ถ้าเป็นเมืองไทยคุณคิดถึงอะไรเป็นอันดับแรกครับ?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 13 กุมภาพันธ์ 2008.

1. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    แหะๆ นึกถึง "ของกิน" ค่ะ =w=''

ขอนอกเรื่องนิดนึง แบบว่าอยากพูด 555+
    พูดถึงเยอรมัน เรานึกถึง "คนดุ" แฮะ =w='' สงสัยเพราะเคยเจอกับประสบการณ์ตรง
    ส่วนอังกฤษ นึกถึง"หนุ่มหล่อ" และ "สำเนียงบริติช"ค่ะ >w<
  2. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    สบายๆคือไทยแท้ ^^"
  3. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ส้มตำ กับ พริกน้ำปลา

[action]กระโดดซัมเมอซอฟหลบรองเท้า[/action]

เอาจริงๆก็มี ในหลวงของเรา และ การไหว้ ครับ

แต่ถ้ากลับกันถ้านึกถึงประเทศอื่นเช่น ญี่ปุ่น สิ่งที่ผมนึกถึงเป็นสิ่งแรกคือ

-อนิเมมาเก็จ- ^ ^
  4. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    หมูกะทะครับ
  5. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    อังกฤษนี่ผมนึกถึงฝนนะ (ประเทศบ้าไร ไปไหนพกร่มไว้เหอะ เดี๋ยวมันก็ตก) ส่วนประเทศไทยนึกถึง "ของกิน"ครับ มีเยอะีมีแยะมีมากมาย

ทั้งของคาว ของหวาน อร่อยทุกอย่าง ผลไม้มากมาย
  6. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ถ้าพูดถึงไทย ผมนึกถึง "สังคมแบบเครือญาติ" น่ะฮะ >_< (ในแง่ดีนะ)
  7. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ทุกคนนึกถึงแต่อะไรดีๆกันแฮะ =x="""
    [action]ไม่ขอตอบดีกว่า เดี๋ยวทำลายมู้ดของกระทู้หมด[/action]
  8. beanzx

beanzx Member

EXP:
    140
    0
    16
    ผมก็นึกถึงการไหว้พร้อมกับรอยยิ้มของคนไทยนะครับ (เคยเห็นโฆษณาการบินไทยเมื่อนานมาแล้ว ถ้าจำไม่ผิดจะเน้นสองอย่างนี้มากเลย)
  9. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ลืมใส่ความเห็นตัวเอง สำหรับผมนึกถึง
    หยวนๆ การเคารพผู้อาวุโสครับ...ข้อดีและข้อเสียย่อมมี แต่ก็เป็นเอกลักษณ์อย่างนึงนะ
    แล้วประเทศอื่นละ..

นี่ความเห็นส่วนตัวนะ
    จีน นึกถึง ความขยัน เสื่อผืนหมอนใบ :)
    เิกาหลี :..... โสม
    อินเดียว...ชนชั้น วรรณะ ฮินดู^^"
  10. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    รอยยิ้มอันอ่อนโยน ยิ้มมันทุกสถานการณ์ ไม่ว่ามันจะแย่ขนาดไหน คนไทยยังยิ้มเสมอ
  11. freecss

freecss Member

EXP:
    145
    0
    16
    ตอนแรกนึกไม่ออก แต่พออ่านของพี่เจเลยนึกออก...
    ผมนึกถึงอาหารถูกๆและบุฟครับ....
  12. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    นึกไม่ออกเพราะอยู่มาตั้งแต่เกิด เที่ยวถามเพื่อนต่างชาติที่พอมี 8 ใน 10 นึกถึงวัด อีก 2 คนนึกถึงทะเลแถบเส้นศูนย์สูตร...

อนึ่ง การนึกหรือระลึกถึงนั้นขึ้นอยู่กับความรู้ ประสบการณ์ และโลกทัศน์

เช่น พูดถึงเชียงใหม่ บางคนนึกถึงสงกรานต์ บางคนก็บันไดยอดดอย บ้างนึกถึงน้ำพริกหนุ่ม ขึ้นอยู่กับความรู้ ประสบการณ์และความประทับใจ

...ส่วนผม เมื่อพูดถึงเชียงใหม่ ผมนึกถึงสาวๆ มช. ครับ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน ^.^
  13. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ผมนึกถึงการเมืองตีกันครับ...
  14. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    นึกถึง

การให้อภัย และความอยากรู้สารทุกข์สุขดิบผู้อื่นครับ(กึ่งๆกับไทยมุง = =)

สังเกตุไหมเวลาเจอคนรู้จักจะทักว่า "ไปไหน"
    ชาติอื่นไม่ถามแบบนี้ครับ เขาหาว่ายุ่งเรื่องส่วนตัว แต่คนไทยเรามีน้ำใจซึ่งกนัและกันและเผื่อแผ่ > <
  15. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ทำไม พี่โซ ไม่เป็น Dugong Trainner แล้วน่ะครับ T-T~~
  16. satansatan

satansatan Guest

sex + โสเภณี

หยาบไปขออภัยเนอะ
  17. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    "สาวประเภทสอง"ครับ เห็นคว้ารางวัลหลายเวที :D
  18. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    "ของกิน" ฮ่ะ
    เพราะเชื่อว่า ไม่มีของกินประเทศไหนอร่อยสู้ของไทยแล้ว
    มีครบทุกรสเลยจริงๆ
  19. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ส่วนตัวผมก็คิดถึงทุกอย่างน่ะแหละที่เป็นประเทศไทย

แต่ผมเคยถามไกด์ที่เป็นคนจีน เค้าตอบว่าคิดถึงประเทศไทยคิดถึงอะไร เค้าตอบว่า

"Ladyman" ครับ (กระเทยนั่นแหละ)
  20. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    พี่โซจะนอกใจพี่นุก >_<!
  21. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    น้ำมัน ครับ...
  22. Sybil

Sybil New Member

EXP:
    57
    0
    0
    ต้มยำกุ้ง จาพนม อีกหน่อย ก็มี ช็อกโกแล็ต จีจ้าญานิน
  23. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    การไหว้และรอยยิ้มครับ
    รองลงมาก็ อาหารไทย *-*
  24. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ทำไมคุมินึกถึงคนไทยสบายจัด นิยมคอรับชั่นแฮะ =A=???

เห็นความคิดเห็นคนอื่นอ่านแล้วรู้สึกดีแปลกๆ ......ดูรักชาติกันดีจัง....

ดีนะที่ไม่ถามว่านึกถึงกรุงเทพฯ คิดถึงอะไร...

........คุมิจะตอบรถติดค่ะ = =""

(ดูคิดเข้าสิ...โพสสิทิฟติ๊งกิ้งสุดๆ = ="")
  25. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    จริงๆ ถ้ามองแง่ ลบ ผมกลับมองว่าคนไทยเรา "ใจดี" เกินไป มีอะไรก็ช่วยๆ กัน ใครทำไม่ได้ก็ช่วยๆ กัน เอาแต่แบมือแบเท้าขอความช่วยเหลือ จนคนที่ทำงานด้วยตัวเองแทบไม่มีที่ยืนอยู่ในประเทศได้แล้ว อยากร้องไห้จริงๆเลย (ขอระบายหน่อยเหอะ เครียดนะเนี่ย)
    (ประสบการตรงจากการเรียน ที่ เอะอะมันก็ลอกๆ กัน ไอ่คนที่พยายามทำเองแล้วออกมาห่วย หรือทำไม่ทันก็ โดนทอดทิ้งเป็นขยะริมทาง สู้ทุกคนทำตามควมสามารถที่ตัวเองมีจะดีกว่าอีก ไม่ได้ก็ยอมรับความจริงเซ่)

เอ่อ..... ถ้าจำไม่ผผิด คุณโซนิค เพิ่งจะแต่งานไปหมาดๆ ไม่ใช่เหรอครับ เดี๋ยวก็โดนคุณภรรยางอนเอาหรอกครับ :D

Share This Page