[แบบสอบถาม]เกี่ยวกับเกมส์ ...ช่วยเข้ามาตอบกันหน่อยนะคะ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย SeLene, 10 กุมภาพันธ์ 2008.

1. panom

panom Member

EXP:
    70
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    1. - Monster Hunter 2, FF XII, Phantaststar Universe
    2. - อเมริกา
    3. - เห็นมีแต่เกมออนไลน์ เกมต่อสู้เคลื่อนไหวยังแข็ง โพลิก้อนยังน้อย Texture ยังธรรมดา 2D ก็โอเคนะบางเกม
    4. - จำชื่อไม่ได้แหะ แต่เห็นเยอะเหมือนกัน
    5. - Otaku เพราะเคยทำอยู่ :D
    6. - เนื้อหา -ฮิต - เคยเล่นภาคก่อนๆ
    7. - คาร์แรคเตอร์ที่ชอบมีส่วน แต่ชอบการแสดงออก ลักษณะท่าทางของคาร์แรคเตอร์แต่ละตัว และมีความแตกต่างกันในท่าทาง มันบ่งบอกเอกลักษณ์ของตัวละครดี
    8. - Raziel กับ Kain จาก Soul Reaver
    พระเอกกับตัวร้าย กะสาว ๆ ใน Bully จำชื่อไม่ได้แล้ว
    Sonic Knuckle Shadow
    Solid Snake Liquid Snake Bigboss Raiden จาก Metal Gear
  2. changz

changz New Member

EXP:
    26
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    1. - เกมส์ที่คุณชอบหรือกำลังเล่นอยู่ขณะนี้ (ตอบได้หลายข้อ)
    => Final Fantasy X (ยังคลั่งยูนะจังอยู่) [ps2] , Lineag2 [pc]

2. - ประเทศใดที่คุณคิดว่าเป็นแหล่งผลิตเกมส์ที่เจ๋งและมีคุณภาพ
    => ถ้าความเก๋าต้องยกให้ ญี่ปุ่น (เพราะมันเป็นพวกกล้าจินตนาการ)
    ลองลงมาก็เป็นน้องใหม่ไฟแรง อย่างเกาหลี

3. - คุณมีความเห็นอย่างไรกับเกมส์ที่ผลิตโดยคนไทย (คุณภาพเป็นอย่างไร)
    => ที่ผมนึกได้ก็มีพวกเกม pc เช่น ต้มยำกุ้ง ก้านกล้วย ปักษาวายุ ซึ่งเป็นเกมที่ทำจากหนังทั้งนั้น
    ขาดความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการ ไม่มีความแหวกแนว หรือน่าติดตามเท่าที่ควร
    แต่ถ้าเป็นเกมออนไลน์ก็คงต้อง project one กับ วันเดอร์แลน
    ซึ่งก็เหมือนกับลอกเลียนเกมสากลเท่าไป ระบบไม่ค่อยแตกต่าง ทำตามตลาดต้องการ แต่ไม่เจาะตลาด

4. - คุณรู้จักเกมส์ที่ผลิตโดยคนไทยมาก - น้อยแค่ไหน มีเกมส์อะไรบ้างที่คุณรู้จัก และมีเกมส์ใดบ้างที่คุณชอบหรือเห็นว่าดี
    => ตามข้อ3เลยครับ

5. - คุณรู้จักบริษัทของไทย บริษัทใดบ้างที่ผลิตเกมส์
    => ไม่รู้จักเลยจริงๆครับ รู้แค่ว่าคนไทยทำ = =

6. - หากคุณจะเลือกเล่นเกมส์คุณจะเลือก เกมส์ที่กำลังดังหรือฮิตสุดๆ / เกมส์ที่คุณรู้จักหรือเคยเล่นมาจากภาคก่อนๆ / เกมส์ที่มีเนื้อหาน่าสนใจหรือภาพสวยงาม (เรียงลำดับ)
    => ตามตัวเลือกเลยนะครับ
    1.เนื้อหาน่าสนใจ + ภาพสวย (ย้ำว่าเนื้อหาน่าสนใจ)
    2.เกมที่รู้จักหรือเคยเล่นมาจากภาคก่อนๆ
    3.เกมที่กำลังฮิต (คนส่วนมากนิยม)

7. - คุณคิดว่าภาพและคาร์แรกเตอร์ในเกมส์มีส่วนดึงดูดความสนใจมากน้อยแค่ไหน คุณเคยอยากลองเล่นเกมส์เพราะเริ่มจากสนใจคาร์แรกเตอร์รึไม่
    => 55555+ ขอหัวเราะก่อน เพราะต้นเหตุที่ทำให้ผมซื้อเครื่อง ps2 คือ ยูนะจัง นี่แหละครับ ><~

8. - คาร์แรกเตอร์ใดบ้างที่คุณชอบ /จากเกมส์ใด
    => ตัวละครหญิง Yuna จาก FF-X
    => ตัวละครชาย Zero จาก Rockman (ตระกูล X)
    => มอนสเตอร์ อากูมอน จาก Digimon World

9. - คุณมีความเห็นอย่างไรหากเกมส์ไทยจะทำลักษณะ สไตล์ หรือนำเอาตำนานของชาติอื่นอย่างญี่ปุ่น หรือจีนมาทำเป็นเกมส์ คุณจะคิดว่าเป็นการลอกเลียนแบบหรือไม่ ?
    => N o o o o !!! ขาดเอกลักษณ์ คนไทยควรจะคิดเองทำเอง เริ่มจากถามความต้องการของคนหลายๆคนก่อน ว่าชอบอะไร ไม่ชอบอะไร (ถ้าต้องการเจาะตลาด) แล้วเอามามิกส์กันอย่างลงตัว และที่เป็นเสน่ห์จริงๆ ผมคิดว่ามันมาจากเนื้อเรื่อง ต้องมีเนื้อเรื่องที่ดี (ดีมากๆ) แนะนำให้ไปศึกษาจากทีมผู้พัฒนาของประเทศเกาหลี ว่าเค้ามีการวางเนื้อเรื่องอย่างไรให้มีสไตร์เป็นเอกลักษณ์และไม่น่าเบื่อ เกมที่แนะนำก็คงจะเป็น Lineage2 ของ pc
    ควรจะมีการอธิบายเนื้อเรื่องก่อน จะมีมิติมากขึ้นเมื่อได้สัมผัสจริงๆ เมื่อได้เริ่มเล่นเกมจะทำให้รู้สึกว่า จากที่เราได้ยิน ได้เห็น มาในโลกแห่งจินตนาการ นั้นมันมีจริง เราสามารถสัมผัสมันได้ ด้วยเกมนี้!! ดึงอารมณ์ความรู้สึก บรรยากาศและสถานที่ ที่มีในเนื้อเรื่องนั้น ต้องอลังการสมจริง ความเป็นสัดส่วนของตัวละครต้องเหมือนจริง และอีกเรื่องคือ คาแลคเตอร์ เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ดึงเสน่ห์คนเล่นได้ ผมยกตัวอย่าง Yuna จากไฟนอลแฟนตาซี 10 ดูปั๊ปก็รู้ได้เลยในทันที ว่าเกมนี้คือผลผลิตจากญี่ปุ่น เพราะตัวละครอยู่ในชุดประจำชาติ (น่ารักซะด้วยสิ) ถ้าพูดถึงชุดประจำชาติ ให้คนไทยสร้างเกมแล้วใส่ชุดไทยๆ คงจะดูน่าเบื่อพิลึก ต้องดัดแปลงครับ ร่วมสมัย ต้องรู้จักที่จะใช้ความศิลป์ในการออกแบบ ทำไมคนญี่ปุ่นยังทำได้เลย ชุดกีโมโน ที่ถูกออกแบบได้ลงตัว (น่ารัก+เซ๊กซี่นิดส์ๆ) ของตัวละคร ผมเชื่อครับ ว่าคนไทยก็ต้องทำได้ ที่สำคัญ มันต้องมาจากภายในครับ อย่างหนังเรื่องเหล็กไหล มันดูเหมือนเอาสไปส์เดอร์แมนมาเป็นพื้นหลักแล้วค่อยแต่งเติมความเป็นลวดลายไทยที่หลัง ดูยังไงก็ไม่มีเอกลักษณ์ (เหมือนลอกเค้ามาอีกทีแล้วมาดัดแปลง) ครับ

ปล. พิมพ์จนเหนื่อย
    ปล.2 อยากเห็นเกมที่น่าติดตามของคนไทยบ้าง T^T
    ปล.3 อย่าครับ อย่า!! อย่าเอาปังปอน หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เกิดขึ้นมาแล้ว ถูกสร้างมาแล้ว มาทำเป็นเกมครับ
    ไม่แนะนำเด็ดขาด!!!! คิดเอง ทำเอง สร้างสรรค์เอง (พระอภัยมณีเป็น RPGก็ไม่เอานะครับ T^T) สร้าง
    เรื่องใหม่ เปิดตำนานใหม่ ด้วยมือของคุณเอง อย่าได้เอาเรื่องที่หมดยุกต์หมดสมัยมาสร้างเป็นเกมครับ
    แต่ควรแฝงความเป็นเอกลักษณ์ของชาติเราเข้าไว้ เลือดความเป็นไทยต้องเข้มข้น ไม่มีการอ้างอิงเกม
    จากประเทศใด หรือถูกสร้างจากใครทั้งสิ้น!!!! คาแลคเตอร์ที่ผมชอบดูเหมือนธรรมดาเพราะส่วนมากผมจะ
    เล่นเกมที่ความสนุกของเนื้อเรื่อง ความมันส์ของเนื้อหามากกว่าครับ
    ปล.4 นี่เราจริงจังมากไปหรือเปล่านะ...

Share This Page