กม.ประกาศแล้ว ใช้นาง-นางสาวได้ตามใจ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Angelnoballad, 13 กุมภาพันธ์ 2008.

1. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    คือบางคนอาจจะมองว่ามันเป็นการแก้ปัญหาไม่ตรงจุดในด้านสิทธิของสองเพศที่ไม่เท่าเทียมกัน
    แต่เรื่องนี้มันก็เป็นส่วนหนึ่งที่แก้แล้วจะช่วยทำให้มันดูดีขึ้นได้ แม้จะไม่ได้แก้ปัญหาหลักตรงๆก็เถอะ
    สรุปคือเห็นด้วย เท่าเทียมดี
  2. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    เท่าเทียมๆๆๆๆ

ทว่า หากจะให้สาวประเภท 2 เปลี่ยนมาใช้ นางสาวด้วยเนี่ย ไม่เอานะ
  3. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^

น่าคิดนะครับ ถ้าหากจะมีการเพิ่มคำนำหน้าขึ้นมาใหม่สำหรับพวกที่ไม่ใช่ ชาย และ หญิง. . .

แต่จะมีกฎหมายแบบนี้ออกมาไหมนะ - -''
  4. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16
    เห็นด้วยครับ

มีผู้หญิงหลายๆคนที่ หย่าร้างไปแล้ว ผมก็ว่าสมควรจะใช้คำว่านางสาวได้นะ

Share This Page