[FFT] มีปัญหากับการ เอาเจ้าหัวโบะ อ่าคับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย boomkungzx, 9 กุมภาพันธ์ 2008.

1. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เอ่อ... ช่วยที คับ ผมมีบทสรุปแต่ทำตามแล้วมันให้ไปไปที่ไอวิหารเนลเวสก้า(ถูกป่าวหว่า) แต่พอเดินไป ถึง มันไม่ยอม เข้าไป อะครับ
    เบโอวูฟ ก็มีแล้ว เรอีส(มังกร) ก็มี แต่เข้าไม่ได้ อ่า.... หุ่นยนต์ ก็มีแล้ว นะเออ แล้ว ฉากซื้อดอกไม้ก้อ ซื้อ แล้วด้วย ปวดเฮด ว้อยยยย!!!!
    รบกวนผู้รู้ตอบหน่อย จะขอบพระคุณอย่างสูง
  2. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เอ่อ ก่อนที่จะเข้าไปที่วิหารน่ะครับ ต้องเดินทางกลับไปที่เมืองโกร๊ก (Goug Machine City) ก่อน แล้วจากนั้นจะเกิดเหตุการณ์ได้ไทม์แมชชีน แล้วจากนั้น ให้เรากลับไปที่วิหาร เราก็จะเข้าได้ครับ แล้วจะได้สู้กับหุ่นยนต์ด้วย หลังจากนั้นเรอีสก็จะกลายเป็นร่างมนุษย์ และกลับไปที่เมืองโกร๊ก จากนั้นคลาวด์จะปรากฏตัวออกมา แต่ยังไม่เข้ากลุ่มเราเขาจะวิ่งออกไปข้างนอก ให้เราเดินทางไปที่เมืองการค้าซากีดาส (Zaghidas Trade City) แล้วเราจะต้องสู้กับคนกลุ่มหนึ่งโดยมีคลาวด์เป็นเกสท์ยูนิตฝ่ายเรา เมื่อจบการต่อสู้แล้วเราก็จะเอาคลาวด์ได้ (แต่ต้องผ่านด่านอีโกรสก่อนนะ ที่สู้กับ Dycedarg และ Adramelech น่ะ)
  3. boomkungzx

EXP:
    271
    0
    0
    ขอบคุณครับผม จารีบไปหาเจ้าหัวโบะเดี๋ยวนี้ ล่ะ
  4. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    ที่วิหารเนลเวสก้า มีของหายากเพียบเลยนะครับ โดยเฉพาะหอกสุดยอด Javalin ซึ่งต้องขี่หัว Worker 8 ขึ้นไปเก็บบนยอดเสา แต่ศัตรูที่ด่านนี้ค่อนข้างโหดต้อง Set Ability ให้ดีๆ ครับถึงจะสู้ไหว ส่วนของอีก 3 ชิ้นผมจำไม่ได้ว่าเป็นอะไรแต่จำได้ว่าเป็นของหายากและไม่มีขายตามร้านทั้ง 4 ชิ้นเลยอ่ะครับฉากนี้ ใครจำได้ว่าอีก 3 ชิ้นเป็นอะไรรบกวนบอกทีนะครับมันคาใจอ่ะ สรุปว่าเก็บมาให้หมดทั้ง 4 ชิ้นแล้วกันครับ ถ้าดันไปหยิบ Potion หรือ Phoenix Down ก็ Reset กลับมาเล่นใหม่ละกัน เพราะจะกลับมาเก็บไม่ได้อีกเป็นครั้งที่ 2 แล้ว :E
  5. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    แล้วที่นั่นจะมีอาวุธสุดยอดประเภทหอกกับโล่สุดยอดอยู่บนเสา 2 ต้น ซึ่งหอกกับโล่อันนั้นมันก็มีชื่อเดียวกันกับ หอกที่ห่วยที่สุด (Javelin) กับโล่ที่ห่วยที่สุด (Escutcheon) ด้วย ดังนั้นถ้าไม่ได้อาวุธสุดยอด ก็จะได้อาวุธห่วยสุดยอดไปโดยปริยาย

ปล.ฉากนี้ผมให้ นินจาของผมเป็นตัว Move-find เพราะค่า Move สูง Jump สูง แล้ว Speed ก็สูงด้วย
  6. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    วิหารเนลเวสก้า ของอย่างอื่นที่เหลือคือ Sasuke Knife กับ Nagnarock ครับ
  7. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    อา..ใช่แล้ว โล่สุดยอด ลืมสนิทเลยขอบคุณมากครับ

ฉากนี้ผมใช้ เบโอวูฟ เป็นตัว Move-find ครับ เพราะมีค่า Faith สูงกว่าค่า Brave โอกาสได้ของหายากจึงสูงกว่า ส่วนเรื่อง Move ผมให้ เบโอวูฟ ขี่โจโคโบะดำเพราะมันบินข้ามไป Move-Find ไอเท็มยังอีกฟากนึงได้ซึ่งถ้าเป็นโจโคโบะเหลืองหรือแดงจะต้องเดินอ้อมจะเสียเทิร์นมากกว่า

จากนั้นก็ให้ เบโอวูฟ ใช้ท่าดาบ Pertify Sword สาป Monster ให้เป็นหิน หรือจะใช้ Sleep Sword ทำให้หลับหรือไม่ก็ให้พรรคพวกฆ่าทิ้งให้เรียบยิ่งมี ออแลนดู มาด้วยยิ่งไม่มีปัญหา เหลือบอสหุ่นยักษ์ไว้ตัวเดียว หรือจะใส่ Secret Hunt ก็ดีนะครับมันจะได้ไม่ฟื้นขึ้นอีกแถมเอาหนังไปแลกของได้ด้วย

ส่วนบอสหุ่นยักษ์ ใช้ท่าหลับไม่ได้ผล ผมก็ให้เพื่อนคนอื่นๆ ยืนล้อมมันเป็นนกต่อให้มันเล็งเป้าไปที่เพื่อนเราแทน แต่ต้องเตรียม Phoenix Down เยอะหน่อย และควรใช้อาชีพซ้อนเป็น Item ทุกคนจะได้ใช้ Phoenix Down ได้ทัน

จากนั้น เบโอวูฟ(ที่ขี่โจโคโบะดำ) ก็จะเดินตัวปลิวเลยครับ จะลุ้นก็ตอนได้หยิบของเนี่ยแหละได้ของห่วยเมื่อไหร่ก็ต้องเล่นใหม่ล่ะครับ

ปล.ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับ ที่ออกนอกหัวข้อไปหน่อย แต่มันก็เป็นสิ่งจำเป็นที่ต้องทำก่อนไปเอาหัวโบะนะครับ :E

ขอบคุณคุณ Ayanami นะครับที่ช่วยบอกไอเท็มที่เหลือ ลืมสนิทเลยจริงๆ :D
  8. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    nagarock ได้จากถลกหนังหมูด้วยนะครับ...
    sasuke knife สามารถหาได้จากนินจาเขวี้ยงใน DD ซึ่งหมายถึง Javelin ด้วย
    สรุปแล้วด่านนี้มีของที่หาไมได้อย่างเดียวคือ โล่ห์สุดยอดครับ...

ส่วนการเก็บ item จาก move find item นั้นผมให้พระเอกครับ ยิ่ง brave ต่ำ faith สูงจะมีโอกาสได้ของดี
    พระเอกผม brave 10 faith 97 ครับ
    ส่วนที่ปีนขึ้นไปจะใช้ chocobo reis (v.dragon) หรือ worker ก้ได้ครับ

woker เจอ 2 นินจา ติด battle skill ก็งอมรพะรามแล้วครับ ไม่ต้อง sleep speed 1 ทดแทนกันได้...
  9. boomkungzx

EXP:
    271
    0
    0
    ครับผม ผมได้หมดแล้วครับใช้เครื่องคิดเลขแล้วเสกป็ดทั้งจอครับ^^"

แล้วค่อยเดินเก็บแบบชิวชิว ~~~

Share This Page