ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงเกลียดเด็กแว๊นเข้ากระดูกดำครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย cdaz, 12 กุมภาพันธ์ 2008.

1. near

near Member

EXP:
    334
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    18
    เพราะว่า..เดือดร้อนชาวบ้านและสังคมครับ ไม่ว่าจะทางตรงหรือทางอ้อม
  2. Sybil

Sybil New Member

EXP:
    57
    0
    0
    เกแว๊นเคยรุมซ้อมตำรวจจนตายแล้วนะคะ เกิดกรณีเยอะมาก แถวหอเราเคยยิงกันตายด้วย น่ากลัวมาก
    ถ้าเจอรถท่อดังๆมาแว๊นตอนตี1 ตี2 ให้สะดุ้งตื่นทุกคืนเนี่ย ไม่สนุกหรอกนะ
  3. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    แค่นั้นไม่พอหรอกนะ...นอกจากจะทำคนอื่นเขาเสียชีวิตแล้วเนี้ย
    ยังทำเรื่องพวกชั่วๆอย่างนี้อีกเยอะ ฉุดกระฉากฆ่าข่มขื่นนี่ พวกมันเลยละ...ถ้ายังเป็นพวกนักเรียนอยู่คงไม่วายโดดเีรียนกันทุกวัน
    พูดจริงๆ อยากให้กฎหมายบ้านเรานะจัดการพวกนี้แบบเด็ดขาดไม่ต้องนับเป็นเยาว์ชนหรอก..น่าจะจับขังคุกซัก10ปีห้ามประกันตัวจะได้เข็ดๆ
  4. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    ออกแนว "รำคาญ" มากกว่าค่ะ อพาร์ทเมนต์เราอยุ่ในซอยที่กทม. ดึกๆทุกคืน เสียงเรือหางยาวที่ดังมาแต่ไกลเลย
    (เราเปรียบเทียบเสียงรถมอไซด์แต่งพวกนี้ว่าเป็น เรือหางยาว ค่ะ)

ไม่รู้วันๆเอาเงินที่ไหนมาเติมน้ำมันกัน ดึกๆก็ออกเร่ร่อนไปทั่ว แรกๆที่เรามาอยู่โคตะระจะหนวกหูเลยค่ะ อยากจะตะโกนออกนอกหน้าต่างให้พวกมันสะดุ้งเล่น แต่เกรงใจ กลัวพวกมันเอาระเบิดมาปาเข้าหน้าต่าง...

แถมอีกนิด...รถตุ๊กตุ๊กตรงซอยเราอีกเหมือนกัน ขับได้น่ากลัวมาก เสียงนี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ยิ่งเวลาขี่กระชากแล้วมีเด็กๆสาวๆนั่งท้ายแล้วกรี๊ดกร๊าดกันสนุกสนาน พวกมันยิ่งชอบ..... ="=

เดี๋ยวนี้บ้านเราเป็นอะไรไปแล้วคะเนี่ย สังคมมันแย่ลงได้ขนาดนี้เลยเหรอ?
  5. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    แม่ผมเคยนั่งตุ๊กๆ ผ่านแถวถนนทหาร แล้วติดไฟแดงอยู่ รถไม่ค่อยเยอะ เปลี่ยวๆ แล้วโดนแก๊งเด็กแว้นล้อมหน้าล้อมหลังน่ะ - -a น่ากลัวมั้ยล่ะ
    โชคดีตอนนั้นมอไซต์คันข้างๆ เป็นทหาร ที่พกปืนมาด้วย , โดนล้อมเหมือนกัน เลยตบซองปืนทีนึง พวกมันถึงหนีกันไปคนละทิศละทาง( คงเคราะห์ดีด้วยที่อยู่บนถนนทหาร ถ้ามันซ่าฆ่าทหารตาย หรือมีเสียงปืนแถวนี้ เห็นทีคงไม่มีโอกาสวิ่งพ้นเขตถนนทหารไปไหนได้ไกล - -a )

โดยเท่าที่ทราบ เด็กแว๊นส่วนใหญ่ เป็นพวกนักเรียนช่างกลด้วย , พวก นร.สามัญ ก็มี แต่ไม่มากเท่านักเรียนช่างกล

ประโยคด้านบน คงพอตอบ จขกท. ได้แล้วว่า พวกนี้หลายครั้งไม่ได้แค่ซิ่งอย่างเดียวครับ มีอื่นๆ อีกเยอะ
  6. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    เราว่ามันมีปัญหาอย่างอื่นนอกจากเรื่องเสียงดังนะ มันคล้ายๆว่าแก๊งซิ่งจะกลายเป็นแหล่งมั่วสุ่ม ซึ่งอาจจะเป็นต้นเหตุในเกิดอาชญกรรมต่อๆมา เราว่าที่เขามาประโคมข่าว แบบนี้ก็ดีนะ ให้รู้กันไปเลยว่า ที่ทำมา สังคมเขาไม่ชอบ ไม่ได้เท่ห์เลย -*- ( แต่เราว่า พวกเด็กแว๊นซ์ไม่สะเทือนหรอก คะนองซะอย่าง เฮ้ออออ )
  7. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    จริงๆแล้ว การนำเสนอข่าวให้รุนแรง เป็น "การลงโทษทางสังคม" (Social Sanction) ประเภทหนึ่งครับ ซึ่งมันให้ผลทางจิตวิทยา เป็นการควบคุมทางสังคมผ่านกลไกการสื่อสารมวลชน

เด็กแว๊นนี่ไม่ได้ซิ่งแค่รถเท่านั้น เรียกว่า "เรื่องมันแค่จึ๋งเดียวเอง" ไม่ได้หรอกครับ

การรวมตัวกันในยามค่ำคืนมันมากกว่าแข่งรถแน่นอน มีทั้งการพนัน การทะเลาะวิวาท ปัญหายาเสพติด ปัญหาการข่มขืน อุบัติเหตุ การดื่มสุรา และอื่นๆอีกมากมาย ที่อาจก่อให้เกิด "ปัญหาทางสังคม" ตามมาอีกนับไม่ถ้วน นอกจากนี้ยังรบกวนผู้คนในสังคมอีกเป็นอย่างมาก

คิดง่ายๆ ขับรถเร็ว ปาดซ้ายปาดขวาก็ผิดกฎหมายแล้ว

ผมเคยอยู่ต่างจังหวัด ประสบพบเห็นเหตุการณ์ทำนองนี้มามาก การแข่งรถที่มีการพนัน "กินรถ" นั้น พอมีการเบี้ยวกันเกิดขึ้น ก็ถึงขั้นชักปืนยิงกันตายก็มี บางทีพนันผู้หญิงอย่างที่เคยลงข่าวเมื่อ 2 - 3 ปีก่อนเนี่ย ผมเห็นจนชินตาเลยละ

คำถามที่ถามกันมากก็คือ "เงิน" การแต่งรถนั้นค่าใช้จ่ายสูงมาก (แน่นอน ดัดแปลงรถ ผิดกฎหมายอีกกระทงหนึ่ง) เด็กพวกนี้เอาเงินมาจากไหนกัน คำตอบก็คือ ได้มาด้วยวิธีการผิดกฎหมายแทบทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเล่นพนัน ลักเล็กขโมยน้อย ขายยาเสพติด หรือรวมหัวกันปล้นทรัพย์เลยก็ได้ เพราะ อาศัยคนเยอะเข้าว่า ซึ่งอาจจะกล่าวได้ว่า "การเป็นเด็กแว๊น" เป็นการนำไปสู่ "อาชญากรรม" รูปแบบอื่นๆได้มากมาย

ปัจจัยสำคัญที่ทำให้เกิด "เด็กแว๊น" ก็คงหนีไปไม่พ้นเรื่องของ "วัย" และ "ความคะนอง" และก็ "เพื่อน" ซึ่งเด็กวัยรุ่นเองก็มักจะเชื่อเพื่อนมากกว่าผู้ใหญ่ และก็สามารถทำอะไรที่มันคะนอง กล้าบ้าบิ่นได้กว่าปกติเพราะลูกยุของเพื่อน

คำถามต่อมา "พ่อแม่ไม่ดูแลบ้างหรือ" บางส่วนพ่อแม่ก็ไม่ทราบหรอกว่าลูกตัวเองออกมาทำอะไรแบบนี้ มุขแน่นอนที่ใช้กันก็คือไปค้างบ้านเืพื่อนทำรายงาน หรือ บางทีพ่อแม่ก็ไม่มีเวลาดูแลลูกๆเพราะอาจจะต้องทำงานตอนกลางคืน (พวกยามกะดึก ประมาณนั้น) ทำให้ไม่สามารถดูแลลูกได้อย่างทั่วถึงนัก หรือบางทีพ่อแม่้ก็รู้แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะ ลูกมัน "ดื้อ" เกินกว่าจะควบคุม ก็ได้แต่นั่งภาวนาว่า ลูกตัวเองจะกลับมาในสภาพไหน "อยู่ดี" หรือ "เป็นศพ" กลับบ้านมาตอนเช้า

ดังนั้นผมจึงเห็นด้วยกับการลงโทษให้หนักๆ จับแล้วขังเสียให้หลาบจำ ไม่ต้องประกันตัว คนไหนที่เคยมีประวัติมาก่อนก็ไม่ต้องไปลดหย่อนโทษ ควรจะ้เพิ่มโทษเสียด้วยซ้ำ ออกจากคุกเสร็จแล้วให้มาทำงานสาธารณะประโยชน์ซัก 3 ปี (ขนาดคนที่ขับรถชนคนตาย รอลงอาญา ยังต้องไปทำสาธารณะประโยชน์เลย) เด็กพวกนั้นจะได้เกิดจิตสำนึกในทางที่ดีขึ้นมาได้บ้าง หรือ ถ้าจะให้เกิดจิตสำนึกจริงๆ จับส่งไปดูแลคนป่วยตามโรงพยาบาลหรือสถานพยาบาลต่างๆ พวกเขาจะได้รู้สึกว่า "ชีวิตมีคุณค่า" มากกว่านี้

[action]ความคิดเห็นส่วนบุคคลเท่านั้นครับ[/action]
  8. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    วันก่อนตอนเด็กแว๊นโดนจับ...ผมยังได้ข่าวว่า พ่อแม่ไปประท้วงหน้าสถานีตำรวจหรือกรมตำรวจเลยครับ เข้าข่าย "พ่อแม่รังแกฉัน"รึเปล่าหนอ

สาเหตุที่ผมไม่ชอบเด็กแว๊นก็คือมันส่งเสียงดัง น่ารำคาญครับ แล้วเท่าที่ผมจำได้แบบแม่นๆ ผมเคยเจอประสบการณ์ตรงที่แย่มากๆอยู่2ครั้ง กับพวกเด็กแว๊น

ครั้งแรก เมื่อหลายปีก่อน....ถ้าจำไม่ผิดผมต้องไปสอบหรือทำธุระในระแวกที่ปกติผมไม่ได้ไปซักเท่าไหร่ ซึ่งแถวนั้นเด็กแว๊นชุกมาก......ผลก็คือ ผมได้เห็นภาพแก๊งค์ซิ่งแข่งกัน อย่างไม่เกรงกลัวกฎหมาย ไม่เกรงกลัวอะไรทั้งสิ้น หมวกกันน็อคก็ไม่ใส่(ชีวิตตัวเองยังไม่ห่วงเลย) ซึ่งสิ่งที่เห็นนั้น...บอกได้เลยว่าเป็นอันตรายต่อผู้ใช้ถนนคนอื่นมาก เพราะมันซิ่งกันแบบไม่เกรงใจรถที่ขับไปมา เกิดไปชนมันขึ้นมาก็ต้องมารับผิดชอบชีวิตมันอีกงั้นหรือ!?

ครั้งที่สอง ผมจำได้ชัดเจนมากว่าเป็นเมื่อ2ปีที่แล้ว....วันนั้นครอบครัวผมจะไปเชงเม้ง ขณะที่รถได้เดินทางไปใกล้จะถึงที่หมายนั้น บริเวณสี่แยกที่ใหญ่มากๆสี่แยกหนึ่ง(จำชื่อสี่แยกไม่ได้) ....ขณะที่การจราจรกำลังดำเนินไปอย่างสะดวก......ขณะที่ไฟจราจรเป็นสีเขียว........."ฝูง"เด็กแว๊น ผมของใช้คำลักษณนามคำนี้ละกัน เพราะภาพที่ปรากฏตรงหน้า...มันคือ "ฝูง"รถมอเตอร์ไซค์ที่รวมๆแล้วไม่ต่ำกว่า1000คันแน่นอน ขี่มอเตอร์ไซค์สวนทางกับถนนมา รถทุกคันไปไหนไม่ได้ ได้แต่จอดรอให้ฝูงชนไร้สำนึกเหล่านั้นขับสวนไป เป็นระยะเวลามากกว่า10นาที ถามหน่อยเถอะ....พวกมันมีสิทธิอะไร นี่มันกฎหมู่ชัดๆ....ตำรวจไปอยู่ไหนหมด?? ถ้าในตอนนั้นมีรถสักคันหนึ่ง บีบแตรขึ้นมา ผมคิดว่ารถคันนั้นคงโดนรุมทุบรถแน่นอน เพราะ...กลุ่มชนไร้สำนึกเหล่านั้นมีอยู่มากกว่าจำนวนรถที่ติดอยู่บนถนนเสียอีก(รถที่ค้างอยู่ในสี่แยกนั้นไม่ต่ำกว่า100คันแน่ๆครับ)

จากเหตุการณ์ทั้ง2ครั้ง โดยเฉพาะครั้งที่สอง ....ถ้าไอ้พวกนี้มันซิ่งรถแข่งกันแล้วเกิดตายขึ้นมา ผมไม่สงสารหรอกครับ

ปล.ที่ผมเล่ามานี่....ยังไม่นับว่า มันซิ่งตอนดึกๆตี1ตี2 ซึ่งเป็นเวลาที่ผมต้องการพักผ่อนเหมือนกันนะครับ
  9. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    1.รำคาญ
    2.มันก่อกวนความสงบ
    3.มันทำให้ความปลอดภัยในการขับรถน้อยลง ตัวมันเองนี่เรื่องของมัน แต่มันดันทำให้คนขับรถธรรมดาๆ
    ต้องมาเสี่ยงกับมันด้วยนะซิ(ขับสวนเลน ขับปาดซ้ายปาดขวา ตัดหน้ายิ่งกว่ามอไซด์ทั่วไปมาก)
    4.เพราะมันคิดว่าทำแบบนั่นแล้วเท่ห์ตายโหงตายห่า มีรถเก๋งคุมการแข่ง1คัน ปิดถนนแข่ง
    5.ถ้าไม่เจอกับตัวเองคงไม่รำคาญหรอกครับ
  10. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ความเห็นอื่นๆ ไม่มีครับ ... ผู้มีประสบการณ์ตรงข้างบนๆ ได้พูดไว้หมดแล้ว...

แต่

อ่านถึงตรงนี้แล้ว ผมนึกถึงซีรีย์หนังเรื่อง Saw ขึ้นมาได้ยังไงไม่รู้สิ ^^a

"Hello...I want you to play a game..." -__,-+
  11. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ไม่ได้ชอบที่การ Wanna be (Want to be) ของมันหรอกนะครับ คนเรามีสิทธิ์ค้นหาตัวเอง...
    แต่อย่าไปทำชาวบ้านเดือดร้อนก็พอแล้ว...

ไม่ชอเพราะมันชอบทำตัวเด่นเกินไปอยากเรียกร้องความสนใจความเก๋าจนชาวบ้านต้องปวดหัวตามๆกัน...
  12. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    ก็อย่างที่หลายๆ ท่านตอบมาล่ะค่ะ มันเป็นแหล่งมั่วสุมชั้นดีของวัยรุ่นเลย
    การพนัน ผู้หญิง ยาเสพติด อาชญากรรม อุบัติเหตุ รวมมาอยู่ตรงนี้หมด

มีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น(โดยเฉพาะพ่อแม่)มันดีตรงไหนกัน ถ้าเด็กพวกนี้คิดได้ก็คงไม่ออกมาแว๊นกันหรอกจริงไหม
  13. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ครั้งหนึ่ง เคยเห็นเด็กแว๊น(หรือไม่ไม่ทราบ เพราะในภาพมันมืด) ขับสวนเลนมา ก่อนจะประทับหน้าเข้ากับรถกระบะที่ขับมาจัง

ผล

รถกระบะกระโปรงหน้ายุบ

เด็กแว๊น กระโหลกยุบ(สมองไหล ตัวบิด เซ็นเซอร์ ฯฯฯฯ)

หลังจากนั้นก็มองเด็กพวกนี้แบบลุ้นๆว่า

"จะคว้ำไหม จะชนไหม เมื่อไหร่จะชน??"
  14. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ขอถามหน่อยครับ

ที่เรียกว่า "แว๊น กับ สก๊อย" (พิมพ์ถูกป่าวหว่า)

มันเอามาจากไหนหรอครับ

ถ้าเดาไม่ผิด แว๊นๆๆ นี่คือมันบิดมอไซค์แว๊นๆ
    แล้วสก๊อย ล่ะครับ?? เวลาซ้อนท้าย ตะโกน ก๊อยๆ (ไม่น่าใช่มั้ง - -")
  15. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ^
    ^ คือเด็กกระโปรงลายสก๊อตช์ ( สะกดไงหว่า) ที่นั่งซ้อนท้ายแว๊นมั้งคะ
    เหมือนเคยได้ยินเพื่อนพูดๆ ไว้
  16. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    แค่อยากมาบอกว่า... ถึงมีเรื่องที่เลวร้ายมากกว่า ก็ไม่ใช่ว่าเรื่องที่เลวน้อยกว่าจะไม่ผิดอะนะ
  17. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ผมก็ชอบแข่งมอเตอร์ไซด์ครับ แต่เวลาจะแข่ง ท่านพ่อจะพาไปบ้านอาที่พัทยา แล้วไปแข่งกันที่สนามครับ

ส่วนไอ้พวกที่ขี่กลางถนน ผมว่า มันทั้งสร้างความเดือดร้อนให้กับชาวบ้าน แล้วผมเห็นว่าส่วนใหญ่ มักจะติดยาและก่ออาชญากรรมไปทั่ว

ผมไม่รู้ว่าสก๊อยมาจากไหน แต่ผมรู้ว่า แว๊นซ์ มันมาจากเสียงท่อของรถครับ เวลาเบิ้ลเครื่อง เสียงที่ดังออกมา ส่วนมากมันจะเป็นเสียงแว๊นซ์ๆๆๆๆ แสบแก้วหูครับ

ปล. แต่เครื่องของผมมันดังแท่ดๆๆๆๆๆๆอ่ะ - -*
  18. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    จริงๆ สก๊อย เป็นคำแสลง ที่ใช้กันทางเหนือนานแล้วครับ (ตอนนั้นไปกทม.เล่น มุขสก๊อยไม่มีใครเก๊ต)

โดยคอนแรกจะโดนจับคู่กับแซ๊บ กุ๊ยลูกทุ่งที่พยายามจะเลียนแบบ พวกฮิปฮอป พวก พังค์ และชอบเรียกตัวเองว่าเป็นเด็กแนว(คำว่าเด็กแนวเสียหมด)

สก๊อยก็ประมาณจิ๊กกี๋นั่นแหละครับ

แต่ไม่รู้ทำไมพอคำนี้ไปลงกรุงเทพ กลับเน้นไปทางด้าน "นักบิด-สาวซ้อนท้าย" แทนทีจะเป็น"จิ๊กโก๋-จิ๊กกี๋" ก็ไม่รู้
    (ถึงแซีบเชียงใหม่เองก็ชอบแว๊นๆ เหมือนกันก็เถอะ แต่จะรู้จักกันในนาม นักเลงที่หาเรื่องชาวบ้านมากว่าการขับมอร์เตอร์ไซค์)

ส่วนที่มาของคำว่า แซ๊บ-ส๊อย มีบางคนบอกว่ามาจากการ์ตูนแข่งรถ

ที่พระเอกชื่อ แซ๊บ นาง เอกมีโค้ดเนมว่า สุโค่ย (สก๊อย) ที่แปลว่าสุดยอด ไม่รู้จริงรึเปล่า
  19. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ไม่ได้เกลียดครับ แค่รำคาญเฉยๆ แต่ไม่ได้แค้นเคืองขนาดต้องเอาปืนไปไล่ยิง

บอกไว้ก่อนว่าผมไม่ได้สนับสนุนเด็กแว้น แต่มาพูดให้ครบทุกมุม
    คือสื่อเขียนอะไรที่ทำให้ขายได้ครับ โดยไม่ได้สนใจความจริง
    ดังนั้นการที่สื่อประโคมข่าวว่าเด็กแว้นเลวยิ่งกว่าเด็กตีกัน ไม่สามารถเอามาเป็นข้อสรุปได้ว่า
    คนทั้งประเทศคิดอย่างนั้นครับ

สื่อไม่ได้เป็นตัวแทนของคนส่วนใหญ่ครับ สิ่งที่สื่อบอกออกมา ไม่ใช่ความคิดของสังคม แต่เป็นสิ่งที่ขายได้ แค่นั้น
    ผมไม่ได้เกลียดสื่อนะครับ แต่อยากจะเตือนให้รู้ไว้ว่า เราไม่สามารถเชื่อสื่อได้ทุกอย่างครับ
    สังเกตได้ง่ายๆ สื่อไม่เคยสร้างชีวิตคนให้ดีขึ้น แต่ทำลายอนาคตคนมานับต่อนับแล้ว
  20. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ู^
    น้ำส้วมเป็นน้ำศักดิ์สิทธิ์ หมาออกลูกเป็นหมุ ทาทาปอดบวม บลาๆๆๆ อ่านแล้วจิตตกครับ = ='a อันนี้เป้นความจริง
  21. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    เกลียดเด็กแว้นครับ - -' ถ้าเป็นคนที่ขับรถยนต์แล้วเจอพวกเนี๊ย จะรู้ว่ามันอันตรายจริงๆ ครับ (ผมก็เจออยู่หลายรอบละ) ผมไม่อยากชนพวกนี้ตายด้วยสิ กลัวติดคุกโดยไม่ใช่เหตุ (แต่ก็อยากชนๆ ให้มันเจ็บกันมั่งนะ จะได้จำกันมั่ง)

แล้วมีอยู่ทีนึงพ่อผมขับรถยนต์ตาม 10 ล้ออยู่เห็นพวกแว้นนี่แหละพาเพื่อนซิ่ง แซงไปเบียดกะกระบะที่กำลังแซงสิบล้อ อยู่ๆก็โครม(เฉียวกะกระบะมั้ง)โดนสิบล้อเหยีัยบขาขาดต่อหน้าต่อตาผมเลย - - (ได้ข่าวว่าเด้ดสะมอเร่ด้วย ....) ทำให้ผมไม่ชอบขับมอไซแล้วก็เกลียดเด็กแว้นไปตลอดชีวิตละคับ
  22. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ถูกใจมากครับ ผมลืมไปแล้วนะเนี่ยว่าเคยมีข่าวที่คนแห่กันไปจุดธูปกราบไหว้ แถมยังดื่มกินน้ำจากส้วมด้วย (ทำไปได้ไง)

ไม่รู้ว่าทำไม คนไทยเราเดี๋ยวนี้มักจะชอบเรื่องจำพวกเสียๆ หายๆ ของชาวบ้านนะครับ
    อันนี้เป็นสิ่งผลักดันที่ทำให้สื่อหันมาทำข่าวประเภทกันมากขึ้นแน่ๆ
  23. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    เรื่องของเรื่องคือมันไม่ได้แว้นท์อย่างเดียวนี่สิ...

มันเป็นต้นตอของความชั่วอีกหลายๆอย่างนะครับ เช่น การมั่วสุมยาเสพย์ติด ชู้สาว ปัญหาทะเลาะวิวาท...

ผมอยู่แถวดอนเมืองรู้ดีครับ เพราะแถวบ้านผมก็เห็นอะไรแบบนี้เป็นประจำ
  24. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    อย่างที่หลายๆคนว่า มันเป็นต้นตอของอะไรเสื่อมๆหลายอย่างครับ

โดยเฉพาะไอ้เรื่องหาเรื่องชาวบ้านแบบไร้เหตุผลเนี่ย

แต่มันก็มีมานานแล้วล่ะนะครับ - -'' บ้านเมืองอื่นเขาก็มี

แต่อาจจะคนละรูปแบบกัน
  25. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6
    ถ้ามันไม่ได้ไปทำคนอื่นเขาเดือดร้อน เขาจะเกลียดกันเหรอครับ- -!!!

ผมเองชอบขับมอเตอร์ไซด์นะ ชอบขับกินลมคิดอะไรเพลินๆถนนว่างๆแต่ก็ไม่เคยไปจับกลุ่มกับใคร มั่วสุมตอนกลางคืน หรือสร้างความเดือดร้อนเลย(ขับคนเดียวลมตีหน้าสบายกว่าเยอะ- -~)

บอกตามตรง ผมเองก็ไม่ชอบพวกแว๊นๆนี่เหมือนกัน ถ้าบอกว่าเด็กแว๊นคือคนชอบมอไซด์อย่างเดียวจริงๆล่ะก็ คนคงไม่โหมด่าถึงขนาดนี้แน่นอน

อ้อ ตอนม.ต้นม.ปลายผมก็อาจจะไม่ชอบท้าทายขนาดปีนรั้วหรือแข่งรถ แต่ผมว่าเตะบอลแข่งกับเพื่อนหลังเลิกเรียนมันดูมีสาระมากกว่าเยอะเลย

Share This Page