Travian Talk - เกมสร้างเมืองออนไลน์

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย jpenguin, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    88
    ^
    ^
    ไปได้เลยครับ ตัว head หลักเหลือแค่ zales คนเดียวแล้วครับ กำลังจะไป SO ด้วย

แต่ SO ทางนั้นก็เงียบๆหงอยๆไปเลยนะพักนี้
  2. revalver

revalver Member

EXP:
    42
    0
    6
    ผมอยู่ s.6
    122 47 embassy level 1เอง แหะๆๆ
    อยากถามว่า ไอ้ abondoned ทั้งหลายนี่ เรายึดได้กี่อันอ่ะครับ
    แล้วถ้าจะยึดต้องทำยังไง
  3. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    พวก Abandoned valley ยึดได้โดย Settler สร้างจาก Residence (สร้างได้ 2 ครั้ง ที่เลเวล 10, 20) หรือ Palace (สร้างได้ 3 ครั้ง ที่เลเวล 10, 15, 20) ทั้งนี้ต้องมีค่า Culture Points เพียงพอที่จะออกเมืองใหม่ด้วย สามารถยึดได้ไปเรื่อยๆ ตราบเท่าที่เรายังสามารถสร้าง Settler จากเมืองใหม่ได้ตลอดเวลา

ส่วนพวกแหล่ง Resource ต่างๆ เช่น ทุ่งนา ป่าไม้ บ่อโคลน ภูเขา ยึดได้โดยการนำเอายูนิต Hero เข้าร่วมในกองทัพที่ส่งไป Raid สามารถยึดได้สูงสุด 3 แห่งต่อ 1 เมือง ทุกๆ Hero's Mansion เลเวล 10, 15, 20 โดย Resource 1 แห่งสามารถเพิ่มอัตราการผลิต Resource ประเภทนั้นๆ ในเมืองนั้นๆ ได้ 25%

...พึ่งเข้าไปดู...
    เมืองของอานะทำเลดีโครตๆ (ในแง่ของ Resource) เลยล่ะครับ...ถ้าไม่โดนเขารุมยำก่อนนะ :p

Edit เพิ่ม
    แผนที่ตำแหน่งที่ตั้งสมาชิก AFK server 6 ในปัจจุบัน
  4. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ตอนนี้ laptop ผมเจ๊งครับ อยู่บ้านไม่มีคอมเล่นเลย คงไม่ได้เข้าเกมไปซักระยะ กำลังส่งศูนย์อยู่ครับ
  5. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    รู้สึกเหมือน จะโดนตกสำรวจครับ
    แจ้งพิกัดอีกรอบ
    serv 6 พิกัด - 171 | - 21 ครับ ^^;

~เฮๆ
  6. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    และแล้ว LOD ก็สลายตัวไปเรียบร้อย />_<" แต่บรรดาแกนนำหายหมดก็ไม่รู้จะไปยังไงต่อล่ะนะ ไว้จบทัวนี้จะพักยาวละ (เข็ดอีกนานเลยแฮะ)
  7. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    Server 5 โดนไอ้ Newlife ถล่มยับ ดีที่ไม่ส่งแมวมา..
  8. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ผมอยู่ห่างเลยแฮะ อาจซวยได้

ปั๊มกับดักๆ
  9. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    มารายงานสถานะการณ์

1. เมือง Aey ลบไอดีไปแล้ว
    2. Kittypenguin inactive
    3. Astrea โดน *UVD*DD2 ฟาร์มเต็มๆ ตลอด 24 ชม.
    4. SO ยังไม่ตัดสินใจจะไปเป็น Wing ใครทั้งนั้น เนื่องจากโน๊ตบุ๊คของพี่เจพัง - -*
    5. พี่9 ตอนนี้ เมืองไม่โดนฟาร์มแล้ว และตอนนี้กำลังทำ Mass Troop เพื่อสนับสนุนกิลด์ในการเคะและเมะ
    6. Zarathustra ตอนนี้ไม่มีทหารแล้ว โดน TOFU-SW เชือดทิ้งหมด แต่คนที่เชือด ดันลบไอดีหนีซะงั้น ทั้งๆที่ตอนแรกเตรียมจะเอา Chief มายึด St. Lurim - -*
    7. Zarahustra เตรียมทำ Mass Axemen และ Mass Teutonic Knight ครับ St. Miatol ตอนนี้เติบโตได้ตามเป้า~
    8. Zarathustra อยากจะถามว่า แถวนี้ใครเล่น Dota มั่งครับ (ผมเคยเล่นกะพี่9มา หนุกดีๆ พี่เก้าก็เก่งดี)

จบข่าวค่า~~
  10. Marioak

EXP:
    786
    4
    88
    เลิกกันกับเกือบหมดเลยซิเนี้ย T-T
    Forum ของ SO เงียบเหมือนป่าช้าเลยคร้าบบบบ~
    S6 ดันดวงดีเข้ากิลด์เทพ...ไม่มีใครกล้ามาตี XD
  11. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ช่วงนี้โดนตีอยู่เหมือนกัน Auir อะไรก็ไม่รุ เหยียบย่ำผู้น้อยกันจริงๆ - -''
  12. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    เย้ในที่สุดบอร์ดก็กลับมา

ตอนนี้ผมเล่นอยู่S1ด้วยน่ะครับ สมัครไปช่วงแรกๆเลย (แต่รู้สึกจะเล่นไม่ทันคนอื่นเขาซะแล้ว)

มีใครเข้าS1บ้างรึเปล่าครับ?
  13. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    แวะมาอ่านกระทู้นี้

SO เป็นไงมั่งครับ กระทู้ก็ป่าช้าไปแล้ว - -
  14. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ผมเข้า Visual Penquin ไม่ได้ครับ ไม่รู้เพราะอะไร
  15. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    SO จะกลายเป็น Ally สำหรับฟาร์มแล้วนะครับ.............

ตอนนี้ผมก็ย้าย Ally เรียบร้อยแล้ว

เพราะระดับบริหารหายไปหมด และ CWL-A เก่งเกินไปแล้ว จบครับ แพ้ชัวร์......
  16. Peafowl

Peafowl Member

EXP:
    77
    0
    6
    CWL(น่าจะทุกสาขา) กำลังกวาด DAOT อยู่

หัวหน้า DAOT ยอมตายพร้อม กิลด์ พร้อมโชว์แมน ประกาศว่า ใครไม่พร้อมรบ ก็ ย้ายหนีไปได้

ผลคือ ออกไปราว 20กว่า รายแล้ว (ไม่นานคงสูญหมด)

ส่วน ZAFT บางส่วนก็ เห็นว่า เริ่ม รบกับ CWL แล้ว ไม่ทราบรายละเอียด แต่ เหมือน CWL จะเริ่มก่อน

(นอกนั่น พวก ไม่มีกิลด์ หรือ ขนาดย่อย ก็โดนหมด โดยเฉพาะ พวกมี 9C or 15C ในมือ ถ้าไม่โดนบุกมาแย่ง ก็ โดนบีบให้ขายต่อ)
    ผมว่า Server 5 ส่วน SW มันคงหมด ยุคของ กิลด์เล็ก หรือ กิลด์ขนาดกลาง แล้วนะ

ส่วนตัวผม คง ปลาไหล หาทางรอด ให้ยาวจน end game ( ถ้า ไหลไหว)

แต่ยอมรับว่า การเจรจากับพวก ตัวใหญ่ หรือ กิลด์ใหญ่ มัน ลำบาก พอๆกับ สอนควายจริงๆ

เพราะคุยกันไม่ค่อยเข้าใจ ไม่เหมือนพวกตัวเล็กๆ กิลด์น้อยๆ

พวกนั่น คุยกันง่าย ไม่ทราบว่าเพราะอะไร : )
  17. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    มีใครเล่น serv speed อยู่ South West มั่งครับ? ที่ Coordinate เป็น - , - น่ะครับ
    ตอนนี้ เกิดสงครามเย็น ระหว่างผม กับ alliance ที่อยู่ใกล้ๆ อยู่ -_-!!

จะขอ ทาง alliance ที่สังกัด มาช่วย เขาก็กำลังยุ่งกับ การตีโต้ guild ใหญ่ๆ อยู่
    เพื่อนผมมันก็บ้า Clubswinger ส่งไป สองพัน เจอทหารม้า สามร้อย Clubswinger ตายเรียบ t(- - t )
    ได้มานั่ง train ทหารกันอ่วม

~เฮๆ
  18. deta70

deta70 New Member

EXP:
    94
    0
    0
    ช่วงนี้งานเริ่มน้อยลง เริ่มมีเวลาเข้าไปดูในเมหน่อย ^^'
    ตอนนี้กะว่าจะเอาเมืองหลัก ปั๊มทหาร def กันบ้านไปเรื่อยๆ รอจนถึงตอนจบเกม แต่ไม่รู้จะทนไหวไหม ทหาร def ยังมีรวมๆกันแค่ 1200+ ตัวเอง - -''

ป.ล. ตอนนี้ฟาร์มเมืองพี่วัวอยู่ แหล่ง res ชั้นเยี่ยมจริงๆ - -b
  19. xylitol

xylitol RPG Enthusiast

EXP:
    122
    0
    16
    s4 Natars จะมาแล้ว ไม่มีเวลาดู s5 เลย -*- มีใครพอมีเวลาว่างเล่นมั้ยครับ ผมเล่นสายรับอ่า ใครสนใจผมยกให้
  20. deta70

deta70 New Member

EXP:
    94
    0
    0
    รายงานข่าว s.5
    ขณะนี้ เมืองหลักคุณวัวโดนยึดไปเรียบร้อยแล้ว คาดว่าอีกไม่นานเมืองผมที่อยู่ใกล้ๆ คงโดนยึดหรือไม่ก็ถล่มตามไปด้วย ^^''
  21. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    S.6 ผมเจอเมืองใกล้ๆตี 5 ครั้งรวดเลยครับ
    ดีที่มีทหารต้านไว้พอประมาณ แต่ก็เสียหายไป(แค่ทรัพยากร)
  22. Marioak

EXP:
    786
    4
    88
    พวกคนที่คิดว่าตัวเองทหารเยอะ Pop เยอะนี้คุยลำบากจริงๆนึกว่าตัวเองเก่งมากเหรอไง..บางคนมันก็สร้างหลายไอดีแล้วส่งของมาให้เมืองหลัก(ถึงไม่มากก็เหอะ)
    มันทำให้คนพัฒเมืองบางคนมันเก่งเทพเวอร์เร็วยังไงชอบกล
  23. xylitol

xylitol RPG Enthusiast

EXP:
    122
    0
    16
    ส่วนมาก พวก ฝรั่ง ซื้อ Gold เล่นทั้งนั้นแหละครับ -.-

res +25% all time!!!
  24. Mirena

Mirena Member

EXP:
    50
    0
    6
    /me กลิ้งมารายงานข่าวตัวเอง

ตอนนี้เมืองแรกผมก็กำลังจะโดนยึดแล้วเช่นกัน กำลังลองเจรจากับพี่แกอยู่

ถ้าไม่ไหวก็คงต้อง....ปล่อย ทหารเยอะเหลือเกิน - -'
  25. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ตอนนี้เหมือนเมืองตัวเองเป็นเมืองขึ้นไปแล้วครับ...ห้ามสร้างทหาร มีแต่ทรัพยากรรอให้เขามายึดเรื่อยๆ - -
    (แบบว่าเงินดีเงินเยอะแต่ไม่มีกำลังทหารที่จะสู้ได้เพราะเป็นชาวนาชาวไร่หมด) ปัจจุบันทำได้แค่อัพเกรดตึก+อัดเกรดระดับทหารไปพลางๆ - -

ปล.เคยสร้างทหารแล้วหลังจากนั้นเจอเครื่องยิงหิน50ตัว(ทหารอีกหลาย100)ทำเอาเกือบเมืองล่ม...หลังจากนั้นเจอจดหมายเตือนว่า -ห้ามสร้างทหารไม่อย่างนั้นจะเจอเครื่องยิงหินอีก- ก็เลยต้องได้แต่ทำไร่ทำนารอให้ข้าศึกมารีดไถเรื่อยๆ TT TT

Share This Page