เกี่ยวกับการลงรูปสมัคร Fiction [Edit 19/8/54] เพิ่มเติมวิธีการ Attachment ไฟล์ภาพ

กระทู้จากหมวด 'Fiction' โดย swanton, 17 กุมภาพันธ์ 2008.

1. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    ถูกใจที่ได้รับ:
    69
    คะแนน Trophy:
    113
    สวัสดีครับ ชาวบอร์ด Fiction หน้าเก่าและหน้าใหม่ทุกคน ผม Evan ขออนุญาตแจ้งและขอความร่วมมือเรื่องการลงรูปสมัคร Fiction ดังต่อไปนี้ครับ

ช่วงหลังๆมานี้ผมพบเห็นชาวบอร์ดเราบางท่าน เวลาสมัคร Fic มักจะลงรูปประกอบเสียใหญ่มาก ซึ่งมันทำให้เกิดปัญหากับเวลาโหลด page อย่างแรง ถ้าเป็นภาพเล็กๆผมก็คิดว่าเราพอหยวนๆกันได้อยู่ แต่ประเภทใหญ่เกือบครึ่งหน้าจอ (หรือบางท่าน...ขออนุญาตพูด ใหญ่เกือบเท่าหน้าจอ แล้วมาที 3-4 รูป) แบบนี้มันก็ไม่ไหวนะครับ

ที่ต้องขอความร่วมมือมา ณ ที่นี้เพราะว่า

1. ในบอร์ดนี้ยังมีบางท่านที่ยังใช้เน็ต 56k อยู่ ซึ่งในฐานะที่ผมเคยใช้เน็ต56K ในยุค ADSL มาก่อน ผมพอเข้าใจความรู้สึกดีว่า ภาพใหญ่เบ้อเริ่มเหล่านั้นนอกจากจะก่อให้เกิดปัญหาในการโหลด page แล้ว ยังอาจทำให้ page ค้างไปง่ายๆเลยในกรณีที่มีภาพใหญ่ๆอยุ่เป็นจำนวนมาก ในส่วนนี้ แม้ท่านส่วนใหญ่อาจไม่ได้ใช้ 56k กัน แต่ว่าอยากให้คำนึงถึงท่านส่วนน้อยที่อาจจะยังใช้เน็ตแบบนั้นอยู่ ถือว่าเราคำนึงถึงกันและกัน อย่าลงภาพใหญ่เต็มหน้าจอกันมาเลยนะครับผม

2. บอร์ดของเราเป็นบอร์ด Fiction มีการรับสมัคร Fic เป็นส่วนใหญ่ เวลาคนมาสมัครทีเขาก็จะกดดู All เพื่อดูคนที่มาร่วมเล่นท่านอื่นว่ามีคาแรคเตอร์แบบไหน ภูมิหลังยังไง จะเป็นเพื่อนกันได้ไหม บลาๆๆ (คิดว่าคงจะนึกภาพออก) ทีนี้แล้วลองคิดสิครับว่า ถ้ามีคนสมัคร 25 คน แล้วเกือบครึ่งในนั้นลงรูปเสียใหญ่เป้ง มันจะเสียเวลาโหลดแค่ไหน อย่าว่าแต่ 56K เลย ADSL ก็ยังใช้เวลาเป็นนาทีๆได้ กว่าจะเห็นว่าทุกคนสมัครอะไรกันบ้าง คงหมดอารมณ์ก่อนพอดีเพราะมันโหลดแล้วค้าง อย่างนี้เป็นต้น

ด้วยเหตุผลดังกล่าวมา จึงขอความร่วมมือมายังชาว Fic ทุกท่าน หากจะลงรูปประกอบการสมัคร Fic ทั้งรูปอาวุธ รูปเครื่องแต่งกาย ฯลฯ ขอให้ทำเป็น Links คิดอะไรไม่ออกไม่มีเวลาจริงๆ Link ตรงจาก web page เลยก็ยังดี แต่จริงๆแนะนำให้ฝากไฟล์ดีกว่า สถานที่ฝากไฟล์รูปภาพก็มีดังๆ 2 ที่คือ

http://www.photobucket.com
    http://www.imageshack.us

*Edit ล่าสุดระบบบอร์ดใหม่มี Attachment แล้วนะครับ ซึ่งหากท่าน Attachment (แนบไฟล์ภาพ) แล้วทำเป็น Thumbnail นั้น ไม่ว่าภาพต้นฉบับจะมีขนาดเท่าไร แต่ก็จะถือว่ามีขนาดเท่ากับ Thumbnail ซึ่งจะสะดวกกับการลงภาพประกอบมากขึ้น แถมยังไม่ทำให้โหลด page ช้าด้วยครับ

เกี่ยวกับการแนบไฟล์ภาพนั้น ไปดูได้ที่กระทู้ ชาว เอเอฟ มาช่วยกันหัดใช้บอร์ดใหม่กันครับ

อนึ่ง เจ้าของ Fiction รับสมัคร ผมคิดว่าไม่มีปัญหากับการลงภาพประกอบ เช่น แผนที่ แผนภูมิองค์กรณ์ต่างๆ ภาพเขตการปกครองตามท้องเรื่อง Fiction ฯลฯ สาเหตุที่น่าจะอนุโลมเพราะมันลงแค่ reply เดียว และเป็นส่วนของความคิดของเจ้าของ Fiction ด้วย (ปรกติเราก็จะให้เกียรติเจ้าของ Fiction ในการกำหนดเกณฑ์ต่างๆในกระทู้นั้นๆของเขาอยู่แล้ว) แต่ถ้ามันใหญ่มากจนทะลุกรอบ ก็ท่าจะไม่ไหวเหมือนกันนะครับผม ขอให้พิจารณาตามวิจารณญาณและ common sense เอาละกัน

ยังไงๆก็รบกวนให้ทุกท่านทั้งสมาชิกเก่าและใหม่ให้ช่วยๆกันด้วยแล้วกันนะครับ เพื่อความสะดวกสบายใจในการใช้บอร์ดของพวกเรา ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านที่ให้ความร่วมมือ :china:
  2. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    Re: ถึงชาวบอร์ด Fic ทุกท่าน ถือว่าผมขอร้อง

รับทราบค่ะ ^^\

ปกติเวลาสมัครฟิคเราก็ใช้เป็นลิ้งค์อยู่แล้ว เราต่อเน็ตจากมือถืออ่ะค่ะบางทีเจอภาพใหญ่ๆกว่าจะโหลดเสร็จก็นานเลยทีเดียว

มารณรงค์ใช้ลิ้งค์แทนใส่ภาพกันเถอะ!!
  3. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    Re: ถึงชาวบอร์ด Fic ทุกท่าน ถือว่าผมขอร้อง

อืม เ็ห็นด้วยอย่างยิ่งครับ แม้ผมจะใช้เน็ท adsl ก็เหอะ ถือว่าเห็นใจคนเน็ทช้าๆแล้วกันนะฮะทุกคน ช่วยกันใส่ลิ้งค์แทนใส่รูปดีกว่า ^^"
  4. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36

รับทราบครับท่าน
  5. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0

เห็นด้วยมากๆ เพราะผมก็ยังใช้ 56K อยู่เลย - -
  6. Gunfinal

Gunfinal Member

EXP:
    152
    0
    16

รับทราบค่า!!
    ปกติกันก็ใช้ลิงค์เอาแต่โพส ไม่ก็บรรยายมันเอาเองไปเลยไม่องใช้รูป(ฮา)
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0

รับทราบครับ จะปฏิบัติตามอย่างเข้มงวดครับ
  8. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38

รับทราบครับ เห็นด้วยกับมาตรการดังกล่าว

แต่ปกติผมก็ใช้ลิงค์ตลอดกันปัญหาแบบนี้เหมือนกัน ถือว่าช่วยๆกันไป ^^
  9. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0

ปกติใช้รูปเฉพาะกรณีรูปไม่ใหญ่นอกนั้นลิ้งค์อย่างเดียว > <

ยังไงก็รับทราบครับ!!

เพราะเคยใช้ 56k มาก่อนเหมือนกัน (> <)\
  10. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88

รับทราบครับผม ร่วมด้วยช่วยกันคนละมือ
  11. logon

logon New Member

EXP:
    59
    0
    0

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ เพราะถึงแม้ผมเองจะใช้ ADSL..................

แต่หารใช้กันสามเครื่อง เหลือมาถึงผมไม่ถึง128เลยมั้ง - -"

โหลดค้างจึงเป็นประสบการณ์ตรงอันแสนน่าอนาถของคนใช้เน็ตADSL อย่างผมยิ่งนักครับ -*-

บางครั้งแค่ ลายเซ็นของสมาชิคบางท่าน เน็ตผมมันยังไม่โหลดให้เลย (หัวเราะแห้งๆ - -")
    ไม่ต้องนับถึงรูปในใบสมัครของบางท่านที่มหึมาจนทะลักหน้าจอ.....................

ร่วมด้วยช่วยกันครับ =[]=!!!!

/me โค้งงามๆขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า
  12. near

near Member

EXP:
    334
    4
    18

รับทราบครับ และร่วมปฏิบัติครับผม!?

(รู้สึกเหมือนเรา ทำมาไม่นานนี้แหะ ใส่รูปใหญ่ๆนี้น่ะนะ)

[action]ไว้ผมจะปรับปรุงและแก้ไข ครับท่าน!!![/action]
  13. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6

ถ้าไอ้เรื่องภาพประกอบสำหรับสมัครฟิคก็เห็นด้วยครับ

ใหญ่ไปผมก็มองว่ามันเกะกะจริงๆ
  14. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36

บางครั้งก็มีหลงใช้ไปบ้างขอโทษด้วยครับ
  15. joi100

joi100 นักเดินทางแห่งมิดการ์ด

EXP:
    478
    23
    38

มาลงชื่อรับทราบครับ

แต่ปกติก็นานๆจะสมัครฟิคกับเขา รูปเริบอะไรก็ไม่เคยมีกับเขาซักทีอีตานี่ เอิ๊กๆ
  16. PaiaAznable

PaiaAznable มนุษย์ตู้ปลาช้ำรัก

EXP:
    744
    0
    86

รับทราบงับ แต่ปกติก็ใช้แบบนั้นอยู่แล้วอ่ะนะ เหอๆๆ ^^b
  17. Siegfried

Siegfried Member

EXP:
    69
    0
    6

ก็เห็นด้วยล่ะนะครับ จริงๆ รูปใหญ่ไปก็ไม่เหมาะนะ อย่างน้อยมาเป็นลิงค์ดีกว่า^^"
  18. parwankorn

parwankorn Member

EXP:
    60
    0
    6

ก็ดีนะครับ ช่วยเหลือคนอื่นที่เน็ตไม่แรง แต่บางทีเน็ตแรงๆรูปใหญ่ๆก็ดูน่ารำคาญ
  19. derick

derick Member

EXP:
    339
    1
    18

-*- อีวานนนนนนนนนนนนนนนนนนนน ผมเพิ่งรู้ว่าบอร์ดเปิดแล้ว กร๊ากกกกกกกกกกก เพิ่งโผล่พ้นจากกองงาน รู้สึกบ้านนอกสุดหูรูด -*-

รับทราบงับผม * *\
  20. whitewing

whitewing New Member

EXP:
    120
    0
    0

รับทราบค่ะ จะปฏิบัติตามค่า

ปล.อย่าเครียดน้า โอ๋ๆ เดี๋ยวริ้วรอยแก่ก่อนวัยขึ้นน้า
  21. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36

ก็นั่นน่ะสิฮะ ยิ่งพวกชอบใส่ภาพใหญ่ๆ หลายๆ ภาพแทบจะทุกหัวข้อนี่ด้วย =A=""

รับทราบแล้วจะปฏิบัติตามคับผม (แม้ช่วงนี้จะไม่ได้ลงฟิครับสมัครเลยก็เถอะ...ว่าแต่...ช่วงนี้บอร์ดมันเงียบๆ เนอะ ^^")
  22. endlich

endlich Member

EXP:
    123
    0
    16

คนใช้ 56k ด้วยกันย่อมเข้าใจหัวอกกันดี เห็นด้วยอย่างยิ่งครับท่านอีวาน
    อยากพูดเรื่องนี้เหมือนกัน แต่ไม่มีอำนาจไม่รู้จะพูดไงดี อิอิ
  23. herarn9999

herarn9999 New Member

EXP:
    237
    0
    0

ถึงเนทเร็วไม่เร็วก็ดีแล้วที่อย่าลงรูปใหญ่เกิน

ขี้เกียจโหลด - -b
  24. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38

/me ปักหมุดไปก่อน

ไว้ว่างๆค่อยเขียนกติกา มารยาทในหมวดใหม่... ค่อยเอาลง =x="
    พักนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาดู - -" ไม่นึกว่าจะกลับไปเป็นแบบนั้นกันอีกแฮะ ว่าไปกฎบอร์ดก็ยังไม่มี...

ขอถือวิสาสะแก้ชื่อกระทู้ด้วยนะอีวาน จะได้รู้กันชัดๆ

เอ้อ สำหรับเรื่องนี้ กรณียังมีคนที่ลงรูปใหญ่มากกกกกกกก กันอยู่อีก
    ใส่ url ของรีพลายนั้นๆ ( ตรง topic ของรีพลายคนนั้นน่ะฮะ ที่ปกติมันจะเป็น Re:หัวข้อกระทู้ ) ส่ง pm มาให้เจลก็ได้ฮะ ( ใครมี msn ก็โยนมาทางนั้นก็ได้ แค่แก้มันไม่เสียเวลามาก )
    หรือจะจิ้มแจ้งไม่เหมาะสมก็ได้ ( แล้วก็เขียนเหตุผลว่า ลงรูปใหญ่เกิน โหลดโหด ขอให้สตาฟฟ์เปลี่ยนรูปเป็นลิ้งค์ที อะไรงี้ )

พักนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาดูเท่าไร เลยดูแลไม่ทั่วถึง m(_ _)m ขออภัยในความไม่สะดวกนะฮะ

แก้แล้วนะฮะ =x=" ( ตอนแรกคิดว่า เอาไว้ให้เห็นชัดๆจะได้รู้ว่าใครแก้ได้ทันทีน่ะฮะ )
    v
    v
    v
    v
  25. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    Re: <topic edited by Jelphyr>เกี่ยวกับการลงรูปสมัคร Fic

ตรงที่บอกว่า edit เปลี่ยนชื่อ เขียนไว้ในตัวกระทู้ก็ได้มั้งครับ เอาขึ้นหน้าหราแบบนั้นเลยเหรอ ^^;

Share This Page