กระทู้คนรักสามก๊ก (ต้อนร้ับ TPBS ที่เอามาฉาย)

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 9 กุมภาพันธ์ 2008.

1. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    =[]= เลวร้าย

รู้สึกว่าคนที่ดีไซน์ตัวละครนี่เป็นตุ๊ดหรือเปล่า เห็นตัวละครเป็นตุ๊ดมา 2 ตัวละ
  2. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    เอ... ผมว่าสุมาอี้ไม่ตุ๊ดนะ แต่ออกเริ่ดเชิดหยิ่งมากกว่า(แล้วมันต่างกันตรงไหนล่ะนั่น) แต่ถึงเกมนี้จะมีกระเทย ผมก็ชอบกระเทยเกมนี้นะ ดูตลกๆดี แบบเตียวคับที่พาทหารเต้นระบำในภาค 5 นั่น แล้วโผล่มาทีก็มีผีเสื้อวิ้งๆรอบตัว

กลับมาที่เรื่องสามก๊ก ตอนนี้กวนอูกำลังฉายเดี่ยวความเป็นวีรบุรุษเต็มที่ ซึ่งความซื่อสัตย์นี่ผมไม่เถียงเลย แต่ผมไม่ชอบกวนอูก็ตรงที่นิสัยหยิ่งๆนี่แหละ ถึงจะคารวะโจโฉแล้วคารวะอีก แต่พอโจโฉให้เสื้อก็ดันเอาง้าวสอยเฉย... (จริงๆถ้าผมเป็นโจโฉผมสั่งประหารมันไปตั้งแต่เสนอข้อเรียกร้อง 3 ข้อแล้ว ไม่เจียมฐานะตนเองซะเลย -*- เป็นเชลยปานนั้นยังจะ....) แล้วก็เรื่องบุกฝ่าด่านฆ่าคนนั่น ถ้ามองในแง่วีรกรรมมันก็เท่อยู่หรอก แต่พอมองดีๆรู้สึกเป็นคนไร้เหตุผลชอบกล เพราะนายด่านก็ย่อมทำตามหน้าที่ในการขอหนังสือผ่านทาง เอะอะพอเขาไม่ให้ก็ไล่ฆ่าเขา แบบนี้ก็แอบอันธพาลเหมือนกัน เท่าที่ผมตีความเอาเอง ผมว่ากวนอูกับเตียวหุยนี่ความวู่วามกับความดุไม่ต่างกันเท่าไร แต่กวนอูนิ่งกว่า และเชื่อฟังเล่าปี่มากกว่าเท่านั้น และเป็นคนที่มอบหมายงานแล้วสำเร็จไม่เหมือนเตียวหุย นอกนั้นผมว่าก็พอๆกัน โดยเฉพาะเรื่องชอบฆ่าคน

แต่ดูเมื่อคืนชอบอองปั้นมากที่สุด คนดีตัวเล็กๆที่ถือคุณธรรมจนตัวตาย T T
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    รูปจาก Gconsole
    http://www.gconsole.com/forum/show.php?page=topicdetail&pagenum=10&cat=5&perpage=15&id=26847
    เตียวก๊ก
    อ้วนเสี้ยว...โจอี้บอย../
    เตียวหุย จิวยี่....
    ทรงผมเตียวหุยยังกะ..เสนาหอยเลยอ่ะ
    :555:
    ตั๋งโต๊ะ หนวดสวยดีนะ...
    เหมือนใครน้า
    มาให้ดูขำๆ

[action]เผ่น[/action]
    ข้อมูลจาก Gconsole
    และ​ตัวละครที่ถูกตัดออกไป​ ​มี​ทั้ง​หมด​ 7 ​ตัว​ ​และ​ไม่​มีตัวละคร​ใหม่​
    - ​ไต้​เกี้ยว​
    - ​เกียงอุย​ ทำไมฟระ.....
    - ​เซย์​ไซ​
    - ​บังเต๊ก​
    - ​เบ้งเฮ็ก​
    - ​จกหยง​
    - ​โจจู๋​

ฉาก​ใน​เกมของภาคที่​แล้ว​มี​ 24 ​ฉาก​ ​ภาคนี้ลดเหลือ​ 19 ​ฉาก​ ​ที่หายไปหลัก​ ​ๆ​ ​ก็คือศึกรบ​กับ​ชาวม่านนี่​แหละ​ ​ตัดออกไปทำ​ไม​ไม่​ทราบ​
  4. Yukimura

Yukimura New Member

EXP:
    151
    0
    0
    ผมว่าที่เขาลดเพราะภาคหน้าจาได้ขายได้ไง= ='
  5. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    ว่าไปช่างนี้เราจะชอบคาแรคเตอร์จากกมมากกว่านะ..
    นะ อนิเมก็มีนี่นา..อาไรหว่า อ่ะโคเททสึ ซังโคคุชิ
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เพิ่งดูตอนซูนเซ็กสิ้นชีพเมื่อวาน - -+ เหมือนเรื่องแต่งเลยแหะ มีเหตุผลอะไรที่ซุนเซ็กต้องไปฆ่าอีเกียดด้วยนะ....
    พวกฝ่ายกังตั๋งนี่ชอบตายโง่ๆทุกคนเลยแฮะ ถ้าซุนเซ็กยังอยู่ โจโฉสู้ง่อลำบากแน่ๆ
  7. swanton

EXP:
    1,424
    69
    113
    ^
    ^
    แต่ผมกลับเชื่อนะว่าซุนเซ็กโง่แบบนั้นได้จริงๆ

เพราะตอนทำแบบทดสอบสามก๊ก ว่าจะได้เป็นใคร (อยู่ในเกม Romance of The Three Kingdoms ภาค 9) ผมนี่แหละได้ซุนเซ็ก ^^" ผมว่าไม่แปลกเลยที่เขาจะเกิดอาการหยิ่งไม่เข้าเรื่อง อารมณ์หนึ่งก็มาจากเชื้อสายพ่อที่เป็นใหญ่ในกังตั๋งอยู่แล้ว พอตัวเองเพิ่งได้เป็นจ้าวเลยอยากให้คนนับถือ นัยว่าลึกๆก็เหมือนพ่อได้รับการยกย่องด้วย แต่ถามว่าโง่ไหม ก็โง่นั่นแหละ เพียงแต่ผมไม่เชื่อตามหลอกวานจงเขียน ว่าเพราะฆ่าเซียนก็เลยตาย ที่จริงตะแกคงโกรธจัดจนพิษกำเริบตายมากกว่าแหละนะ

ปล. ชอบซุนเซ็กในเกมมากกว่าอ่ะ TvT ต้องแบบนั้นสิถึงจะเป็นซุนเซ็ก
  8. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ^
    ^
    ผมก็ชอบเล่นซุนเซ็กนะ จอมคนหมัดดินระเบิด ต่อยการ์ดแตกทั้งฝูงได้ง่ายๆเลย ระยะสั้นจริงแต่ไม่ได้สั้นจนเกิดเหตุ ท่าอัดก็มักโดนเป็นกลุ่มใหญ่ๆ แถมท่าโจมตีบนหลังม้ามันเล่นง่ายด้วย(แต่โจมตีบนหลังม้าผมชอบโอดะ โนบุนางะมากกว่า คอมโบยาว แต่รัว ระยะกว้าง แถมอัดหนัก เล่นบอสหมดหลอดในชุดเดียวได้ง่ายๆ)
  9. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    อ้วนเสี้ยวในเกมกับในหนังคนละเรื่องเลยแฮะ ในเกมผมว่าเก่งกว่าหลายๆตัวนะ
    แต่งงอย่าง ทำไมเกมถึงไม่เอากุยแกมาเป็นตัวละครเล่นได้แบบมีเอกลักษณ์นะ - -a ดันเป็นแบบโมเดลกุนซือโหลๆธรรมดา
    แต่พอทีนางเอียนซี ที่บทในสาบก๊กมีจึ๋งเดียว , เสียวเกี้ยว,ไดเกี้ยวที่ไม่ค่อยมีบทนี่ มาให้เล่นเยอะแทบทุกภาคเหลือเกิน
    ยิ่ง ฉิงโคว่ (Xing Cai) นี่ มีจริงเปล่าไม่รู้ มีให้เล่นเฉยเลยอ่ะ
  10. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ^
    ^
    เอามาล่อพวกหน้าม่อและโลลิคอนไง(ผมล่ะหนึ่ง และขอบ่นว่าพี่น้องเกี้ยว เล่นบนหลังม้ายากฉิบ)
  11. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เปิดหน้ากากขงเบ้งเล่ม 3 โดย เล่า ชวน หัว ออกมาแล้วนะครับ สำนวนยังดุดเด็ดเผ็ดมันเช่นเคย
    ด่าฝั่งเล่าปี่ล้วนๆ เล่าปี่เป็นคนปลิ้นปล้อน ขงเบ้งเป็นพวกบ้าสงคราม เล่าปี่ไปอยู่กับใครชิงเมืองคนนั้นมาหมดแล้วอ้างว่าเจ้าเมืองเก่าไม่ได้เรื่อง
    ไม่ว่าจะเป็น เล่าเปียว เล่าเจี้ยง...=_='
    และนอกจากนั้นยังสนับสนุนพวกลูกน้องเนรคุณพวก เตียวสงที่ทรยศเล่าเจี้ยงเจ้าเมืองเสฉวน ในขณะที่ขงเบ้งหาว่าอุยเอี๋ยนหน้าเหมือนกบฏเพราะทรยศนาย เท่ากับว่าขงเบ้งมีสองมาตรฐาน
    ส่วนโจโฉเป็นคนดี กอบกู้แผ่นดินแต่เจอกบฏเล่าปี่อ้างเชื้อพระวงศ์ กับพวกแซ่ซุนใฝ่หาอำนาจเป็นอุปสรรค
    ลองหาอ่านดูครับ ได้อีกมุมมองดี สำนวนตลกสมชื่อ เล่า ชวน หัว จริง :555: (มีแอบเหน็บแนมการเมืองเล็กๆ)
  12. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    พลัดหลงกับพี่น้องร่วมสาบานทั้ง 2 ตกอยู่ใจกลางวงล้อมของศัตรู แถมไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวยังมีฮูหยินมาด้วย
    สถานการณ์ตอนนั้นจึงไม่มีทางเลือกอื่นใดนอกจากคำนึงถีงความปลอดภัยของฮูหยินเป็นอันดับแรก ยื่นข้อเสนอ
    3 ประการ ก็ทำไปเพื่อความปลอดภัยของฮูหยิน ใช้อาวุธเกี่ยวเสื้อที่โจโฉมอบให้เป็นของกำนัล ก็อาจจะดูว่าหยิ่งไม่เข้าเรื่อง แต่ลองมองอีกมุมหนึ่งก็คือ ในสถานการณ์ตอนนั้นความปลอดภัยของกวนอู ก็คือความปลอดภัยของฮูหยิน หากลงจากม้าแล้วไปรับเสื้อมาจากโจโฉ (ที่ไม่ได้มาเพียงลำพังคนเดียว) ผลลัพธ์อาจจะเป็นอีกอย่างก็ได้ (ใครจะรู้) ส่วนการหักด่าน แถมด้วยการฆ่านายด่านทั้งหลายนั้นด้วยเพราะคำนึงถึงชีวิตของฮูหยินเหนือสิ่งอื่นใด เพราะขืนชักช้ารอไป เกิดโจโฉเปลี่ยนใจ (ด้วยนิสัยที่คิดว่าถ้า "ถ้าข้าไม่ได้คนอื่นก็อย่าหวัง" ) หรือเหล่าแม่ทัพทั้งหลาย (โดยเฉพาะแฮหัวตุ๋น) ตามมาทันคงจะไม่ปลอดภัยแน่ อย่างที่บอกเพราะกวนอูไม่ได้อยู่ตัวคนเดียว และถึงจะอยู่ตัวคนเดียวกวนอูก็ไม่มีวันเข้าร่วมกับโจโฉเป็นแน่ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม สิ่งเดียวที่กวนอูจะทำหากอยู่ตัวคนเดียวท่ามกลางวงล้อมของข้าศึกก็คือสู้จนตัวตายครับ (ดีไม่ดีอาจจะได้สังหารโจโฉไปแล้วตั้งตอนนั้นด้วยซ้ำมั้งครับ)

ทั้งหมดที่กล่าวมานี้คือความเห็นของกระผมครับ
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เรื่องกวนอู
    เทพเจ้าแห่งความซื่อสัตย์ของจีนจริงๆเป็นงักฮุยครับ แต่การที่ราชวงศ์ชิงยกกวนอูมาแทนที่งักฮุยนั่นเป็นเพราะว่างักฮุยเป็นแกนนำต่อต้านชาวต่างชาติที่ไม่ใช่ชาวฮั่นครับ ในขณะที่กวนอูไม่ได้มีประวัติรบกับชาวต่างชาติใดๆเลย
    ผมไม่ชอบกวนอูก็ตรงหยิ่งเป็นนักเลงหัวไม้นี่แหละครับ เย่อหยิ่งเหมือนแมลงป่อง สุดท้ายก็แพ้เพราะความประมาทแท้ๆ ...แถมยังทำแผนพันธมิตรกับกังตั๋งพังพินาศหมด
    แต่สังเกตได้ว่ากวนอูนั้นไม่ค่อยเชื่อใจขงเบ้งเท่าไหร่ ประมาณว่าเป็นถึงน้องเล่าปี่ใยต้องเชื่อฟังคนนอก ขงเบ้งบอกอะไรเลยไม่ค่อยฟังนะ
    ผมละงงจริงๆ ใครกันนะยกย่องวีรกรรมของคนที่ตัดหัวคู่ต่อสู้มาวางกลางวงแล้วกินสุรา แล้วบอกยังอุ่นๆอยู่ นอกจากไม่มีกาละเทศะแล้วยังเห็นคนเป็นผักปลา แบบนี้เท่ห์โคตรๆน่ะ= ='

จูล่งนี่แหละมั้งที่ดูจะเกือบสีขาวเลย ฆ่าคนก็ฆ่าเพราะจำเป็นเท่านั้น
  14. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    ถามว่า ลกซุนเมื่อไหร่จะมีบทล่ะ
    ปล เราหมอนี่ในเกมบ่อยแฮะ
  15. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ลกซูนก็ประมาณช่วงที่หลังเล่าปี่ได้เสฉวนแล้วน่ะครับ แล้วกวนอูมันดันไปด่าซุนกวนเข้า ลิบองเลยล่อกวนอูโดยเอาลกซุนซึ่งขณะนั้นไม่มีชื่อเสียงอะไร ทำให้กวนอูประมาท สุดท้ายก็ติดกับลิบอง

พอกวนอูตาย ลิบองก็ตายตามเพราะเป็นโรค(เข้าใจว่าอาจจะโดนวิญญาณกวนอูหักคอ) ลกซุนก็เลยมาเป็นแม่ทัพต่อจากลิบอง และรับมือเล่าปี่ในศึก ยี่หลิง

ถ้าพูดให้ถูกคือ ลิบอง ลกซุนนี่ถือว่าเหนือกว่าจิวยี่ด้วยซ่ำ เพราะลกซุนนี่แหละที่เอาชนะเล่าปีได้ด้วยกำลังที่น้อยกว่า ส่วนลิบองที่ไม่เคยอ่านหนังสือเลย เอาชนะเทพสงครามอย่างกวนอูได้ด้วยกลอุบาย :) ..
  16. swanton

EXP:
    1,424
    69
    113
    ^
    ^

โดยส่วนตัวผมชอบลิบองมากเลย และอดหงุดหงิดไม่ได้ที่ลิบองตายอย่างง่ายดายเพราะผีกวนอูเข้าสิง (มันเป็นไปได้ด้วยเหรอนั่น?) ถ้าให้เดาตามพงศาวดารจริงๆ ลิบองน่าจะตายเพราะโรคมากกว่า รู้สึกประเทศจีนสมัยนั้นโรคจะเยอะเอามากๆ กุยแกก็ป่วยตายคนนึง จิวยี่อีกคน ไม่แปลกถ้าลิบองจะโดนกับเขาด้วย (แค่สันนิษฐานนะ)

ชีซีน่าสงสารเป็นที่สุด = = เป็นเพราะค่านิยมของวัฒนธรรมที่ต่างกัน เลยทำให้ชีซีกลายเป็นลูกอกตัญญูแบบนั้นไป (คล้ายๆกับว่า ลูกผู้ชายสมัยนั้นต้องเห็นแก่ชาติบ้านเมืองก่อนมารดา จึงจะถือเป็นการทำเพื่อบรรพชน ปล.ค่านิยมและการแบ่งแยกสตรีเพศของสมัยนั้น) พอได้เห็นแบบนี้แล้วรู้สึกเศร้าใจทีเดียว เพราะผมมองในมุมคนไทยเราว่าการเห็นแก่แม่แบบนี้เป็นอะไรที่สุดยอดจริงๆ แต่ถามว่าชีซีประมาทเกินไปไหม ผมก็ว่าไม่ผิดเหมือนกัน
  17. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ที่น่าเศร้ากว่านั้นคือ คนจีนมองผู้หญิงเหมือเสื้อผ้าครับ ขาดก็หาใหม่ได้ อย่างนางเอียนซีนี่โผล่มาแป๊บเดียวแล้วก็หายไปเลย ทั้งๆเป็นแม่ของโจยอยแท้ๆ และเป็นคนหนึ่งที่ทำให้โจผีผิดใจกับโจสิด เพราะโจสิดชอบแต่งกลอนเกี้ยวพาราณสีนางเอียนซีซะด้วยนะ
  18. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    คำพูดของเล่าปี่ที่พูดกับเตียวหุยในขณะที่คลุ้มคลั่งสำนึกผิดจะเชือดคอตัวเอง
    หลังจากเหตุการณ์ที่เตียวหุยเมาสุรา แล้วทำให้ลิโป้เข้ายึดครองเมืองซีจิ๋วได้โดยง่ายดาย แถมด้วยการจับลูกเมียของเล่าปี่เป็นตัวประกันอีกต่างหาก
    "ปราชญ์โบราณท่านว่า พี่น้องเหมือนแขนขา ลูกเมียเหมือนเสื้อผ้า เสื้อผ้าขาดยังพอเย็บได้ แขนขาขาดไม่อาจต่อได้ เราสามคนร่วมน้ำสาบาน มิได้เกิดพร้อมกัน แต่ขอตายวันเดียวกัน"

ถ้าใครได้อ่านเรื่อง "เจาะเวลาหาจิ๋นซี" (แนะนำว่าให้หามาอ่านดูแล้วจะอิจฉาเจ้าเซี่ยงเส้าหลง) ก็จะได้รู้ว่าชาวจีนในสมัยนั้นเห็นผู้หญิงเป็นเพียงเครื่องมือจริงๆ ไม่มีการให้เกียรติหรือยกระดับให้เทียบเท่าบุรุษ ยกเว้นแต่สาวงามที่ฉลาดหลักแหลม (ของตาย) หรือไม่ก็เชื้อพระวงศ์เท่านั้นแหละครับ
    ค่านิยมของสมัยนั้นเอามาเทียบไม่ได้เลยกับทุกวันนี้นะครับ (ฮา)
  19. swanton

EXP:
    1,424
    69
    113
    แต่ก็ไม่ใช่ว่าสังคมจีนจะกดผู้หญิงไปซะหมดครับ เท่าที่ผ่านประวัติศาสตร์ รู้สึกเขาจะยกย่องผู้หญิงที่เก่งจริงๆ แต่ถ้าพูดถึงสาวชาวบ้านทั่วไปล่ะก็ ไม่ต้องว่ากันเลย = =" เรื่องที่ว่าคนจีนบางคนพอได้ลูกเป็นลูกสาวถึงกับเอาไปโยนทิ้งน้ำเลยนี่ เป็นความจริงแน่แท้เลย (น่าสงสาร...)

เรื่องแปลกคืออารยธรรมจีนโบราณสมัยต้นๆกลับมีผู้หญิงเป็นใหญ่ในเผ่า เคยมีการขุดพบอาวุธทหาร เงิน และตรา ที่มีชื่อผู้หญิงคนหนึ่งสลักอยู่ ขงจื๊อก็เคยเอ่ยปากชมเชยผู้หญิงเก็บหม่อนที่หาทางร้อยด้ายไข่มุกคดเคี้ยวได้ทั้งๆที่ท่านทำไม่ได้ ฮวามู่หลานออกรบแทนพ่อ พอทุกคนรู้ความจริงแทนที่จะตำหนิว่าผิดกฎ ก็กลับได้รับการยกย่องอย่างสูง ผมว่าชาวจีนมองมากกว่าว่า ถ้าผู้หญิงคนไหนมีคุณธรรมที่เขายกย่องกัน อย่างความกล้าหาญ กตัญญู และความฉลาด แล้วล่ะก็ เขาจะให้ความเคารพ แต่ถ้าไม่สามารถมีคุณธรรมเหล่านี้ เป็นแค่สาวชาวบ้านธรรมดาๆก็จะตกเป็นช้างเท้าหลังไปโดยปริยาย

ส่วนสมัยนี้ผู้หญิงเลือกใช้นาง-นางสาวได้ตามสบาย ฮา~
    (กระทู้เริ่มกลายพันธุ์....)
  20. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ซุนฮูหยินซิครับ น่าสงสารจริงๆ โดนหลอกให้แต่งกับเล่าปี่เพื่อการเมือง แถมพอหมดประโยชน์ก็โดนเรียกตัวกลับกงตั๋งอีก แถมพอเล่าปี่ตาย ซุนฮูหยินก็ฆ๋าตัวตายอีกแน่ะ "ชาตินี้่ข้ามิอาจรักใครได้อีกแล้ว" :(
  21. icemanwalker

icemanwalker New Member

EXP:
    120
    0
    0
    ชอบสามพี่น้องสวนท้อ
    ในประวัติไม่ค่อยมีเรื่องของ จิวท่ายเลย ทั้งๆที่มีบทบาทต่อซุนกวนไม่น้อย
  22. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    จิวท่ายนี่อึดสุดในเรื่องแล้วมั้งครับ โดนฟันแผลเต็มตัวแล้วช่วยซุนกวนออมาตอนศึกกังตั๋งได้
    แต่ถ้าพวกฝ่ากองทัพนับหมื่นได้ก็จูล่งนี่แหละ
    สองคนนี้คล้ายกันนะครับ คือเป็นผู้ปกป้องทายาทของเจ้านายทั้งคู่ :D
    แต่ทำไมจิวท่ายในหนัง กลายเป็นตัวประกอบไปเลย
    เล่งทอง กำเหนง ด้วย... ฝ่ายง่อนี่นอกจากลกซุน ลิบอง จิวยี่แล้ว ตัวอื่นแทบไม่เด่นเลย - -'
  23. swanton

EXP:
    1,424
    69
    113
    จิวท่ายเป็นคนดีมาก แถมในเกมก็เท่สะเด็ด รบบนหลังม้าก็เก่งไม่แพ้ม้าเฉียวเลย อีกคนที่ผมชอบคืออุยกายครับ ขุนพลเฒ่า แก่แต่จงรักภักดี แถมอึดถึก ยอดให้โบยตัวเอง ซาบซึ้งมากๆ คนหนุ่มอย่างเรายังไม่กล้าโดนขนาดนั้นเลย (ให้อารมณ์คล้ายๆฮองตง ซึ่งผมก็ชอบเหมือนกัน)

จูล่งดูเป็นคนเพอร์เฟ็คแบบเหลือเชื่อ แม้แต่ในพงศาวดารก็ระบุอย่างนั้น ตีฝ่ากองทัพเรือนหมื่นยังฆ่าคนตายไปนับว่าน้อยเหมือนกันถ้าเทียบตามอัตราส่วน แถมอยู่ยืดซะด้วย

เห็นท่าน Shuu พูดถึงซุนฮูหยินผมก็นึกสงสาร+เสียดายเหมือนกัน สมัยนั้นยิ่งหาผู้หญิงที่เก่งๆยาก ซุนฮูหยินเกิดมาเก่ง มีฝีมือ แต่ดันถูกจับแต่งเป็นเมียคนอย่างเล่าปี่ซะะได้ (ไม่ได้แปลว่าผมเกลียดเล่าปี่มาก แต่เล่าปี่เข้าหอยังสะดุ้งตอนเห็นอาวุธในห้องนอนซุนฮูหยิน ทำให้รู้สึกว่า ทำไมต้องมาได้กับอีตาขี้ขลาดแบบนี้ด้วย เขาน่าจะได้คู่กับขุนพลเก่งๆสักคนมากกว่า) เป็นความน่ารันทดมากสำหรับผู้หญิงนักรบ = = แถมถูกโยนไปโยนมา ท้ายที่สุดก็ตาย TAT
  24. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    อิมเมจจิวยี่ของผม ต่างกับท่านชูลิบลับเลยแฮะ ที่เห็นในภาพนั่น กำลังเป่าปี่ท่ามกลางกองเพลิงด้วยสีหน้าเฉยๆอยู่สินะ แสดงว่า สุขุมเยือกเย็นมาก (ไฟไหม้แต่ตูไม่ร้อนว่างั้น)
    ส่วนอิมเมจของผม ผมคิดว่า จิวยี่น่าจะออกแนวเลือดร้อนซักหน่อย ขงเบ้งทำอะไรนิดหน่อยก็จี๊ดขึ้นหน้าซะแล้ว สุดท้ายยอมรับที่แพ้ขงเบ้งไม่ได้ ช๊อคตายซะงั้น -.-

ปล. ภาพสุมาอี้นั่น สุมาอี้จริงงะ ผมนึกว่า สุมาอี้จะเป็นตาลุงหน้าโหด หนวดเคราลุงลังแบบบังทองซะอีก (แต่ไม่แก่เท่าบังทองหรอกนะ -.-) ดันกลายเป็นผู้ชายหน้าหวาน ผิวขาว ซะงั้น
  25. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ถ้าเรียกว่าคนที่ Perfect สุดๆ มีทุกอย่างเพรียบพร้อมในสามก๊ก ผมว่าจิวยี่นะ
    แต่งงานกับสาวงามแห่งฝั่งง่อก๊ก
    เป็นแม่ทัพเรือชั้นเอก
    เป็นน้องร่วมสาบานกับซุนเซ็กแห่งกังตั้ง
    หน้าสวย ริมฝีปากแดง สง่าผ่าเผย
    สติปัญญาเป็นเลิศ มองทะลุปรุโปร่งว่าโจโฉต้องเจอโรคระบาดที่ผาแดง ต้องล่าถอยไปเอง

ไม่มีเหตุผลอะไรที่จิวยี่จะต้องไปริษยาขงเบ้ง- -*....
    ผมว่าคนที่รากเลือดตายจริงๆในสามก๊กก็คือขงเบ้งนั่นแหละ เพราะทำอะไรสุมาอี้ไม่ได้นะ :p

ถ้าเรื่องความดีต้องจูล่งเท่านั้นน่ะนะ

Share This Page