พอยากทราบว่า iPod touch มันทำอะไรได้บ้างอะครับ -*-

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย lionheart, 29 กุมภาพันธ์ 2008.

1. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    พี่สาวโละ iPod เก่าๆ มาให้ผมเนื่องจากเจ๊แกซื้อ iphone ใหม่ มันคือ iPod touch อยากทราบว่า
    1.มันทำเมนูภาษาไทยยังไงอะ -*- ซื้อมาจากอเมริกาเปลี่ยนภาษาได้ไหมครับ
    2.ต่อเน็ตยังไงอะครับ วิฟิ เอ๊ย Wi-fi อะ
    3.นอกจากดูหนังฟังเพลงแล้วทำไรได้อีกอะ มีลูกเล่นอะไรอื่นอีกไหมครับ
    4.จะไปเอาเพลงบ้านเพื่อนไม่ได้เลยอะ มันลบของเก่าหมดเลย -*-

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ *-*
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    1. ต้องหาลง mod ให้รู้จักภาษาไทย แต่ลงแล้วหมดประกัน แถมไม่รับประกันว่าจะใช้ได้มั้ย
    ตัวภาษาไทยของ iPod Touch ไม่รู้จะมีออกมายัง เคยเห็นแต่ iPod เวอร์ชั่นอื่น

2. ไม่รู้

3. ดูหนัง ฟังเพลง ดูรูปภาพ แค่นี้แหละ ถ้าต้องการมากกว่านี้ก็ iPhone แล้ว

4. มันทำเพื่อป้องกันการโอนเพลงลงเครื่องอื่นนะครับ ทำใจเถอะ
  3. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    1. ไปให้ที่ร้านทำการ Jailbreak จากนั้นดาวน์โหลดภาษาไทยมาติดตั้งตามปกติเหมือนวิธีการลงโปรแกรมอื่นๆ (ร้านเขาจะสอนการลงโปรแกรมให้ด้วย) ไม่หมดประกันครับ ถ้าต้องไปเคลมก็ใช้ iTunes Restore กลับไปที่ Factory Setting ก่อนได้
    2. ถ้ามี Wireless เปิดอยู่ เช่นที่ทำงาน ที่บ้าน หรือในร้านกาแฟ ก็เข้าไปที่ Settings แล้วเลือก Network ตามที่ปรากฎเหมือนกับการต่อ Wireless ของ Notebook ถ้าต้องการ Password มันก็จะมีช่องให้ใส่ขึ้นมาเอง
    3. เท่าที่ผมใช้อยู่ขณะนี้ ใช้ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต ดิกชันนารี 7 ภาษา ดูสภาพอากาศ ดูแผนที่ ดูสภาพการจราจร สมุดโน้ต ปฏิทิน สมุดนามบัตร รับส่ง E-Mail ดู Youtube ดูนาฬิกา เล่นเกม และใช้นำเสนองานให้ลูกค้าแทนที่จะใช้ Powerpoint บน Notebook ครับ
    4. เพลงที่จะนำเข้ามาต้องอยู่ใน iTunes ครับ แนะนำให้เอาของเพื่อนเขียนลง CD แล้วมาลงใน iTunes บ้านเรา จากนั้นค่อย Sync ลงไปครับ
  4. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    4.จะไปเอาเพลงบ้านเพื่อนไม่ได้เลยอะ มันลบของเก่าหมดเลย -*-

เค้าป้องกันการละเมิดลิขสิทธิ์กันไงครับ

ส่วนข้ออื่นๆ ก็คนอื่นตอบกันไปหมดละ
  5. lionheart

EXP:
    301
    0
    16
    ดิกชั่นนารีทำไงอะครับ *0* ดูสภาพอากาศ ดุแผนที่ ดูสภาพจราจรด้วยอะ *0* ทำไงๆ สอนหน่อยจิครับ
    และก็โหลดโปรแกรมภาษาไทยที่เวปไหนอะครับ
  6. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    ดิกชันนารี ใช้โปรแกรม WeDict ครับ โหลดได้จาก Installer จากนั้นโหลดแพ็คของดิกจากหมวด Dictionary ใน Installer แนะนำ OALD

สภาพอากาศเป็นโปรแกรมพื้นฐานหลังจากทำการ Jailbreak เป็น 1.1.3 แล้วครับ (ย้ำอีกครั้ง ไปให้ร้านทำให้ดีกว่า เลือกร้านดีๆก็ OK แล้ว บอกเขาว่าให้ Jailbreak 1.1.3 แล้วลงโปรแกรมใหม่ให้ด้วย)

สภาพการจราจรเป็นโปรแกรมของคนไทยครับ จำชื่อไม่ได้แล้วเพราะไม่ได้ใช้ (ไม่ได้ขับรถไปไหน)

ภาษาไทยให้ Add Source <!-- m -->http://www.smart-mobile.com/beta<!-- m --> ครับ แล้วโหลดจากหมวด Smart-Mobile (All)

Edited: ตอนนี้ iPod/iPhone Firmware update เป็น 1.1.4 และ Jailbreak และ support ภาษาไทยเรียบร้อยแล้วครับ[/color]
  7. lionheart

EXP:
    301
    0
    16
    ไปให้ร้านที่เซ็นทรัลปิ่นเขาทำให้อะครับ โดนไป 400 T-T หือๆๆ ลงอินสตอเลอร์กะจิลเบรก และก็โปรแกรม+เกมต่างๆ พอหาโหลด+ลงเองเป็นบ้างแล้ว ต้องขอขอบคุณคุณ Anya มากครับ

ตอนนี้อีกเรื่องก็คือ อยากได้โปรแกรมแปลงไฟล์ จากตระกูล .wmv เป็น Mp4 อะครับ เพื่อจะเอาลง ipod ได้ มีโปรแกรมเด็ดๆแนะนำบ้างไหมครับ
  8. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    Free ipod video converter ครับ ลองหาใน Google ดูนะ ผมก็ใช้อยู่ ไม่เลวเลยทีเดียว

แต่ถ้าจะเอาแบบแปลงได้หลากหลาย format ก็ xViD4PSP ครับ ใช้ได้ทั้งกับ iPod และ PSP (เสียอย่างเดียวมันแปลงช้าไปหน่อย แต่คุณภาพดีที่สุดแล้วมั้งในบรรดาของฟรี )

Share This Page