นับถอยหลัง "วันประกาศ Admission"

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย hoomupoo, 23 กุมภาพันธ์ 2008.

1. angelgirl

angelgirl New Member

EXP:
    69
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: ลงชื่อ ผู้ที่จะสอบ O-NET ปี 51 ครับ

วันนี้ไม่ยากเลยค่ะ แต่ไทยแอบมั่วนิดๆ(ฮา) วิทย์ง่ายมากๆ คิดว่าคงเกิน 90 ได้แน่ๆ

ส่วนสุขฯ.... นั่งอืดอยู่ในห้องสอบตั้งแต่จบชั่วโมงแรกเลยค่ะ วาดรูปเล่นบนข้อสอบด้วยแหละ เสียดายเอามาสแกนไม่ได้ = =" ไม่รู้ทำไมถึงปล่อยให้ออกตอน 5 โมง เฮ้อ...
  2. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    Re: ลงชื่อ ผู้ที่จะสอบ O-NET ปี 51 ครับ

ผมตอบ กาพย์ ไปอ่ะครับ เพราะคิดว่ามันน่าจะเป็น กาพย์สุรางคนางค์ 28 นะครับ

ส่วนวิชาสุดท้าย ตอนทำเสร็จก็นั่งวาดรูป เขียนข้อความเล่นๆเเล้วก็นั่งๆนอนๆ จนถึง 5 โมงเย็นเลยครับ อิอิ

[action]ขอตัวไปนอนเอาเเรงก่อนล่ะ[/action]
  3. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88

อา...แอบเกาะติดสถานการ์ณ สู้ๆครับพี่ๆทุกคน : )
  4. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0

เตรียมตัวสอบ A-NET ต่อไป (ตายเเน่เลยเรา สอบคณิตกับวิทย์)

เเถมยังไม่ได้อ่านเลย (มัวเเต่ไปอ่าน O-Net) อ๊ากกกกกกกกกกกก

จะได้เท่าไหร่เนี่ย หุหุ ข้อสอบ A-NET เเถมเป็นวิชาเทพอีกด้วย (เเล้วก็น่าจะออกยากกว่าปีก่อนๆเหมือน O-net เเน่เลย *-* ตายเเน่เลยเรา)

****************************************************************************

เอาข้อสอบ A-NET ของปีก่อนมาให้ลองเล่นๆดูนะครับ อิอิ (ตอบได้ไหมเอ่ย)

ชีววิทยา

****************************************************************************

เคมี

ฟิสิกส์

เอาอัตนัยไปดูบ้าง

คณิตศาสตร์

ข้อสอบปราบเซียนจริงๆ (นับถือพวกที่ได้เต็ม 100 จริงๆ อยากเจอหน้าตาจริงๆเลย อิอิ)

[action]อ่านหนังสือต่อ[/action]
  5. PaiaAznable

PaiaAznable มนุษย์ตู้ปลาช้ำรัก

EXP:
    744
    0
    86

พูดถึงเอเน็ต... เราเองก็ต้งเต็มที่กับญี่ปุ่นเมหือนกันแฮะ วิชาสุดท้ายที่พอจะเชิดหน้าชูตาตัวเองได้(มั้ง) = ='a
  6. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0

ทุ่มเต็มที่กับเอเน็ตวิชาภาษาเยอรมันกับอังกฤษเช่นเดียวกันค่ะ * * เยอรมันจะเอา 90 อัพให้ได้!! (ซึ่งมันไม่ได้อยู่แล้วล่ะ -*- )

คิดว่าข้อสอบอังกฤษเอเน็ตคงจะไม่สบสันงงงวยเหมือนโอเน็ตนะ -*- ออกกำกวม+ รู้สึกเหมือนมันจะผิดหลายข้อเลย
  7. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16

สถานการณ์ล่าสุด ตอนนี้ สทส. ประกาศ วิชาคณิตให้ฟรี 1 ข้อ ครับ ข้อ 3 ไม่มีคำตอบ

T-T แต่มันคงไม่ช่วยให้คะแนนผมดีขึ้นสักเท่าไหร่ T-T
  8. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0

อย่างน้อยก็ไม่มีใครได้ 0 อิอิ (เพราะข้อนี้มันต้องตอบ -10 จำได้เลย) เเต่กา -1000 ไป เพราะคิดว่าโจทย์มันน่าจะตกหล่นไป คือมันลืม ยกกำลัง 3 ไปอ่ะ ถ้าใครจำได้ จะเห็นได้ว่าข้อนี้มันมีวงเล็บด้วย สงสัยคงจะตกหล่นเรื่อง ยกกำลัง 3 จริงๆนี่เเหล่ะ เพราะถ้าใส่กำลัง 3 ไป มันก็เท่ากับ -1000 พอดีเลย

ถามหน่อยนะครับ สำหรับผู้มีประสบการณ์

ผมจะสอบ A-NET อีก 2 วิชา คือ คณิต กับ วิทย์ ไม่ทราบว่าควรจะเน้นอ่านอันไหนดีครับ (เลือกไม่ถูกจริงๆเลย ยากทั้งคู่) เวลาก็เหลืออีกไม่กี่วันด้วยนี่สิ

คณิต เนื้อหาไม่มาก เเต่เนื้อหายากมาก (ผมได้เเต่สถิติ ตรรกศาสตร์ ความน่าจะเป็น จำนวนจริง ฟังก์ชั่น log เเคลคูลัส อ่าครับ ) พวก เวกเตอร์ ตรีโกณมิติ เรขาวิเคราะห์กับภาคตัดกรวย กำหนดการเชิงเส้น นี่ไม่ไหวจริงๆครับ สูตรเยอะมากๆๆ

วิทย์ เนื้อหาไม่ยากเท่าไหร่ ถ้าจำหลักมันได้ เเต่เนื้อหามันเยอะมากมาย (3 วิชารวมกัน) อ่านยังไงก็ไม่ทันเเน่ๆ ควรอ่านวิชาไหนดีครับ (ฟิสิกส์ เคมี ชีว)

เน้นไม่ถูกจริงๆครับ (อยากได้คะเเนนรวมทั้ง 2 วิชา คณิตกับวิทย์ ได้ซัก 100 คะเเนนขึ้นไปอ่าครับ ขอเเค่ 50% ได้ก็พอใจเเล้ว)
  9. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113

เข้ามาอ่านแล้วคิดถึง...

น้องๆ อย่าลืมที่จะสนุกกับเคมีพื้นฐาน ฟิสิกส์พื้นฐาน เอาไว้นะครับ เพราะวันเวลาเหล่านี้มันจะหมดไปเมื่อเราเข้ามหาลัยฯ
    ยังจำได้ว่ามีคนแถวนี้เคยพูดไว้ว่า "หลังจากสอบ Ent' ยังมีการสอบที่นรกยิ่งกว่าสอบ Ent' อีก 16 ครั้ง..." ตอนนี้ผมเชื่อแล้วว่ามันจริง T-T

สู้ๆนะครับทุกคน ขอให้ทำข้อสอบได้

"ไม่มีอะไรยากเกินไปถ้าหากเรามีความเชื่อ"
  10. angelgirl

angelgirl New Member

EXP:
    69
    0
    0

ส่วนที่ควรทำสำหรับวิทย์กับเลขนะคะ แนะนำให้ทำข้อสอบเก่าไปเลยค่ะ ถ้าลืมสูตรอะไรให้เปิดสูตรดู เดี๋ยวทำไปเรื่อยก็จำได้เองค่ะ แล้วก็พยายามเน้นที่ตัวเองทำได้ให้แม่นๆเข้าไว้

ว่าแต่... จำได้ว่ากำหนดการเชิงเส้นนี่ไม่มีสูตรเลยไม่ใช่เหรอคะ*-*

ส่วนวิทย์ แนะนำว่าสิ่งที่ควรเอาไปทำแต้มก็คือฟิสิกส์ค่ะ เพราะออกค่อนข้างง่าย ท่องสูตรไปน่าจะจำได้ซัก70-80% แล้วล่ะค่ะ ส่วนเคมี แนะนำให้ทำปริมาณสารให้แม่นๆ

ส่วนชีวะ ก็อ่านผ่านตาซักรอบสองรอบก็ได้ค่ะ เพราะเป็นวิชาที่อ่านไปแล้วไม่ค่อยช่วยให้คะแนนเพิ่มมากเท่าไหร่ ให้เน้นๆหน่อยเรื่องบทหลังๆในม.6 เห็นมีคนบอกว่าออกเยอะ
  11. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำเเนะนำ

ว่าเเต่มีเวปไหนมั่งไหมครับที่มีสรุป สูตรฟิสิกส์ ทั้งหมดอ่ะครับ (จะเอามาท่องตั้งเเต่เเรกเลย) ตั้งเเต่

1. กลศาสตร์
    2. กลศาสตร์ของไหล
    3. ความร้อน
    4. คลื่น
    5. เสียง
    6. แสง
    7. ไฟฟ้าและแม่เหล็ก
    8. คลื่นแม่เหล็ก
    9. ฟิสิกส์อะตอม
    10 ฟิสิกส์นิวเคลียร์
    11. การใช้อิเล็กทรอนิกส์ในการรับรู้และควบคุมที่ควรทราบ

หนังสือสรุปสูตรฟิสิกส์เเถวบ้านก็หาซื้อไม่ได้เลยครับ *-*

[action]เเทบบ้า[/action]

ไปดูสถิติ คณิต A-NET ปีที่เเล้วมา

ปีที่เเล้วคนที่ได้เกิน 50 คะเเนน คิดเป็น % มีเเค่

2%กว่าๆเองนะครับ

เเล้ว 90กว่า%ที่เหลือล่ะ ????????????

ปล.นี่ขนาดเค้าเเจกคะเเนนฟรี ตั้ง 6 คะเเนน นะครับเนี่ย
  12. PoRi

EXP:
    217
    0
    0

ได้ข่าวเรื่องที่จะให้มีการจัดสอบโอเน็ตรอบ2เพราะมีนักเรียนชื่อตกหล่นกันไหมคะ?

ส่วนตัว... -*- ไม่เห็นด้วยอย่างแรงเลยค่ะ... จะว่าเพราะผลประโยชน์ของตัวเองก็ได้ค่ะ จริง ยอมรับ ก็คนที่สอบที่หลังไม่ว่าอย่างไรก็ได้เปรียบอยู่แล้ว ไม่ว่าข้อสอบที่ให้เอามาสอบ จะเป็นชุดใหม่หรือชุดเก่าก็ตาม แบบนี้ถ้าเขาคะแนนดีกว่ามายื่นคะแนนแย่งคณะเดียวกับเรา เราก็ซวยสิคะ ใช่คะ เราเห็นแก่ตัว จะว่าไงกันก็ช่างเถอะ... แต่ช่วยอ่านต่อไปนี้ดูหน่อยนะคะ

โอเน็ต... ใช่คะ โรงเรียนจัดการสมัครให้ก็จริง... แต่ถ้าชื่อตกหล่นจะไปโทษว่าโรงเรียนผิดอย่างเดียวก็ไม่ได้นะ... เพราะว่า ทางเว็บ สทศ. มีการให้ตรวจสอบรายชื่อก่อนวันสอบหลายอาทิตย์อยู่นะ ... แถมยังบังคับให้นักเรียนทุกคนต้องปรินท์ใบประจำตัวสอบเพื่อเอาไปใช้ในการเข้าห้องสอบ... ถ้าหากว่าผู้ที่ชื่อตกหล่นนั้นใส่ใจจริงๆ เขาก็จะต้องมาตรวจสอบรายชื่อตัวเองในเว็บ แล้วก็ต้องรู้ว่าชื่อตัวเองนั้นตกหล่น ไม่มีเลขประจำตัวสอบ เขาก็ต้องติดต่อกับ ศทศ เพื่อแก้ปัญหา ไม่ใช่หรือคะ???

สรุป... โยนขึ้ทั้งกองให้โรงเรียนกับ สทศ. ไม่ได้นะคะ เราว่า - - ไม่รู้จักรับผิดชอบกันเอง... (พูดงี้เพราะวันไปสอบ ก็เห็นเพือนคนนึงไม่ได้เอาอะไรมาเลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าต้องมีบัตรประจำตัวที่ปรินท์ออกมา แล้วมายืนหน้าซีดหน้าบอร์ดรายชื่อบอกว่าหาชื่อตัวเองไม่เจอ...ไม่เตรียมพร้อมเลย คิดจะมาสอบรึเปล่า? )

ถ้าจะจัดให้มีสอบใหม่อยากให้้เฉพาะคนที่ไม่ได้ด้วยเหตุสุดวิสัยจริงๆ(ให้ยกตัวอย่างเช่น วันไปสอบรีบจัดวิ่งลงบันไดตกบนไดขาหัก ท้องเีสียอย่างรุนแรงออกจากบ้่านไม่ได้ ป่วยเป็นไข้อย่างหนัก ย้ำ "อย่างหนัก" ลุกจากเตียงไม่ไหว )

ก็ต้องดูกันต่อไป... ถ้าเกิดจัดให้สอบใหม่จริงๆก็ขอให้ใช้ขอสอบชุดใหม่ที่ยากกว่าละกันคะ... แต่จริงๆนะ ไม่ว่าจะอย่างไร จัดให้สอบใหม่มันก็ไม่แฟร์ิอยู่ดีค่ะ

EDIT

ไปเช็คเว็บ สทศ. มาค่ะ เขาบอกว่า
    ถ้างั้น สอบปีหน้าก็ค่าเท่ากัน??? หรือเปล่า???
  13. PaiaAznable

PaiaAznable มนุษย์ตู้ปลาช้ำรัก

EXP:
    744
    0
    86

ผมเองก็ได้ข่าวจากเพื่อนๆผมเหมือนกันนะ ถ้าเป็นจริงล่ะก็... อ้าวเฮ้ย ได้ไง(ฟะ)นี่รุ่นเราต้องรับเคราะห์อย่างรุ่นก่อนๆที่ผ่านมาด้วยเหรอเนี่ย =[]=!!!(แต่ยังดีที่ไม่วินาศสันตะโรเท่ารุ่นแรก)

มันไม่แฟร์เท่าไหร่เลยนะ ที่จะให้สอบใหม่.... ถ้าสอบใหม่จริงพวกเราล่ะที่จะเสียเปรียบจริงมั้ยล่ะ แล้วอีแบบนี้..... [action]ตูล่ะไม่อยากคิดเลยจริงจริ๊ง ว่าอนาคตข้างหน้าควรจะคลำทางยังไงดี TT^TT[/action]
  14. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0

เอาปฎิทินการสอบ A-Net มาฝากครับ เผื่อใครลืม อิอิ

ปล.ผมสอบ 2 วิชานะ คือ คณิต กับ วิทย์ *-*
  15. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0

A-NET สอบพรุ่งนี้เเล้ว ตื่นเต้นจริงๆเลย

ปล.จะทำคณิตกับวิทย์ได้ไหมน้อ

ได้ข่าวว่าปีนี้ A-NET ผู้ออกข้อสอบก็คือ สกอ.(ผู้ที่ออกข้อสอบ A-NET ปีที่เเล้ว) ด้วย หุหุ เซ็งเลย สงสัยออกมายากๆเเบบปีก่อนเเน่เลย ทำไมไม่เป็นสทศ.ออกหว่า -*-
  16. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36

พยายามกันเข้านะจ๊ะน้องๆ ทั้งหลาย >________________<,,!!

มีเสดสาด จุฬามั่งมั้ยเนี่ย???????????????
  17. PaiaAznable

EXP:
    744
    0
    86

นี่เราคงมีเวลาพอเดินสะพานเหล็กหลังจากสอบไทยเสร็จสินะ = ='a (ไทยเสร็จกว่าจะสังคมก็อีกยาวเลยแฮะ - -")

รู้สึกว่าพอได้ใบคะแนนระดับสามว่าผ่านนี่รู้สึกมีกำลังใจในการทำเอเน็ตญี่ปุ่นนิดๆแฮะ เอาฟระพี่น้อง พรุ่งนี้สู้ๆกันทุกคนน่อ >w<b
  18. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86

ลงชื่อด้วยคน

คงไม่ช้าเกินไป

ภาษาไทยง่ายกว่าที่คิดมากๆๆๆๆๆๆๆๆ กินิน่มเลย >///<
    ที่เหลือ....เลข....วิทย์

20 เต็ม 100 ก็ดีใจแล้วครับ ยังไงก็ไม่ได้ใช้อยู่ดี 555+
  19. VersUsXIII

VersUsXIII New Member

EXP:
    89
    0
    0

มะได้เข้าซะนาน พึ่งเห็นกระทู้นี้แฮะ

มาลงเป็นเด็ก O-Net A-Net ปีนี้ด้วยคน.....
    พรุ่งนี้สอบ A แล้ว......สู้ๆกันนะฮะ พรุ่งนี้พอสอบคณิตเสร็จผมก็คงกลับไปนอนตายที่บ้าน =_="

เหลืออีก 2 วันก็จะได้เที่ยวแล้ววววว !!!!!!!!
  20. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0

A-Net คณิตยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ทำได้ชัวร์ไม่ถึง 10 ข้อ

ตายเเน่เรา *-*

ไม่มีอารมณ์จะเล่าอะไรเเล้ว ขอตัวไปนอนก่อนล่ะ (เซ็งกับ คณิต A-NET มากมาก)

ปีที่เเล้วว่ายากสุดๆเเล้วนะ ปีนี้ยากกว่าอีก
  21. PoRi

EXP:
    217
    0
    0

คนสอบเเลขออกมานี่ไม่เห็นมีใครทำหน้าตาสบายใจออกมาสักคนเลยค่ะ =w='' มีแต่บ่นว่ายากมากกก ทำไม่ได้กันหมด... ดังนั้นอย่าคิดมากเลยนะคะ มันก็ทำไม่ได้เหมือนๆกันหมดนั่นแล ^ ^'' (เป็นคำประโยคเดียวกันกับที่ใช้ปลอบใจเพื่อน)

พรุ่งนี้สำหรับเราจะเป็นของจริงแล้วค่ะ วิชาเยอรมันค่าน้ำหนัก15 ต้องเอา 90 อัพให้ได้!!! แล้วยังมีภาษาอังกฤษแพสเสจยาวเว่อร์ -*- conversation ที่มีแต่ดีเดียด(อิเดียม) จะไปรู้หมดม๊าย!!!! -*-
  22. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16

ตอนสอบ ม. อ้วกแตกกว่าสอบเอ็น อีก แต่ถ้าวิชาพื้นฐานน่ะเรื่อยๆ แต่ถ้าเป็นวิชาเฉพาะล่ะก็ มึนกันเป็นแถวแน่ ไม่มีติว ไม่มีกวดวิชา

ตอนสอบ โอเน็ต เลขผม4นาทีเสร็จ เพราะทำไม่ได้เลย
  23. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38

สอบANETกันไปแล้ว!!(มาช้าไปนิดนึง)

มีใครจะเข้าวิศวะฯจุฬาม่างม๊ายยยยยย

มีช่วยส่งเสียงให้รุ่นพี่ได้ดีใจนิดนึง = =~

(แล้วก็จะมาพบกับนรกหลังเอนท์อีก16ครั้งถ้วนกันต่อ 555+)
  24. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0

ถ้าคะแนนถึงผมจะไปอยู่ครับ อิอิ

เเต่คงไม่หวังถึงขั้นจุฬาหรอก (-*-)

ได้เเค่วิศวะคอมพ์ เกษตรศาสตร์ ลาดกระบัง บางมด ก็พอใจมากเเล้วครับ
  25. PaiaAznable

EXP:
    744
    0
    86

พรุ่งนี้หนักแน่ เอเน็ตอังกฤษกับญี่ปุ่น....... จะรอดมั้ยหนอเรา มองซ้ายมองขวาเห็นเพื่อนๆผมบอกจะเอา 90 อัพให้ได้ทั้งอังกฤษทั้งญี่ปุ่นนี่รู้สึกร้อนๆหนาวๆแฮะ เหอๆๆ = ="a

[action]ศิลปศาสตร์เอกญี่ปุ่น มธ. ริบหรี่แล้วเรา เอาฟระยังมีอีกสามอันดับให้ลุ้น TwT[/action]

Share This Page