[Movie Review] CJ7 : เซียงกงเซเว่น คนเล็ก ของเล่นใหญ่

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย sichon, 12 กุมภาพันธ์ 2008.

1. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    .
    เรื่องย่อ
    อาเถี่ย พ่อหม้ายลูกหนึ่ง เป็นกรรมกรก่อสร้างไส้แห้งสุดๆ ข้าวของ เครื่องใช้และอาหารการกินล้วนขุดจากขยะ
    เขาไม่อยากให้ลูกชายประสบชะตากรรมเช่นเดียวกับตน จึงส่งเสียเสี่ยวตี้ให้ไปเรียนหนังสือในโรงเรียนที่ดีที่สุด
    แต่ ภายใต้เปลือกนอกที่ดูหรูหรานั้น ข้างในมีการแบ่งแยกชนชั้นวรรณะระหว่างเด็กรวยกับเด็กจนอย่างชัดเจน
    เสี่ยวตี้ที่สุดแสนจะโลโซ (รวมถึงเด็กมีปมด้อยอีกหลายคน) จึงถูกพวกเด็กไฮโซกลั่นแกล้งและดูถูกอยู่บ่อยครั้ง
    วันหนึ่ง อาเถี่ยเก็บเอาวัตถุประหลาดจากกองขยะชิ้นหนึ่งมาให้เสี่ยวตี้ คล้ายลูกบอลยางเด้งดึ๋งหยุ่นๆ สีเขียวๆ
    ให้ลูกชายตนเล่นแก้ขัดแทนหุ่นยนต์ CJ1 ของเล่นไฮเทคราคาแพงซึ่งกำลังเป็นที่นิยมของเด็กไฮโซในขณะนั้น
    แต่แท้จริงแล้ว เจ้าวัตถุสีเขียวที่อาเถี่ยเก็บมาให้เสี่ยวตี้นั้น เป็นกึ่งเครื่องมือกึ่งสัตว์เลี้ยง ของมนุษย์ต่างดาว (?)
    มีความสามารถพิเศษในการซ่อมแซมวัตถุที่เสียหาย โดยการสร้างและเรียบเรียงอะตอมของวัตถุนั้นขึ้นมาใหม่
    เสี่ยวตี้ตั้งชื่อให้สุนัขต่างดาว (?) หน้าตาแอ๊บแบ๊วตัวนี้ว่า CJ7 สิ่งนี้จะเปลี่ยนแปลงชีวิตของเสี่ยวตี้อย่างไรบ้าง
    .
    ชอบ
    - CJ7 ที่ดูน่ารักแอ๊บแบ๊วสุดๆ เป็นตัวละครที่มีบทบาทโดดเด่นมากๆ ทำออกมาได้น่าเชื่อว่าเป็นสิ่งมีชีวิตจริงๆ
    - ปฏิสัมพันธ์ระหว่าง CJ7 กับตัวละครอื่นๆ ในสถานการณ์ต่างๆ มีทั้งสะเทือนใจและฮาแตกคละเคล้ากันไป
    - ใครติดตามหนังของโจวซิงฉือมาโดยตลอด จะขำสุดๆ ไปกับการล้อเลียนฉากเด็ดๆ ในหนังเรื่องเก่าๆ ของเขา
    .
    ไม่ชอบ
    - เสียงพากษ์ไม่เข้ากับบางอารมณ์ในบางฉาก บางมุขอัพเดทเร็วมาก เหมาะสำหรับผู้ติดตามข่าวสารบ้านเมือง
    - แม้จะมี CJ7 เป็นสิ่งหลุดโลกอยู่เหนือสามัญสำนึก แต่บางฉากเล่นหนักเกินกว่าสามัญสำนึกจะทำใจฮาได้
    - ใครไม่ค่อยได้ติดตามหนังของโจวซิงฉือ ก็จะแป้กไปกับการล้อเลียนฉากเด็ดๆ ในหนังเรื่องเก่าๆ ของเขาแทน
    .
    อื่นๆ
    - เสี่ยวตี้ ที่ได้รับบทบาทซกมกโทรมๆ จมอยู่กับชีวิตโลโซตลอดทั้งเรื่องนั้น จริงๆ แล้วแสดงโดย...เด็กผู้หญิง...
    (Xu Jiao จากเมือง Ningpo ทางตะวันออกเฉียงเหนือของจีน โดยตอนที่ Cast ผ่านนั้นเธอพึ่งอายุ 8 ขวบ)
    .
    สรุปส่วนตัว
    หนังประจำเทศกาลตรุษจีนซึ่งเหมาะสำหรับแฟนขาประจำของโจวซิงฉือและผู้ที่รับการพากษ์ของพันธมิตรได้
    แม้เนื้อเรื่องจะมาตามสูตรเดิมๆ หลายฉากที่คาดเดาได้ตั้งแต่ไก่โห่ แถมเฮียโจวก็ไม่ได้มีบทบาทอะไรมากเท่าไร
    แต่ความโดดเด่นของ CJ7 ที่แอ๊บแบ๊วเกินทานทนกับสถานการณ์ต่างๆ ก็คุ้มค่ามากเพียงพอที่จะจ่ายเงินครับ
    .
    .[​IMG]
    .
    IMDb : 6.8/10
    Movies.com : n/a
    Rotten Tomatoes : n/a
  2. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    นานๆ ทีถึงจะได้เห็นหนังจีนดีๆ เข้ามาฉายในบ้านเรานะครับ
  3. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ไปดูมาเมื่อวันเสาร์กับน้องชาย ผมกับน้องคิดเหมือนกันว่าฮาไม่เท่าภาคก่อนๆ(คนเล็กหมัดเทวดากับนักเตะฯ) คงเพราะบทเฮียโจวถูกทำให้น้อยลงแล้วไปเน้นบทCJกับเสี่ยวตี้แทนซึ่งเน้นความน่ารักแบบเห็นแล้วยิ้มออกมากกว่าฮากรามค้าง

เข้าใจว่าคงเป็นฉากที่เสี้ยวตี้จับCJ7กดส้วมในขณะที่หน้าตาCJ7เยินหลังจากฟัดแพ้-เจ้าดำจอมโหด-...ตอนนี้ผมก็ยังรู้สึกสงสารมากกว่าฮาเลย(ตอนนั้นจำได้ว่าผู้หญิงที่นั่งหลังผมจะบอกเลยว่า"สงสารอ๊ะ")

สรุปเรื่องนี้ไม่เน้นขายฮาแต่ขายความCute ของ CJ7 ซึ่งทดแทนกันได้และฉากจบที่ผมให้คนทั้งโรงร้อง "โห!!!!!!!!!!!!!!!!!"
    ดูตอนจบที่เหล่าบรรดาCJ7นับพัน(หลากสีหลายพันธุ์...มีตัวลายเสือ กับตัวชมพูติดโบว์ด้วย)วิ่งหน้าแอ๊บแบ๊วกรูกันเข้ามาหาเด็กทำเอาผมเผลอหลุดปาก "อยากได้!!" แบบไม่อายเลย

ปล. วันนั้นเล่นเกม-ทุก2ที่นั่งได้เล่นตู้จับลูกบอล1ครั้ง-(แต่ผมซื้อสามที่เลยขอเขาจับ2ที่ซึ่งพี่ๆเขาก็ให้) สรุปว่าได้เสื้อยืดCJ7 1ตัว กับ คูปองคาราโอเกะ1ชั่วโมงฟรี...555+ คุ้ม!!
  4. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ชอบหนังพี่โจวอยู่แล้วว แต่ยังไม่ว่างไปดูเลย ^^!

สงสัยวันไหนได้ดูพร้อมกับ chocolate แน่เลย
  5. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    พี่ศิชนรู้รึเปล่าอะคับว่าเด็กคนนั้นใช้เด็กผู้หญิงแสดง แต่คงแสดงสมจริงจน L ไม่ขึ้นแหง ๆ เลย เอิ้บ ๆ
  6. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    เรื่องย่ออ่านแล้วน่าดูจังแฮะ แต่ไอ้ที่อัพเดตมุขเร็วไป? - - ไรหว่า ช่วงนี้ใกล้สอบแล้ว T T พักไว้ก่อนละกัน
  7. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ผมรู้สึกว่านี่เป็นหนังเด็กของจีนที่น่าดูมากๆเรื่องหนึ่ง น่าดูกว่าหนังฝรั่งแนวเดียวกันซะอีก เพราะแค่ตอนร่าง Background ของอาเถี่ยแค่นี้ก็ได้ใจผมไปแล้วนับครึ่ง CJ7 ยิ่งน่ารัก เหมาะกับคนชอบขยำของกลมปุ๊กอย่างผม(โรคจิตเรอะ....) ส่วนมันจะออกมาแบบไหนนั้นผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน

หลังๆมามุขเฉินหลงจะฮากว่า แต่โจวซิงฉือมุขน่ารักกว่าครับ
  8. panom

panom Member

EXP:
    70
    0
    6
    เด็กผู้หญิงจริงดิ ตัดผมขนาดนั้นเพื่อนที่ รร. ล้อแย่
    ว่าแต่ที่บอกในเรื่องว่า คนเล็กหมัดเทวดา ภาค 2 จะมาปีหน้านี่จริงรึเปล่าครับ?
  9. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    น่าดูๆ แต่ใกล้สอบแล้ว เอาไว้ก่อนละกัน
  10. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    หนังดีมีคุณภาพ น่าดูครับ

ศิษย์พี่ Evan โรคจิตเป็นประจำมิใช่หรือ เห็นปกติดูแต่หนัง Y อุ๊บส์!!!!

[action]เผ่นหนี Evan[/action]
  11. NeoZoJusuS

NeoZoJusuS New Member

EXP:
    18
    0
    0
    CJ7 ดีกว่า CJ2(ใช่ CJ2 ไหมอ่า จามม่ายด้าย - -")

วิบัตินะจ๊ะ by ปองๆสุดน่ารัก
  12. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    ชอบจัง .. เรื่องนี้คือเหตุผลที่ทำไมผมถึงชอบหนังของพี่โจวเอามากๆ

เพราะดูแล้วมันสบายใจขนาดนี้นี่เอง ^^
  13. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    ไป(แอบ)ดอด ดูมาแล้ว T T
    สงสาร CJ ตรงฉาก ห้องน้ำ T T ตอนโดนกด มันทำหน้าเหมือนจะตายเลย

แต่ว่า เสี่ยวตี้เป็นผู้หญิงจริงๆเหรอ = [] = ทึ้งมากดูไงๆก็ ผู้ชาย......

Share This Page