<< เหตุการณ์ปี 2519 มีคนตายแค่ 1 คนเหรอครับ ? >>

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย piarat, 16 กุมภาพันธ์ 2008.

1. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    ตามที่ท่านนายกสมัครพูดเอาไว้ ... ท่านบอกว่า ปี 1976 นั้นมีคนตายแค่ 1 คน .... และ ไม่มีใครตายใน มธ. เลย

เหรอครับ ? มันเป็นแบบนั้นหรอครับ ?

ใครมีข้อมูลบ้าง ?

ที่มา : <!-- m -->http://www.sukiflix.com/35da0b6f6ea37bcf8bcb.video<!-- m -->?สมัคร-ยืนยัน-ผมไม่ใช่คนเลว
  2. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    จริงหรือ ถ้างั้นภาพข่าวที่เคยออกไปมันมาจากไหน คนที่หายสาบสูญตั้งเท่าไหร่หายไปไหน

งานนี้ตายเพราะคำพูดตัวเองละ
  3. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ขอโทษนะครับ 1976 มันเหตุการณ์อะไรเหรอครับ เกิดไม่ทัน
  4. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เกิดไม่ทันเช่นกัน มันเกิดอะไรขึ้น...
  5. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    เข้าใจว่า ที่แกพูด หมายถึงว่า ที่ตายที่เหลือไม่ใช่คนกระมัง? (คุกๆๆๆๆๆ)
  6. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    ^^
    ^^
    เป็นเหตุการณ์วันที่ 6 ตุลาคม 2519 ค่ะ ถ้าอยู่ม.ปลายน่าจะได้เรียนในวิชาสังคมม.5 นะ(ถ้าจำไม่ผิด)
    คลิ๊กดูรายละเอียด

เอ่อ เราเคยดูวิดีโอภาพที่อัดเหตุการณ์ไว้สดๆ นะ หลายรอบด้วย
    ถามว่าคนตายไปเท่าไรเราไม่รู้นะ แต่มากกว่า 10 คนแน่นอน

อย่างน้อยก็มีทั้งคนที่ถูกแขวนคอกับต้นไม้แล้วโดนฟาดด้วยเก้าอี้จนตาย โดนยิง(ทั้งตั้งใจและลูกหลง)
    แล้วก็มีคนที่ถูกรุมกระทืบจนตาย เศร้้าใจจริงๆ เป็นคนไทยแต่ทำคนไทยด้วยกันเอง
    ส่วนสาเหตุก็น่าจะรู้ๆ กันอยู่ ว่าปากใครคอยยุปลุกระดม

ส่วนตัว เราไม่ค่อยสนใจว่าเฮียคนนี้พูดอะไรอยู่แล้ว ถ้าฟังก็ฟังขำๆ มากกว่านะ
  7. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    1 คน...พูดออกมาได้ เรื่องนี้ no comment ค่ะ เดี๋ยวใส่ความคิดไปจะกลายเป็นด่าไป แต่บอกไว้อย่างปี 19 นี้เหมือนจะรุนแรงกว่าปี 16 นะคะ (อันนี้ฟังจากแม่เราเล่าให้ฟังน่ะ)
  8. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    อ่อ.... สงครามกลางเมืองนี่เอง ทำไมผมจำไม่ได้เลยว่าเรียนมาแล้ว จำได้แต่ 14 ตุลา กับ พฤษภาทมิฬ
    ทั้งๆ ที่เหตุการณ์นี้ดูน่ากลัวกว่าอีก แถม แยกได้ยากด้วยว่าใครฝ่ายผิดฝ่ายถูก (ก็สงครามนี่นา)

ทำไมน้า สงครามทีไร แกนนำตายยาก ส่วนผู้เข้าร่วมตายเป็นเบือทุกที (พูดแบบไม่เข้าชข้างฝ่ายไหนนะ)
  9. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ยังคงความปาก "" ไว้ได้อย่างเหนียวแน่....
  10. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ไม่มีทางที่จะตายแค่ 1 คนครับ "สมัคร สุนทรเวช" ยังคงพูดโดยไม่คิด พูดไม่ีรับผิดชอบ เพราะ ในเหตุการณ์ตอนนั้นท่านเป็นรมต.มหาดไทยอยู่ แน่นอนเลยถ้าพูดว่้ามีคนตายเยอะท่านก็ต้องรับผิดชอบ อันนี้คงได้ฟังจากรายการ "คุยกันประสาสมัคร" เมื่อเช้าวันที่ 11 ก.พ. สินะครับ ผมก็นั่งฟังอยู่เหมือนกันครับ ยังทำใจกับคำพูดของนายกฯคนนี้ไม่ได้เลย
    ผมเองเป็นคนประชมคมธรรมศาสตร์ ได้ยินแบบนี้รู้สึกเสียใจจริงๆกับคำพูดของคนที่เป็นระดับ "ผู้นำประเทศ" พูดมาได้ว่ามีคนตา่ยคนเดียวที่ถูกเผานั่งยางที่สนามหลวง แล้วนศ.ธรรมศาสตร์ที่ถูกยิงตายกลางสนามบอลเป็นสิบๆนั่นไม่ใช่ "คน" หรือ
    ภาพถ่ายจากวิดีโอก็มี หลักฐานจากนสพ.สมัยนั้นก็มี ยังพูดตอบข่าว "ต่างชาติ" ได้ว่า แค่ 1 คน

[action]เศร้าครับ[/action]
  11. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    เว็บเราไม่เน้นเรื่องแนวนี้ไม่ใช่หรือครับ

เนื้อหากระทู้ทำนองนี้ หาได้เยอะไปตามเว็บบอร์ดอื่นๆ ทั้งลงลึกและละเอียดกว่านี้หลายเท่า

ด้วยความเคารพ
  12. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    เราเองไม่ค่อยรู้เรื่องเหตุการณ์นี้มากนะคะ

เอาเป็นว่าลองเข้า >>หน้านี้<< ดูนะคะ อาจจะกระจ่างขึ้น...

อ้างอิงจาก :: http://www.2519.net/ เว็บเหตุการณ์ 6 ตุลาคม 2519
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    นั่นสิครับ คงต้องคุยหลังไมค์หรือทาง MSN กับผมก็ได้ครับ

พอดีที่นี่ถ้าปิดหู ปิดตา ปิดปาก บางทีอาจจะมีความสุขกว่า ไม่ต้องทะเลาะกับใครด้วย

no comment เพราะมันคือ Fact หาใช่ข้อคิดเห็นส่วนตัวไม่
  14. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    เรื่องปี ๑๙ กับฟ้าทุกวันนี้
    ฟ้าไม่เปลี่ยนสี หากล่าวได้ไม่....
  15. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ถ้าใช้เหตุผลต่อกัน อย่างสุภาพ

ที่นี่ ไม่ปิดกระทู้ ใครอย่างแน่นอนครับ :)
  16. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ? ไม่เน้น แต่ไม่ได้ห้ามคุยกันนี่ครับ

หรือถ้าก่อนนี้มีทะเลาะอะไรกันเรื่องการเมืองนี่ผมก็ไม่ทราบนะครับ ปกติไม่ได้สนใจอ่านเรื่องอย่างนี้เท่าไหร่ เป็นความไม่สนใจส่วนตัวน่ะครับไม่เกี่ยวกับบอร์ดหรอก
  17. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ไว้ถ้าเริ่มบานปลาย หรือมีการทะเลาะเบาะแว้งกันค่อยล็อค/ลบ สินะครับ :p

---------------------

บางทีคำว่า "คน" ของนายสมัคร สุนทรxxx คงหมายถึง บุคคลที่มันเข้าข้างหรือบุคคลเฉพาะกิจของมันเองก็ได้นะครับ

โดยมองเห็นว่า พวกนักศึกษาและประชาชนอื่นๆ นั้น ทำความวุ่นวายให้กับประเทศ "หาใช่คนไม่" - -''

(คิดเลวไปไหมเนี่ย =w= แต่กรณีความคิดแบบนี้เคยมีเกิดขึ้นแล้วจริง :( )

ถ้าไม่มีใครตาย. . .แล้วที่นอนกันอยู่เนี่ยเรียกว่าอะไรล่ะครับ - -? ไม่ใช่คนหรอ = =? มองยังไงผมก็เห็นว่าเป็นคน

ไม่ใช่ หมา/แมว/ไก่/เป็ด whatever. . .
  18. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เห็นช่าวแล้วคิดแบบเดียวกันกับคุณ Angel เลย

สมัคร นี่ยิ่ง xxx อยู่ด้วย
  19. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    มาเบี่ยงประเด็น ^^' (พอดี "ปิดหู ปิดตา ปิดปาก" ไม่เคยศึกษาเรื่องกันยา)

ขำช่วงท้ายๆที่นักข่าวพยายามจะตัดจบ สมัครไม่ให้จบ แถมทิ้งท้ายเข้าให้หลายดอก สงสัยคุณเธอคงจะเข็ดไปอีกนาน
    รวมทั้งนักข่าวต่างประเทศอื่นๆที่ได้ดูเทปนี้ด้วย

ภาพพจน์ประเทศไทย... หมดแล้ว...

Edit: จริงๆผมอยู่ข้างสมัครนะ แต่ . . .
  20. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    อันนี้ความเห็นส่วนตัว :....ต่อให้สมัครอยุ่กับอภิสิทธิ์ ผมก็ไม่ชอบอยุ่ดี ... เพราะมันจงรักภักดีเกินเหตุครับ พอกันกับพวกสุเทพเทือก
    ผมว่าเค้าก็แค่อยากบอกว่า 'โอยอย่าไปคุ้ยมันอีก" แค่นั้นมากกว่ามั้ง ....- -a ไม่เห็นจะต้องไปด่านักข่าว Dan River ขนาดนั้นเลยนิ....ศํกดิ์เป็นถึงนายกรัฐมนตรี
    จริงอยู่ว่าสื่อเคยยั่วยุสมัคร แต่ดูให้ดีนะครับ สมัครมีอิสริยศแค่ไหน แล้วสื่อมียศอะไร
    * พ​.​ศ​. 2517 ตริตาภรณ์มงกุฏไทย
    * พ​.​ศ​. 2518 ตริตาภรณ์ช้างเผือก
    * พ​.​ศ​. 2519 ทวีติยาภรณ์มงกุฏไทย
    * พ​.​ศ​. 2520 รัตนาภรณ์ (ชั้นที่​ ๒ )
    * พ​.​ศ​. 2522 ประถมาภรณ์มงกุฏไทย
    * พ​.​ศ​. 2524 ประถมาภรณ์ช้างเผือก
    * พ​.​ศ​. 2526 มหาปรมาภรณ์ช้างเผือก
    * พ​.​ศ​. 2527 ทุติยจุลจอมเกล้า
    * พ​.​ศ​. 2527 มหาวชิรมงกุฏ
    * พ​.​ศ​. 2539 ปฐมดิ​เรกคุณาภรณ์
    * พ​.​ศ​. 2545 ทุติยจุลจอมเกล้าวิ​เศษ

แล้วทำสมกับยศหรือไม่...ก็เห็นแล้วครับ
    เรื่องที่ตากใบ มีซักกี่คนเคยถ่ายรูปเห็นกับตาบ้าง...วันก่อนเห็นมีมาจัดบูทที่เกษตรเหมือนกัน ค่ายสร้างสรรค์เยาวชนมั้ง...ภาพหลักฐานมีอยู่ตำตา แต่ช่วยไม่ได้

ปล. เรื่องที่เกิดขึ้นก็ไม่หายอยู่ดีเพราะมันคือ FACT หรือข้อเท็จจริง ที่ไม่มีใครลบล้างได้่
    แต่ถ้าอยากเปิดหูเปิดตา
    เชิญครับ : http://www.prachatai.com/05web/th/home/11208
    ใครว่าผมดูแต่ข่าวด้านเดียว ก็แล้วแต่นะครับ
  21. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    เข้ามารับฟัง แต่ไม่ขอออกความเห็น...
    เนื่องจากไม่ได้ศึกษา และไม่มีความรู้มากพอจะกล่าว เกี่ยวกับเรื่องนี้

รู้แต่ว่า.... น่าอดสูยิ่ง
  22. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ไม่เคยรู้เรื่องนี้เหมือนกันครับ = =

ว่าแต่จากที่ดูๆรูปนั่น ใช่ตายแค่ 1 จริงหรือ!!
  23. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ตาย 1 ครับ นอกนั้นไปเกิดใหม่.........

เห็นด้วยกับคุณ Angel นะ ไม่รู้จะท่านสมัครคิดอย่างนี้จริงๆรึเปล่า
  24. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เกิดไม่ทันแต่เคยเรียนแน่นอน มันน่าจะอยู่ในวิชาสังคม แต่รายละเอียดคงไม่เยอะเท่าในวิกิ ที่แน่ๆ ไม่น่าจะมีคนตายแค่ 1คน = ='

ฝ่ายนักศึกษาและประชาชน เสียชีวิตอย่างน้อย 41 ราย ในจำนวนนี้ เป็นศพถูกเผา ระบุรายละเอียดแยกชายหญิงไม่ได้ จำนวน 4 ราย (หนึ่งในนั้น คือ จารุพงษ์ ทองสินธุ์ กรรมการ อมธ. และสนนท. ซึ่งเป็นระดับแกนนำผู้ชุมนุมเพียงคนเดียวที่เสียชีวิต ผู้เสียชีวิตที่เหลือเป็นผู้เข้าร่วมชุมนุมเท่านั้น
    ที่ว่าตายแค่ 1คน หมายถึงประโยคหลัง?

นอกเรื่อง....ดูภาพ นสพ.ไทยรัฐสมัยนั้น กี่ปีผ่านไป โลโก้ก็ยังไม่เปลี่ยน
  25. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    กรณีวิทยุยานเกราะสินะคะ

พระกิตติวุฑโธ(ไม่ทราบเขียนถูกไหม) กล่าวไว้ว่า " มีแต่คอมมิวนิสต์เท่านั้นที่ขับไล่พระ" และ "ฆ่าคอมมิวนิสต์ไม่บาป"

ตัวท่านส. เองก็เคยเป็นผู้จัดรายการของวิทยุยานเกราะยุยงเรื่องในช่วงนั้นด้วยนี่นะ

ก่อนอื่น ขอกล่าวตามตรงเลยนะคะว่า "ประเทศไทยไม่เคยมีสงครามกลางเมือง"ค่ะ

ไม่ว่าจะตั้งแต่คราวกบฎบวรเดช มาจนถึงคราว14 - 6 ตุลา ถึงพฤษภาทมิฬ
    (ถึงแม้ว่ากบฎบวรเดช -คนไทยฆ่ากันเองครั้งแรก- จะเป็นการต่อสู้ระหว่างทหารกับทหาร เป็นผู้มีอาวุธเหมือนกันก็ตาม)

ข้อเท็จจริงที่พอเห็นได้ อาจพูดได้ว่า
    14 ตุลา นักศึกษาเป็นฮีโร่ ( Octobet Revolution/October Uprising)
    พฤษภาทมิฬ นักศึกษาและประชาชนเป็นฮีโร่

แต่6ตุลา ความจริงที่ไม่ปรากฏ อาจกล่าวได้ว่าเป็น "การสังหารหมู่เดือนตุลา"

14ตุลา เป็นวีรชน แต่6ตุลา จากวีรชนกลายเป็นทรชน

หากจะอ้างหลักฐานจากวีดีโอ อย่างน้อย ไม่ใช่1คนแน่ค่ะ หากเคยเห็นภาพการทารุณกรรมศพที่ถูกแขวนคอกับต้นมะขาม นั่นคืออย่างน้อยๆสองศพ

บันไดทางขึ้นหอประชุมใหญ่ นับอย่างน้อยก็เป็นสิบ
    ในตึกบัญชีอีกล่ะคะ?
    ในแม่น้ำเจ้าพระยาอีกล่ะคะ?

ไม่ใช่หนึ่งคนแน่ค่ะ

ขอแนะนำให้ลองอ่าน "รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย" สารดคีเล่มพิเศษค่ะ มีเนื้อหาครบทั้งสามเหตุการณ์

http://www.thaipost.net/index.asp?bk=sunday&post_date=17/Feb/2551&news_id=154663&cat_id=110804

ตรุษจีนเพิ่งผ่านไป เช็งเม้งก็ยังไม่ถึง แต่ 6 ตุลาที่เป็นเหตุการณ์หฤโหดมาถึงเร็วกว่าเวลาทั่วไป เพราะนายสมัคร สุนทรเวช นายกรัฐมนตรี พูดออกมาว่าเมื่อ 6 ตุลาคม 2519 มีคนตายเพียงคนเดียว

อาจจริงของนายสมัคร ในสิ่งที่เรียกว่าเป็นความจริงเชิงประจักษ์เฉพาะตัว กระนั้นก็น่าแปลกที่เคยยอมรับว่ามีคนตาย 40 กว่าคน (โดยปรากฏหลักฐานยืนยัน)

คำพูดของนายสมัครเรื่องนี้ จึงก่อปฏิกิริยาแก่ผู้อยู่ในเหตุการณ์ 6 ตุลาคม แก่ญาติพี่น้องของผู้พิการ ผู้พลีชีพ และประชาชนทั่วไป ดังนั้น ได้เกิดการรวมตัวเพื่อชี้แจงไปแล้วครั้งหนึ่งที่อนุสาวรีย์วีรชนสี่แยกคอกวัว ราชดำเนิน และนัดกันวันอาทิตย์ที่ 17 ก.พ.อีกครั้งโดยสถานที่เดิม ดังปรากฏในข่าวไทยโพสต์วันที่ 14 กุมภาพันธ์ว่า

นายคงเจต พร้อมนำพล ประธานเครือข่ายกองทุนญาติวีรชน 6 ต.ค.2519 กล่าวว่า มีรายชื่อของผู้เสียชีวิตที่พิมพ์ด้วยพิมพ์ดีดจากสำนักงานอัยการ ซึ่งมีทั้งหมด 41 คนมาแจกจ่ายให้กับสื่อมวลชนด้วย ซึ่งการออกมาพูดบิดเบือนประวัติศาสตร์ของนายสมัครครั้งนี้ เราต้องแปรวิกฤติเป็นโอกาส ดังนั้นวันอาทิตย์นี้จึงขอนัดเพื่อนพ้องน้องพี่และสื่อมวลชนที่รักประชาธิปไตย มาร่วมกันเสวนาในเวลาบ่ายโมงของวันอาทิตย์ที่ 17 ก.พ. เพื่อหาข้อเท็จจริงกรณี 6 ตุลาอีกครั้ง ซึ่งในการเสวนาจะมีญาติวีรชน ญาติคนเดือนตุลา และพี่น้องคนเดือนตุลาที่อึดอัดอยากพูด มาร่วมเสวนามากมาย

การทำความจริงให้ปรากฏมิได้มีเพียงจากสื่อหนังสือพิมพ์ ในทางวิทยุกระจายเสียงก็มีคนอย่าง ดร.เจิมศักดิ์ ปิ่นทอง ซึ่งนำหลักฐานที่พบนายสมัครไปพูดที่ฝรั่งเศส เขาพูดว่ามีคนตาย 48 คน มีคนถูกเผาตาย 4 คน ผลจากการอ่านออกอากาศเรื่องนี้พร้อมการวิเคราะห์วิจารณ์ของ ดร.เจิมศักดิ์ ทำให้เขาต้องยุติรายการ ด้วยเห็นแก่บริษัทที่มีสัมปทานและถูกขู่จากนายจักรภพ เพ็ญแข รมต.สำนักนายกฯ ผู้กำกับสื่อวิทยุและทีวี แต่นายจักรภพยังปฏิเสธว่าตนมิได้แทรกแซงสื่อ พร้อมกันนั้นได้โบ้ยให้อธิบดีกรมประชาสัมพันธ์เป็นผู้ชี้แจงเอง

ความจริงการกระทำของใครก็ตามที่ยับยั้งการปฏิบัติงานด้านสื่อโดยที่เขาไม่มีความผิด เว้นแต่ได้ให้ข้อมูลที่ขัดกับคนใหญ่คนโตคับประเทศ การกระทำเช่นนี้เป็นการแทรกแซงสื่อ จึงขัดต่อเรื่องสิทธิเสรีภาพที่รัฐธรรมนูญให้การรับรองและคุ้มครอง ตามมาตรา 45 ถึงมาตรา 47

นายสมัครเมื่อถูกนักข่าวซักเรื่องนี้กลับตอบไม่ตรงประเด็น เลี่ยงมาย้อนถามอายุของนักข่าวในช่วงเหตุการณ์นั้น

เหตุการณ์นองเลือด 6 ตุลาคม 2519 เป็นอย่างไร

ก่อนจะพูดว่าเป็นอย่างไร น่าจะถามว่าเกิดขึ้นเพราะเหตุใด

ผลจากชัยชนะของนักศึกษาและประชาชนจากเหตุการณ์ 14 ตุลาคม 2516 ทำให้เกิดสีสันประชาธิปไตย การลุกขึ้นเรียกร้องของผู้ด้อยโอกาส เช่น กรรมกรชาวนามีถี่ขึ้นรวมทั้งการนัดหยุดงาน ซึ่งเป็นธรรมดาจากอิฐทับหญ้า เมื่อผลักก้อนหินหรืออิฐออกต้นหญ้าย่อมผงาดขึ้น และในเวลาต่อมากระแสความคิดสังคมนิยม ที่เข้าใจเวลานั้นว่าน่าจะเป็นทางเลือกหรือหนทางแก้ปัญหาของประเทศ เป็นกระแสที่มาแรงพร้อมๆ กับอินโดจีนที่ถูกจักรวรรดินิยมอเมริกากดหัว ก็มีชัยชนะเป็นเอกราชอธิปไตยที่แท้จริง เรื่องสังคมนิยมนี้ขนาด ม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมช หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ขณะนั้นยังบอกว่าพรรคของตนเป็นสังคมนิยมอ่อนๆ

เวลานั้น การมีพรรคการเมืองอย่างพลังใหม่ที่เป็นเสรีนิยมก็เป็นที่หวาดหวั่นของฝ่ายอนุรักษนิยม ยิ่งพรรคสังคมนิยมยิ่งถูกรังควานและทำให้ชนชั้นเจ้าสมบัติกับบริวารที่ถูกทำให้เชื่อว่าสังคมนิยมเป็นอันตรายได้ลุกขึ้นมาต่อต้านด้วยความขวัญหาย ถึงกระนั้นพรรคสังคมนิยมแห่งประเทศไทยได้ต่อสู้ตามกรอบกติกาของกฎหมายสันติวิธี ทว่า ดร.บุญสนอง บุณโยทยาน อดีตอาจารย์คณะสังคมฯ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ผู้เข้าดำรงตำแหน่งเลขาธิการพรรคสังคมนิยมแห่งประเทศไทย ได้ถูกลอบยิงเสียชีวิตและจนบัดนี้ตำรวจไม่สามารถจับคนร้ายได้ ผลจากการมีสีสันประชาธิปไตยทำให้ฝ่ายอนุรักษนิยมวิตก และเริ่มตั้งหลักได้ในปี 2517 มีบุคคลและองค์กรต่อต้านขบวนการนิสิตนักศึกษา กรรมกร และชาวนา

ระยะใกล้ๆ ก่อนถึงสนธยาแห่ง 6 ตุลาคม จอมพลประพาสได้กลับเข้าประเทศโดยอ้างว่ามารักษาตัว จึงเกิดการชุมนุมประท้วงจนยอมออกไป และที่เป็นการจุดประกายแห่งการปะทะในเหตุการณ์นองเลือด คือ สามเณรถนอม กิตติขจร ได้เข้ามาอุปสมบทในไทย การชุมนุมเรือนพันเรือนหมื่นจึงเกิดขึ้น ขณะเดียวกัน เป็นที่เข้าใจว่าฝ่ายอนุรักษนิยมและกลุ่มอำนาจเก่าสมัยนั้น ซึ่งรวมตัวกันติดและเตรียมตัวล้อมปราบ ได้อ้างการเล่นละครล้อของนักศึกษาเป็นการหมิ่นพระบรมฯ ทั้งๆ ที่เนื้อหาการแสดงได้แสดงการล้อกรณีช่างไฟฟ้านครปฐมฯ ถูกแขวนคอ แล้วตำรวจจับคนร้ายไม่ได้ตามเคย หากการเตรียมการที่จุดชนวนด้วยภาพตามอ้างนั้น ปรากฏใน นสพ.บางกอกโพสต์กับดาวสยาม จึงลามด้วยการโหมผ่านวิทยุเสรีอันเป็นชมรมที่ถูกจัดตั้งในกิจการขวาพิฆาตซ้าย ส่วนกำลังต่างๆ ก็เตรียมพร้อมเพื่อล้อมปราบ

ในทางยุทธวิธีฝ่ายนักศึกษาประชาชนที่อยู่ในธรรมศาสตร์ ซึ่งหวังว่ารั้วรอบขอบกำแพงมหาวิทยาลัยจะป้องกันให้ปลอดภัยได้นั้น ความจริงต่อมาได้พิสูจน์ว่าไม่ปลอดภัยจริงและการต่อสู้ที่มีศูนย์การนำเดี่ยว เมื่อแกนนำถูกจับกุมทำให้การต่อสู้ต้องยุติโดยเร็ว ที่กล่าวมาเป็นการกล่าวถึง 6 ตุลาคม เกิดขึ้นได้อย่างไรโดยสังเขป

คราวนี้ขอกล่าวถึงเหตุการณ์นองเลือด 6 ตุลาคม 19 เป็นอย่างไร โดยสรุปกล่าวได้ว่ารุนแรงหฤโหด ที่อ้างว่าเป็นชาวพุทธก็พิสูจน์ธาตุแท้กันคราวนี้ ที่ฆ่าและแขวนคอที่ต้นมะขามสนามหลวง มีวัดพระแก้วเป็นฉากหลังที่งดงามอย่างน่าขมขื่น

คุณตำรวจบางนายคาบบุหรี่และมือถือปืนยิงนักศึกษานั้น เหมือนโพสต์ท่าถ่ายภาพ แต่ความจริงเป็นฝีมือของช่างภาพไทยรัฐที่ถ่ายภาพไทยรัฐที่ถ่ายภาพอย่างรวดเร็ว คือ ฝีมือของวิโรจน์ เอ็ม. 16 (วิโรจน์ มิทิตานนท์) เขาเคยเล่าว่าผู้ที่ถูกยิงหากยังไม่ตายต้องถูกลากมาทุบ มาแขวนคอ วิโรจน์ว่าถ่ายรูปไปก็น้ำตาคลอ แต่กฎของช่างภาพมีอยู่อย่างหนึ่ง คือ ไม่ใส่ใจกับเหตุเฉพาะหน้า ต้องทำหน้าที่ของตนเท่านั้น ส่วนทางทีวี มหาคุรุที่ท่านบอกว่าตัวท่านเป็นคนข่าวคนหนึ่ง แต่ขณะนั้นดำรงตำแหน่งผู้จัดการบริษัท ไทยโทรทัศน์ จำกัด ผู้บริหารสูงสุดไทยทีวีช่อง 9 และสถานีวิทยุกระจายเสียง ท.ท.ท. ได้เข้าสู่สงครามคนไทยฆ่าคนไทยและเป็นผู้ลงมือไปทำข่าวเอง ท่านผู้นี้ คือ สรรพสิริ วิธยศิริ ท่านถือว่าประชาชนมีสิทธิที่จะรู้เห็นเท่ากัน แต่รู้แล้วจะเกิดความรู้สึกอย่างไรเป็นเรื่องของเขา ภาพทารุณกรรมจากคนฝ่ายเดียวที่ยิงและลากศพไปแขวนคอ ตีศพ เผา เพื่อความรัดกุมถูกต้องในแง่นำเสนอสรรพศิริจึงลงมือล้างฟิล์ม ตัดต่อ และบรรยายเอง

รางวัลชีวิตของคนทำความดีตามวิถีทางและปรัชญาแห่งวิชาชีพ สรรพศิริต้องพ้นจากช่อง 9 และการเป็นผู้บริหารบริษัททุกตำแหน่ง ถูกฟ้องล้มละลาย ถูกคณะปฏิรูปฯ ที่เข้ายึดอำนาจสั่งอายัดทรัพย์ทั้งครอบครัว ต้องนำปืนทุกกระบอกที่สะสมด้วยความรักออกจำหน่ายเพื่อยังชีพ ขณะนั้นเหมือนเป็นคนผิดต้องโทษไม่ผ่านศาล แต่เมื่อเหตุการณ์คลี่คลายและหลายปีต่อมา ได้เป็นที่ปรึกษากรรมการบริหาร สถานีโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5 และช่อง 7 ที่เป็นการประกาศเกียรติคุณอย่างยิ่ง คือ รับพระราชทานปริญญาวารสารศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ จากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ กวีศรีรัตนโกสินทร์ เคยเขียนบทกวีในวารสารสู่อนาคต เมื่อกุมภาพันธ์ 2522 ให้ชื่อว่าวันฆ่านกพิราบ ผู้เขียนขอนำกวีบางตอนซึ่งสะท้อนภาพไว้ว่า
    "มือกระซาบคาบบุหรี่ ตาหรี่เล็งร่องบากปากปืนจ้อง
    สมุนรายเรียงรอบค่อยหมอบมอง รั้วระเนนเอนกองก่ายร่างล้น
    เลือดโทรมหน้าห่ามือเข้ายื้อยุด กระชากฉุดกระชับหมัดซัดด้วยส้น
    เงื้อไม้ฟาดฟัดซ้ำกระหน่ำจน เลือดกระเซ็นเสือกกระสนทุรนทุราย
    ผูกคอลากกระชากร่างกลางสนาม เลือดยังลามจากหลังวิ่นรินเป็นสาย
    นอนแน่นิ่งเนื้อขาวเปล่าเปลือยกาย ท่อนไม้กายเกรอะเลือดเลอะเดือดแดง".

Share This Page