<< เหตุการณ์ปี 2519 มีคนตายแค่ 1 คนเหรอครับ ? >>

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย piarat, 16 กุมภาพันธ์ 2008.

1. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    38
    ไม่ใช่สงครามกลาง "เมือง" จริงๆครับ

เพราะสงครามจริงๆจังๆอยู่โน่น ตามแนวพื้นที่สีแดง เกือบๆชายแดน
    ไม่ว่าจะเป็นสมรภูมิช่องช้าง สมรภูมิตาคลี ที่ล้างเลือดชโลมเทือกเขาทั้งฝ่าย พคท.และฝ่ายรัฐ

เลือดไทยทั้งนั้น.........
    เลือดไทยที่ถูกสังคมไทย พ่อแม่ พี่น้อง ญาติผู้ใหญ่ของพวกเขาเองขับไล่ออกไปเป็นผู้ก่อการร้าย ในวันที่ 6 ตุลา 2519...
    พ่อแม่ พี่น้อง ญาติผู้ใหญ่ของพวกเขาเองที่ถูก "สื่อ" และ "รัฐ" ปลุกระดมว่าพวกเขาเป็นญวน เป็นเจ๊กเป็นยักษ์คอมมิวนิสต์ล้มชาติ ศาสน์ กษัตริย์....

"สื่อ" และ "รัฐ" ..... "ลม" และ "ฟ้า" .....

สมัครปากเล็บงาม(สุ...) ... แต่คนใจทรามบางคนปากหวาน...
    อ่านเถอะครับ อ่านเถอะ
    หลายๆท่านนำข้อมูลมาให้อ่าน ให้พิเคราะห์แล้ว...

เอวํ ก็มีด้วยประการฉะนี้แล
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ....เข้าใจว่า 1 คนคงหมายถึงภาพนี้แน่เลยครับ
    Credit: http://www.fringer.org/?p=318#comment-163408

------------------
    ภาพรุนแรงมากครับ ใส่ spoil ไว้ดีกว่าครับ
    Gomora
  3. netto

netto New Member

EXP:
    51
    0
    0
  4. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    ^
    ^
    ^
    อ่านถึงตรงHead ใหญ่ของฝ่ายขวาแล้วยิ้มเลยค่ะ
  5. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ถือเป็นจุดด่าง และความอับอายในประวัติศาสตร์อย่างมาก
    กับเห็ตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี้

ผมละอดสงสัยไม่ได้เลยจริงๆ ว่าตอนนั้นถ้าเหล่าวีรชนทั้งหลาย
    ไม่ออกมาประท้วงเรียกร้องประชาธิปไตย ทุกวันนี้พวกเราจะเป็น
    กันยังไง
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    อันไหนเหรอฮะ??
    อ่านเอนทรี่นี้ ผมเคยอ่านแล้วครับ คล้ายๆความคิดของ อ.สมศักดิ์ เจียมธีรสกุลใช่รึเปล่า?? เป็นอีกมุมที่น่าสนใจเหมือนกัน อัดทั้งทีน่าจะอัดให้หมดไปเลย

อ่านแล้วผมเริ่มอยากเข้าข้างสมัครแล้วครับ ... เผื่อว่าสมัครได้จัดการกวาดล้างพวกแดงจัดแทน (ก็คุณสมัครบอกเองว่าขวาจัดแล้วผิดตรงไหน )
    แล้วอีกอย่างคือ คุณสมัครเป็นนอมินีคุณท$ักษิณฺ นี่แสดงว่าต้องใช้ทุนนิยมแน่ๆ ผมสนับสนุนเต็มที่เลยครับ เพราะทุนนิยมใครขยันก็ได้มาก ขยันน้อยก็ได้น้อย ผิดกับอีกระบบที่พวกขี้เกียจนิยมกันใครขยันมากน้อยก็ได้เท่ากัน....- -''

เอ่อ ชักนอกเรื่อง พอดีกว่า
  7. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    อ่านแล้วแรงได้ใจจริงๆนะขอบอก...

แอบตรงเล็กๆตรง คอมเมนท์ที่ 19
  8. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ไม่รู้ TPBS คิดไงเอาสารคดี 6 ตุลา ออกมา....
    ไม่รู้ แดน ริเวอร์ส คิดไง ขุดมาถาม....

ถ้าขุดมาพร้อมกันหมด....
    จะ มา Historical Revision ยังไงไหว

อภิวัฒน์ 2475 14 ตุลา 2516 พฤษภาทมิฬ Revisionist ปรับปรุงให้ประนีประนอมได้หมดแล้ว
    แต่ 6 ตุลา มันโหดเหี้ยมเกินกว่าจะปรองดอง....

คนที่เป็นต้นคิดเอา 6 ตุลา มาโจมตีเนี่ย มันโง่หรือมันบ้าฟะ
    แผลเหวอะหวะสมัครมีตั้งเยอะตั้งแยะไม่โจมตี
    ด่าสมัครเข้าไป... บูมเมอแรงย้อนกลับไม่รู้ด้วย งุ

๏ ตุลาพาเคืองเรื่องหนหลัง
    คลุ้มคลั่งฟังข่าวเข้ากล่าวหา
    บางคนเกิดทันเดือนตุลา
    หลับหูหลับตามิปรารมภ์

บางคนเฮโลโห่ตามเขา
    จูงจมูกลากเข้าเร้าผสม
    ด่าไหนด่านั่นกันทั้งกลม
    ประเทศจมก้นเหวเร็วอีกวัน

โกหกโกห้าบ้าใบ้
    บิดเบือนเลื่อนไปให้ขบขัน
    ซับซ้อนซ่อนเงื่อนสารพัน
    ใครรู้เท่าทันคงหัวเราะ

ข้อมูลรูปถ่ายหลายหลาก
    สื่อนอกมีมากเลือกให้เหมาะ
    ใครคิดขูดสนิมยิ้มเยาะ
    ฟื้นฝอยตะเข็บเพราะอะไรกัน

สามสิบปีผ่านไม่นานนัก
    เห็นประจักษ์หลักฐานยืนนานมั่น
    โครงกระดูกในตู้อยู่ยืนยัน
    ดึงดันขุดหา - ระวังตอ๚๛
  9. albedo

albedo บุรุษ 12 ปีก

EXP:
    116
    2
    18
    จะตายกี่คนก็แล้วแต่.....อย่าให้ประเด็นจบแค่นี้แล้วกันครับ....

ไม่งั้นจะมองได้ว่างัดประเด้นนี้ขึ้นมาเพื่อล้มสมัคร.....ถ้าจะสาวกันจริงๆล่ะก็.....พูดให้หมดเลยครับ ใครเกี่ยวข้องบ้าง..

จะได้เป็นการชำระประวัติศาสตร์ไปในตัว.....
  10. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    ต้องเข้าใจนะครับ

ที่ท่านนายกสมัครพูดว่ามีคนตายแค่คนเดียว น่ะ ไม่ใช่หมายความว่าในเเหตุการณ์นั้นมีคนตายแค่ 1 คน

แต่หมายความว่า เค้า "รู้แค่นั้น" สังเกตูได้จากที่ท่านนายก พูดว่า

"เท่าที่รู้มา" ก็หมายถึงท่านไม่ใช่ เมพ หรือ บระเจ้า ที่ไหน ก็แค่คน ธรรมดาเดินดินแค่นั้น ไม่สามารถรู้มากกว่าที่ตาจะมองเห็นได้

แต่สื่อก็ปั่นข่าวกันมันเลยละครับ ต่างคนต่างเห็นเหตุการณ์คนละแบบครับไม่สามารถจะเห็นทุกสิ่งได้ ส่วนท่านนายกก็ไม่ได้โต้แย้งแต่อย่างใดที่มีคนบอกว่าตายกันเป็นเบือ

มันก็แค่นั้นละครับ
  11. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    ข้อผิดพลาดในอดีต นำมาซึ่งการพัฒนาในอนาคตเสมอครับ

edit
    -เอาออกดีกว่า-
  12. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    รบกวนพี่เก้าเอาที่เอาออก...หลังไมค์ได้มั้ยครับ :)....
    [action]เผ่นสิ[/action]

Share This Page