[หลังจากไปดูมา] L Change the world

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย PoP, 9 กุมภาพันธ์ 2008.

1. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    หลังจากที่ไปดูมา

ได้ยินเสียงคนพูดว่า "ไม่เห็นเกี่ยวกับเดธโน๊ตเลย"

มันก็แหงล่ะครับ - -'' ในหนังตัวอย่างก็ไม่ได้บอก ในpreviewก็ไม่ได้บอกซะหน่อยว่าเกี่ยวกับเดธโน๊ต

แสดงว่าชื่อไทยทำคนสับสนไปเยอะนะครับ

โดยรวมๆก็รู้สึกว่าดีครับ ได้อารมณ์ไวรัสจริงๆ

แต่ดูๆไปLก็ไม่ได้ใช้ความสามารถในการสืบสวนเท่าไหร่ - -''

ถึงจะมีอะไรบางอย่างที่มันขาดที่มาที่ไปไปหน่อย แต่สำหรับผมแล้วถือว่าพอรับได้ครับ
    ถ้าทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ซะมันก็ไม่ได้สำคัญอะไร(มั๊ง) :E

การดูเรื่องนี้ทำให้ผมพอจะสรุปได้ว่า เนียร์ "เป็นคนไทย" ครับ =[]='''

ชอบเด็กผู้หญิง (มากิ) เป็นการส่วนตัว :aha:

ไปๆมาๆดูจะมีฮาหลายฉาก Lเลี้ยงเด็กก็ฮา :E

ตอนที่เด็กผู้ชายพูดว่า 13:11 Thirteen Eleven แล้วL แปลเป็น MK
    ฮากันลั่นโรง 555+ ในใจคิดว่าถ้ามันเป็น 7:11 คงจะฮากว่านี้ :E

ไอ้รถขายเครปซิ่งไปซิ่งมานั่นก็ตลกดี :E

ตอนจบทีแรกนึกว่าจะตัดไปเป็นตอนจบของเดธโน๊ต
    แต่ไม่ตัดไปแฮะ

กลายเป็นว่าเอาเจ้า เนตร ลำธาร ไปส่ง

ขอให้สนุกกับการดูหนังครับ

กล้องผมมันถ่ายยาก คนไม่ชินถ่ายแล้วเบลอ -_-;
  2. Yukimura

Yukimura New Member

EXP:
    151
    0
    0
    = =ไปดูมาก็ยังอึ้งๆนิดหน่อย(+ตอนแรกหลังฉายไป5นาทีต้องออกไปรับเพื่อนที่มาไม่ทันเลยขาดช่วงไป10นาทีก่าๆ)

ภาคนี้แอลไม่ค่อยได้ใช้ความสามารถในการสืบสวนก็จิงนะฮะครับ แต่แสดงถึงสักยภาพด้านอื่นแทนที่ไม่คิดว่ามันจะออกมาเยอะยังงี้=w='~

ตอนMKฮาลั่นพอกันงับป๋ม\= ='~เหอๆ จำไม่ได้อะว่าตอนนี่นักสืบในสังกัดวาตาริมันเหลือกี่คน=w='~อยากรู้จัง

ทำไมเนียร์มันใช้โรศัพท์ไม่เป็ฯฟะ=[]=!!!!? มีเรื่องจาบ่นแค่นี้ละเหอๆ=w='~
    แอลตอนทำหลังตรงนี้ก็เรียกเสียงฮาได้เหมือนกันนะฮะ

แต่รู้สึกจาจบฟิวค้างๆไปนิด=w='~ รวมๆแล้วใช้ได้งับ(แอบโหดเหมือนคดีทั่วไปดี (คิระมันออกไปสืบโถงๆแบบคดีทั่วไปไม่ได้นินะ=w='มันคนละฟิว)

edit by ob the air : เข้ามาเตือนว่า "พิมพ์ผิดพิมพ์ตกหล่นไม่ว่า แต่บางตัวนี่ภาษาวิบัติชัดๆ แก้ด้วย"
  3. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    เดี๋ยวต้องไปดูซะเเล้ว อยากดูมานานเเล้ว อิอิ (เเต่โรงหนังเเถวบ้านยังไม่เข้า -*-)

ปล.อยากให้มีภาค Mello กับ Near มั่งจังเลย
  4. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เนียร์เวอร์ชั่นนี้เหมือนเด็กออทิสติกนะผมว่า (เดี๋ยวมีตีลังกาเตะกลางอากาศได้)

แต่ส่วนตัวยอมรับว่าผิดหวังนิดๆ คิดว่าจะสนุกกว่านี้ คิดว่าถ้าแต่งเนื้อเรื่องเองแต่้น มีอิสระ ควรจะสนุกขึ้นแต่กลับกลายเป็นว่าตัวร้าย ดันดูกระจอกๆ โดนหลอกนิดเดียวก็ก็หลง
    ทำให้เสียอารมณ์พอสมควร
    แถม....
    เป็นถึงศิษย์ ของวาตาริ แต่โดนหลอกด้วยแผนนกต่อซะง่ายๆ เหมือนพวกแก๊งกระจอกๆ ยังไงไม่รู้ องค์กรเล็กๆ แบบกลุ่มยามะอินุ ในการ์ตูนเรื่องนู้น กับ ผู้ก่อการร้ายใน โลกแห่งควมจริงแบบโอซามะบินลาเดนยังฉลาดกว่าอีก(สงสัยเจ๊แกแอบหลับตอนวาตาริสอน)

ที่ และยิ่ง เสื่อมศรัทธาเข้าไปอีกเมื่อ ศิษย์ปลายแถว กลับเจาะระบบรักษาความปลอดภัยที่อาจารย์กับศิษย์เอกช่วยกันสร้างขึ้น ตั้งแต่ต้นเรื่องเลยด้วย
    ความจริงผมว่า ฐานบัญชาการแอลควรโดนยึดกลางเรื่อง จะเป็นจังหวะที่ดีกว่านะ

สำหรับภาคเสริมนี้ ผมให้ 70/100
    เดธโน๊ต ภาค 2 ให้ 75/100
    เดธโน๊ต ภาคแรก ให้ 80/100

ปล.แอบคิดลึกฉากที่...
    L วิ่งออกมาอุ้มมากิ(เมลโล่ ? ) แล้วบอกว่า นี่แหละจุดอ่อนผม....สรุปแกเป็นโลลิค่อนสมชื่อสินะ
  5. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ดูมาแว้วำ
    ไม่ประทับใจเนื้อเรื่องเลยให้ตายเถอะ

แต่เสียงพากษ์ดั๊นฮาซะขนาดนั้น

เอาเถอะ เนื้อเรื่องที่แต่งเสริมมามักไม่ค่อยดีเท่าไหร่อยู่แล้วแหละ

ทำใจเถอะ
  6. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ออทิสติกอัจฉริยะมีถมไป รู้มั้ยว่าอัลเบิร์ต ไอนสไตน์ก็เป็นออทิสติก
  7. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ความรู้ใหม่นะเนี่ย
    ผมคิดว่าไอสไตน์ เป็นไฮเปอร์ซะอีก
    เพราะเห็นเขาพูดกับชาวบ้านได้นี่ครับ
    เพียงแต่มีความคิดหลุดโลก(คล้ายๆ ผมซึ่งก็เป็นไฮเปอร์เหมือนกันอ่ะ แต่ผมไม่ฉลาดอ่ะ)

แต่ผมไม่ได้ไม่ชอบที่เนียร์เวอร์ชั่นหนังเป็นออทิสติกนะ
    มันก็ดูเข้ากับบรรยากาศดี จะได้เป็นหนังที่มีแต่อัจฉริยะไม่เต็มเต็ง (ไลท์โรคจิต แอลเพี้ยน เนียร์ออทิสติก)
    แค่รู้สึกว่ามันแทบไม่มีบทพูดเลยนี่สิ
  8. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ทำมาเพื่อขาย L อย่างเดียวมังครับ :)
  9. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ดูเพราะมี L อย่างเดียว :)
  10. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    เพื่อนเล่าให้ฟังฮาสุดๆ มันบอกผมว่า

เฮ้ย!....เนียร์เป็นเด็กโคราชว่ะ....... แล้วก็มีอีกตอนที่ฟังแล้วขำก็เป็น ตอนที่มากิ(มั้ง?)ร้องไห้พอเนียร์เดินเข้ามา
    แล้วร้องตาม แอลเดินเข้ามาต่อแล้วยื่นขนมให้แต่เอาไปกินเองเนี่ยแหละ มันพูดได้อารมณ์จริงๆ = w =

อยากดูนะแต่ T T จะสอบแล้ว
  11. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ...เพิ่งไปดูมาตะกี๊นี้เองครับ..อยากบอกว่า ไม่สนุกเลย ให้ตายสิ

ในสายตาผม หนังมันขายตัว L "เท่านั้น" จริงๆ...จะดูว่าเป็นหนังสืบสวนก็ไม่ได้ ไล่ล่ากันก็น้อย ผู้ร้ายก็ไม่เก่ง ไม่มีการหักเหลี่ยม เฉือนคม ใช้สมองกันเลยซักนิด
    จะดูเป็นหนังแอคชันก็ไม่ไหว มียิงปืนประปรายกันอยู่นัดสองนัด และตัวเอกเอง ก็ไม่ได้เอื้อให้มาบู๊เลยซักแอะ...(คงต้องให้ L ยืนหลังตรงให้ได้ก่อน)
    จะดูเป็นหนังดรามา ยิ่งห่างไกล ไม่ได้มีมิติ หรือปูพื้นหลังตัวละครมาเลย ออกจะแบนๆซะมาก

แต่ถ้าจะดูให้เป็น side story ของเดธ โน๊ต...ก็พอไหวครับ พยายามจะเอาเวลาช่วงสุดท้ายของ L มาสร้างภารกิจที่(ดูเหมือนจะ)ยิ่งใหญ่ และปิดฉากงานสุดท้ายของตัวเองได้ไม่เลว

สรุปว่า ถ้าเป็นแฟน L แบบผม แล้วอยากไปเห็นแง่มุมใหม่ๆของชายคนนี้ (ซึ่งสร้างจากมุมมองของผู้กำกับ) ก็ไปดูเถอะครับ มีอะไรให้พอทึ่งอยู่หลายฉาก

แต่ถ้าอยากเห็นสิ่งอื่นๆ ที่มีในเรื่องเดธ โน้ต (การใช้สมองกันสุดๆ การเฉือนคมกันอย่างสมศักดิ์ศรี การชิงไหวชิงพริบ การใช้สมุดโน้ตฆ่าคนจากเงามืด หรืออื่นๆ...) คิดว่ามีเรื่องอื่นที่เหมาะกว่านี้ครับ
  12. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    อิจฉาคนได้ไปดูจังวุ้ย ช่วงนี้ผมกำลังสอบ เลยไม่ได้ไป ก็เลยกะว่าจะรอไปดูตอนปิดเทอม
    แต่ระหว่างนั้น จะย้ำยั้งกิเรศที่มาจากหนังซูมได้มากแค่ไหนก็ไม่รู้ *0*
  13. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    เพื่อนไปดูมาบอกว่า
    "เนียร์เป็นเด็กไทย ตัดผมทรงกะลาครอบ"

=[]=!!!!! อุ๊แม่เจ้า....

เนียร์ของฉันนนน

เลยหยุดความคิดที่จะไปดูเลยครับ ... = =
  14. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    อิจฉาจังวุ้ย เราล่ะต้องอ่านหนังสือสอบ

นี่อยากจะไปดู L อย่างเดียวนะเนี่ย

ส่วน Near... หลังจากดูภาพตัวอย่างแล้ว ปลง...
  15. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18
    สงสัยเกี่ยวกับเนียร์ว่า...

เนียร์มันเดินจากบ้านกุ่มไปโทรศัพท์บนดอยสุเทพได้ยังไง....

รู้เลยว่าเกิดระเบิดเกิดวันศุกร์แฮะ เพราะเนียร์ใส่ผ้าเมือง อิอิ
  16. Eldar

Eldar New Member

EXP:
    53
    0
    0
    ไปดูมาแล้วเช่นกัน (นานแล้วหล่ะน่ะ )

สนุกมาก แอลตลกได้อีก

รีบๆไปดูก่อนหนังออกน่ะครับ

รับรองความแปลกแบบที่ไม่เจอใน เดทโนต สองภาคก่อน
  17. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    นึกว่ามีแต่Lเลยไม่อยากดู แต่พอเห็นว่าM&Nออกก็ชักอยากดูขึ้นมาตะหงิดๆ รอเป็นแผ่นแล้วค่อยดูละกัน จะว่าไปทำไมเจงกิสข่านที่Lเล่นมันฉายช้ากว่าเรื่องนี้อีกเนี่ย ถ่ายทำก่อนตั้งนานแท้ๆ="=
  18. Mercury

Mercury New Member

EXP:
    2
    0
    0
    /me อยากไปดูมั่ง
  19. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    ยังไม่ได้ดูเลยค่ะ เพราะตัดสินใจไปดู ช้อคโกแลตแทน =[]=~
  20. greenringchan

greenringchan New Member

EXP:
    8
    0
    0
    ไม่ค่อยผิดหวังกับเนื้อเรื่องเท่าไหร่ เพราะแทบจะไม่ได้หวังอยู่แล้ว (ดูแวบเดียวก็พอเดาออกแล้วว่าสร้างเพราะเดธโน๊ตมันแรงเฉยๆ) สรุปคือไปดูเพราะมีแอลอย่างเดียว

แต่ดูแล้วรู้สึกเหมือนไปดูหนังตลก (ฮาทั้งเรื่อง ก๊ากก...)

Share This Page