ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงเกลียดเด็กแว๊นเข้ากระดูกดำครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย cdaz, 12 กุมภาพันธ์ 2008.

1. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    สงสัยอ่ะครับ เพราะรู้สึกเหมือนคนเกลียดกว่าเรื่องช่างกลตีกันอีก

ผมไม่มีเพื่อนซิ่งหรอกนะ แต่ฟังข่าวแล้วรู้สึกว่า ทำไมข่าวมันลำเอียงจังฟะ แค่เด็กเปรตแอบซิ่งแมงไซค์ ทำอย่างกะอาชญากรสงคราม แบบโิอซาม่าบินลาเด้น หรือซัดดัม
    ซะอย่างนั้น ข่าวสงครามยามเสพติดสมัยทักกี้ยังไม่ดังขนาดนี้เลย

ผมว่าเด็กๆ ใครก็ ชอบทำอะไรเสี่ยงๆ แหกคอกกันทั้งนั้นนะครับ

สมัยม.ต้นผมก็เคยปีนรั้วโรงเรียนเข้าออกมาแล้ว(ปีนเข้าเพราะแต่งตัวผิดระเบียบ ยามไม่ให้เข้า)

ผมเห็นด้วยว่าน่ารำคาญนะ แต่ผมรู้สึกว่าเขาประโคมข่าวกันหรือเปล่า มันถึงแรงเกินกว่าที่มันน่าจะไป

เรื่องมันแค่จึ๋งเดียวเอง (ส่วนตัวผมอยากให้พวกรถเมล์นรกโดนจับมากกว่า เพราะมันชนคนตายได้ แล้วบางคนก็เคยชนแล้วจริงๆ ด้วย)

อ่า.... นี่เป็นความคิดเห็นของผมข้างเดียวนะ ไม่ได้ระบายอารมณ์ อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็น อยากฟังความเห็นอีกฝ่ายด้วย
  2. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    Re: ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงเกลียดเด็กแว๊นเข้ากระดูกตำครับ

อา...กระทุ้แนวเครียดจัง..

คิดว่าหลายๆคนคงเหมือนเรา ที่ไม่ได้เกลียดแว๊น หรือเด็กซิ่งแบบเข้ากระดูกหรอกนะคะ
    (ยิ่งพอใช้คำว่าแว๊น มันเหมือนโจ๊กติดตลกมากกว่า เวลาพูดแล้วมันติดหูดี เลยนิยมพูดกัน)

แต่ก็ไม่ได้ชอบ หรอกนะ
    เพราะคนที่สูญเสียสิ่งสำคัญไปกับ "ความคะนอง"ก็มีไม่น้อยอยู่
    ซึ่งถ้าเด็กซิ่ง หรือแว๊นเหล่านั้น สำนึกในสิ่งที่ทำลงไป และคิดที่จะเปลี่ยน หรือชดเชยบางอย่าง มันก็ยังถือว่ารับได้
    และน่าให้อภัย

เพราะ ยังไงคนๆเหล่านี้ก็เพื่อนร่วมโลกของเรานี่แหละ
    เกิดมา มีพ่อมีแม่ มีหนึ่งสมอง สองมือ และหัวใจเหมือนเราๆ

มีโลภ โกรธ หลง งง มึน เมา เศร้า สุข ทุกข์ สับสน ปนเปกันไป

การที่เค้าจะเดินผิดบ้าง หรือทำอะไรออกนอกลู่นอกทาง มันก็เป็นเรื่องที่พอเข้าใจได้
    และเชื่อว่าสังคมยังคงให้โอกาสกับพวกเขา ที่จะกลับเข้าสู่'กรอบ' ซึ่งถูกตีขึ้นเพื่อความสงบสุขของสังคม และเพื่อรักษาสิทธิ เสรีภาพ ความปลอดภัยของผู้อื่น

จริงๆถ้าไฟไหม้ น้ำท่วม แผ่นดินถล่ม จมน้ำ คนเหล่านี้ก็คงพร้อมจะโดดเข้าช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์เหมือนๆเราๆน่ะแหละ ไม่ได้ว่าเป็นคนไม่ดีในเนื้อแท้หรอก แค่กำลังสับสนในทิศทางชีวิตอยู่

ส่วนเรี่องสื่อ....
    ต้องบอกเลยว่า ความคิดเห็นของคน ไม่ได้ว่าจะเหมือนสื่อเสมอไป นะไม่ต้องห่วง
    แต่สื่อเค้าต้องขาย ต้องแข่งกัน ซึ่งเดี๋ยวนี้อะไรธรรมดาๆ หรือนิดหน่อย มันก็ขายยากซะด้วยสิ ในยุคของความ X-treme มันต้องแรงๆ ใช้ภาษา เด็ดๆ หรือจะเรียกว่า "แซ่บ" ด้วยการใส่สี ปรุงรส ให้มัน เวอร์เกินจริง

คนที่รับสื่อแล้วเห็นด้วยเลย หรือเชื่อในทันที โดยไม่ประเมิณก็มี
    คนที่อ่านแล้วประเมิณ ความน่าเชื่อถือ และกรองเอาสาสน์ที่แท้จริงก็มี

ก็คละๆกันไป

ทั้งนี้ทั้งนั้น นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเช่นกันค่ะ ^^"
  3. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ส่วนตัวผมไม่ได้เกลียดครับ

แต่ไม่ชอบที่ชอบมาบิดมอไซค์เสียงดังระเบิดระเบ้อรบกวนคนจะนอนเท่านั้นแหละครับ

กับเวลาดูหนังฟังเพลงอยู่ อยู่ดีๆ แอ๊นนนน แว๊นนนนนนนนนนนนนนนน

มาแบบนี้ดูไม่รุ้เรื่องเลยครับว่าเขาพูดอะไรในหน้าจอทีวี

> <
  4. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    พวกนี้สร้างความรำคาญสุดๆ นะสิครับ มันไม่ใช่แค่รำคาญเล็กๆน้อยๆ
    ถ้าบ้านคุณอยู่ติดถนน แล้วตอนกลางคืนมีพวกเด็กแว๊นมาซิ่งจนไม่ได้หลับได้นอน
    คุณจะยังมีความรู้สึกดีๆ ให้พวกนั้นอยู่มั้ยครับ
    เหตุการณ์แบบนี้ ถ้าไม่ได้เจอเอง ไม่รู้สึกหรอกครับ
    ที่บ้านผม นานๆทีมีซิ่งมาซักคัน ยังด่ามันแหลกเลย

มีคนออกมาร้องเรียนตำรวจมานานแล้ว แต่ไม่สามารถจัดการได้สักที
    พอเอาจริงขึ้นมา คนส่วนใหญ่ก็เลยชอบอกชอบใจ
  5. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    เหมือนผมเลยครับ

บ้านผมอยู่ติดถนน แล้วตอนกลางคืนก็มีพวกนี้มาบิดซิ่งเสียงดังมากๆ
    ผมว่าผมนอนดึกแล้วนะครับ (Usually เที่ยงคืนกว่าๆ)
    ประมาณ ตี 1 , ตี 2 ยังมีมาบิดให้ได้ยินเลยครับ
    ไม่ทราบว่าพวกนี้ว่างจัดหรืออย่างไรกันนะ โรงเรียนไม่ต้องไปกันเหรอ พ่อแม่ก็ไม่รู้เหรอว่ามาทำอย่างนี้ - -''

ส่วนเรื่องความเห็นนั้น...ผมว่าบางคนจะแค่คิดน่ะไม่ได้หรอกครับ เพราะถ้าไม่ได้เจอกับตนเองจริงๆจังๆ คงไม่คิดอะไรจริงจังมาก

ปล. แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ -w-
  6. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    เพราะที่ผ่านมามันมีแต่การกระทำไม่ดีให้เห็นไงครับ จนติดเป็นภาพลักษณ์ในสังคมว่าเด็กแว้น มักสร้างความเดือดร้อน

แม้จะไม่ใช่ทั้งหมดแต่การซิ่งรถของเค้ามักจะมีแต่ความทุกข์ร้อนของชาวบ้านเข้ามาเกี่ยวข้อง อีกทั้งกฎหมายแต่ก่อนก็ไม่รุนแรง เด็กโดนจับก็แค่ยึดรถและเดินออกมา (ได้ข่าวว่าเด็กที่ออกมาจากโรงพักเค้าว่าเจ๋งน่ะ ไม่รู้ถูกมั้ย?)

ปัจจุปันกฎหมายรุนแรงขึ้น ขังทันที มันก็น่าจะมีส่วนช่วยลดปัญหาบ้างละครับ พวกที่เคยเดือดร้อนเพราะเด็กแว้นก็ยิ่งชอบใจ

ความเห็นส่วนตัวน่ะ
  7. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    อ่า จริงๆก็ไม่อยากจะออกความเห็นเท่าไหร่นะครับเนี่ย

ถ้าเราคิดแบบผิวเผิน เด็กพวกนี้ก็อาจแค่ซิ่งกันในยามวิกาล มีเสียงดังรบกวนเท่านั้น บางคนที่ไม่เคยเจออาจไม่เดือดร้อน หรืออาจรู้สึกเฉยๆ ก็ได้ แต่ประเด็นไม่ได้อยู่ตรงนั้น่ะสิครับ ถ้าเราลองคิดแบบลึกๆดู ถ้าคิดว่าพวกเขาแค่ซิ่งรถกัน "สนามแข่ง" อาจจะสามารถถูกสร้างมาเพื่อป้องกันไม่ให้เขาไปรบกวนคนอื่นได้ หรือพวกนั้นอาจจะมีสนามของตัวเองก็ได้ที่ไม่รบกวนคนอื่น

แล้วทำไมถึงไม่ยอมกันล่ะ ตอนดึกๆ มีอะไรเหรอ? ทำไมต้องเน้นที่จะแข่งรถตอนกลางคืนได้ เพราะรถไม่มี อย่างนั้นเรื่องสนามแข่งอาจแก้ปัญหาได้ แต่ที่ไม่ยอมกัน อาจเป็นเพราะมันมีอะไรที่มากกว่าการแข่งรถ แน่นอนว่าสังคมกลางคืนมันมีอะไรที่น่าสนใจกว่าตอนกลางวันตั้งเยอะ เพราะว่ามันมืด ลับตาคน ทำอะไรง่ายกว่า ทั้งใช้ยาเสพติด เซ๊กซ์หมู่ การรุมโทรมหญิงสาวก็เป็นไปได้ ยิ่งมีคนมามาก การส่งเสริมยุยงการทำผิดก็ยิ่งมาก แต่ก็อาจจะมีบางคนที่ต้องการแข่งหรือประลองความเร็วกันจริงๆ แต่ลองคิดดูว่าการที่จะแต่งรถคันนึงๆ ต้องใช้เงินเท่าไหร่ และถ้าคนๆนั้นสามารถมีเงินแต่งรถได้ การหาสนามแข่งก็ไม่น่ายากเลย

งั้นก็มีคำถามอีกที่ว่า เงินของพวกนี้ที่เอามาแต่งรถ เอามาจากไหน อาจจะขอพ่อแม่ที่ตามใจลูก หรือว่าอาจจะมีการใช้กำลังกันถึงบุพการี บางทีอาจจะทำการค้าขายยาเสพติด เพราะฐานะของคนเหล่านี้เท่าที่ผมเคยเห็นผ่านๆ มา ก็ใช่ว่าจะร่ำรวยล้นฟ้านะครับ และการใช้เงินในการแต่งรถคันๆ นึง ถ้าไม่ได้เปิดอู่ซ่อมรถเอง หรือรู้จักมีเส้นสายกับเจ้าของอู่ และบางทีบางคนอาจบอกว่าสามารถทำการแต่งรถได้เอง แต่ก็ยังมีเงินค่าอุปกรณ์ อย่างเช่นเบาะ ล้อ ไฟ เครื่อง ท่อ ดีๆ ซึ่งราคาไม่น่าจะต่ำกว่าหมื่นเลยนะครับ

จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้รังเกียจนะครับ ถ้าพวกเขาอยากแค่แข่งรถกัน แต่ถ้าทำอย่างอื่นไป สังคมคงยอมรับไม่ได้ และบางครั้งที่ตำรวจจับเนี่ย เขาก็แค่อบรม เรียกผู้ปกครอง แล้วก็ปล่อยกลับไป แต่อาจมีบางคนที่โดนข้อหาอื่นอีก อันนี้ก็ว่าตามแต่กฎหมายครับ เพราะว่าบางความผิดที่ไม่ใช่เล็กๆ น้อยๆ เนี่ย ก็ต้องว่ากันตามกฎหมายต่อไป
  8. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    บอกตรงๆว่า "เกลียดมาก" ค่ะ ที่ไม่เข้าใจเป็นเพราะไม่เคยได้ยินพวกนี้มันซิ่งรถใช่มั้ยเนี่ย แต่ของเราเคยเจอโดยตรงนะคะ แต่หน้าหนาวนี้เงียบหน่ิอยเพราะอากาศมันหนาวค่ะ นอกจากจะขับรถซิ่งไม่เกรงใจกันแล้ว (ส่วนใหญ่ก็ตอนดึกๆ) เด็กแว้นจังหวัดเราตกดึกบางทีมันยังมาแหกปากร้องเพลงนั่งกินเหล้ากันด้วยค่ะ ตอนนั้นจำได้เรานอนป่วยได้ตื่นมากลางดึกเพราะเด็กแว้นพวกนี้แหละค่ะ บึ่นรถเสร็จ สุราตามมาแล้วก็อย่างนั้นล่ะค่ะ(ทำจนเราตื่น) แทบจะอยากด่าพวกมันจริงๆ แต่ด่าไปแล้วเราซวยเองค่ะ ดีไม่ดีวันดีคืนดีมันยกพวกมาถล่มบ้านประชาชนหากินกลางวันอีกด้วย พวกนี้มันมีรถก็เงินพ่อแม่กันทั้งนั้นแหละค่ะ พอขับมาแล้วเกิดบาดเจ็บหรือตายขึ้นมาก็ซวยคนเป็นพ่อเป็นแม่อีก

ปล.ความเห็นส่วนตัวค่ะ แต่สำหรับไอ้บทลงโทษที่ตำรวจทำอะไรนี้สำหรับเรายังคิดว่า "น้อยไป" ซะด้วยซ้ำ
  9. HIHO

HIHO New Member

EXP:
    44
    0
    0
    ไม่มีอะไรมากหรอกก็แค่คนจะนอนแล้วดันมาแว๊นแถวนี้

ถ้าไปแว๊นในดงในป่าก็คงไม่ยกหูอันมีแค่สองข้างของเราไปนั่งฟังในป่า

ทำไมไม่เลือกที่จะแว๊นเล่า จริงป๊ะ จะสอบกันวันสองวันนี้มานั่งบิดอยู่ได้

พี่น้องคะ

ไม่ได้เกลียดหรอกค่ะ แต่คนจะนอน = =
  10. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ถ้าไม่ประโคมข่าว ให้รู้ว่าสังคมรังเกียจตัวเองอยู่ สิ่งที่ตัวเองทำอยู่มันไม่ดี คะนองโดยไม่รู้จักใช้หัวคิดมันทำให้คนอื่นเดือดร้อน

คนพวกนี้ จะรู้สึกตัวเองได้รึฮะ ว่ากำลังทำคนอื่นเดือดร้อน ทำเรื่องไม่สมควรอยู่

อย่าว่างั้นงี้เลย... ขนาดสังคมเค้าบอกกันปาวๆงี้ บทลงโทษแรงขึ้นๆงี้ ยังมีพวกคิดไม่ได้เยอะแยะเลย

สมัยนี้ คนคิดถึงคนอื่นน้อยลงนะ ว่ามั้ย ( และก็เพราะแบบนั้น การทำให้พวกเค้ารู้สึกว่าสิ่งที่ทำอยู่มันไม่ดีต่อตัวเอง คนอื่นจะมองตัวเองไม่ดี จึงน่าจะได้ผลกว่าไปบอกเค้าว่า ทำแบบนี้คนอื่นเดือดร้อน )

แต่พูดไป.... ก็ใช่ว่าข่าวที่เขียนประโคมๆกัน จะนึกถึงจุดนี้กันหมดล่ะนะ....
  11. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ส่วนตัวผมไม่ได้เกลียดหรือคิดมากอะไรเกี่ยวกับคนพวกนี้นะ

แต่ที่เค้าไปประโคมข่าวให้เวอร์ คงจะสอนให้เรารู้ว่าการทำสิ่งแบบนี้ในสังคมนั้นไม่ใช่เรื่องดี
    แล้วการทำข่าวแบบนี้มันก็เป็นการทำให้รู้ว่าทำแบบนี้แล้วชาวบ้านคนอื่นๆก็รำคาญด้วย

ถ้าไปแว๊นในที่ไกลๆเช่นในป่า กลางทะเลทราย จะไม่มีใครว่าเลยล่ะ

เรื่องแหกกฎโรงเรียน ผมก็มีแหกเป็นบ้าง แต่ก็น้อยมากจนนับครั้งได้เลย
  12. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    มันเป็นไปตามวัยอะนะ

คนสมัยก่อนยังเคยบอกกันเลยว่าแต่ก่อนเขาก็แต่งมอไซค์ซิ่งอวดสาวบัดมอไซค์โชว์ไปเรื่อยแหละ
    แต่ว่าพอพ้นวัยนั้นมาเขาก็หยุดแล้วไปหาไรอย่างอื่นที่ไม่รบกวนชาวบ้านทำกัน

ปัญหานี้มันซับซ้อนอะนะ อยู่ที่ตัวคนเรากันเองด้วยว่าคิดไงกัน
  13. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    1.หนวกหู
    2.อาจเกิดอันตรายต่อผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่น
    ค่ะ
  14. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    ใช่แล้วฮะ นอกจากนี้อาจก่อให้เกิดปัญหาอาชญากรรมตามมาได้

ส่วนตัวแล้ว ไม่เกลียดนะ แต่ "รำคาญ+เบื่อ" มากกว่า บางทีขับรถอยู่แล้วเจอ ยังอยากที่จะเบียดให้ล้มไปเลย น่าเบื่อสุดๆ
  15. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    ถ้ามันทำแล้วไม่เดือดร้อนชาวบ้าน แล้วมีคนเกลียดนี่สิแปลก มันทำแล้วไปเดือดร้อนคนอื่นน่ะสิครับถึงมีแต่คนเกลียด

ส่วนตัวแล้วผมล่ะ "โคตะระ" เกลียดเลย ผมเรียนอยู่ที่ เกษตรฯศรีราชา เจอประจำ รำคาญมาก แหกปากกรี๊ดกร๊าดกันน่ารำคาญมาก
  16. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    มันหนวกหู แถมยังอันธพาล อีกต่างหาก
    ไม่ให้เกลียดไหวเหรอครับ
  17. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ปีนรั้วโรงเรียน เป็นความเสี่ยงเฉพาะบุคคลครับ :) (นี่ก็พึ่งมีข่าวพลาดท่าตกลงมาโดนเหล็กเสียบอีกแล้ว)
    แต่แว้นๆ บรึ้มๆ เป็นมลภาวะทางเสียงและอุปสรรคต่อการสัญจรบนท้องถนน ซึ่งคนทั่วไปไม่ต้องการครับ
    ยัดเยียดเสียงดังให้คนอื่นฟัง เบียดบังการจราจรทำเป็นถนนส่วนตัีวแบบนี้ คงไม่มีชาวบ้านที่ไหนชอบแน่ๆ
  18. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    เรื่องการปีนรั้วโรงเรียน เป็นเรื่องปกติครับ ผมเองก็เคยปีน (แอบปีนออกไปซื้อของทำบอร์ดงานโรงเรียน)
    แค่เป็นเด็กเฮ้วๆหน่อย แต่ไม่ถึงกับเป็นเด็กเกเร ก็น่าจะเคยปีน

ที่ผมไม่ชอบเด็กแว๊นเพราะรำคาญปนหมั่นไส้ครับ
    ขนาดบ้านผมอยู่ในซอยลึก วันดีคืนดีพี่แกขับเข้ามาในซอย บิดเต็มที่ ขับรถเสียงดังยังไม่พอ ตระโกนโหวกแหวกอีก ("วู้วววววววววววว!!! ฮ่าฮ่าฮ่า เจ๋งว่ะ" อะไรทำนองนี้)จะตระโกนไปหาอะไรของมัน
    แถมดึกๆ ไม่มีอะไรทำ ไปนั่งจับกลุ่มก๊งเหล้าหน้าปากซอย เป็นที่ระอาของวินมอเตอร์ไซด์ แถมเมาแล้วหาเรื่อง มีเหยื่อรายนึงขับมอเตอร์ไซด์มาใกล้ แล้วบังเอิญคันเร่งมันค้าง ไอ้พวกเด็กแว๊นก็นึกว่ามาบิดเร่งครึ่งหยามหน้ามา เข้ารุมสกรัมทันที ผล เข้าโรงพยาบาล เย็บไปหลายแผล
    ที่โล่งๆมีมันไม่ไปแข่ง มันแข่งกันบนถนนที่มีรถวิ่งนี่แหละ ปาดซ้ายปาดขวา ฝ่าไฟแดง ไม่ชะลอตรงทางเลี้ยว แถมแข่งไปก็หันมาพูดจาเยาะเย้ยถางถางคู่แข่ง คงเกิดอุบัติเหตุเข้าสักวัน คนขับรถที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่คงซวยไปด้วย

อีกเหตุผลหนึ่งคืนหมั่นไส้ เจ้าพวกนี้จะคิดว่าตรูข้านี่เท่ห์+เจ๋งเสียเต็มประดา คิดว่าการขับรถเสี่ยงๆแต่งเครื่องเสียงดังเสียดหูชาวบ้าน ทำตัวกร่างๆ มันเท่ห์เสียเต็มประดา ลักษณะท่าทางพี่แกจะกร่างมาก ว่าตรูเนี่ยแหละเจ๋งที่สุด เดินโยกไปโยกมาพูดจาเสียงดังลั่นซอย
  19. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    เอาเวลาไปทำอะไรที่สรร้างสรรกว่านี้ดีกว่ามั้ย

ปิดห้องเล่น RO คนเดียวยังไม่เดือดร้อนชาวบ้านเท่า....

ผมเห็นด้วยกับ นสพ. นะ
  20. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    คุณทำงานมาทั้งวันจนอยากนอนเต็มแก่ แต่ไอ้พวกนี้มันส่งเสียงหนวกหูจนคุณไม่ได้นอนเพราะนอนไม่หลับ

ถ้าคุณมีปืน คุณจะเอาปืนไปไล่ยิงมันมั้ย
  21. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    เกลียดครับ
    ผมว่าควรประจานมากกว่านี้จะดีมาก (แต่ประจานคนพวกนี้มันไม่รู้สึกหรอก)

ไอ้พวกพรรคนี้น่าจะชนกันเองให้ตายๆไปซะ ทำคนอื่นเขาเดือดร้อนคนเขาจะนอน คนเขาจะเดินข้ามถนนดีๆ บางคนกลับมาเสียชีวิตเพราะพวกเด็ก *** พวกนี้ รกโลกซะปล่าวๆ
  22. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    สรุปคือ พวกน้้นไม่ได้แค่แข่งรถแล้วรบกวนทางเสียงเฉยๆ แต่ว่าเป็นพวกอันตพาล ที่ เอาการแข่งรถมาบังหน้าสินะ ถ้าอย่างนั้นก็พอเข้าใจแล้ว

ที่จริง บ้านผมเมื่อก่อนก็มีพวกนี้ผ่าน บ้านเก่าน่ะ (ตอนนั้นเด็กมาก ประมาณเกือบ 10 ปีแล้ว ผมย้ายบ้านมาเชียงใหม่นึงเดือนก่อน หาดใหญ่จะโดนวางระเบิด) ติดถนนใหญ่แถวชานเมือง ก็หนวกหู และเวลาเรียกตำรวจมันก็จะเปลี่ยนเส้นทาง แต่หลังย้ายบ้านก็ไม่ได้เจออีกนาน และโตขึ้นมากับโลกที่เต็มไปด้วยข่าวอาชญากรรมโหดๆ จนผมรู้สึกว่าพวกนั้นเป็นเรื่องเล็กไปน่ะ (ตอนแรกผมคิดว่า มันซิ่งเล่นของมัน แค่เกะกะถนน (อารมณ์ประมาณ นี๊ดฟอร์สปีด เวอร์ชั่นมอร์เตอร์ไซค์))
    แต่พอมาอ่านความเห็นของคนอื่นๆ ก็พอเข้าใจแล้วครับ ว่ามันมีอะไรนอกจากเสียงรบกวน
    ถ้าถึงขึ้นเป็นแก๊ง ทำร้ายร่างกายชาวบ้านโดยเจตนา นี่ก็สมควรโดนจับเข้า บ้านเมตตาสัก 10 ปีแล้วครับ
  23. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ผมมีข้อสังเกตอย่างนึง เกลียดยังไงหลายท่านบอกไปแล้ว

คนพวกนี้ทำผิดแล้วสมควรได้รับโทษตามกฏหมาย แต่มักได้รับการปกป้อง "ก็สังคมพาไป,พ่อแม่สอนไม่ดี , เค้าแค่หลงผิดชั่ววูบ" กลายเป็นว่าเค้าไม่ผิดอะไรเลยหรือครับ ???
    นี่แหละครับ ทำให้เค้าไม่กลัวกฏหมาย ยังไงๆก็มีคนออกมาปกป้องอยู่แล้ว ทำให้ยิ่งหลงระเริงมากขึ้น

พวกคนทั่วไปคงทนไม่ไหวมานาน ข่าวเป็นแบบนี้แหละครับ ให้รู้ซะบ้างว่าอย่าทำตัวเป็น "ขยะ"ให้ถนนมากกว่านี้อีกนะ..
    ยิ่งพวกปาหินใส่รถเมลล์นี่.... :mad:

แต่รู้อยู่ว่า นสพ. ระดับรากหญ้า ชอบประโคมข่าวทำให้คนจิตตกมาเป็นเรื่องปกติมาก
  24. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    อา..... อย่างนี้นี่เอง...
    ไม่เคยเจอกะตัวน่ะค่ะ... เลยอาจจะมองโลกในแง่ดีเกินไป >_<"
  25. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เด็กแว๊นนี่ อย่าตกข่าวนะครับมันถึงขนาดทำคนตายมานักต่อนักแล้วนะครับ มันไม่ได้ซิ่งเฉยๆ ไม่ทำใครเดือดร้อนนะครับ

Share This Page