สุนัขตำรวจโชว์รองเท้าคู่ใหม่

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย evol, 26 กุมภาพันธ์ 2008.

1. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    88

เอเจนซี – อีกไม่นานหลังจากนี้สุนัขตำรวจในเมืองดุสเซลดอร์ฟของเยอรมนีจะถูกจับใส่รองเท้าเส้นใยพลาสติกสีน้ำเงินขณะปฏิบัติหน้าที่ เพื่อกันการบาดเจ็บของอุ้งเท้า รวมถึงสิ่งสกปรกต่างๆ

อันเดร ฮาร์ตวิค โฆษกตำรวจในเมืองดุสเซลดอร์ฟของเยอรมนี กล่าวว่า ขณะนี้เจ้าหน้าที่กำลังฝึกให้สุนัขตำรวจพันธุ์เยอรมัน เชพเพิร์ด และเบลเยี่ยม เชพเพิร์ดทั้ง 20 ตัวของหน่วย เดินบนรองเท้าซึ่งทำจากเส้นใยพลาสติก

“ผมไม่แน่ใจว่าพวกมันจะชอบใส่รองเท้ากันหรือเปล่า แต่พวกมันจำเป็นต้องคุ้นเคยกับการสวมรองเท้าเดินหลังจากนี้” ฮาร์ตวิคกล่าว

โฆษกตำรวจเมืองดุสเซลดอร์ฟ กล่าวด้วยว่า การให้สุนัขตำรวจสวมรองเท้าไม่ใช่เรื่องของแฟชั่นหรือเพื่อความสวยงาม แต่เพื่อกันการบาดเจ็บของอุ้งเท้าสุนัขขณะปฏิบัติหน้าที่ โดยเฉพาะในย่านเมืองเก่า ซึ่งเต็มไปด้วยแหล่งท่องเที่ยวยามค่ำคืนและนักเที่ยวที่เมาเหล้า ทำให้สุนัขได้รับบาดเจ็บจากการเหยียบเศษแก้วที่แตกกระจัดกระจายอยู่บนพื้นเสมอ

“เศษแก้วมักทิ่มเข้าไปในอุ้งเท้าของสุนัข เนื่องจากคนกวาดถนนไม่สามารถเก็บเศษแก้วชิ้นเล็กๆ ที่ตกอยู่ตามร่องหินที่นำมาปูถนนได้” โฆษกตำรวจคนเดิมกล่าว

ทั้งนี้สุนัขตำรวจจะเริ่มใส่รองเท้ากันการบาดเจ็บในช่วงฤดูใบไม้ผลินี้ แต่จะเป็นการใส่เฉพาะในช่วงการปฏิบัติหน้าที่ที่มีความจำเป็นเท่านั้น โดยรองเท้าดังกล่าวจะมีทั้งขนาดเล็ก กลาง และใหญ่ เพื่อให้พอดีกับสุนัขแต่ละตัว และยังออกแบบมาเพื่อให้เข้ากับเครื่องแบบซึ่งเป็นสีน้ำเงินเช่นกัน

ข้อมูลและภาพประกอบโดย http://www.manager.co.th

ผมคิดเสมอเลยว่าชาวต่างชาตินี่ช่างเข้าใจในความลำบากของผู้อื่นดีแท้นะครับ
    ไม่เหมือนในบ้านเรา เห็นสิ่งมีชีวิตเหล่านี้เป็นพียงเครื่องมือ ทั้งๆ ที่ในความเป็นจริงแล้ว สุนัขเป็นเพื่อน
    ที่ดีที่สุดของมนุษย์เรานะครับ
    แบบนี้สิดี จะได้อยู่ด้วยกันนานๆ (ฮา)
  2. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ดีครับ เข้าใจและช่วยเหลือสิ่งมีชีวิตด้วยกัน เห็นแล้วผมชอบครับ ผมเห็นคนไทยทำแบบนี้กันน้อยนะ

ปล.จำได้ว่าตอนนั้นมีนกปีกหัก แล้วเพื่อนผมช่วยพานกไปห้องพยาบาล แล้วก็มาวางไว้ที่เดิม ผมเลยอดที่จะชมเค้าไม่ได้
  3. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    จริงๆเคยคิดเมื่อนานมากแล้ว ว่าหมาเดินกับพื้นไม่มีไรตำมั่งหรอ หรือบางทีพื้นร้อนๆหมาไม่แสบเท้าบ้างหรอ : )
  4. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ม้ายังมีเกือก หมาก็น่าจะมีรองเท้านะ ยิ่งเวลาเอาไปออกลุยสมบุกสมบัน มันก็ต้องมีบ้างล่ะ เศษแก้ว เศษกระจกแตก
    น่าสงสาร

คิดๆ ไปถึงช้าง.... พื้นถนน แดดเปรี้ยงๆ มีใครเคยทราบมั้ยคะ ว่าร้อนแค่ไหน เวลาเดินเท้าเปล่า ><" สงสารมัน~~~
  5. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ผมว่าดีนะครับ เพราะสุนัขตำรวจต้องไปลุยตามที่ต่างๆ อาจโดนเศษแก้ว หรือของมีคมทิ่มตำได้

ลองนึกสภาพคนเท้าเปล่า แล้วเดินไปเดินมาตามที่ต่างๆ ดูสิ .... = =''

หมาไม่ใช่ฮอบบิทนะ !! (เกี่ยวอะไรน่ะ - -)
  6. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เดี๋ยวนี้หมาก็มีรองเท้าแล้ว ไม่น้อยหน้าม้าแล้ว...
  7. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    อุ๊ย พี่โซ๊ยหญ้ารักสัตว์ด้วย น่าร๊ากกกกกก~~

คือว่า เท้าช้างมันก็ทนนะครับ แต่ว่าก็ทนได้แต่ซักประมาณ 2-3 ชม. ล่ะครับ หลังจากนั้นเท้ามันจะเริ่มพองครับ เพราะ เสียดสี แล้วพื้นถนนมันก็ร้อนอีก มันจะขนาดไหนล่ะครับ.....
  8. philoatros

philoatros Member

EXP:
    220
    0
    16
    จะว่าไปผมก็ว่ามันน่ารักดีนะ ^^ ดูๆ แล้วหายโหดไปเยอะเลย เหอะๆๆๆ
  9. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ผมว่าเท้าช้างมันหนานะ ผิวสัตว์ใหญ่ปกติก็หนาอยู่แล้ว เคยดูสารคดีตอนนึง สิงโตสิบกว่าตัวรุมกัดช้างยังรอดมาได้...เศษแก้วคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่
  10. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    น่ารักจริงๆ :DD
  11. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    ถือว่าช่วยสัตว์โลกไปล่ะกัน แต่น่ารักจริงๆแหะ
  12. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    น่ารัก+เท่ห์ ดีครับ
  13. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    คล้ายๆของสุนัขลากเลื่อนสินะคะ
    ดูสารคดีเกี่ยวกับหมาลากเลื่อนทีไรจะเห็นพวกอลาสกันมาลามิวใส่ถุงเท้าสีน่ารักๆวิ่งกันเป็นพรวนเลย น่ารักดี :D
  14. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    มีรองเท้าก็ดีนะค่ะ แต่ตามธรรมชาติมันแล้วคงจะอึดอัด (รึเปล่า) แต่ก็ดีนะค่ะ จะได้ไม่มีอะไรมาตำเท้าน้องสุนัข
  15. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    อืม...
    ถ้าให้มันหัดใส่ตั้งแต่เกิด คงไม่มีปัญหาอะไรหรอก แต่ถ้าอยู่ดีดีจับมันมาใส่เนี่ย มันอาจจะเอ๋อๆก็ได้นะครับ
    บ้านผมก็เลี้ยงสุนัข ตอนผมเด็กๆ (ตอนนี้ก็เด็กอยู่นะ *0*) เคยจับมันใส่ถุงมือทารก ใส่มันทั้ง 4 ข้าง ผลปรากฏว่า มันไม่เดินครับ พี่น้อง ยืนทำหน้าเอ๋ออยู่พักใหญ่ สงสัยจะงงว่า มันทำไรตูฟะ ซักพักมันทำตาปริบๆ แล้วค่อยๆเอาขาซ้ายมาลูบๆขาขวา ประมาณว่า เอามันออกไปจากเท้าตูนะ สงสัยจะเป็นเพราะ มันเคยเดินด้วยเท้าเปล่าๆปกติของมันอยู่แล้ว แต่ดันมีอะไรมาสวมเท้ามันซะอย่างงั้น มันคงจะไม่ชินละมั้ง :spin:
  16. jamejaeja

jamejaeja แม่มดคำสาปมรณะ

EXP:
    119
    0
    16
    อ่ะเยี่ยมเลย เป็นเครื่องแบบตำรวจไปเลยล่ะมั้งเนี่ย น่ารักดี ดีแล้วล่ะมันจะได้ลุยๆ

Share This Page