สาเหตุที่ผมต้องมาเปิดกระทู้รณรงค์ภาษาไทย

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย obtheair, 12 กุมภาพันธ์ 2008.

1. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    ถูกใจที่ได้รับ:
    22
    คะแนน Trophy:
    98
    เพราะผมไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้

ก็ดูแล้วกันว่ามันเหมาะสมมั้ย

เจ้าของรูป Wallsky โพสท์ครั้งแรกที่ chat board ของ pocket แต่รูปนี้จิ๊กจาก blog ของพี่ป๋ออีกทีนึง

ข่าวแถม : http://www.pocketonline.net เปิดรับสมัครสมาชิกใหม่ วันที่ 29 เดือนนี้ ปีนี้ ใช้ระบบข้อสอบข้อเขียน และคาดว่าอาจจะโหดกว่าข้อสอบของที่นี่ เชิญไปสมัครกันได้
    ข่าวจาก http://maxmanster.exteen.com/20080211/www-pocketonline-net-2
  2. HIHO

HIHO New Member

EXP:
    44
    0
    0
    เขามางับอะไรเหรอ = =

ที่สำคัญ

แลดูเขียนจดหมายด้วยความวกวน

ส่งทางอีเมลล์ได้ด้วยรึนี่ มหา'ลัยเราเขาให้ทางภาคเขาส่งหนังสือไป = =
  3. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    เอ่อ..จะขอเขาชมงานควรจะป็นทางการมากกว่านี้นี่นา เราว่าใช้ภาษาให้ถูกที่ก็ดีนะ แต่ว่าถ้าทำให้ถูกไปเลยก็ดีจะได้ไม่ติดเป็นนิสัย
  4. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    พี่เค้าจะมางับงับอะไรกันเนี่ย วิศวกรรมเคมี ปีที่ 3 แล้วนะ

สงสัยจังว่าทำไมถึงสอบ Ent' วิชาภาษาไทย ผ่านมาได้
  5. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    "อ่างับ"หรือ"งับ" เห็นวิธีการเขียนก็ไม่ผ่านแล้ว มี ทาม หลุดมาตัว

แล้วอย่างจะไปเขียนจมหมายทางราชการหรืออื่นๆได้ไง
  6. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    อ่อเห็นขึ้นใน Hotpost ของ Exteen ร่วมรับรู้ด้วยแล้วครั้งนึง เหอๆ เอาอีกแล้วกัน....

อย่างนั้นแหละค่ะ ไม่มีแล้วว่าจดหมายทางการกึ่งทางการเขียนยังไง ก็เข้าใจนะว่าเรียนระดับปริญญาตรีเค้าไม่มีวิชาภาษาไทยกันทุกเทอมแบบตอนเรียนมัธยม กับประถม แต่แบบนี้...สุดยอดจริงๆ (มันน่าให้มาดูงานมั้ยล่ะนั่น)
  7. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ภาษาไทยเดี๋ยวนี้เริ่มวิบัติหมดเเล้ว

ซึ่งถ้าเอาไปพูดกับเพื่อนๆที่สนิทๆมันก็ไม่เสียหายไรมากเท่าไหร่นักหรอก
    เเต่ถ้าเอามาพูดในระดับทางการหรือพิธีการนี่ไม่เหมาะสมเเน่ๆครับ ต้องดูกาลเทศะด้วย
  8. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ผมเคยเห็นจดหมายสมัครงานใช้กระดาษแบบมีเส้น เขียนด้วยหมึกสีเขียวและม่วง แปะรูปถ่ายเต็มตัวในชุดไปรเวทกับแฟนสาว(ตัดขอบอย่างมีสไตล์) ใช้มาร์คเกอร์วาดลวดลายดอกไม้และผีเสื้ออย่างสวยงาม ขึ้นต้นจดหมายด้วยคำว่าสวัสดี (ไม่ใช่ เรื่อง/เรียน) มาแล้ว...

บางคนมันก็แยกแยะไม่ออกจริง ๆ นะ orz...

ปล. ถามในฐานะคนไม่เคยเรียนหลักสูตรมัธยมปลายและในมหาวิทยาลัย... เขาไม่มีสอนการเขียนจดหมายแบบเป็นทางการเหรอครับ?
  9. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    เอ่อ งับ งับ นี่มัน....
    ภาษาวิบัตินี่ น่ากลัวขึ้นเรื่อยๆทุกวี่ทุกวันแล้ว ว่าแต่นี่เป็นจดหมายอย่างเป็นทางการรึเปล่าละครับนั่น

(ข้อความวกวนยังไม่ถึงขั้นรุนแรงเท่าภาษาวิบัติเลยนะเนี่ยะ)
  10. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    คงคิดว่าน่ารัก (ตาย) ละมั้ง งับๆๆ ไม่ใช่ กลิ้ง งับ งับ นะเฟ๊ย!!!
  11. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ตอบในฐานะคนจบม.ปลายและปริญญาตรีสายวิศวะ "ไม่มีครับ"

แต่ผมจำได้ว่าของพวกนี้ ผมเรียนตั้งแต่อยู่ประถมแล้วนะครับ
  12. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    ถ้าเป็นคณะผม(วิทยาการจัดการ ม.ศิลปากร)มีสอนนะครับ สอนแบบละเอียดด้วย

เดี๋ยวนี้ภาษามันวิบัติไปแล้ว -_-;
  13. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    เดี๋ยวนี้รู้สึกจะสอนตอนม.ต้นครับ ยืนยันได้เพราะน้องเอามาให้ช่วยอ่าน+แก้อยู่

เสริมนิด ของผมก็ไม่มีสอน แต่ผมสงสัยตอนทำวิทยานิพนธ์ถ้าเขียนแบบนี้ไปมันจะได้จบกันรึ
  14. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ใช้ภาษาวิบัตจนนึกว่าเป็นภาษาที่ถูกต้องไปแล้วนะสิ...
  15. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    เรื่องภาษาวิบัติ ปัจจุบันนี้เป็นปัญหาใหญ่อย่างหนึ่งที่ต้องยอมรับว่าแก้ไขยากมาก และคนส่วนใหญ่ยังไม่มีสำนึกในเรื่องนี้

อย่างโรงเรียนของผม สอบกลางภาคจะเป็นการสอบข้อเขียนโดยตอบแบบเติมคำ
    ซึ่งก็มีหลายๆ คนที่เขียนภาษาวิบัติลงไป
    อาจารย์ก็ให้ผิดนะครับ แล้วบอกว่า เธอเขียนอะไรมาก็ไม่รู้ มันไม่มีความหมาย
    ทางนักเรียนก็โต้กลัีบเต็มที่ว่า
    "มันเป็นความเคยชินครับอาจารย์ มันมีความหมายนะครับ อาจารย์ลองไปเล่นอินเตอร์เน็ตสิ แล้วจะเห็น เช่น
    งับ ---> ครับ
    เด๋ว ---> เีดี๋ยว
    ทาม ---> ทำ "

ผมเองก็เป็นหนึ่งในผู้เห็นเหตุการณ์ (ผมไม่ได้ทำนะ สาบานได้ TwT)
    ฟังแล้วเซ็งครับ
    จิตสำนึกของคนเราปัจจุบันนี้มันหายไปไหนกันหมดนะ - -''
    วิบัติจนไม่สามารถแยกแยะได้ว่าเวลาสอบควรจะเขียนอย่างไร
  16. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผิดกาลเทศะครับ

ว่าแต่ มันกรรมวิธีไรหว่า ต้องเซ็นเซอร์ด้วย
  17. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ความเคยชินมันน่ากลัวเยี่ยงนี้นี่เอง
    จริงๆ นาๆ ทีก็งับ/ ทาม/ เด๋ว เหมือนกันนะ โดยเฉพาะเวลาเล่นเกม แต่เวลาเขียนอะไรทางการก็คงตั้งสติหน่อยล่ะ

เรื่องจดหมาย
    มีสอนในระดับมัธยมนี่ การเขียนจดหมายทางการมีสอบด้วย
    รร. เราต้องทำตามแบบฟอร์มแทบจะเป๊ะๆ
    ทั้งภาษาไทย และภาษาอังกฤษ
    แต่บอกตามตรง ตอนนี้ลืมไปหมดแล้ว จำได้แค่เลือนลาง....

เวลาเขียนจริงปกติจะต้องมีอาจารย์ที่ปรึกษา เช็ค และเซ็นอณุมัติก่อนส่งนะ
  18. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    โลกเรามันเป็นอะไรไปแล้วนะ
    ภาษาพ่อแม่จะใช้ให้มันถูกต้องมันยากนักรึไงกัน
    เห็นแล้วหงุดหงิดจริงๆ ครับ
  19. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    ของที่มหาลัยผม ยังเรียนวิชาภาษาไทยเพื่อการสื่อสารอยู่เลยล่ะ มีสอนวิธีเขียนพวกจดหมายต่างๆด้วยนะ - -" เรียนกันตอนปี 1 และเป็นวิชาบังคับเสียด้วย.........
    แต่ยังไงก็ตามผมว่าเค้าก็น่าจะพอรู้กาลเทศะบ้างนา =[]=" เขียนซะ....อ่านแล้วหงุดหงิดชอบกล.......
  20. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อยากรู้ว่ามหาลัยไหน ไม่น่าเซนทิ้งเลย เขียนมาแบบนี้มันน่าให้เข้ามาดูบริษัทหรอกนะ จบไปสัมภาษณ์งานแบบนี้จะรอดมั้ยเนี่ย
  21. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    เขียนจดหมายมันเขียนตั้งแต่ประถมแล้วนะครับ

แล้วตอนม.ต้นก็ได้เขียนอีกที

ถ้าส่งจดหมายแบบนี้มันต้องบอกวันเวลาให้ชัดเจนด้วยไม่ใช่หรอ -0-

แล้วคำว่า "อ่ะ" กับ "อ่า" นี่ไม่ควรใช้เวลาเขียนจดหมายเป็นทางการแบบนี้ไม่ใช่หรอครับ > <

แล้วนอกจาก
    "งับ"
    "เด๋ว"
    "ทาม"
    แล้ว

สังเกตไหมครับว่า "อนุญาติ" ก็เขียนผิดนะ จะไปเยี่ยมญาติที่ไหนหรอ > <a

มันต้องเป็น "อนุญาต" ไม่ใช่หรอ ?

(เอ...หรือที่พูดมาผมมั่วเอง = =)
  22. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ^
    ^
    ^
    อนุญาต ไม่มีสระอิถูกแล้วครับ แล้วก็โรงเรียนต้องย่อ ร.ร. ครับ รร. มันโรงแรมครับ
  23. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    จริงๆ ถ้าใช้ภาษาเอเลี่ยนพวกนี้เพื่อแสดงอารมณ์ในหมู่เพื่อนสนิท มันก็โอเคนะครับ

แต่ตัวอย่างที่พี่อ๊อบยกมา ผมว่ามันเข้าข่ายแสดงความเอาแต่ใจ ต่อหน้าคนแปลกหน้าซะมากกว่า

(บ่น)

เมื่อไหร่จะยอมรับกันซะทีก็ไม่รู้
    ว่าการใช้ภาษาเสื่อมๆ มันคือความเปลี่ยนแปลง แต่ไม่ใช่การพัฒนา
    มันเด่น มันแปลก แต่ไม่ใช่เรื่องเท่หรือสร้างสรรค์
    ในบางโอกาส มันทำให้ผู้รับสารไม่เข้าใจสารที่ต้นทางจะสื่อ
    และในบางโอกาส มันก็ไม่ได้ช่วยทำให้ผู้รับสารเกิดอารมณ์ร่วมกับต้นทางแม้แต่น้อย (ที่พอมีอยู่บ้างก็อาจเป็น...ความโมโห?)

การเคลื่อนที่ ไม่ได้หมายถึงเพียงความก้าวหน้า
    และการที่มีอะไรงอกออกมาจากร่างกาย ก็ไม่ได้แปลว่าจะเป็นการเจริญเติบโตเสมอไป

ถ้าตรรกะง่ายๆ แค่นี้ไม่เข้าใจ
    ก็ไม่ควรไปคาดหวังอะไร กับทักษะการใช้ภาษาของคนเหล่านั้นตั้งแต่ต้นแล้วครับ (เพราะระบบตรรกะและการใช้ภาษาของสมองมนุษย์ มันเชื่อมกันอยู่)

ตรงนี้ผมเขียนดีกว่าที่เขียนลงบล็อกพี่ Chubby
    แต่ปัจฉิมลิขิตยังคงเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

"ไอ้พวกนี้ มันบัวใต้น้ำครับ"
  24. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    ปี 3 แล้ว!! แต่ก็ยัง...(BLANK)... = = น่าหนักใจนะ

นี่แสดงว่า"การใช้ภาษาที่เปลี่ยนแปลงไปในทางลบจนน่าใจหาย"นี่ไม่ได้จำกัดเฉพาะเด็กๆหรือวัยรุ่นบางกลุ่มแล้วสิ

แสดงให้เห็นว่า ภาษาแบบนี้จะกลายเป็นปัญหาใหญ่ที่ลุกลามต่อไป เพราะใช้กันอย่างไร้ขอบเขตมากๆ -*- ไม่รู้จักาละเทศะอย่างรุนแรง -*-

จะว่าไป เรื่องการใช้ภาษาหรือการเขียนจดหมายอะไรนี่ จะให้เราบอกว่าเริ่มเรียนตอนไหนเราก็จำไม่ได้นะคะ มันเหมือนถูกปลูกฝังมาตั้งแต่เล็กแต่น้อยแล้วว่าพูดกับคนนี้จะต้องใช้ภาษาแบบนี้ เขียนจดหมายประเภทไหน ควรจะใช้ภาษาอย่างไร และอื่นๆ.... คือมันเหมือนกับว่าต้องซึมซับเอาจากคนอื่นๆ สังเกตดูที่ผู้ใหญ่เขาเขียนกันอะไรประมาณนี้
  25. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    พอดีเป๊ะ
    http://l0ui5.exteen.com/20071218/entry
    อ่านดูครับ...
    - -a
    ไม่อยากเชื่อว่าจะเป็นรุ่นน้องผม เฮ้อ
    อย่าให้เจอหน้านะ :twisted:

Share This Page