ถามเกี่ยวกับ onion knight และ dark knight fft

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย icemanwalker, 29 กุมภาพันธ์ 2008.

1. icemanwalker

icemanwalker New Member

EXP:
    120
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ผมเคยเล่นสมัยเป็น เพลวัน ยังไม่เคยเล่น ของ psp แต่ซื้อหนังสือมาอ่านดู ชื่อสกิลมันเปลี่ยนไปเยอะ เลยมีคำถาม
    1. ท่าดูด hp mp ของ ดาร์ค ไนท์ ใช่ท่าที่อากูเลียส หรือ กัฟกาลิอ้อนใช้หรือปล่าว
    2.crushing blow นี่คือ static sword หรือปล่าว
    3. โอเนี่ยน ไนท์ ทำไมไม่มีสกิล และทำไมใส่ได้ทุกอย่าง ขอคำอธิบายละเอียดมากๆนะครับ
    4. holy knight ใช่อาชีพเดียวกันกับ โอแลนดูภาค psp ที่เป็น sword saint หรือป่าว
    ถามแค่นี้ละครับ ขอผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    1. รู้สึกว่าเอฟเฟคของท่าจะเหมือนกับท่าที่กัฟกาเรี่ยน (Gafgarion) ใช้เลยครับ
    2. จำไม่ค่อยได้แฮะ แต่ท่าเป็นท่าแรกของ Holy Knight ก็จะเป็นท่าเดียวกับ Statis Sword ครับ
    3. อัศวินหัวหอมเป้นอาชีพที่เอามาจากภาค 3 จุดเด่นของอาชีพนี้ก็เหมือนกับในภาค 3 คือไม่มีความสามารถพิเศษอะไร แต่กลับสวมใส่อาวุธเครื่องป้องกันได้ทุกประเภท และโดยปกตินักรบหัวหอมจะอ่อนแอ แต่ถ้านักรบหัวหอมเลเวลสูงๆ เมื่อไหร่ มันจะเก่งเทพมาก...(แต่ยังไงผมว่าอาชีพที่มีอบิลิตี้มันก็เจ๋งกว่าอยู่ดี)
    4. อาชีพของออร์ลันดู (Orlandu) คือ Holy Swordman ครับ ส่วน Holy Knight คืออาชีพของอาเกรียส (Agrias)
  3. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    มาช่วยตอบข้อ 4 ครับ

sword saint คือ อาชีพของ orlando ครับ (version ENG psp)

Bon ถามต่ออีกนิดครับ (กระทู้ที่ผมตั้งไม่มีใครดู) ด่านที่เจอ argrath อีกรอบ นี่มีอของอะไรบ้างครับ / ของที่เดินหาได้นี่คือของไม่ดีเลยถูกรึเปล่าครับ
  4. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    ^^^^^^^^ ด่านนั้นมันไม่มีของไม่ใช่เรอะครับ ในบทสรุปหนังสือมันไม่ได้เขียน

เอฟเฟคของอัศวินดำเหมือนกับของกราฟฟีเรี่ยนแหละครับ มันมีความสามารถที่หลากหลายกว่าเช่นสามารถตีเป็นขอบเตแต่ต้องเสีย HP และผมว่าอาชีพนี้ก็แรงนะครับ สกิลอบิลลิตี้พวก HP Boost(บวกHP20%)ลองใช้กับพวกสกิลที่ตีขอบเขตเสียเลือดสิครับ , Vehemence (เพิ่มพลังโจมตี 50% แต่พลังป้องกัน 50 % )

ส่วนอาชีพหัวหอม มันจะเทพมากถ้าเกิดเราเล่นกับเพื่อน เพราะสมบัติหลังที่ได้เล่นมีโอกาสได้ของจำพวกชุดหัวหอม,ดาบหัวหอม,โล่หัวหอม, เกราะหัวหอม โอ้โห่ แล้วถ้าเกิดมีเลเวลสูงเงี้ย อึดนะครับ

ส่วนอาชีพของออแรนดูนั้น คืออาชีพ Sword Saint ที่เหมือน Holy Knight คือ มันจะมีท่าของ Holy Knight ด้วยในสกิลของตาเฒ่านั้น และไม่ใช่แค่สกิลของ Holy Knight มีทั้งของกราฟิเรี่ยน(คือ Shadow Blade, Dusk Blad, )
    และยังมีทั้งสกิลของ เมเลดอลล์ ( อัศวินหญิงฮู้ดเขียว ลูกของตัวร้าย ฟอล์มาล์ฟ) พวกท่านรกตระกูล Crush เป็นต้น (ท่าแรงทำลายสัมภาระ)

ปล. ทำไมออแรนดู ดูดีๆ หน้ามันเหมือน โอบีวัน เคเนบี ในสตาร์วอรส์ ภาค 4(เวอร์ชั่นแก่) นะครับ แถมยังแรงอีกมากด้วย และยังเป็นศัตรูคู่ฉกาจพ่อ...คุณก็รู้นะ
  5. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมตอนผมเล่นฉากนั้น ผมลองทำ move-find 8 รอบด้วยกัน...ก็ได้แต่ของห่วยๆ ครับ...เป็นพวก hi-potion, potion, phoenix down อะไรทำนองเนี้ยแหละครับ แล้วทั้งฉากก็มีจุด move-find ได้แค่จุดเดียวได้ ผมกับพี่ไคล์ได้ลองเดินรอบฉากจนครบทุกช่องหลายรอบแล้ว ก็ได้ผลเหมือนเดิมคือมีเจ้าช่องนั้นช่องเดียวที่มีของซ่อนไว้ และดันได้แต่ไอเทมห่วยๆ ด้วยครับ
  6. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    ขอบคุณครับผม ผมเดินอยู่พักนึงไม่เจอ ก้เลยเลิกครับ จำได้แว่วๆว่าเหมือนเคยมีโสไว้ว่าได้ของไม่คุ้ม (แต่ reply นั้นโดนลบไปแล้วมั้ง)
  7. icemanwalker

icemanwalker New Member

EXP:
    120
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนมากครับ
  8. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    555+ คิดเหมือนผมเลยครับ กร้ากกกกก :555:
    เป็นการค้นพบอีกชิ้นนึง ที่ว่ามีส่วนจากสตาร์วอร์มาอยู่ใน FF
    ประโยคมาสเตอร์โยดาที่เนครอนพูดใน FFIX ก็อีกอัน
    แล้วก็อาจจะรวมถึงชื่อด้วยมั้งครับ โอบีวัน โอลันดู โอ.... :???: :scare: (ชื่อคล้ายหน้ายังคล้ายอีก)
  9. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    โอบีวัน เคโนบี คับ ส่วนความคล้ายนั้น อื้ม คล้ายจริงๆ !

สั้นๆ ขอรับ โอมายก็อด !!!

Share This Page