ถามผู้รู้เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย meawer38, 28 กุมภาพันธ์ 2008.

1. meawer38

meawer38 New Member

EXP:
    41
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เริ่มเลยนะครับ

1.สงสัยเรื่อง CPU ครับ เคยเห็นแบบ Pentium Duo Core กับ Core 2 Duo มันไม่เหมือนกันใช่ไหมครับ

2.ผมลงเกมส์ที่มีไฟล์มากกว่า 4 GB ใน E:\ ไม่ได้ (รวมถึงเวลาย้ายไฟล์ในเครื่องไปอยู่ E:\ ด้วย)

เวลาแตก RAR มันจะเตือนแบบนี้ตลอด

แต่ผมสามารถลงเกมส์ที่มีมากกว่า 4 GB ในD:\ ได้สบาย

ทั้ง ๆ ที่ E:\ มีเนื้อที่เหลือมากกว่า D:\

เข้าใจว่าเป็นเพราะ NTFS และ FAT32 ใช่หรือไม่ (E:\ ผมเป็น FAT32 D:\ เป็น NTFS)

ผมควรทำอย่างไรในเมื่อ D:\ ผมแทบไม่มีเนื้อที่เลย ในขณะที่ E:\ มีเนื้อที่เยอะ แต่ไม่สามารถลงไฟร์ RAR ที่มีขนาดใหญ่ได้
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    1. ขอใช้สิทธิ์ผ่าน...แต่เข้าใจว่าอันเดียวกัน

2. FAT32 ไม่รับไฟล์ขนาดใหญ่เกิน 2 GB ครับ
    ต้องแปลงเป็น NTFS หาโปรแกรมพวก Partition มาใช้
  3. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    1. คนละตัวกันนะครับ

ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายนัก แต่ได้ทำการค้นข้อมูลมาให้แล้วครับ

http://www2.nob.co.th/i_love_it/page47.htm

2. ต้องให้ E:\ เป็น NTFS ครับ เพราะ FAT32 ไม่รองรับไฟล์ขนาดใหญ่เกินกว่า 2 GB ดังที่ Topคุง ได้กล่าวไปแล้ว

ส่วนวิีธีการเปลี่ยนนั้น ก็. . .ใช้โปรแกรม PartitionMagic

แต่ถ้าไม่มีโปรแกรมก็ อันนี้ไป่เจอมานะครับ แต่ยังไม่เคยลองแฮะ =w='' เพราะปกติเลือกเป็น NTFS ตลอด

การเปลี่ยน FAT32 เป็น NTFS (กรณีไม่มีโปรแกรมช่วย->Windows xp ,2003 only)

วิธีทำ
    ไปที่ Start => Run => cmd
    พิมพ์ convert c:/fs:ntfs กด Enter
    c:/ คือชื่อ disk ที่ต้องการเปลี่ยน
    เสร็จแล้วพิมพ์ ชื่อ Disk ที่เราเปลี่ยน กด Enter
    รอจนกว่าจะเสร็จแล้ว restart เครื่อง
    การเปลี่ยนจาก FAT32 => NTFS ก็จะเสร็จสมบูรณ์

-- ข้อมูล เพิ่มเติม --
    NTFS (New Technology File System)
    - ออกแบบมาเพื่อใช้กับระบบ ปฏิบัติการ Windows NT โดยเฉพาะ
    - เป็นระบบไฟล์ที่ออกแบบเพื่อให้มีศักยภาพในการประมวลผลข้อมูลที่มีขนาดใหญ่ และนำมาใช้กับระบบปฏิบัติการเครือข่ายที่ต้องมีการควบคุมระบบความปลอดภัย

1. ถ้าคุณใช้ "Windows Me" ต้องใช้ FAT32 เพราะว่ามันจะมองไม่เห็น NTFS
    2. แต่ถ้าคุณใช้ "Windows XP" หรือ "Windows 2000" คุณมีสิทธิ์ที่จะเลือกใช้ ได้ทั้ง NTFS หรือ FAT32

ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ
  4. meawer38

EXP:
    41
    0
    0
    ครับ ผมใช้ XP

เคยลองเปลี่ยน FAT32 เป็น NTFS เมื่อนานมาแล้ว

โดยการเลือกคลิขวาแล้ว Format Drive

เปลี่ยนได้ครับ แต่ Drive ที่ถูกเปลี่ยนดูสะอาดตามาก ๆ ครับ

คือถ้าผมใช้โปรแกรม หรือ ใช้ Command เปลี่ยน

ข้อมูลใน Drive ที่ถูกเปลี่ยนจะหาย หรือ เสียไหมครับ

เพราะมีคนเคยเอาโปรแกรม Window Vista Ultimate มาลง ที่เป็นตัวปรับหน้าตา XP ให้สวยแบบ Vista

ผลคือ โปรแกรมหลายตัวที่ผมเคยใช้ XP เดิมเปิดไม่ได้ครับ เสีย ต้องลงใหม่หรือซ่อมเอา
  5. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    คลิกขวาแล้ว Format Drive นี่. . .สะอาดตาแน่นอนครับ หายหมดทุกอย่างแม้กระทั่งไวรัสหรือไวลอยด์ = =''

Command ผมไม่เคยใช้นะครับ อันนี้ต้องขออภัยจริงๆ เลยตอบไม่ได้

Partition Magic ผมเคยใช้เพื่อเปลี่ยนเป็น NTFS ครับ

เครื่องผมก็ยังทำงานปกตินะครับ ไม่ได้เป็นอะไร

ถ้าหากไม่ใช้บ่อยจนเกินไป ผมคาดว่าคงไม่เป็นไรนะครับ (แค่คาดว่านะ = ='')

ตั้งแต่ใช้มา เคยใช้โปรแกรมนี้แค่ 2 ครั้งครับ ครั้งแรกเปลี่ยนเป็น NTFS อีกครั้งก็ เพิ่ม-ลด ความจุของแต่ละไดร์ฟ
  6. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    เข้าใจว่าน่าจะเป็น Dual Core กับ Core 2 Duo

Dual Core เป็นชื่อทั่วไปของ Processor แบบ 64 บิตที่ทำงานในระบบ x86
    มีแกนของ CPU 1 แกนต่อได มี 2 ได นับเป็น 2 แกนครับ
    ถ้านับของ Intel ก็จะเป็นรุ่น Pentium D และ Pentium M

Core 2 Duo เป็นชื่อทางการค้าของ Intel (ก็คือเปลี่ยนชื่อจาก Pentium เป็น Core 2)
    ซึ่งรุ่น Core 2 จะใช้เทคโนโลยี Core-Microarchitecture มี CPU 2 แกนใน 1 ได
    ซึ่งถ้าอธิบายเป็นภาษาชาวบ้านก็คือมันใหม่กว่า เล็กกว่า ประหยัดพลังงานกว่าครับ
    แบ่งออกได้เป็น
    Desktop ทั่วไป: Core 2 Solo (1 Core), Core 2 Duo (2 Core) และ Core 2 Quad (4 Core)
    Hi-End: Core 2 Extreme Dual Core และ Core 2 Extreme Quad Core
    Server: Xeon
    Notebook: Centrino Duo

7. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0
    ตอบข้อ 1. ให้ละกันครับ มีโอกาศทั้งเหมือนกันและไม่เหมือนกันครับที่บอกว่าไม่เหมือนกันก็คือ Pentium Dual Core เป็น เป็นชื่อเรียก CPU 2 Core ของ Intel ที่พัฒนาขึ้นมาในยุคแรกๆครับ ส่วน Core 2 Duo มันก็เป็น 2 Core เหมือนกันแต่ถูกสร้างด้วยเทคโนโลยีที่ใหม่กว่าและดีกว่าครับ ในกรณีของ CPU Desktop นะครับ Pentium Dual Core ก็จะเป็นพวก Pentium D ส่วน Core 2 Duo ก็พวก E4xxx E6xxx เป็นต้นครับ แต่ที่บอกว่ามันมีโอกาศเป็นตัวเดียวกันก็เพราะมันก็มี CPU รุ่นประหยัดจาก Intel ที่สร้างด้วยเทคโนโลยี Core 2 Duo แต่ลดขนาด L2 Cach ลงแล้วนำมาขายในชื่อของ Pentium Dual Core นั่นก็คือ CPU ในรหัส E2xxx ครับ (รุ่นเล็กกว่านี้ลงไปก็มีครับคือพวก E1xxx ใช้เทดโนโลยีเดียวกันกับ Core 2 Duo แต่ใ้ช้ชื่อในการขายว่า Celeron Dual Core)
  8. meawer38

EXP:
    41
    0
    0
    ตกลง แบบงง่าย ๆ คือ Core 2 Duo ดีกว่า แรงกว่า เร็วกว่า คุ้มกว่า Dual Core ใช่ไหมครับ

เดี๋ยวผมขออนุญาตเปิดกระทู้คอมพิวเตอร์อีกอัน เกี่ยวกับ CPU M/B VGA นะครับ ผู้รู้ตามไปตอบด้วย
  9. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    fat เป็น NTFS ใช้ command line แปลงได้ ไฟล์ไม่หายครับ เคยทำมาแล้ว

Fat32 ไม่ซัพพอร์ตไฟล์ ที่ขนาดใหญ่กว่า 1 กิ๊กครับ ถ้ามีไฟล์ 4 กิ๊ก ต้องใช้ NTFS

วิธีแปลง ก็ เปิด cmd ขึ้นมา สมมุติจะแปลงไดรฟ E ก็พิมพ์
    convert e: /fs:ntfs
    เสร็จละครับ
    ถ้าแปลง C: มันให้ restart แล้วทำก่อนเข้าวินโดว์นะครับ
  10. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    Pentium D กับ Pentium Duo Core ไม่เหมือนกันครับ
    ตัวแรกแค่เอาเทคโนโลยีบางอย่างมาแปะๆ แบบผิวเผิน แตกต่างจากพวก Core 2 Duo คนละฝั่งคนละฝา
    ในขณะที่ตัวหลังเกือบจะได้เรียกได้ว่าเป็น Core 2 Duo ทั้งไส้ เพียงแต่เอามาปรับลดแคชให้น้อยลงครับ
    ในแง่ประสิทธิภาพ
    Pentium Duo Core E2xxx ในด้านการใช้งาน "Office" จะพอฟัดพอเหวี่ยงกับ Core 2 Duo E4xxx ครับ

Share This Page