กระทู้คนรักสามก๊ก (ต้อนร้ับ TPBS ที่เอามาฉาย)

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 9 กุมภาพันธ์ 2008.

1. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ในบอร์ดนี้ใครรักสามก๊กบ้างมาเมาท์กันต่อมั้ยครับ ต่อจากกระทู้เดิม (บอร์ดเก่า)
    เห็น TPBS นำมาฉายตอนประมาณ 22.00-23.00 น่ะครับ เห็นภาพมันดูใหม่ๆดี (แต่แน่นอนว่าเทคนิคก็ต้องเก่าเป็นธรรมดา)
    ล่าสุดรู้สึกจะถึงตอนโจโฉบุกมืองชิจิ๋วนะครับ เนื่องจากคนของโตเกี๋ยมเจ้าเมืองชิจิ๋วดันไปฆ่าพ่อโจโฉซะนี่...

เพิ่งผ่านตอนศึกชิงนางระหว่างตั๋งโต๊ะกับลิโป้ไป ตลกมากครับ เสียงคนพากย์เตียวเสี้ยนเนี่ย :555: แต่เตียวเสี้ยนเวอร์ชั่นหนังนี่ก็น่ารักไปอีกแบบนะ :D
    ลิโป้ เตียวเสี้ยน

แต่ลิโป้เวอร์ชั่นนี้นี่หน้าเหมือนลิงเลยแฮะ :555: :555: ชุดออกศึกทำไมไม่เป็นแมลงสาบ...

image ช่างผิดกันโดยแท้
  2. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    เอ่อ....สมัยก่อนผมว่าลิโป้คงไม่อุตริใช้ง้าวที่เหมือนกับชูริเคนยักษ์แบบนั้นหรอกครับ 5555+ :E

ที่เอามาฉายนี่รู้สึกจะมีVCDขายอยู่สักพักแล้วเหมือนกัน พี่ผมซื้อมายกชุดเลยแต่ยังไม่มีเวลาดู
  3. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ง้าวอะไรกันเนี่ย หยั่งกะชูริเคน (ไปเป็นนินจาดีกว่ามั๊ยครับ)

ที่จริงผมไม่ได้ดูหรอก เพราะซื้อแผ่นมาดูแทน ตอนนี้ดูจบไป 3 รอบแล้ว

(งั้นผมก็เป็นคนคบไม่ได้น่ะสิเนี่ย)
  4. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    ชอบแบบเก่ามากกว่าอะ== ดูแล้วมันแก่ดีทรงความรู้ครับแบบนี้หน้าลิโป้มันหื่นไป(ทั้งที่จริงในนิยายมันก็หื่น)
  5. rerina

rerina New Member

EXP:
    170
    0
    0
    เห็นพ่อดูอยู่เหมือนกัน แต่คุณลูกขี้เกียจดู+55 เพราะเคยอ่านมาเมื่อนานมาแล้ว -_-
    ไม่นึกว่าจะมีคนดูด้วยแฮะ เหอๆ
  6. albedo

albedo บุรุษ 12 ปีก

EXP:
    116
    2
    18
    ง้าวนั่นมัน.....ชูริเคนชัดๆ...

ท่าทางจะถือยากน่าดูนะนั่น.....- -"
  7. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    สังเกตว่าเล่าปี่นี่ปลิ้นปล้อนน่าดู คนขอร้องให้มาช่วยชีจิ๋วนี่ สงสัยรู้อยู่แล้วว่าเค้าต้องยกเมืองให้ - -a
    บางคนวิเคราะห์ว่า ที่เล่าปียอมให้ลิโป้อยู่ คงใช้เป็นเกราะกำบัง หรือกันไม่ให้ลิโป้ไปอยู่กะคนอื่นนะผมว่า :) ...
  8. aoess

aoess New Member

EXP:
    32
    0
    0
    จากที่ดูสามก๊กของ Thai PBS แล้ว...

มีใครคิดเหมือนผมมั่งว่า... มันเร็วผิดปกติ หรือผมคิดไปเอง :hm:
  9. takaoo

takaoo New Member

EXP:
    33
    0
    0
    ที่ดูมานะสงสัยว่าทำไมจิวยี่หล่อจังเลยหล่อเหมือนผมด้วย เห็นแล้วเป็นกรี๊ดเลย
  10. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

จิวยี่

เสียดายที่ไม่น่าตายเพราะพิษเกาทัณฑ์เลย ผมไม่ชอบขงเบ้งตอนจิวยี่ตายนี่แหละ :mad:
    ทำไมหลอกวานจงเขียนให้ิจิวยี่ดูโง่ๆ ขี้อิจฉาด้วย ทั้งที่ความจริงออกจะเก่ง ขนาดเป็นแม่ืทัพเรือด้วย อีกทั้งตอนที่ไปประจำการอยู่นี่แสดงว่าฝีมือต้องไม่เบาเลยซักนิด

image คนละเรื่องเลยแฮะ
  11. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เตียวเสี้ยนทำไมหน้าแก๊แก่ เหมือนอาซิ้มเลย ไม่เหมือนสาวเอ๊าะๆ สวยใสเซ็กซี่ตามบทเลยแฮะ(เตียวเสี้ยนยังไม่บรรลุนิติภาวะไม่ใช่เรอะ)

ผมก็ว่า งั้นดูยังไงเล่าปี่ ก็ใช้ลิโป้เป็นเครื่องมือ
    ในเวอร์ชั่นนิยายของหลอกว่านจงถึงเขียนเล่าปี่เป็นพระเอก แต่ผมว่าดูยังไงเล่าปี่ก็ อาศัยประโยชน์จากลิโป้ชัดๆ เตียวหุยดันสมองกลวงวู่วาม ไปทะเลาะกับลิโป้จนเสียแผนหมด

ส่วนเรื่องเมืองก็ใช่เลยผมก็ว่างั้น เล่าปี่อยากได้ทั้งประเทศอยู่แล้ว แล้วเมืองเศรฐกิจแบบนั้นมีเรอะ จะไม่สน (แต่ในหนังสือผม คนเขียนคอมมเนท์ความเห็นส่วนตัวว่า ไม่เชิงโกหก เล่าปี่อยากได้ แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ เพราะตอนนี้อยากได้เมืองปราการมากกว่า เมืองเศรฐกิจ เล่าปี่วางแผนว่ากะจะมาขอยึดเอาทีหลัง แต่เจ้าเมืองดันรีบตาย เลยต้องรีบรับเมืองไว้(ก่อนจะมีใครแย่งไป))
  12. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ข้อสังเกตของเล่าปี่กับขงเบ้งมีอีกเยอะเลยละครับ:) เดี๋ยวถึงช่วงเสฉวนเดี่ยวค่อยลองเขียนเพิ่ม
    เรื่องเตียวเสี้ยนนี่คงไม่ใช่เรื่องจริง 100% เพราะเตียวเสี้ยนอายุ 16 เท่านั้นเอง มารยาหญืิงไม่น่าเยอะขนาดนี้ ขนาดสาวงามแห่งยุคสมัยก่อนๆยังต้องฝึกมารยาหญิงถึง 6 ปีเลยนะ
    ถ้าตามจริงก็คือเตียวเสี้ยนคงเป็นสาวใช้ของตั๋งโต๊ะ แล้วลิโป้ไปมีชู้ด้วย เลยผิดใจกัน อ้องอุนก็เลยยุให้ลิโป้ฆ่าตั๋งโต๊ะซะเลย เพราะคนอกตัญญูแบบลิโป้ ไม่แปลกที่จะฆ่านายคนใหม่้เลย :)

ผมตั้งข้อสังเกตว่าตอนโจโฉปราบลิโป้ได้แล้วถามเล่าปี่ว่าควรฆ่าดีไหม เล่าปี่กลับตอบว่า "~ท่านเห็นตัวอย่างจากเตงหงวนและตั๋งโต๊ะแล้วไม่ใช่หรือ? "

คิดว่ามันแปลกๆมั้ยล่ะครับ ก่อนหน้านี้เล่าปี่ก็เคยรับลิโป้มาทั้งที่เตียวหุย กวนอู ก็ใช้เหตุผลนี้ นี่แสดงว่าเล่าปี่โหดเหี้ยมกว่าที่คิดนะ และแสดงว่าเล่าปี่ไม่อยากให้ลิโป้อยู่กับโจโฉแน่ๆ เพราะโจโฉนั้นชอบเลี้ยงคนเก่งจะตาย แม้จะเคยเป็นศัตรู เป็นโจร โจโฉเอาหมด :)...
  13. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    สนใจประโยคนี่สุดเหมือนลิง :555: :555: โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเล่าปี่อย่างแรงเพราะว่าผมคิดว่าเขาไม่มีความเป็นตัวเองชัดเจนอ้างเรื่องจะฟื้นฟูราชวงค์ฮั่น (ทั้งที่จริงเพราะอายุที่มันมากจนเกินไปนั่นแหละทำให้มันล่มจม) ทำไมไม่มมีคนคิดแบบนี้บ้าง ถึงเวลาเปลี่ยนเราก็ต้องเปลี่ยน
  14. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ชอบลิง งั้นจัดให้
    http://upload.wikimedia.org/wikipedia/en/6/60/Lü_Bu_Captured_TV_Serial.jpg
    จริงๆลิโป้น่าเห็นใจอยู่นะ เค้าออกจะเป็นตัวของตัวเอง แต่ถูกคนอื่นหลอกใช้บ่อยๆ แล้วอีกอย่างผู้ชนะเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์ ...ซึ่งคนเขียนเป็นโจโฉเพราะฉะนั้นไม่น่าแปลกใจเท่าไหร่ว่าทำไมลิโป้เป็นคนเลว

แล้วการที่ตั๋งโต๊ะเลวมากๆ ผมว่าเป็นเพราะตั๋งโต๊ะเป็นพวกเสเหลียงครับ พวกชาวฮั่นมีอคติกับพวกลูกผสม พวกฮวนหรือมองโลกอยู่แล้ว การที่ตั๋งโต๊ะจะถูกเขียนให้เลวมากๆ ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยซํกนิด ...- -a
    :p ...
  15. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    นี่ถือเป็นข้อดีที่สุดของโจโฉเลยะครับ
    ผมชื่นชมในตัวโจโฉเพราะเป็นนักปกครองที่เก่งกาจ

ส่วนที่เล่าปี่เจ้าเล่ห์นี่ ได้มาอ่านความเห็นของทั้งหลายท่านแล้วทำเอาผมเบลอไป 8 ตลบ
  16. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    นั่งขำกับลิโป้
    ในซีรี่ย์ของช่อง TPBS นี่หน้าเหมือนกะลิงจริงๆ
  17. takaoo

EXP:
    33
    0
    0
    ดูตอนนี้ต่อไปนะครับการวิจารณ์ของกุยแกในตอนบอกข้อดีข้อเสียในการลบของอ้วนเสี้ยวได้ขาดถ้ากุยแกอยู่นานกว่านี้โจโฉคงน่ากลัวน่าดู
  18. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ผมกลับมองว่า เล่าปี่ในหนังสามก๊กนี้ ดูอิมเมจดีกว่าหลอกวานจงเขียนเห็นๆเลยนะครับ คือรู้สึกว่าตัวหนังค่อนข้างให้เล่าปี่เป็นคนดี คนนั้นให้เมืองก็ไม่เอา ไม่กล้าทำอะไรบุ่มบ่าม แต่ยินดีหลบเลี่ยงและยอมเสียศักดิ์ศรีดีกว่าจะต้องไปสู้รบปรบมือ (ประมาณนั้น) ผมมองว่าหนังสือน่ะมันเป็นตัวหนังสือ เพราะงั้นคนจะตีความได้หลากหลายกว่า ถึงกระนั้นพอดูๆไปดูๆมา มันก็มีหลายจุดที่ทำให้ผมต้องนั่งคิดใหม่อีกรอบเหมือนกัน

ส่วนลิโป้ ผมว่าผมชอบออกนะลิโป้ภาคนี้ เขาหาคนแสดงได้อมิเมจแบบ...ลิโป๊ ลิโป้ เหมือนที่ผมเคยผ่านๆตาจากภาพวาดเก่าๆหรือหน้างิ้ว ซึ่งมันอาจจะไม่เท่เหมือน DW (แน่ล่ะ) แต่ผมก็ชอบมัน ไอ้ความวู่วามไม่คิดหน้าคิดหลัง แถมชอบทำตาโตๆเหลือกๆเวลาได้ใจ นี่แหละสเน่ห์ลิโป้ในหนังเรื่องนี้ละ

โจโฉ... เพื่อนที่เรียนวรรณคดีจีนบอกว่า โจโฉจริงๆนั้นไม่ใช่คนเลวแบบนี้หรอก หลอกวานจงเขียนเกินจริงมาก โจโฉจริงๆตามประวัติพงศาวดารเป็นผู้ปกครอที่เก่งมาก และเป็นคนที่ดีพอสมควรซะด้วย ส่วนถ้าจะวิจารณืกันตามเนื้อผ้าของหลอกวานจงแล้ว ผมคิดว่าโจโฉน่ะเป็นคนที่โหด... แต่เพราะกล้าที่จะไว้ใจคน และเมื่อใครมีผลงานดีหรือใครเก่ง ก็พร้อมจะเชิดชูฝีมือให้ก้าวหน้า แม่ผมดูสามก๊กยังถามว่า ทำไมไม่มีใครสักคนลุกขึ้นมาฆ่าไอ้โจโฉบ้าง ผมตอบแม่ไปว่า ก็เพราะเขาใช้คนเป็น และยกย่องคนดีมีฝีมือ คนดีมีฝือมือถึงมาอยู่กับโจโฉ จนไม่มีใครที่เป็นคนข้างกายแล้วจะทรยศ ซึ่งแตกต่างกับลิโป้อย่างสิ้นเชิง..(อันนี้คำตอบส่วนตัวของผมครับ)

ผมเคยบอกกับหลายๆคนว่า นายที่ดีที่สุดในสามก๊ก คือ ซุนกวน แต่ถ้าผมเป็นขุนพล ผมจะรับใช้โจโฉครับ :)
  19. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ยุทธการกัวต่อ 1 ใน 3 ยุทธการอ้ันลือลั่น ดูอยู่ครับ
    3 คนที่เป็นตัวยืนของความคิดสามก๊ก
    1. ซุนฮก ฝ่ายโจโฉ -> เป็นคนที่บอกให้โจโฉไปรับฮ่องเต้มาอยู่ด้วย โจโฉเลยสร้างตัวได้
    2. ขงเบ้ง ฝ่ายเล่าปี่ -> เป็นคนที่บอกกลยุทธสามก๊ก ทำให้เล่าปี่สร้างตัวได้
    3. โลซก ฝ่ายซุนกวน -> เป็นคนให้ซุนเซ็กยืมเงินมาจัดกองทัพเลยสร้างตัวได้
  20. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    โจโฉ ผมว่า เลวระดับปกตินะ เพียงพี่แกทำตามที่ใจคิด

เหมือนทรราชเจ้าอุดมณ์การทั่วไป แบบฺฮิตเลอร์ นั่นแหละ

ถ้าไม่มีโจโฉ หลายๆ อย่างก็ไม่มีการเริ่มต้นขึ้นเหมือนกันแหละ
  21. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ก่อนโจโฉจะประหารใครชอบถามก่อนนะ ส่วนดีของโจโฉเนี่ยโดยเฉพาะตันก๋ง
    ส่วนเตียวเลี้ยวนี่ ถ้าไม่มีกวนอูช่วยไว้ โจโฉคงอดได้ยอดฝีมือมาแล้ว แต่เราว่าโจโฉในหนังนี่ก็ฮาๆนะ
    กวนอู: "เตียวเลี้ยวเป็นคนซื่อสัตย์ น่าเก็บไว้ใช้สอย"
    โจโฉ :" ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ล้อเล่นแค่นี้เอง คิดเป็นตุเป็นตะไปได้ มีรึ ข้าจะมองไม่ออก"
  22. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    โจโฉเลว แต่ผมก็ชอบโจโฉ ตรงที่โจโฉเป็นเจ้านายที่ยอมรับคำติเตียนของลูกน้องได้ ไม่เหมือนลิโป้ พูดง่ายๆว่าถ้าใครกล้าหาญ โจโฉจะชอบ ผมว่าผมชอบเจ้านายแบบนั้นแฮะ...

เห็นทีสามก๊กภาคหนังนกวนอูจะแสดงตัวเป็นคนดี๊คนดีแน่ๆ (ส่วนผมรอดูยุมธการผาแดงครับ ชอบเป็นการส่วนตัว :) แต่ชวนให้เกลียดขงเบ้งแปลกๆแฮะ)
  23. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    พูดถึงผาแดง ผมสังเกตว่าฝ่ายซุนกวนนี่...ตายแบบน่าเสียดายทุกคนเลยอ่ะ

ซุนเกียน โดนหินทับเพราะประมาทเล่าเปียว
    ซุนเซ็ก ตายเพราะโดนเกาทัณฑ์ยิง
    จิวยี่ - ตายเพราะพิษเกทัณฑ์

ถ้าง่อก๊กมีสามคนนี้อยู่นะ ไม่มีทางแพ้พวกวุ่ยหรอก สงสัยสวรรค์ลิขิตจริงๆ

ผมไม่ชอบขงเบ้งก็ตอนศึกจิวยี่นี่แหละ :| สงสารจิวยี่มาก
    อีกอย่างนึงประเด็นขงเบ้งนะ
    ไม่มีเหตุผลที่จิวยี่จะต้องริษยา แค้นเคือง ขงเบ้งเลยซักนิด ในเมื่อจิวยี่แฟนสวยสุดในง่อก๊ก เป็นแม่ทัพเรือ ใบหน้างดงาม แทบจะเพอร์เฟค ส่วนขงเบ้งเป็นแค่บัณฑิตบ้านนอก ไม่มีอะไรที่จืวยี่จะต้องริษยาขงเบ้งเลยซักนิด แล้วยิ่งจะทำสงครามอยู่แล้วมัวมาแขวะขงเบ้งอยู่จะได้อะไร สู้ให้ศึกนี้ก่อนค่อยจัดการขงเบ้งก็ยังไม่สายนี่นะ

ให้ลองสังเกตดูครับ ในสามก๊กมีอะไรที่ไม่สมเหตุผลอยู่เยอะ อะไรที่ยกย่องขงเบ้ง เล่าปี่ได้ จะพยายามใส่หรือเพิ่มเข้ามา ส่วนที่โฉดชั่วของโจโฉนี่ก็มีเยอะเช่นก้ัน
    เดี๋ยวตอนต่อไปนี่แหละครับ ฮ่องเต้จะแค้นโจโฉแล้ว ทั้งที่จริงๆโจโฉกับฮ่องเต้ออกจะญาติดีกัน แต่ราชโองการเลือดผมว่าไร้เหตุผลนะ เพราะฮ่องเต้ต้องเสียเลือดอย่างน้อย 500 cc ถึงจะเขียนได้หมดน่ะ :555: ถ้าให้เข้าใจจริงๆ พวกตังสิน นี่แหละที่พวกกลุ่มอำนาจเก่าที่เสียประโยชน์ เลยยุฮ่องเต้ให้ฆ่าโจโฉ ถ้าคนเป็นโจโฉรู้เข้าคุณจะทำไงล่ะ ก็จำเป็นต้องปกป้องตัวเอง จริงไหม :p
  24. takaoo

EXP:
    33
    0
    0
    มาตอนต่อไปนะครับตอนที่โจโฉถกวีรบุรุษครับ มังกรเวลาใหญ่ก็ผงาดขึ้นมา ยามเล็กก็ขดตัวอยู่ในอ่าง คือปรับตัวได้ทุกสถานการณ์เปรียบเหมือนวีรบุรุษที่ปรับตัวทุกสถานการณ์แล้วตอนที่ถกวีรบุรุษต่างๆ ซึ่งให้เล่าปี่เสนอมาซึ่งไม่ใช่วีรบุรุษตามความคิดโจโฉเลยแล้วบอกว่าวีรบุรุษ ต้องรู้จักคิดการใหญ่ รู้จักวางแผน มีสติปัญญาอันยอดเยี่ยม มีปณิธานอันแน่วแน่ ซึ่งข้อที่โจโฉว่ามาผมชอบและมาใช้ในชีวิตประจำวันนี้ครับ แต่คุณสมบัติสี่ข้อของวีรบุรุษ ที่ผมคิดผมขอไม่บอกทุกคนละกันครับ
  25. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ลูกหลานคนในสามก๊ที่ยังเหลืออยู่ คนนี้ใช่ไหมครับ :
    Credit: http://www.thaisamkok.com/forum/index.php?showtopic=8634
    ซุน ยัด เซ็น :555:

สุมาอี้เป็นตุ้ดตามจางเหอไปแล้ว TT

Share This Page