นับถอยหลัง "วันประกาศ Admission"

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย hoomupoo, 23 กุมภาพันธ์ 2008.

1. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: ลงชื่อ ผู้ที่จะสอบ O-NET ปี 51 ครับ

เว็บ cuas เปิดให้เลือกคณะ (ตั้งแค่เมื่อคืน) แล้วนะคะ อย่าลืมไปเลือกนะ =w= เดี๋ยวได้คะแนนดีๆแล้วไม่ยื่นล่ะเสร็จกัน -*- ยื่นได้ถึงวันที่ 18 นี้ค่ะ

เราเองก็เลือกเสร็จไปตั้งแต่เมื่อคืนและ ไม่ได้คิดไว้ก่อนว่าอันดับ4 จะเอาอะไรมาอุด เพราะคิดไว้แค่ 3 ม. เอง เลยคิดอยู่นานมาก = =''

สุดท้ายก็เลือกไปดังนี้ค่ะ

อันดับ 1 อักษรศาสตร์จุฬา สาขาวิชาอักษรศาสตร์ ยื่นเยอรมัน
    อันดับ 2 ศิลปศาสตร์ ธรรมศาสตร์ สาขาวชาภาษาเยอรมัน ยื่นเยอรมัน
    อันดับ 3 มนุษย์ศาสตร์ เกษตร สาชาวิชาภาษาเยอรมัน ยื่นเยอรมัน
    อันดับ 4 มนุษย์ศาสตร์ มศว. สาชาวิชาภาษาอังกฤษ ยื่นเยอรมัน T[]T อย่ามาติดถึงอันดับนี้เลยนะ T[]T ขี้เกียจเรียนอังกฤษ เบื่อ!!! ทำไมไม่มีสาขาภาษาเยอรมันให้เลือก T[]T (จริงๆเยอรมันก็เบื่อ แต่เบื่ออังกฤษมากกว่า =w=)

เพื่อนๆเลือกกันยังไงบอกๆกันบ้างนะคะ ^ ^

ขอให้โชคดี ติดทุกคนค่ะ ไม่ว่าจะเป็นม.อะไรแค่ได้เรียนในสิ่งที่อยากเรียนก็พอแล้ว

ขอให้เข้าไปแล้วมีความสุขกับสังคมและการเรียน เพี้ยงๆ =w=
  2. PaiaAznable

PaiaAznable มนุษย์ตู้ปลาช้ำรัก

EXP:
    744
    0
    86
    Re: ลงชื่อ ผู้ที่จะสอบ O-NET ปี 51 ครับ

ว่าจะเลือกคณะพรุ่งนี้พอดี =w='a ส่วนจะเลือกคณะอะไรไว้มั่งไว้พรุ่งนี้ละกัน เหอๆๆ ^^b
  3. angelgirl

angelgirl New Member

EXP:
    69
    0
    0

เลือกไปตั้งแต่เมื่อคืน ตอนนี้คงโอนเงินเรียบร้อยแล้วค่ะ ยื่นอะไรไป ไม่บอก อุปไว้ก่อน(ฮา) แอบกลัวไม่ติดนิดหน่อยด้วยสิ
  4. PaiaAznable

PaiaAznable มนุษย์ตู้ปลาช้ำรัก

EXP:
    744
    0
    86

ขออนุญาตขุดขึ้นมาหน่อยนะครับ คืออยากจะถามว่าผลแอดมิตที่ว่าจะติดมหาลัยไหนนี่มันวันที่เท่าไหร่ง่ะ ^^'a

แล้วหลังจากนั้นจะต้องทำอะไรยังไงบ้าง เพื่อความแน่ใจและเพื่อประกอบการตัดสินใจเพราะช่วงนี้ผมกำลังทำงานพิเศษน่ะครับ TTwTT

รบกวนคนที่รู้รายละเอียดช่วยบอกที เพื่อความกระจ่างและเพื่อความมั่นใจในการตัดสินใจด้วยงับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
  5. PoRi

EXP:
    217
    0
    0

ประกาศวันที่ 9 เดือนหน้าค่ะ

วันที่ 9 พ.ค จะประกาศผู้ใมีสิทธิ์สอบสัมภาษณ์ค่ะ... ซึ่งถ้าผ่านด่านนี้ไปแล้ว แล้วไปสอบสัมภาษณ์ก็น่าจะผ่านชัวร์ืแล้วล่ะมั้งค่ะ 0.0 คือเค้าจะสัมภาษณ์เพื่อเอาคนมีอาการทางจิตออกเท่านั้นล่ะค่ะเ่ท่าที่ได้ยินมาน่ะนะ ^ ^'' ไม่รู้เหมือนกันว่าจริงเท็จแค่ไหน

แต่เอาเป็นว่า รู้ผลวันที่ 9 ว่าติดแล้วก็คือติดแน่ๆค่ะ ไม่น่ามีตัดสิทธิ์แบบโหดร้ายแน่นอน 0.0

เรื่องที่ต้องทำหลังจากนั้น... ก็คงเป็นไปรายงานตัว บลาๆๆๆ ต่างๆนาๆ อะไรประมาณนี้แหละค่ะ ^ ^'' ไม่รู้เหมือนกันง่ะ

PS . อิจฉาคนมีงานทำค่ะ T[]T เราไปยื่นใยสมัครไว้ ไม่มีเรียกตัวสักที่เลยค่ะ T[]T โฮ หนูมันหน้าโหดใช่ไหมคะเลยไม่รับทำงาน -*-

มาอีดิทเพิ่มเติมอะไรนิดหน่อยค่ะ ^ ^ ใบโอนเงินและใบสมัครยื่นคะแนนนั่นเก็บเป็นหลักฐานด้วยนะคะ ใช้ในกรณีมิสิทธิ์สอบสัมภาษณ์ค่ะ (จริงๆเขาก็มีเขียนไว้ให้บนใบ แต่ตัวเล็กจี๊ดมาก -*- ) แล้วก็อย่าลืมตรวจสอบรายละเอียดบนใบสมัครให้ถูกด้วยค่ะ พวกเลขที่นั่งสอบเอเน็ต โอเน็ตอะไรยังงี้

จะว่าไปแล้วก็ขี้เกียจรอผลแล้วนะ วันๆนั่งดูทีวี ดูอนิเม เล่นเน็ต เข้าบอร์ด บลาๆๆ ทำสารพัดอย่าง (ตามประสาคนว่างจัด ) มันก็ยังไม่หายกระวนกระวายใจ -*- อยากให้ประกาศเร็วๆจังเลย T^T จะได้สบายใจหลั่นล้าซักที

เพื่อนๆทำอะไรกันหรอคะ เวลาฟุ้งซ่านมากๆอย่างนี้นี่^ ^''
  6. PaiaAznable

EXP:
    744
    0
    86

9 พฤษภานะงับ งืมๆ (ไม่มีทางเลือกอื่นแล้วสินะ = =")

ตอนนี้ผมทำงานพิเศษขายรองเท้าผ้าใบแก้ความฟุ้งซ่านชั่วคราวขอรับ (แต่กลับกันก็รับอาการเมาอากาศระหว่างทำงานไปแทนที่) ^^'a
  7. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36

ถามหน่อยนะคะ
    มีใครสอบหมอบ้างอ่า แล้วได้ข่าวมาว่าปีนี้เลือกหมอน้อยลงรึเปล่าคะแบบว่าสงสัย
    อืมมม เราว่าช่วงนี้ไปเที่ยวให้เยอะๆไว้ก่อนก็ดีนะคะจะได้ลืมความทุกข์ชั่วครู่แบบว่าหาอะไรทำอ่ะ เพราะว่ามันได้แต่รออย่างเดียวแล้วรึเปล่านะ จะกังวลก็ใช่ที่ ขอให้โชคดีค่ะ:D อ่อ เรื่องสอบสัมภาษณ์ส่วนใหญ่จะเป็นการกรองคนที่มีแนวโน้มว่าจะมีปัญหาทางจิตน่ะค่ะ
  8. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0

รอวันประกาศผลอย่างเดียวตอนนี้ *-* (9/5/51)

ตอนนี้ก็เล่นเกม ไปเที่ยว เเก้เบื่อไปพลางๆก่อน อิอิ
  9. PaiaAznable

EXP:
    744
    0
    86

เอ่อ.... เหมือนจะโดนผมเล็กน้อยถึงปานกลาง และอาจจะเต็มๆ = ="a
  10. PoRi

EXP:
    217
    0
    0

พูดถึงเรื่องการสิบสัมภาษณ์และผู้มีอาการทางจิตนี่ก็มีเรื่องอะไรมาเล่าให้ฟังนิดหน่อยค่ะ (เพิ่งนึกขึ้นมาได้) รุ่นพี่ที่เรียนพิเศษที่สถาบันสอนภาษาแห่งหนึ่งเขาเคยเล่าให้ฟังค่ะ

คือมีการสอบสัมภาษ์ของคณะแพทย์มหาวิทยาลัยชื่อดังแห่งหนี่ง แล้วก็มีคำถามว่า "ทำไมถึงอยากเรียนเป็นหมอ" ซึ่งมันเป็นคำถามที่เบสิคสุดๆเลยนะเนี่ย -*- มีว่าที่นิสิตคนหนึ่งตอบคำถามว่า

"อยากเป็นหมอเพราะอยากลองลงมีดบนร่างกายคน อยากรู้ว่ามันจะรู้สึกยังไง"

(อาจจะไม่ได้ตอบตามนี้เป๊ะๆ แต่ก็ประมาณนี้อ่ะค่ะ -*- )

ซึ่งดูจากคำตอบเนี่ยก็ตัดสินได้แล้วว่ามันโรคจิตชัดๆ -*- (ถ้าไม่ใช่โรคจิตก็คือคนพยายามเรียกร้องความสนใจด้วยวิธีเพี้ยนๆ มันก็เข้าข่ายจิตๆอยู่ดีนั่นแล =w= )แต่มหาวิทยาลัยนั้นก็ัรับเข้าเรียนด้วยเหตุที่ว่าคะแนนเค้าสูงมากค่ะ เป้นอันดับต้นๆ ของประเทศ

และหลังจากรับเข้าไปเรียนแล้วก็มีอะไรจิตๆหลายอย่าง ซึ่งเราเองก็ไม่ทราบรายละเอียดค่ะ

ไม่รู้ว่าเรื่องนี้จริงเท็จแค่ไหนนะคะ - - แบบว่าฟังเค้ามาอีกที คนที่มาเล่านี่ก็อาจจะฟังตามๆกันมาอีกทีเหมือนกัน ปากคน+กาลเวลามันก็ทำให้เรื่องเปลี่ยนไปได้เรื่อยๆค่ะ
  11. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36

^
    ^
    คุมิมีเด็กรู้จักสอบติดแพทย์แต่ตกสัมภาษณ์มาเมื่อปีที่แล้วค่ะ = =""

อีหรอบเดียวกันเลย ยกเป็นกรณีศึกษาของเด็กสัมภาษณ์แพทย์แล้วกัน

อาจารย์เขาถามว่า ทำไมถึงอยากเรียนแพทย์

เขาก็ตอบว่า..."พอดีพี่ชายเป็นหมอครับ ผมเห็นตอนเช้าเวลาเขาใส่เสื้อกาวน์ไปทำงานแล้วดูเท่ดี =____="

.........คนเรียนแพทย์รุ่นนี้ก็ตอบให้ดูมีอุดมคตินิดนึงนะคะ ^^"

จริงอยู่ที่หมอบ้านเรากำลังขาดแคลน แต่เด็กที่อยากเป็นมีอุดมการณ์สักหน่อยก็จะดีมากเลยค่ะ

P.S. จริงรึเปล่าที่เขาบอกว่าปีนี้หมอหายไปประมาณ 200 ไปเรียน BBA กับ EBA จุฬาฯ แทน = =??? อยากได้คำยืนยันนิดนึงแฮะ

อ่อ แล้วอาชีพที่น่าสนใจตอนนี้คือนิติศาสตร์เหรอคะ O___O? (ฟังมาจากเด็กเอนท์ปีนี้ ดูน่าสนใจดี อยากได้รายละเอียดจัง เอิ๊ก)

V
    V
    V
    BBA คือบริหารฯ EBA คือเศรษฐศาสตร์ อินเตอร์จุฬาฯ จ้ะ * *
  12. PaiaAznable

EXP:
    744
    0
    86

ถ้าหมายถึงเช่นนั้นแล้วผมก็ยังรอดสินะ ฟิ้ว~โล่งอก = ="a

ว่าแต่อะไรคือ BBA กับ EBA เหรอครับผม? @_@

ส่วนเรื่องนิติศาสตร์ ผมไม่กล้ายืนยันซะทีเดียว แต่จากที่ลองสำรวจและสอบถามข้อมูลกับพวกเพื่อนๆร่วมรุ่นผม ปรากฏว่ามีแนวโน้มสนใจทางนิติศาสตร์มากพอสมควรครับ ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไม (คงไม่ใช่เพราะความตื่นตัวทางการเมืองหรอกมั้ง? เพราะถ้าใช่ก็ควรจะไปรัฐศาสตร์แทนที่จะเป็นนิติศาสตร์ ^^'a)
  13. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0

ยอดคนสมัครเรียนหมอ ยังเท่าๆเดิมกับปีที่ผ่านๆมาแหล่ะครับ และปีนี้ยังเปิดรับเพิ่มขึ้นกว่าเดิมตั้งเป็นร้อยๆคน ทั่วประเทศ....ก็ยังมีสมัครมากันมากมายอยู่

แต่ที่ข่าวเค้าเน้นๆกันในปีนี้ หมายถึงว่า เค้า target พวก"เด็กเก่งๆ" (ในความหมายของนักข่าว = พวกเกรดดีๆ) ตามโรงเรียนดัง ว่าส่วนมากจะมีแนวโน้ม แห่ไปเรียนนิติศาสตร์มากขึ้น ไม่ได้มุ่งเป้ามาที่หมอมากมายเหมือนเมื่อก่อนครับ

เหตุผลที่เค้าเลือกหมอเป็นอันดับรองๆลงไป ?......ก็คงบอกได้ว่า ผลงานการประโคมข่าวของสื่อต่างๆ และพิธีกรรายการดังหลายๆท่าน "ประสบความสำเร็จ" อย่างงดงามครับ

อาชีพที่ทั้ง"งานหนัก" "ลำบาก" "ไม่มีเวลาว่าง" และยังทำตัวแย่จนต้อง"ถูกฟ้อง"กันถี่ๆแบบนี้...ใครมันจะมาเรียนกัน...
  14. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0

หุหุ รุ่นพี่คึกคักกันใหญ่เลย
    ผมจะได้สอบปี 53 โน้นแหนะครับ
    แถมปีผมเห็นว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงเยอะแยะเลย
    และที่น่าปวดเฮดสุดๆก็คือ มีการสอบความถนัด
    ซึ่งตอนนี้ รายละเอียดก็ยังไม่ชี้แจงให้แน่ชัด
    ไอ้ผมก็อยากจะเข้าแพทย์ ก็ได้แต่หวังอย่างเดียวว่า สอบความถนัด คงไม่ให้ตูอ่านมี่ไปสอบหรอกนะ T-T
  15. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36

อืมมม ได้ข่าวเหมือนkumiko เหมือนกัน
    จริงๆคนที่ตอบแบบนี้มีมาหลายคนหลายรุ่นแล้วอ่ะนะ
    ก็เข้าใจความซื่อของเด็กอ่ะนะ แต่มันสื่อถึงอย่างอื่นได้ด้วยน่ะ^^"
    จริงๆมันไม่ใช่แค่ว่าสอบติดก็จบหรอกแพทย์อ่ะ ยังต้องการอะไรมากกว่านั้นอีก......เยอะ
  16. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    เหลืออีกไม่กี่วันก็จะประกาศผลเเล้วนะครับ

มาลงชื่อนับถอยหลังกันดีกว่าครับ อิอิ

"เหลืออีก 8 วัน" (ตามกำหนดการ)
  17. PoRi

EXP:
    217
    0
    0
    อีกอาทิตย์กับอีก 1 วันเท่านั้นเอง ตื่นเต้นๆ T^T

ตอนนี้ก็หายฟุ้งซ่านลงบ้างแล้วค่ะ เพราะได้ds มาเล่นย้อมใจ 555+

แต่ถ้าเกิดไม่ติดขึ้นมานี่... = =''

... เอาเป็นว่า อะำไรจะเกิดขึ้นก็ต้องเข้มแข็งสินะ...
  18. tashigilee

tashigilee The Magical Earth Bender

EXP:
    163
    0
    16
    เริ่มฝันเห็นเทียนกันบ้างรึยังครับ?

/me โกยเถอะโยม

ป.ล.พี่ๆก็ตื่นเต้นครับ รอเจอน้องๆอยู่เด้อ ขอให้โชคดีทุกคนครับ
  19. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    ข่าวใหญ่ๆๆๆ ครับ

สกอ.ประกาศผลแอดมิชชั่นเร็วขึ้น โดยสามารถดูผลอย่างเป็นทางการได้ในวันที่ 5 พฤษภาคมนี้ ผ่านเว็บไซต์ต่างๆ

นายสุเมธ แย้มนุ่น เลขาธิการคณะกรรมการการอุดมศึกษา(กกอ.) เปิดเผยว่า ในวันที่ 4 พฤษภาคม เวลา 11.00 น. ที่สกอ. นายบุญลือ ประเสริฐโสภา รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ(ศธ.) จะแถลงข่าวเรื่องการประกาศผลระบบกลางการรับนิสิตนักศึกษาหรือแอดมิชชั่น ประจำปีการศึกษา 2551 โดยนักเรียนสามารถดูการประกาศผลแอดมิสชั่นส์อย่างเป็นทางการได้ในวันที่ 5 พฤษภาคม ที่เว็บไซต์ <!-- m -->http://www.cuas.or.th<!-- m --> เว็บไซต์ของมหาวิทยาลัยต่างๆ และเครือข่ายพันธมิตร ถือเป็นการประกาศผลเร็วขึ้นกว่ากำหนด จากเดิมวันที่ 9 พฤษภาคม
    สำหรับรายละเอียดที่จะแถลง อาทิ จำนวนมหาวิทยาลัยต่างๆ ที่เสนอจำนวนรับ 1.2 แสนคน สกอ.สามารถคัดให้ได้เท่าไหร่ จำนวนเด็กที่เหลือ จะสามารถสมัครเข้ามหาวิทยาลัยที่ยังไม่เต็มที่ไหนได้บ้าง ด้วยวิธีการไหน ภาพรวมยอดสมัครของแต่ละสาขามีจำนวนเท่าไหร่ สาขาใดที่มียอดสมัครมากที่สุด คะแนนสูงสุดไปอยู่ที่คณะ/มหาวิทยาลัยใดบ้าง เป็นต้น

<!-- m -->http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.a ... 0000051587<!-- m -->

ฉะนั้น คืนวันที่ 4 พค. ก็รอลุ้นเช็คได้เลยครับ เพราะสกอ.อาจทดลองระบบก่อนวันจริง 1วัน

สรุปว่าเหลืออีกเเค่ 2 วันเเล้วสินะ 555+

[action]ไม่เป็นอันกินอันนอน[/action]
  20. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88

โดนจริงๆเพื่อนเอย

ทำใจให้สงบ ยอมรับความจริง

ขอซักที่ล่ะครับ 4 อันดับ

ป.ล.อีกแค่ 2 วันเท่านั้น- -"
  21. PoRi

EXP:
    217
    0
    0
    อ้าว =[]! ตอนแรกได้ข่าวว่าเลื่อนมาวันที่ 8 ตอน 6 โมงเย็น ไปยังไงมายังไงเลือนมาวันที่ 5 ตอน11โมง =[]=''

วันนัั้นเป็นวันกลับจากไปเที่ยวทะเลกับเพื่อนพอดี เดี๋ยวมันได้ร้อนอกร้อนใจกันอีก =w=''
  22. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    ก็ยังดีนะครับ ได้ไปเที่ยวคลายร้อนก่อนกลับมาฟังผล

ผมสิต้องนั่งเล่นคอมอยู่บ้านไปวันๆ

เเต่ถ้าวันประกาศผลเมื่อไหร่
    [action]คงมีเฮ[/action] :555:

อัตเดต
    ล่าสุดเห็นมีข่าวว่าประกาศผลเวลา

20.00น. วันที่ 4 พค. นี้ครับ หุหุ
  23. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    เหลือเวลาอีก 32 ชม.ครับ อิอิ รอลุ้นๆ

อาจมี Surprise เเอบประกาศคืนนี้ก็เป็นได้นะครับ ยังไงรอติดตามได้เลยครับ
  24. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88
    เปิดมาไม่พบข้อมูลทำไงเนี่ย

ป.ล.ไม่เครียดๆๆๆๆๆๆ
  25. angelgirl

angelgirl New Member

EXP:
    69
    0
    0
    คิดว่าซักเย็นๆ 4-5โมงพรุ่งนี้ก็น่าจะดูได้แล้วมั้งคะ

กลัวไม่ติดอันดับหนึ่งจังเลย T^T

Share This Page