[ขอความช่วยเหลือ]ท่านใดรู้ร้านรับทำปฏิทินบ้างไหมครับ ?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Angelnoballad, 18 กุมภาพันธ์ 2008.

1. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    0
    สวัสดีครับ

ตามหัวกระทู้เลยครับ ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะรู้จักร้านที่รับทำปฏิทินบ้างไหมครับ

หรือไม่ก็ร้านที่รับอัดรูปขนาดเล็กๆ น่ะครับ (ขนาดประมาณบัตรประชาชน)

เนื่องจากผมต้องการทำปฏิทินขนาดพกพาครับ ออกแบบเสร็จเรียบร้อยแล้ว แต่หาร้านทำไม่ได้น่ะซิ = =''

จะปริ้นเองมันก็ต้องปริ้นทีละหน้า แล้วค่อยตัดมาทากาวประกบหน้า-หลังกัน ซึ่งผมว่าไม่สวยน่ะครับ (แต่ถ้าจนปัญญาจริงๆ คงต้องทำวิธีนี้ = ='')
    หรือท่านใดสามารถแนะนำวิธีปริ้นให้หน้า-หลังตรงกันพอดี ช่วยแนะนำทีนะครับ

ปล. ขอเป็นร้านในกรุงเทพมหานครนะครับ :) ไกลกว่านี้จนปัญญาที่จะไป TwT

ขอบคุณมากครับ :china:
  2. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16
    ลองไปถามร้านรับอัดรูปทั่วไปดูค่ะ เค้าน่าจะทำได้มั้ง นะ
  3. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    อัดรูปขนาดบัตรประชาชนนี่ทำได้อยู่แล้วครับ ได้ทุกร้านถ่ายรูปเลย
    ขนาดอัดรูปเล็กๆ ติดบัตรยังรับทำ ทำไมรูปขนาดบัตรจะไม่รับ
    เค้าก็จะอัดแบบจัมโบ้แล้วเอามาตัดนั่นแหละครับ

ถ้าเค้าไม่ยอมอัดขนาดบัตรให้ก็ออกแบบมาให้มีขนาดจัมโบ้
    แต่มีรูปแค่ขนาดบัตร แล้วก็เหลือพื้นที่ขาวๆเอาไว้ตัดทิ้งก็ได้ครับ 3 บาทเอง

ส่วนเรื่องหน้า-หลังก็ print มา 2 ใบ ประกบตัดแล้วก็เอาไปเคลือบเอาครับ แข็งแรงดี
  4. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ลองไปพวกโรงพิมพ์น่าจะโอเคนะคะ แนะนำไว้ดูๆที่ Fastbook น่าจะได้น้อ ส่วนถ้าจะพิมพ์เองนี้ก็ดีนะคะ เราเองก็เคยทำบ่อยๆ(อยู่ที่ทำงานน่ะ) สำคัญคือต้องหากระดาษขนาดหนาพอสมควรอย่างสัก 160-180 แกรม มาดูนะคะ จากนั้นก็เอารูปที่จะทำไปลงใส่โปรแกรมอิลัสได้เลย วัดระยะขอบให้ทั้งสองด้านหน้าหลังให้เท่ากัน (อย่างเช่นกำหนดแผ่นด้านหน้าระยะจากขอบซ้ายเป็น 9 มม. เราก็ทำกำหนดแผ่นที่จะเป็นด้านหลังให้เป็นระยะจากขอบขวาเข้ามา 9 มม. เท่ากัน << พอเข้าใจมั้ยคะ ลองทำดูก่อนแล้วอาจจะเข้าใจขึ้น) จะทำแบบนี้ต้องทดลองทำสักแผ่นดูก่อนค่ะ
  5. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ขอบคุณทุกทุกท่านที่มาตอบนะครับ >w< :china:

ต่อให้ไปอัดรูปมา สุดท้ายก็หนีไม่พ้นการ "แปะประกบ แล้วทากาว" อยู่ดี ใช่มั้ยครับ = =?

คือถ้าทำวิธีนั้นแล้วเอาไปเคลือบ ก็ไ่ม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ

แต่ติดตรงที่ว่าผมไม่อยากเอาไปเคลือบ เลยอยากได้แบบที่มี หน้า-หลัง ในแผ่นเดียวกัน
    ลองทำแบบที่คุณ ~*citrus*~ บอกแล้วครับ แต่ก็แอบเบี้ยวไปนิดนึง
    (คงเป็นเพราะเกิดข้อผิดพลาดตอนใส่กระดาษ หรือไม่ก็. . .ผมทำผิดเอง = =)

ร้านอัดรูปก็คงไม่สามารถอัดให้ได้แบบหน้า-หลังสินะครับ

หรือต้องพึ่งโรงพิมพ์.... =[]=!!
  6. Sybil

Sybil New Member

EXP:
    57
    0
    0
    มีๆๆๆ เคยคิดจะทำเหมือนกัน พิมพ์จำนวนน้อยก็รับพิมพ์ ลองโทรไปคุยดูได้
    <!-- m -->http://www.pimsuay.com<!-- m -->
  7. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    เห็นช่วงปีใหม่+วาเลนไทน์ b2s รับทำอยู่นะ ปฏิทินจิ๋ว ตรงเคาน์เตอร์ด้านหน้าๆ
    (แต่ไม่แน่ใจ ไม่ได้อ่านรายละเอียดแค่เดินผ่านๆ )

แล้วก็พวกสตูดิโอถ่ายรูป u-smile อะไรพวกนี้เค้าน่าจะรับทำอยู่แล้วนะคะของแนวๆนี้

อีกอย่างพวกโรงพิมพ์น่าจะแพง ....จริงๆ ลองพิมพ์หน้าหลังเอาที่บ้านก็ได้ค่ะ
    แค่ซื้อกระดาษเฉพาะทางมาก็พิมพ์สวยได้
    (ทำงานแนวนี้ส่งอาจารย์ประจำ)

ลองดูๆละกันค่า :D

Share This Page