[Movies review] Jumper !!! คนข้ามมิติ!!!

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย dorot, 23 กุมภาพันธ์ 2008.

1. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    เมื่อวันศุกร์นี้เป็นการเรียนวันสุดท้ายของเทอม(แต่งานยังมีเพียบ) ผมก็เลยคิดจะให้รางวัลอะไรแก่ตัวเองบ้างด้วยการดูหนังที่อยากดูให้ชุ่มปอด ซึ่งหนังที่ผมตั้งเป้าไว้คือ Jumper และ ช็อคโก้จีจ้าของไทยเรา

สำหรับช็อคโกแลตทำได้ดีกว่าที่ผมคิดไว้มาก ช่วงแรกๆทำดราม่าได้ดี แสดงกันได้ดีหลายคนขอยกนิ้วให้เลย ฉากแอกชั่นไม่ต้องเอ่ยถึงมีหรือจะผิดหวัง น้องจีจ้าน่ารักหุๆ
    เอาตามจริงผมมองว่าบทเรื่องนี้ดีกว่าองค์บากอีก แต่ฉากแอกชั่นองค์บากดีกว่า(ส่วนต้มยำกุ้งนั้นบทก็ที่โหล่หากเทียบกัน)

ส่วน Jumper หนังที่ผมหวังไว้มาก ก็มาดูกันว่ามันจะเป็นยังไง แต่บอกไว้นิดครับว่าทำให้ผิดหวังอีกแล้ว- -"

เนื้อเรื่อง พล็อต อาจมี Spoil บ้างนะครับ

ช่วงแรกๆทำได้ดีครับ เริ่มเรื่องมาเป็นการเกริ่นที่มาของ อนาคิน สกายวอล์คเกอร์ เอ้ย ไม่ใช่ เดวิด ไรซ์ ซึ่งเป็นหนุ่มเห่ย จืดชืด ไม่ค่อยมีคนเหลียวแลนัก อีกทั้งยังถูกเพื่อนแกล้งอีกด้วย ด้านครอบครัวก็ไม่มีดีพ่อเมาเหล้า แม่หนีออกจากบ้านตั้งแต่ห้าขวบ เฮ้อ....น่าสงสาร

เขาได้ไปแอบชอบ มิลลี่ เพื่อนสาวในห้อง ซึ่งคุณเธอช่างดีแสนดี เป็นสาวน้อยใจงามทีเดียว เธอคนนี้มีความฝันว่าอยากจะเที่ยวรอบโลกและชอบพูดกับเดวิดอยู่บ่อยๆ

แต่แล้วก็เกิดเหตุทำให้เขารู้ความสามารถตัวเองเมื่อตัวเองนั้นหล่นลงไปในทะเลสาบน้ำแข็ง(ทะเลสาบรึเปล่า....รึว่าคลองธรรมดา ผมคาดว่าเป็นคลองน้ำแข็งแต่เรียกแบบนั้นไปมันไม่เท่อ่ะ เรียกงี้ละกัน) แล้วได้วาร์บตัวเองหนีความตายออกมาได้สำเร็จ

แน่นอนพอรู้ความสามารถตัวเองเข้า เขาก็ตัดสินใจทิ้งชีวิตแบบเดิมๆของตัวเอง ลายเริ่มออก กลายเป็นอนาคินเข้าไปทุกที ไม่ว่าจะเป็นปล้นแบงค์ เที่ยวไปนู่นมานี่ อยู่แบบสบายๆไม่ว่าจะเป็นที่ไหนก็ได้ หลังจากนี้มันก็เริ่มเกรียนขึ้นเรื่อยๆ....ความสงสารในช่วงแรกๆของผมกระเด็นหายไปทันที

แต่ทว่าไม่มีทางที่เขาจะอยู่สบายๆแน่ เมื่อได้มีองค์กรที่เรียกตัวเองว่า พาลาดิน ไล่ล่าเขา และเขาได้พบกับคนที่มีพลังแบบตัวเองเหมือนๆกัน จะเกิดอะไรขึ้นกับเขากันแน่!!!! เพื่อนของเขาเป็นใคร หล่อไหม?(เท่ดีครับ) เขาจะอยู่อย่างไร!!! แล้วมิลลี่ล่ะ...

ตัดจบฉึบ...ไปดูเอง

ต่อไปเป็นคำวิจารณ์!!! อาจมีสปอล์ยบ้างเล็กน้อย

คำวิจารณ์

ผู้กำกับ

ดั๊ก ไลแมน เคยทำให้ผมดูหนังแบบสนุกและน่าติดตามได้กับ The Bourne Identity และ Mr. & Mrs. Smith มาแล้ว ทว่าเรื่องนี้กลับไม่ใช่ ผมเดาไปเองว่า เรื่องนี้เขาอาจจะไม่สบายหนักก็ได้ เพราะมันแย่ยิ่งกว่าที่คิดเสียอีก ไงหากภาคสองถ้าเฮียยังคุมอยู่ช่วยอัพเกรดกลับมาท็อปฟอร์มไวๆเน่อ- -"

เนื้อเรื่อง

จับต้นชนปลายแทบไม่ถูก ทั้งเรื่องครอบครัว(เรื่องพ่อกับแม่ที่บทอ่อนไปมากๆแม้จะมาเฉลยตอนหลังผมก็ว่าบทแม่นั้นแปลกๆ)และที่มาที่ไปของพาลาดิน(เอ้าทำไมถึงเกลียดจัมป์เปอร์กันขนาดนั้นล่ะ ย้อนความสักนิดได้ไหม)และอื่นๆอีกมากมาย ไม่เข้าใจเลยว้อย! กั๊กกันสุดๆ กั๊กจนดูไม่สนุกเลย

พระเอกมีจุดการเปลี่ยนแปลงเพียงอย่างเดียวในต้นเรื่องหลังจากรู้วิธีใช้พลังแต่กลับไม่มีจุดหักเหให้ดึงดูดหรือเป็นจุดสนใจได้หลังจากนั้น กลายเป็นเพียงไอ้หนุ่มบ้ารักคนๆนึง เกรียนอย่างไรก็เกรียนอย่างนั้น มีดีอย่างเดียวแค่จัมป์ได้เก่งกว่าคนอื่นๆ และทั้งๆที่เป็นพระเอก กลับโดนขโมยซีนจาก กริฟฟิน จัมป์เปอร์อีกคนนึงซึ่งโผล่มาทีหลังแล้วเด่นกว่าจนเสน่ห์แห่งการน่าติดตามไปอยู่กับหมอนี่แทน

บทแย่มากครับ ยกตัวอย่างมาตอนนึง เดวิดหายหน้าหายตาจากสังคมเดิมไปถึง 8 ปี(และเดิมทีน่าจะตายไปแล้ว) พอตัวเองกลับมา ดันไม่มีฉากตกอกตกใจที่ผู้กำกับให้เล่นได้ เหมือนกับแค่คนๆนึงซึ่งออกไปเที่ยวกลับมาหลังจากนั้นเดือนสองเดือนเท่านั้น บทพูดก็แย่พอๆกัน

นักแสดง

ไม่อยากจะเชื่อว่านักแสดงที่แสดงได้ค่อนข้างแย่ในความคิดของผมนั้นคือพระเอกกับนางเอกของเรานี่เอง

เฮย์เดน คริสเตนเซ่น - รับแสดงเป็นเดวิด ไรซ์ หลังจากที่เขาแสดงบทเลวๆในอนาคิน สกายวอล์คเกอร์ได้โดนใจผมยิ่งนักและทำให้ผมหวังในตัวเขา ทว่า ความหวังผมก็มลายหายไป ด้วยท่าทีแข็งๆในการแสดงบวกกับบทพูดที่ค่อนข้างแปลกๆ แน่นอนว่าน่าเสียดาย แต่ไม่เป็นไรสู้ต่อไปทาเคชิ

ราเชล บิลสัน - กับบทมิลลี่ ด้วยท่าทีแข็งๆพอๆกัน บวกกับบทพูดและบทหนังที่แย่พอสมควร เป็นอีกคนที่น่าผิดหวังครับ ทั้งๆที่บทมิลลี่ในตอนแรกๆ(ที่เด็กสาวคนนึงแสดง)ผมค่อนข้างชอบมากแล้วนะ

ด้านการตัดต่อ

- สำหรับผมแล้ว...ก็เป็นอีกเรื่องที่น่าผิดหวัง มุมกล้องไม่ค่อยดึงดูด ตัดต่อแล้วแทนที่จะรู้สึกเรื่อยๆไปตามอารมณ์หนัง ผมกลับรู้สึกว่ามันช้าไปเร็วไปแปลกๆ อ้อแต่ฉากแวบไปแวบมาของจัมป์เปอร์ทำได้โอเคดีทีเดียว

ฉากแอกชั่น

- เสมอตัวครับ เริ่มจะมันส์ขึ้นแล้วแต่ไม่ถึงที่สุด

ตอนจบ

- เฉยมากๆ

คะแนน

- บท 3 /10
    - นักแสดง 6 / 10
    - การตัดต่อ 5 /10
    - ฉากแอกชั่น 7 /10
    - ฉากจบ 5 /10

สรุป 26 /50 คอมเมนต์ หากคุณชอบพระเอกที่ค่อนข้างนิสัยไม่ดีและบ้ารักก็อาจจะชอบใจ
    แน่นอน หากคุณรักในการท่องเที่ยว ที่นี่มีโลเกชั่นมากมาย ให้คุณติดตามชม

ไม่แนะนำสำหรับคนที่ไม่มีการอดทนในการดูหนังอาจจะหลับได้แบบคนข้างๆผม

ป.ล. นี่เป็นเพียงความเห็นของผมเท่านั้น บางทีอาจจะมีคนดูแล้วสนุกกว่าที่ผมว่าไว้ก็ได้ครับ
  2. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ไปอ่านบทวิจารณ์เมืองนอกเค้าเรียกเฮย์เดนเป็นโรบอตกันใหญ่เลย(ไม่เชิงโรบอตหรอกประมาณแอนดรอยล่ะนะ) เหอๆ ทั้งที่ผกก.น่าจะได้งานออกมาดูดีแท้ๆ แต่ก็นะ...เหอๆ รอดูว่าหนังเกรด C จะกวาดเงินไปได้เยอะสักเท่าไหร่เห็นกวาดรายได้อาทิตย์แรกที่อเมริกาเยอะพอควร ^^;

ปกติค่อนข้างจะเป็นคนทนดูหนังหรืออนิเมหรืออะไรก็แล้วแต่ที่บทห่วยๆไม่ค่อยได้ แต่....คงซื้อเรื่องนี้มาดูเพราะพระเอกนั่นแหละ!!!!

ว่าแล้วไปหาวันนั่งดูสตาร์วอร์อีกสักรอบท่าจะดี -_-;
  3. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ดูมาเมื่อ พฤหัสเหมือนกันค่ะ
    ส่วนตัวก็คิดว่าสนุกกว่าที่คิดนะ อาจจะเพราะไม่ได้คาดหวังอะไรไว้ก่อน
    ไปถึงหน้าโรง มีหนังอะไรน่าดูหว่า ก็เลือกๆ มา ^^" เพราะแอบตกข่าว...

แต่แอบขำ ดูไปแล้วนึกถึงหนังแขก เวอร์ชั่นฝรั่ง แค่ไม่ใช่พระนางวิ่งไล่จับเท่านั้นเอง
    แต่หลายๆฉากก็ทำออกมาได้สนุกดรนะ ชอบฉากขับรถมากมาย

ส่วนเนื้อเรื่อง อ่อนมาก... ถ้าดูแบบไม่คิดมากก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าเผลอคิดขึ้นมา
    จะพบว่าจับต้นชนปลาย งงๆ และการเชื่อโยงต่างๆ ถือว่าหลวมมาก

คิดซะว่าดูหนังมันส์ๆ เพลินๆ สักเรื่อง เหมือนภาคต่อของ X-men ก็สนุกดีค่ะ
    :D

จัดว่า โอเค~
  4. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ไปดูมาโดยที่ไม่รู้เรื่องอะไรมาก่อนเลย ไม่รู้ว่าขึ้นอันดับ 1 box office ไม่รู้ว่าเรื่องเกี่ยวกับอะไร

พอเข้าไปดูก็ อ่อ....

ถ้าให้คะแนนก็เหมือนมาม่าใส่ไข่ ใส่หมู พอกินได้ อร่อยกำลังดี แต่ไม่มีผัก แล้วก็คุณภาพไม่เท่า บะหมี่แพงๆ : )
  5. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    วันอาทิตย์ที่ผ่านมา เกือบจะไปดูซะแล้ว -+- ดูเหมือนถ้าจะสนุกแต่พอมาอ่านอย่างนี้แล้วเริ่ม
    รู้สึกผิดหวังเหมือนกัน แต่จะว่าไปเฮย์เดน คริสเตนเซ่น ที่แสดงเป็นอานาคิน เลวได้สะใจสุดๆเลยครับ
    ไหงมาหนังเรื่องนี้ถึงออกมาเป็นงี้หว่า รอดู (แผ่น) ดีกว่า
  6. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    อื้อ ได้ยินยังงี้รอ DVD ดีกว่าแฮะ ~(- -~

เห็น Trailer มันน่าสนุกดี แต่เห็นหน้าพระเอกกับฉากในใบปลิวหนังก็พอเดาออกแล้วว่าคงไม่มีอะไรมากไปกว่าเน้นแอ็คชั่น แต่ถ้าพระเอกไม่มีพัฒนาการนี่ มันก็ช่างเป็นหนังที่....สิ้นดีเลย - = ผมเป็นคนสนใจเนื้อหา+ตัวละครค่อนข้างมาก ยังไงๆหนังเรื่องนี้ถ้าได้ดูก็คงไม่มีอะไรมากไปกว่าสนุก สนุกเสร็จก็จบกัน ไม่มีอะไรประทับใจในความทรงจำนัก คิดว่างั้น... (แบบว่าเจอมาเยอะแล้ว แนวๆนี้)

ปล. ผมยังไม่ได้ดูนะ อย่าเพิ่งเชื่อความคิดเห็นผมล่ะ
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ถ้าได้ยินแบบนี้แล้ว....

รอซื้อแผ่นดีกว่าแฮะ
  8. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ไปดูมาแล้ว..........
    สำหรับผมไม่เห็นว่าเรื่องนี้จะมีอะไรดีนอกเสียจากนางเอกน่ารัก (อิอิ)
    ฉากกระโดด (Jump) ที่เจ๋งโคตรๆ ส่วนนอกเหนือจากนั้นจับต้นชนปลายแทบไม่ถูกครับ
    ผมดูเข้าใจค่อนข้างเกือบๆ 90% ส่วนที่ไม่เข้าใจก็คือ ทำไมผู้กำกับถึงทำหนังออกมากะขายภาคต่อชัวร์ๆ แบบนี้ครับ
    นี่สิถึงจะเรียกว่าหนังหลอกคนดูของแท้ ถึงจะเฉลยอดีตของแม่พระเอกมาแล้วแต่ก็ยังไม่พออยู่ดีแหล่ะครับ
    แถมเนื้อหาส่วนใหญ่แทนที่จะอธิบายให้กระจ่างดันกั๊กเอาไว้รอดูภาคหน้าเสียฉิบ (เซ็ง)

คาใจ
    ฉากที่พระเอกกระโดดเล่นไล่จับกับคู่หู (ชื่ออะไรจำไม่ได้เพราะทั้งเรื่องเรียกชื่อไม่ถึง 3 ครั้ง)
    แล้วไปโผล่กันกลางสนามรบ ทำไมมันไม่โดนยิงตายกันไปทั้งคู่ก็ไม่รู้นะครับ

หนังเรื่องนี้สำหรับผมถ้าเต็ม 100 ก็ให้ 70 เพราะเนื้อเรื่องมั่วครับส่วนที่ให้เยอะก็เพราะชอบฉากกระ
    โดดทั้งหลายเหล่ สุดยอดจริงๆ
  9. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    ไม่มันส์เล้ยจั๊มป์กันกระต๊อยเดียว
    Hayden ก็หล่อสู้สตาร์วอร์ไม่ได้
    จบข่าว
  10. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    ยังไม่ได้ดูเลยค่ะ เพราะตอนนั้นเลือกที่จะดู ช็อคโกแลตมากกว่า :)
  11. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    กำลังว่าจะไปดูเลย แต่มาอ่านรีวิว...... เอ๊ะ ดูดีมั้ยหว่า -.-
  12. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ไปดูมากแล้ว

ตั้งแต่วันที่ฉายโรงวันแรก

ผมว่า การจะดูหนังสักเรื่องให้สนุกหรือไม่สนุกนั้น ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลมากกว่า
    อย่าไปคิดมากกับคำพูดของคนอื่น

เท่าที่ดูก็สนุกดี กระตุ้นจินตนาการ อยากไปไหนก็ไป พาราดินเก่งเกินคนธรรมดา พระเอกเท่ไม่หยอก
    เงิน 120 บาท แลกกับความบันเทิงเนี่ย คุ้มอยู่นะครับ

น่าจะมีภาคสอง อยากให้มีการต่อสู้ระหว่าง Jumper ด้วยกันมั่งน่ะ
  13. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    ผมยังไม่ได้ไปดูเลย T[]T ไม่ว่างซักวัน

แต่พอมาอ่านคอมเมนต์ เริ่มคิดแล้วว่า

"จะประหยัดงบในกระเป๋าดีป่าวหว่า - -."

Share This Page