองรอบแระ T-T
  13. PoP

EXP:
    1,369
    0
    86
    รอ..หัวหน้าAFK add ไปละกันนะครับ ^ ^
  14. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    จะแวะมาบอกว่า ผมเลิกเล่นละเกมนี้
    ทนเล่นไม่ไหว เซ็งพิกลๆ มันถึงช่วงอิ่มตัวแล้วด้วยละมั้ง
    ลาก่อนนะครับทุกท่านที่ยังเล่น travian ส่วนตัวผมขอบายละครับ ไม่ว่างจริงๆ - -"
  15. Marioak

EXP:
    786
    4
    88
    ^
    ^
    อ้าว..เลิกแล้วหรอพี่? แล้วไอดีนี้จะลบทิ้งหรือว่าให้คนอื่นทำ sitter ครับ?

ถามนิด
    ไม่กระจ่างตรงโจมตีนี้แหละคือแบบว่า
    Normal = เน้นฆ่า ทำลาย แล้วของก็ได้เยอะกว่า Raid
    Raid = เน้นเอาของ ฆ่าคนน้อย แต่ไหงของมันได้น้อยกว่าแบบ Normal
  16. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0
    ผมได้ไปอยู่กิลของพวกฝรั่งอ่ะ .... พอดีหากิลของพวกทั่นๆในบอร์ด af ไม่เจอ
    (ตอนนี้นั่งอัพเกรดทรัพยากรไปเรื่อยๆ ทหารไม่ได้สร้างซักตัว = อัพเกรดไปเรื่อยๆ ศัตรูขโมยของไม่ได้ เพราะปริมาณทรัพยากรน้อยกว่า 2/3 ของ Cranny และ ทหารก็ไม่มีให้ฆ่า)

ปล. ต่อให้บุกมาเป็นร้อยก็ไม่มีปัญหา หุหุหุ
  17. Gbe

Gbe New Member

EXP:
    1
    0
    0
    สวัสดีครับ
    เด็กใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

อยู่ -178 , -73 Server 6 ครับ
  18. PoP

EXP:
    1,369
    0
    86
    ^
    ^
    ยังไงก็ขอฝากเพื่อนผมคนนึงด้วยละกันนะครับ ^ ^"
  19. Peafowl

Peafowl Member

EXP:
    77
    0
    6
    ผมเองยังเข้าไปอัพเมืองตลอด แต่ในใจก็ อิ่มๆแล้ว เพราะ ผลสุดท้าย "พวกมาก" กับ "พวกมาก่อน"

มันก็ได้เปรียบกว่า "พวกน้อย" กับ "มาหลัง" อยู่ดี

ถึงจะแก้ไขอนาคตด้วยการ เข้าบ่อยๆ หรือ ไปลักขโมย Res ชาวบ้านมาเร่งโตตัวเองได้ก็ตาม

มันก็คงไม่ช่วยอะไรได้มากนัก

สังเกตง่ายๆ บางคนเริ่มเล่น เกิดผิดทางเข้า ก็ ตายตั่งแต่เด็ก~~

ส่วนตัวคงอยู่เป็นไท ไปนานๆครับ ถ้า เป็นไท ไม่ได้จริงๆ ก็ คงไปเข้ากับขาใหญ่ใจกว้าง เอาแบบไม่ฝืนใจอะไร

ถ้าจะไปคบกับเขา

แต่ ถ้า สุดๆ บีบกันมากนัก ก็ กดระเบิดตัวเอง ล้างเมืองไปเลย แต่ก่อนเมืองหาย ก็คง ส่ง จ ม ด่า ไอ้สาเหตุในการเลิก สักดอก

ก็แค่นั่น
  20. parwankorn

EXP:
    60
    0
    6
    ทำพันไม่เป็นอะ มีสถานทูตแล้วอะ ทำไงอะ
  21. Marioak

EXP:
    786
    4
    88
    คนในบอร์ดเริ่มอิ่มตัวกับ Travian แล้วซินะ...(ตัวผมกำลังมัน..คงเพราะชอบแนวนี้ละมั้ง)
    อีกหน่อยจะเหลือคนเล่นเกิน 10 คนไหมเนี้ย เหอๆ..T-T
  22. Livic

Livic ผู้กล้า

EXP:
    120
    1
    18
    เหอๆๆๆ ทำไมอิ่มตัวเร็วจังล่ะ ผมเพิ่งเริ่มเล่นเองนะคร้าบเนี่ย?
    (ป.ล. กลับมาเล่น bush กันเต๊อะ เหงาจัง)
  23. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ยังคงเล่นอยู่เหมือนเดิมครับ แต่ติดปัญหาที่ว่าทั้ง Firefox และ IE จากเครื่องผม log in เข้า visualpenquin ไม่ได้น่ะสิครับ
  24. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ผมยังเล่นนะคร้าบบ - -*

แต่ pop ไม่เพิ่ม เพราะไปนั่งอัพข้าวกับทหารอย่างเดียว จนพี่นกยูงตกใจว่า "เลิกไปแล้วหรอ" ด้วย - -*

แต่ยังไง๊ยังไง ทหารก็ยังไม่ถึงพันซักที มีแค่ไม่เกิน 500 เอง น้อยจัง จะไปช่วยใครได้มั่งไหมเนี่ย - -*+

v
    v
    v
    มีคุณ Zales น่ะครับ
  25. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    L.O.D นี่ยังมีใครรอดจากการทำตัวให้ถูก banned บ้างไหม - -?
    ถ้าไม่มี จะไปพึ่งใบบุญ S.O แล้วรีบวิ่งไปตั้งเมืองใหม่โซนนั้นล่ะ - -;

Share This Page