กม.ประกาศแล้ว ใช้นาง-นางสาวได้ตามใจ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Angelnoballad, 13 กุมภาพันธ์ 2008.

1. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    เหลือแต่นางไปเลยดีกว่าครับแบบนี้ - -''

ไอ้เรื่องแปลงเพศหรือกะเทยหรือออะไรจะมีใช้นาง,นางสาว นี่ผมไม่เห็นด้วยเต็มประตู

เพราะมันเกี่ยวกับเรื่องของการสืบเชื้อสาย

ถ้าเกิดผมไม่รู้ว่าแฟนของผมเป็นผู้ชายแปลงเพศมา แล้วไม่มีลูกนี่ก็แย่เหมือนกันนะครับ

ยิ่งไปตรวจเจอทีหลังนี่ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ เซ็งจิต

ผมไม่ได้จะว่าอะไรกะเทยนะครับ เพื่อนผมเป็นก็เยอะแยะ
  2. satansatan

satansatan Guest

ให้เหลือแต่นางไปเลย

แต่ผู้หญิงจะยอมเรอะ ;..;
  3. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ใช่ครับ ที่เมืองนอกแค่ผู้หญิง เคยแอบเสริมสวยก่อนแต่ง(ผู้ชายไม่รู้ว่าก่อนแต่งหน้าตาขี้เหร่)ก็โดนฟ้องหย่ามาแล้ว
    แล้วถ้ารู้ว่าคุณภรรยา ไม่ใช่ผู้หญิง แล้วไม่ยอมบอกมาก่อนนี่ล่ะ จะเกินอะไรขึ้น.....
  4. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    จะมีนางสาว หรือนางสำหรับหญิงแท้ ผมไม่เห็นว่ามันจะต่างกันตรงไหน.........
    ทำไมถึงต้องอยากเป็นนางสาวกันนักนะ คนเรามันต้องยอมรับความจริง
    อย่าคิดแต่จะสร้างภาพเพื่อหลอกลวงชาวบ้าน

อีกอย่างที่ไม่ดีก็คือ มีหวังสาวประเภทสองได้หลอกฟันลูกชายชาวบ้านง่ายขึ้นนะสินครับ
    ยิ่งสมัยนี้ดูกันไม่ค่อยออกเสียด้วย
  5. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    ไม่ต้องใช้นางเลยได้มั้ยเนี่ย ให้เหมือนเดิมกันทั้งคู่ มี2อย่างมันซ้ำซ้อน
  6. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    คิดเหมือนกันเลย จริงอยู่กะเทยบางคนอาจจะคิดว่ามันไม่ยุติธรรม
    แต่ ผู้ชายส่วนใหญ่เค้าต้องการที่จะมีลูกที่สืบสกุลต่อๆไปของตน มีภรรยาที่เป็นผู้หญิงแท้

ถ้าเกิดไปแต่งงานขึ้นมาแล้วมารู้ทีหลังว่าเป็นผู้ชาย ความหวังของผู้ชายทุกคนที่ต้องการมีลูกไว้สืบสกุลนี่มันจบลงไปเลยนะครับ

เผลอๆคนอื่นอาจหาว่าเราเป็นเกย์เป็นตุ๊ดด้วยก็ได้
  7. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    คิดเหมือนกับหลายๆ คนว่ามีให้เลือก 2 อย่างก็ไม่เห็นจะเท่าเทียม
    ตัดให้ผู้หญิงเหลืออย่างเดียวไปเลย หรือไม่ก็เพิ่มให้ผู้ชายมีสองอย่างไปเลยเท่าเทียมกว่าเยอะ

ส่วนเรื่องใช้คำนำหน้าชื่อผิดเพศนี่มีปัญหาแน่นอน ทั้งระยะสั้นเรื่องหลอกลวงคน
    และระยะยาวซึ่งจะสนับสนุนให้คนไม่ยอมรับความจริงมากขึ้น
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ใช้อันไหนก็ไดสับสนตาย น่าจะใช้ไม่นางก็นางสาวไปเลยสักอัน ส่วนเหตุผลอื่น คิดเหมือนหลายๆคน
  9. panom

panom Member

EXP:
    70
    0
    6
    ประกาศให้มี "นายหนุ่ม" แทนไม่ได้เหรอ? จะได้เสมอภาคกันจริง ๆ
  10. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    นาย VS นางORนางสาว

ยังไม่ยุติธรรมเท่าไหร่ มันต้อง...

นายORนายหนุ่ม VS นางORนางสาว

ไม่ก็

นาย VS นาง

.....
  11. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมว่า นาย... นายหนุ่มตั้งไปก็ไม่ช่วยหรอกครับ เพราะผู้หญิงเขาไม่ได้มองนี่ว่าผู้ชายคนนี้แต่งงานหรือยัง ยัง"ซิง" รึเปล่า

ไอ่นาง-นางสาว ผมว่ามันความหื่นของคนตั้งกฏหมายนั่นแหละครับ ที่พยายามตัดสินคุณค่าของสตรีเพศ ด้วยสถานะภาพของช่องคลอด"จิ้น-ไม่จิ้น"

ขณะที่ผู็้้หญิงไม้ได้แคร์เรื่องนั้นของผู้ชาย โดนประกาศไปว่าแต่งงานแล้วก็ไม่มีผลหรอก
  12. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    ยอมค่ะ เหลือแต่ นาง ก็ดี ไม่ต้องเลือกให้วุ่นวาย
    เสมอภาคกันดี มีแค่ นาย กับ นาง
  13. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    มันไม่ใช่ควาหื่นของคนออกกฎหมายหรอกครับ สมัยนั้นคนเขียนกฎหมายของเรา "ลอก" ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ของฝรั่งเศสมาทั้งดุ้นเลย (แนะนำเปรียบเทียบ ม.4 ที่เกี่ยวกับสภาวะของบุคคลดู - ถ้าผิดเลขมาตราขออภัย)

ที่ต่างประเทศ ที่เขาแยกเป็น นางสาว(Miss) นาว (Mrs.) ก็เพราะ ต้องการให้เกียรติกับ "สตรีที่แต่งงานแล้ว" ว่าเปลี่ยนเป็นคนของอีกตระกูลหนึ่งแล้ว
    (ต่างประเทศเป็นสังคมแบบ "ชายเป็นใหญ่" ในขณะที่แถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เป็น "สังคมสตรีเป็นใหญ่" ในยุคโบราณ - ไม่ใช่สมัยนี้)

ไทยรับกฎหมายนี้มาพร้อมๆกับการเปลี่ยนแปลงทางสังคมที่เกิดขึ้นมาเป็นเวลานาน สมัยนี้ที่ต้องการให้ "เลือก" นาง หรือ นางสาว เนี่ย มันไม่เห็นเกี่ยวกับสิทธิสตรีอย่างไร นางหรือนางสาวก็คือสภาพของบุคคลๆหนึ่งเหมือนกัน ได้รับสิทธิทางกฎหมายเหมือนเท่าๆกันเหมือนผู้ชาย ถ้ามันเกิดเหตุการณ์ "เลือกปฎิบัติ" เพราะคำว่า "นาง" ก็หมายความว่า กฎหมายฉบับนี้ออกมาเพื่อรักษา "อภิสิทธิ์" ในการเลือกทำงานของข้าราชการอย่างนั้นหรือ
    เป็นนางหรือนางสาวก็ถูกแทะโลมในที่ทำงานได้ (เหตุการณ์จริงที่บ้าน) เพราะฉะนั้น ผมว่าคนที่ออกมาเรียกร้องเนี่ยยังไม่เข้าใจคำว่า "สิทธิ" อย่างแท้จริงเลย
  14. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    เอ่อ.... คิดแบบคนโสดไม่ค่อยรู้กฎหมายนะฮ่ะ

หมายความว่า ผู้หญิงที่แต่งงานแล้ว จะมีสิทธิต่างๆ ในชีวิตประจำวันแคบกว่า ผู้หญิงโสดที่ใช้ "นางสาว" งั้นหรือ?
    แล้วทำไมต้องริดรอนสิทธิของคนที่ใช้คำนำหน้าว่า "นาง" ด้วยล่ะ?
    ถ้าปัญหามันมาจากตรงนี้ ก็ควรจะแก้ที่เรื่องสิทธิมากกว่าล่ะมั้ง

รึผู้หญิงแต่งงานแล้ว หลายๆ คนอยากใช้ "นางสาว" เพื่ออะไร? หอบลูกไปโรงเรียนแล้วบอกว่า "หลาน" งั้นหรือ เหอๆ
    ส่วนตัวยังโสดฮ่ะ เลยไม่ค่อยรู้สึกอะไรกับกฎหมายนี้เท่าไหร่ ถ้าแต่งงานแล้วอาจจะซีเรียสก็ได้ ^^;
  15. popkung

popkung Member

EXP:
    80
    0
    6
    อืมมมม ใช้ นาย กับ นาง เสอมภาคกันก็ดีเหมือนกันแฮะ ^ ^
  16. XErnasa

XErnasa New Member

EXP:
    22
    0
    0
    ...อีดิทเพราะคิดว่าของเก่ามันกวนเกินไป (โค้งขออภัยหากใครอ่านไปแล้วไม่ชอบค่ะ _ _ )

แต่ก็ยังคิดเหมือนเดิมว่าน่าจะตัดให้เหลือชื่อเดียวไปเลย :spin:
  17. crystalcross

crystalcross New Member

EXP:
    17
    0
    0
    ยังอยากเป็น ดญ. อยู่เลย >w<

ใช้นางสาว หรือ นาง ในความคิดเรามันก็ไม่เป็นไรหรอก ไม่ซีเรียส ไม่มีอคติ ตามใจคนอยากใช้ก็ดีเหมือนกัน หรือผู้ชาย อยากมี นาย นายหนุ่ม ก็ลองไปเสนอดูนะ อิอิ (อย่าซีเรียสๆ)
  18. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    จริงๆ มันจะเหลือกี่ชื่อ ก็ไม่เห็นเป็นไรนิครับ =_=''
    บางที ที่เราไปคิดว่า แม่หม้าย เค้าจะต้องรู้สึกอย่างนู้น อย่างนี้ จริงๆแล้วเค้าอาจจะไม่ได้รู้สึกอะไรมากมาย
    อาจจะเฉยๆ ก็ได้นี่ครับ ทำไมเราต้องไปลงให้เค้าว่า เค้ากลายเป็นนาง แล้วต้องน่าสงสารแน่ๆเลย -_-''
    ในความคิดของผม ผมว่ามันก็แปลกๆอยู่นะที่เราจะไปคิดอย่างนั้นให้เค้าน่ะ...

ในเรื่องของ จิ้น-ไม่จิ้น นี่ เดี๋ยวนี้แค่คำว่า นาง-นางสาว มันบอกไม่ได้หรอกครับในปัจจุบันน่ะ...

แต่ไอ้เรื่องนายหนุ่มนี่...ไม่ไหวมั้งครับ 555+...ฟังดูตลกเกินไปหน่อย ^^'

แต่ดีใจกับลุงนุกนะครับ ที่จะได้ใช้คำว่านางสาวสักที :)
  19. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ก็ไม่ได้ติดขัดอะไรนะครับ

แค่บางทีมองขึ้นไปเห็นรายชื่อคนบริจาคสร้างศาลาวัด แล้วเห็นคุณยาย ยังใช้นางสาว แค่รู้สึกแปลกนิดๆเอง น่าจะแบ่งตามอายุมากกว่านะครับ ไม่ใช่แต่งหรือไม่แต่ง = =
  20. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
    อืออ นะ ก็ว่าอะ เรื่องระหว่าง นาย นาง นางสาว

ถ้าผู้ชายมีบอกว่าโสดกับแต่งงานแล้ว แบบผู้หญิงบ้างก็คงจะแปลก พิลึก
    นายหนุ่ม(โสด)>>>นาย(ไม่โสด?)
    แต่ถ้าให้ผู้หญิงเลือกก็ดี....ยุติธรรมดีอะ....
    ตอนอายุ ไม่เกิน 40 แต่งงานแล้วหย่า >>>ใช้นางสาว
    พออายุเกิน 40 ถึงไม่ได้แต่งงาน >>>ก็หันไปใช้นาง

ผู้ชายไม่มีคำบอกสภานะแบบผู้หญิงคงไม่ค่อยรู้สึกอะไรอะมั้งอิอิ
    นั่นดิ...ทำไมไม่มีนายหนุ่ม...กับนาย?

แต่กรณีแปลงเพศนี่ไม่เห็นด้วยเต็มประตู
  21. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    ตอนแรกนึกว่าจะให้สาวประเภท 2 ใช้นางสาวได้ oO!!

แต่แบบนี้ก็ดีออกนะค่ะ เท่าเทียมกับผู้ชายที่ใช้แต่ "นาย" ดี =O=;
  22. tasaki13

tasaki13 New Member

EXP:
    71
    0
    0

ถ้าเกิดแปลงเพศแล้วใช้ "นายสาว" ละ =[]=

[action]บ้าไปแล้ว~*[/action]
  23. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    แม่ผมยังใช้ นางสาวอยู่เลย = =;.....
  24. nukichan

nukichan New Member

EXP:
    711
    0
    0
    ^
    ^
    ตกใจชื่อ Trigger ตำนานนนนน =[]=!!!

ตามความรู้สึกกิ๊แล้วก็โอเคนะคะ
    ไม่ได้รู้สึกไม่ดี หรือดีด้วยเป็นพิเศษ
    แค่คิดว่า คงมีหลายๆคนที่ประสบปัญหาเรื่องนี้เหมือนกัน

แต่ถ้ากิ๊แต่งงานแล้วก็จะใช้คำว่า นาง นะ :D
    คือ, มันให้ความรู้สึกที่ดีอีกอย่างน่ะค่ะ
  25. thiefgod

thiefgod New Member

EXP:
    313
    0
    0
    ว้ายยย

ผมละอยากใช้มานานแล้วนางสาว กรี้ดด!!

Share This Page