อันดับเกมที่อยากบอกต่อไปสู่อนาคตจากนิตยสารแฟมิซือ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย BoN, 2 กุมภาพันธ์ 2008.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    ในวาระที่ทางนิตยสารแฟมิซือได้อยู่ยงคงกระพันในประเทศญี่ปุ่นและวางขายมาจนถึงฉบับที่ 1000 ทางทีมงานก็ได้จัดกิจกรรมให้เพื่อนๆ นักอ่านช่วยกันโหวตสุดยอดเกมยอดนิยมตลอดกาลกันเข้ามา เพื่อจะได้จัดลำดับความสุดยอดดังกล่าวและจารึกให้โลกรู้ไว้ในหอเกียรติยศ (เวอร์ไปซะนั่น) โดยเกมที่ทีมงานให้ผู้อ่านโหวตกันเข้ามานี้ก็จะเป็นเกมอะไรก็ได้ที่วางจำหน่ายตั้งแต่ปี 1986 - 2007

สำหรับเกมที่ได้อันดับ 1 นั้นลุงหนวด Super Mario Bros. ก็คว้าเอาไปกินซะฉิบด้วยคะแนนโหวต 257 คะแนน ส่วน Final Fantasy VII นั้นก็ตามมาเป็นอันดับสองด้วยคะแนนโหวต 246 คะแนนครับ ส่วนเกมอื่นๆ ของ Square Enix นั้นก็จูงมือกันติดอันดับ Top 100 เยอะทีเดียว โดยเกมที่ได้อันดับต่อๆ มาก็มีดังนี้ครับ

3 : Dragon Quest III (FC)
    4 : Final Fantasy X (PS2)
    9 : Dragon Quest V (SFC)
    10 : Chrono Trigger (SFC)
    12 : Dragon Quest I (FC)
    15 : Kingdom Hearts (PS2)
    16 : Final Fantasy VI (SFC)
    17 : Dragon Quest VIII (PS2)
    19 : Final Fantasy IX (PS)
    27 : Xenogears (PS)
    29 : Crisis Core -Final Fantasy VII-
    32 : Final Fantasy IV (SFC), Kingdom Hearts II (PS2)
    34 : Dragon Quest IV (FC)
    35 : Dragon Quest II (FC), Final Fantasy V (PS)
    42 : Final Fantasy III (FC)
    45 : Tactics Ogre、Suikoden II (PS)
    47 : Final Fantasy VIII (PS)
    55 : Dragon Quest VI (SFC)
    57 : Dragon Quest III (SFC), Final Fantasy Tactics (PS)
    62 : Seiken Densetsu II
    67 : Dew Prism (PS), Valkyrie Profile (PS)
    73 : Romancing Saga II (SFC)
    76 : Dragon Quest VII (PS)
    81 : Sa・Ga2 秘宝伝説 (GB), Fire Emblem -Monshou no Nazo- (SFC)
    85 : 魔界塔士Sa・Ga (GB), Seiken Densetsu III (SFC)
    91 : Seiken Densetsu -Final Fantasy Gaiden- (GB)、Star Ocean -The Second Story- (PS)、Dragon Quest V (PS2)
    97 : Fire Emblem -Seisen no Keifu- (SFC)、Final Fantasy XII (PS2)
    101 : Romancing Saga III (SFC)

โดยรวมแล้วก็ต้องบอกว่าน่าภูมิใจแทน Square Enix จริงๆ ที่สามารถสร้างสรรค์ผลงานต่างๆ ออกมาให้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนได้มากถึงขนาดนี้ ก็ขอแสดงความยินดีกับ Square Enix ด้วยครับ!!

ที่มา : shienabent
  2. xylitol

xylitol RPG Enthusiast

EXP:
    122
    0
    16
    FFX อันดับ 4 เชียวเหรอ -.- เกินคาด
  3. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เกมบางเกมนี่ เห็นแล้วเกินความคาดหวังเหมือนกันนะเนี่ย

FF10 นี่มันที่ 4 เลยหรือเนี่ย
  4. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    สุดยอดไปเลย ไฟนอล10 ของผม
  5. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ไฟนอล แฟนตาซี 10 ได้อันดับสี่ สุดยอดครับ
    ติด Top 5 ได้นี่ต้องฉลอง

[action]สาวกไฟนอล 10 คุยกันหลังไมค์จ้า[/action]
  6. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    DQ 3 นี่ได้ติดอันดับสามเลยนะครับ........ แถมยังเป็นเครื่องรุ่น 8 บิทอีกต่างหาก (ช็อคตาตั้ง)
    แต่ก่อนไอ้กระผมก็ไม่เข้าใจว่าเกมที่มองเห็นแต่ตัวศัตรู แต่ไม่เห็นตัวเรามันจะไปสนุกอะไร
    ตอนนี้คงต้องเปลี่ยนแนวคิดใหม่เสียแล้วล่ะครับ (ฮา)
  7. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    โห...FF X ติดอันดับดีขนาดนั้นเลย O_O?

เพราะเป็นเกมส์ที่ลง PS2 ภาคแรกรึเปล่านะ คนเลยประทับใจกับความอลังการ???

ไม่รู้แฮะ แต่รวมๆ แล้ว FF X นี่คุมิเฉยๆ แฮะ -A-" ยูน่าก็น่ารักดีหรอก... (สงสัยเพราะไม่ถูกใจทีดัส กร๊ากกกกกกก)

จากลิสแล้วดูท่าทางบริษัทนี้ขึ้นแท่นผู้ประสบความสำเร็จเรื่องเกมส์มากที่สุดไปแล้วละมั้งเนี่ย...
  8. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    Final IX อันดับ 19 เลยแฮะ
    ส่วนตัวผมคิดว่า ภาคนี้น่าจะลงตัวที่สุดใน PS1 แล้วนะ (ภาพ CG ระบบ เนื้อเรื่อง)
    แพ้ Final VII เนี่ย รับได้ แต่แพ้ Final VI เนี่ย มันยังไงๆแฮะ :confused:;
  9. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    สงสัยที่ Crisis Core คนชอบน้อยเพราะบางคนยังไม่มีเครื่องเล่นหรือรอเล่นภาคอังกฤษอยู่กระมัง (เช่นผมเป็นต้น)

สงสัยอยู่เหมือนกันว่า ทำไมไฟนอล 9 ถึงแพ้ ไฟนอล 6 ได้เนี่ย
  10. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ระบบ กับ เนื้อเรื่องกินขาดภาค 9 ลิบลิ่ว..

สู้ไม่ได้แค่กราฟฟิคเท่านั้นเอง
  11. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    FFT ได้ที่ 57 - -"
    พวก FF3 FF4 FF5 FF6 FF7 FF8 FF9 FF10 ไม่ต้องไปเทียบเค้าเลย
    แค่ Tactics Ogre ก็ไม่เห็นฝุ่นแล้ว TT-TT
    (ทำไมพอเอา Tactics Orge มาพัฒนาให้ดีขึ้นตั้งเยอะแล้วทำไมคนชอบน้อยลงอ่ะ)

แต่พอเหลือบๆดู... ชนะ FF12 ด้วย!! วะ ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่า
  12. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าจับค่ายนี้แยกออกเหมือนเดิม จะพบว่าค่ายนึงมีเกมชื่อ FFติดราวๆ90% อีกค่ายมี DQติดอีกราวๆ90%

อำนาจของแบรนด์ช่างล้นเหลือ ขาดเกมพวกนี้ไปสองค่ายนี้คง....
  13. DraGaN

DraGaN New Member

EXP:
    18
    0
    0
    รู้สึกยินดีแทนจริงๆ :D
    Square Enix ได้สร้างประวัติศาสตร์อีกแล้ว
    [action]ยกนิ้วโป้งให้สองข้างเลย[/action]
    แถมไฟนอลXยังติดที่4ด้วย (เราก็เป็นสาวกไฟนอลXเช่นกันค่ะ)

พอรู้สึกอย่างนี้อยากเล่นไฟนอลXจบอีกสักรอบจัง
  14. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    โห SQEN กวาดไปเยอะมาก =[]=!!

ร่วมด้วยช่วยประหลาดใจ FFX ฮ่ะ ไม่คิดว่าจะมาแรงแซงไปหลายเกมปานนี้
    (เราชอบนะ แต่ก็ประหลาดใจ กร๊าก)
  15. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตระกูล โครโน ไม่ติดอ่ะ ไม่จริ๊งงงง

แต่ หลายๆ เกมก็ตามคาดเช่น ไฟนอล แทกติก (แต่มันผ่าไปอยู่อันดับ 50 กว่าซะงั้นคิดว่าต้นๆ ผมตงยึดติดกับ RPG มากไปมั๊ง)
  16. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    Dew Prism (PS) ติดกับเค้าด้วยเรอะ ปลื้มใจ
    แต่ไหง Brave Fencer Musashi ไม่ติดฟระ - -
  17. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    DQ3 จงเจริญ เนรมิตเพื่อนได้ดั่งใจฝัน :D
    โรมานซิ่งซาก้าติดด้วย เฮๆๆๆ
    แต่ซาก้าซาก้าธรรมดามันติดด้วยเหรอเนี่ย ^^;
  18. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    ไม่อยากเชื่อเลยว่า ไฟนอล 10 ได้ที่ 4 ^^;
    แต่ดีใจที่ เควสต์3 ได้ตั้งอันดับ3 แน่ะ เพราะเป็นภาคที่ชอบเล่นที่สุดแล้ว
    ก็พอเข้าใจอยู่ว่าทำไมไฟนอล 6 ถึงมาแรง ระบบ เนื้อเรื่อง ความสนุก กินขาดหลายๆ ภาค :spin:
    แอบดีใจกับไฟนอล9 DewPrism พ่วงด้วย โรมานซิ่งซาก้า โดนใจ (ไม่คิดจะทำภาค4รึไงหนอ :waaa: )

เกมค่ายนี้มันแรงจริงๆ หนอ
  19. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    FFX ได้อันดับสี่ ยูน่าจงเจริญ !!!

แต่อยากให้ FFVI ติดท้อบเทนมากกว่าอ่ะ ชอบภาคนี้ที่สุด ><
  20. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เพิ่งนึกออกได้ ลืมคิดถึง nintendo ไปว่ามีติดกี่เกม ในเวบก็ดันแสดงแต่ของ SQEX
  21. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    Kingdom Heart ก็ติดtop20ด้วยแฮะ
    อยากเล่นเกมนคู่กับไฟนอลี้ตลอดไปแล้วอะ
  22. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    มี Chrono Trigger ปรากฏ ผมก็ดีใจเเล้ว (เเถมยังอันดับต้นๆอีกตะหาก)

ถ้าเป็นไปได้อยากให้มัน Remake เเบบจริงๆจังๆ ไม่ใช่เเค่ Port ไปลง PS เเล้วเพิ่ม Movie + Extra Mode

T-T นึกเเล้วเศร้า เครื่อง SFC พังไปเเล้ว

เล่นใน Emu ไม่ได้อารมณ์
  23. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    97 : Final Fantasy XII (PS2)

ทำไมได้อันดับต่ำขนาดนี้หว่า ทั้งที่ผมคิดว่าน่าจะได้โหวตเยอะนะเนี่ย
    หรือว่าเป็นเพราะอันดับยอดนิยมตลอดกาล
  24. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    สงสัย เป็นเพราะเนื้อเรื่องที่ดูสั้นไปและไม่ค่อยมีปมของเรื่อง (แต่ที่จริงมันเชื่อมโยงเรื่องได้ดีมาก) และระบบที่สบายเกินไป เลยทำให้คนประเภท ที่ชอบระบบเก่า ไม่ชอบเล่นก็ได้

ที่จริงปัญหาหลังเนี่ย มันก็แก้ได้อยู่หรอกนะ คือปรับเป็นระบบแมนนวลไปเลย แต่ถ้าปรับแล้ว การสู้กับบอสมันจะยากมาก ต้องควบคุมคนโน้นให้ทำอย่างนี้ ซึ่งมันเสียเวลามาก อย่าง Yiazmat ถ้าคนเล่นแมนนวล รับรองเกิน 10 ชั่วโมงแน่ (แค่นับเวลาโยนไอเทม ชุบชีวิต ร่ายมนต์เสริม ก็ใช้ไปแล้วซัก 1-2 ชม.)

และเหตุผลที่สำคัญที่สุดที่ทำให้ภาคนี้ได้หล่นลงมาอยู่ที่อันดับ 97 ก็เพราะว่า ใบหน้าอัน เคร่งเครียด ไร้ชีวิตชีวา ไร้ความสุขของอาเช่ครับ
    (ถ้าอาเช่ยิ้ม บรรยากาศทั้งเกมจะดูสดใสทันที และทั้งเกม ผมเห็นคุณเธอยิ้มออกแค่ 3 ครั้งเท่านั้น คือตอนที่เริ่มเกม ตอนอดีตที่อยู่กับราสเลอร์ (เป็น CG ตอนเดินทางไปถึงหาดฟอน) แล้วก็ตอนจบเกม)

EDIT
    V
    V
    V
    พี่บอนครับ เรื่องหน้าอาเช่น่ะ แค่ล้อเล่นครับ ที่จริงผมก็ชอบ

ว่าแต่ถ้าพวกผู้ใหญ่หัวโบราณเล่นคงต่อต้านนางเอกภาคนี้เป็นแน่แท้เลย

กระโปรงสั้นเกินไป

ที่จริงแล้วผมชอบเล่นมากที่สุด มันเป็นเนื้อเรื่องที่ให้ผู้เล่นได้ดิคตาม และแสดงโอกาสให้เราได้คิดไปกับสถานการณ์เป็นบางช่วง และระบบเกมก็เล่นง่ายด้วย
  25. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    FF12 มันพึ่งออกได้ไม่นาน ปีที่แล้วมันพึ่งออกภาคอินเตอร์ไปเอง...แล้วมันจะไปเป็นเกมที่ผู้คนโหวตให้ได้ยังไง

การจะเป็นเกมที่คนชื่นชอบ ปัจจัยหนึ่งคือต้องมีคนที่ได้เล่นและรู้จักเกมนี้กันมากๆ อย่าง FF7 เนี่ย ที่มันได้เพราะมันออกมาเป็นสิบปีแล้ว ในแต่ละปีก็มีคนที่ได้เล่น FF7 เพิ่มขึ้นมากมาย เล่นทั้งทาง PS ทาง PC ทาง PSP บลาๆๆ... ทำให้มันกลายเป็นที่รู้จักกันอย่างกว้างขวาง แต่ในทางกลับกัน หากเรามองย้อนกลับไปตอนที่ FF7 ออกมาใหม่ๆ ถ้าเค้าเกิดจัดอันดับเดมยอดเยี่ยมตั้งแต่ 1986-1997 ยังไงๆ ผมก็เชื่อว่า FF7 ไม่มีทางติด TOP 50 ได้แน่ๆ กว่าจะเป็นเกมที่ผู้คนชื่นชอบได้แบบนี้ มันต้องใช้เวลาสั่งสมบารมี และใช้เวลานานกว่าที่จะมีคนได้เล่นมันหลายสิบล้านคนทั่วโลกนะครับ

สำหรับกรณีของ FF12 เนี่ย...คนที่ได้เล่นก็มีแต่คนที่มี PS2 และเป็นฮาร์ดคอร์เกมเมอร์ที่คอยตามเล่นเกมที่ออกใหม่ตลอดเวลา พูดจริงๆ ครับว่าคนพวกนี้มันมีน้อยเมื่อเทียบกับคนทั้งหมดที่เล่นเกมในโลก และยิ่งดูน้อยมากๆ เมื่อเอาไปเทียบกับคนที่ได้เล่น FF1-9...

ถ้าเวลาผ่านไปอีกซัก 5-6 ปี...จน FF12 กลายเป็นเกมที่คนทั่วไปสามารถหาเล่นได้ง่ายดายเหมือน FF7 ไว้ให้มันได้แพร่ขยายไปยังคนหมู่มากเสียก่อน ไว้ถึงตอนนั้นแล้วค่อยมาดูกันว่ามันจะกลายเป็นอีกหนึ่งตำนานได้หรือไม่ สำหรับผมแล้วยังไงๆ FF12 ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าเกม TOP 30 ของชาร์ทนี้เลย ที่มันได้อันดับแค่ 97 ก็เพราะคนที่ได้เล่นมันยังมีน้อยมากๆ ก็เท่านั้นเอง

ไอ้เรื่องหน้าของอาเช่นั่นไม่เกี่ยวเลยครับ....ใบหน้าที่ไร้ความสุข ไม่ได้หมายความว่าจะทำให้คนไม่ชอบเกมๆ นั้นเสมอไป...ดูอย่าง Evangelion... การที่น้องเรย์เอาแต่ตีหน้านิ่งแทบไม่เคยยิ้มให้เห็นเลย กลับเป็นสเน่ห์ที่ทำให้คนทั้งโลกที่รอคอยรอยยิ้มของเธอ หลงรักเธอหัวปักหัวปำ และทำให้ Eva ที่บรรเจิดอยู่แล้วบรรเจิดยิ่งขึ้น...แถมรู้สึกตัวเรย์เองก็เคยได้รับโหวตเป็นนางเอกอนิเมยอดเยี่ยมอีก 1 สมัยด้วยมั้ง

ตอนที่อาเช่ยิ้มอีกตอน และเป็นรอยยิ้มที่ผมชอบเธอมากที่สุด คือตอนที่เธอเฝ้ามองพระจันทร์ที่ล่องลอยอยู่บนฟ้าด้วยกันกับวานที่หมู่บ้านจาฮาร่า... วานเองก็พูดได้ลึกซึ้งกินใจมาก ใบหน้าของอาเช่ที่ยิ้มตอบวานในตอนนั้นก็หวานซึ้งจริงๆ...ฉากที่ทั้งสองคนหันไปมองดวงจันทร์ด้วยกันนั่นเป็นอีกหนึ่งฉากที่ผมชอบมากที่สุดในภาคนี้เลย

ใช่แล้วครับ...มันยังใหม่เกินกว่าทีจะเป็นเกมยอดนิยม "ตลอดกาล" ได้น่ะ...

Share This Page