ช่วยทีค่า FFX

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย l3espiiiz, 1 มีนาคม 2008.

1. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    อยากทราบว่าจะโล๊ะแผ่นสเฟียทำไงหรอคะ 'w'?

แล้วก้อเผลอกระโดดข้ามไปเยอะทำไงดี T-T

ต้องเล่นใหม่หมดปะคะ??
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    1. เล่นไปจนถึงช่วงท้ายเกม
    2. ใช้อาวุธที่ได้มาจากร้านขายของๆ ลุงที่ทุ่งนากิ (คลามแลนด์) จับมอนสเตอร์ทุกชนิดในโลก ชนิดละ 5 ตัว
    3. กลับมาที่ร้านขายของๆ ลุง ลุงจะมีสิ่งที่เรียกว่า Clear Sphere อิมพอร์ทเข้ามาขายใหม่ ในราคาชิ้นละ 10,000 กิล รวมภาษีแล้ว
    4. ซื้อ sphere ที่ว่ามาซะ แล้วเข้าเมนูสเฟีรย์บอร์ดไป เมื่อกดใช้เจ้า clear sphere นี้เราจะสามารถโละสเฟีรย์ออกจากกระดานได้

เรื่องเผลอโดดข้ามไปเยอะ...ในเกมมีวาร์ปสเฟีรย์กับเทเลพอร์ตสเฟียร์ให้เก็บ เดี๋ยวค่อยย้อนกลับมาเอาก็ได้ครับ
  3. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    แล้วที่ว่าให้เก็บนี่มันเก็บที่ไหนหรอคะ 'w'?

แล้วต้องใช้เวลานานมากไหมคะ กว่าจะเก็บเลเวลสเฟียหมด

แล้ว exp ตัวไหนที่ไหนให้เยอะที่สุดหรอค่ะ

แล้วกระโดดหลบสายฟ้าได้ ถ้าเรากระโดดครบ 200 จะไปเอาของได้เลยใช่ไหมค่ะ ??
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    Teleport Sphere มีโอกาส 85% ที่จะได้จากเจ้า Sleep Sprout ภายหลังการต่อสู้ โดยศัตรูตัวนี้จะเจอได้ที่ร้านของลุงที่คาล์มแลนด์ หลังจากที่เราจับศัตรูสายพันธุ์เห็ดได้ครบ 3 ชนิด ชนิดละ 5 ตัว

Warp Shere มีโอกาส 85% ที่จะได้จาก Nemesis ภายหลังการต่อสู้ โดยศัตรูตัวนี้จะเจอได้ที่ร้านของลุงที่คาล์มแลนด์เมื่อเราจับศัตรูทุกชนิดในเกมได้ ชนิดละ 10 ตัว

ตัวที่ให้ AP เยอะที่สุด....Penance ที่เป็นบอสลับให้ 80,000
    รองมาคือ Nemesis ให้ 55,000
    แต่ถ้าจะเก็บ AP แนะนำให้เก็บกับ Master Tonberry ที่อยู่ในโบราณสถานโอเมก้ามากกว่า
    หรือไม่ก็ใช้ทริคเก็บ AP โดยการโมอาวุธให้อยู่ในสภาพที่จะใช้ทริคนั้นได้...ในส่วนของรายละเอียดนั้นขอเป็นหน้าที่ของ rep ถัดๆ ไป...
  5. Pii

Pii New Member

EXP:
    26
    0
    0
    - Teleport Sphere เอาจาก Sleep Sprout ตาม rep บนนะครับ ฆ่ามันง่ายมาก ถ้าฟันได้ถึง 99,999 แล้ว 1 hit ตายคับ

- สำหรับการ modified sphere board ใหม่นะครับ สิ่งที่ต้องใช้ ก็มี Sphere Lv กับ teleport shpere ก็น่าจะเพียงพอแล้ว Sphere อื่นๆเช่น warp, master, black magic, white magic ... etc. ผมคิดว่าไม่ค่อยจำเป็น เพราะเราสามารถ activate ทุกสกิล ทุก ability ได้ไม่ยาก

- เก็บ Sphere Lv วิธีที่ไวมาก วิธีหนึ่งคือ ไปฆ่า One eye ที่ monster arena นะครับ แล้วเอาให้ได้อาวุธที่มี สาม slot ซึ่งอาวุธนั้นๆ จะมี ability Triple AP ติดมา แล้วก็ใช้ Door to tomorrow Customize อาวุธ เพื่อให้ได้ Ability Overdrive to AP เพิ่มเข้าไป แล้วไปเก็บกับ Cactuar King ใน Monster arena อีกเช่นกันครับ (เซท overdrive mode เป็น comrade or stoic ด้วยนะครับ)

- โดดหลบสายฟ้าครบ สองร้อยครั้ง ก็ไปเอาของได้เลย ที่ร้านพักแรมกลางทุ่งสายฟ้า

- วิธีฆ่า one eye นะครับ ถ้ายังเก่งไม่พอ เอามันไม่ลง ก็ให้เก็บ Sphere Lv ให้ Yuna จาก Cactuar King ก่อน แล้วให้ Yuna เดินไปจนเกือบครบทั้ง Sphere Grid เพียงเท่านี้ บาฮามุท ของคุณ ก็จะตบ one eye ลงไปนอนได้ไม่ยากแล้วครับ ก่อนที่จะ โละ Sphere Grid ก็ให้ปั้ม ตัวละครเดินให้ครบทั้งกระดานประมาณ สามตัว แล้วจาเก็บ Sphere อื่นๆ เพื่อมา โมดิฟาย ได้ไม่ยากครับ

- สำหรับ Lock Sphere Lv4 ซึ่งส่วนใหญ่จะกันอยู่หน้า สกิลหรืออบิลิตี้ สำคัญๆ หาได้จาก Chimera Brain ใน Clam land นะครับ โดยการ Bribe มัน ใช้เงิน 196,000 จะได้ Lv4 มาสองอันครับ ส่วน Lv3 Key Sphere ก็ Bribe Demonolith ใน Omega ruin ครับ ใช้เงิน 900,000 จะได้ Lv3 key sphere มา 40 อันครับ

ข้อมูลทั้งหลาย ดูที่นี่เลยครับ <!-- m -->http://www.geocities.com/final10eng/<!-- m -->

สงสัยเพิ่มเติม ก็ถามมานะครับ
  6. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    จากข้างบน เรื่องการเก็บ AP
    Ability ที่ใช้ ขาดไป 1 อย่างนะครับ ซึ่งทั้งหมดที่จำเป็นในการปั๊ม AP ได้แก่
    Tripple Overdrive ใช้ Winning Formula x 30 หล่นจาก Ultima Buster
    Tripple Ap เป็น Ability ติดมาตั้งแต่เริ่มแรก ที่หล่นจากการฆ่า One Eye
    Overdrive to AP Door to Tomorrow x10 หล่นจาก Bomb King
    การหาก็ตามที่คุณ Pii บอกไปนั่นคือ สู้กับ One Eye แล้วจะได้อาวุธที่ติด Triple AP มาเลือกอันที่มี 3 slot โดย slot ที่เหลือให้ยัด Ability ที่บอกไปข้างต้น การหา ก็ให้ฟัดกับพวกมอนที่กล่าวมา ใน Arena โดยถ้าทำ Overkill จะได้ 2 ชิ้น
    สำหรับการเก็บผมแนะว่าไปสู้กับ Don Tonberry ดีกว่า Cactuar King เพราะ ให้ AP เท่ากัน แต่ Don Tonberry จะเดินช้าและ Counter แรงกว่าบานซึ่ง เราปรับ Mode Overdrive ให้เป็น Stoic จะได้รับค่า Overdrive เป็นจำนวนมาก บวกกับ Ability ที่แนะนำไปยิ่งทวีคูณครับ ระหว่างที่รอ Don Tonberry เดินมาก็ชุบทำได้อีก

Share This Page