หาเนื้อเรื่องซึ้งๆ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย zerzer, 1 มีนาคม 2008.

1. zerzer

zerzer New Member

EXP:
    3
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ทำงัยจะหาเนื้อเรื่องที่อ่านแล้วเล่นตามแล้วซึ้งไปกับเนื้อเรื่องบ้างครับ
    แบบว่าซื้อหนังสือมาเล่นตามนั้นเนื้อเรื่องไม่ละเอียดทำให้ไม่อินกับเรื่องราว
    บางภาคเล่นจบแล้วยังงงงงอยู่เลย
    จะหาได้ที่ไหนหรือมีหนังสือแนะนำมั๊ยครับ
    (ที่เล่นจบแล้ว FFVIII , FFIX , FFX)
    กำลังเล่น FFXII อยากได้ เนื้อเรื่อง FFX(จะเล่นอีกรอบ) FFX-2 , FFXII
    :???:

2. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ก็เล่นแล้วอ่านบทพูดของตัวละคร แล้วแปลไปด้วยไงครับ ^^''

หนังสือบทสรุปส่วนใหญ่ที่ผมซื้อมา ผมเอามาเป็นไกด์ไลน์เฉยๆ นะ เอาให้พอรู้ว่าต้องไปยังไงหรือทำอะไรซะมากกว่า

ส่วนเนื้อเรื่องของภาค X และ X-2 นั้นก็ตามนี้เลยครับ

http://www.all-final.com/forum/viewtopic.php?f=4&t=1177

ปล. ภาษาวิบัตินะครับ =w=''

งัย ---> ไง
    มั๊ย ---> มั้ย
  3. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    มีหนังสือบทสรุปอยู่เล่มหนึ่งเป็นภาค 7+8 บอกละเอียดมากๆ ภาค 8 บอกเนื้อเรื่อง มีภาพซีจีให้ดูเป็นช็อตๆมีคำพูดอารัมภบทของตัวละครทุกตัว ก่อนเข้ามิชชั่นช่วงแต่ละเนื้อเรื่องมีคำพูดตัวละครแทรก เป็นสีทั้งเล่มหนามากๆ มีวิธีเล่นการ์ด เควสลับ อีเว้นท์ซ่อน ท่าตลกของตัวละครๆ+มุขในเกม ท่าลิมิต เวทย์มนต์ จีเอฟแบบว่ามีซีจี+รายละเอียดให้อ่าน แบบว่าน่าสนใจมาก ภาค 7 ก็เป็นบทสรุปเเบบแปลคำพูดของตัวละครด้วยในบางฉาก วิธีเก็บท่าไม้ตายและผสมโจโคโบะพร้อม เนื้อหาเข้าใจแท้แน่นอน ดีมาก รับประกัน

แต่ปัญหาคือปัจจุบันจะหาได้หรือเปล่า เพราะหนังสือเก่าๆ โคตรๆ ที่ผมมีก็เก่าๆ+ขาดๆไปบ้าง ปกหายไปแล้วอะจำไมได้ว่ามันชื่อเล่มว่าอะไร -*-

ปล.บอร์ดนี้นิยมไม่ทำภาษาวิบัตินะครับ *-* บอกไว้ก่อน อิอิ
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    จะให้ซึ้งก็ต้องอ่านแล้วแปลเอาเองครับ รออ่านหนังสือบทสรุป ส่วนใหญ่ก็เอาไปลงวิธีเล่นแล้ว ขืนลงเนื้อหาอีกราคาคงไม่ใช่ร้อยกว่าบาทแน่ๆ

แถมบทพูดในเกมสมัยนี้ก้ไม่ใช่น้อยๆ ไหนๆเล่นเกมแล้ว อ่านไปด้วยเล่นไปด้วย ได้ทั้งเนื้อหาและภาพประกอบ ดีกว่าอ่านหนังสือแต่ไม่มีภาพประกอบนะผมว่า
  5. zerzer

EXP:
    3
    0
    0
    ขอบคุณครับและจะพยายามปรับปรุงเรื่องภาษา
    (คำว่ามั้ยสะกดไม่ถูกจริงๆไม่ได้ตั้งใจ)
  6. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    เนื้อเรื่องภาค XII เเบบละเอียดครับ อิอิ (ตั้งเเต่ต้นจนจบเลย เเบบเเปลทุกฉากสนทนาเลย)

สุดยอดมากๆครับ ถ้ามีภาพประกอบด้วย จะดีมากๆเลย อิอิ เเต่เเค่นี้ก็ถือว่าเยี่ยมยอดเเล้วครับ

<!-- m -->http://www.thaiffplanet.com/index.php?o ... &Itemid=48<!-- m -->
  7. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ถ้าอยากเล่นให้ได้อรรถรสจริงๆ !! ไปเรียนเสริมซ้า ~!!!

ผมแนะนำ ให้ไปเรียน ภาษาอังกฤษ << จะง่ายหน่อย เพราะทุกคนคงมีพื้นฐานด้านภาษากันอยู่แล้ว
    ขี้เกียจก็ เอา ดิกฯ มานั่งเปิดระหว่างเล่นแล้วกันคับ

ถ้าจะเล่นภาคญี่ปุ่น < < อันนี้งานหนักนิดนึงถ้าจะเรียน เรื่องภาษาญี่ปุ่นคนส่วนมากไม่มีฐานภาษาของเค้า : ( แต่ถ้าจะเล่นจริงๆ =A= " ไม่รู้สิ
    อย่าคิดจะเอา ดิกฯ ไทย-ยุ่น มาเปิดเด็ดขาด... กว่าเราจะนับเส้นแต่ละตัวเสร็จ แล้วกว่าจะเปิดกันอีกนานแส้นนน นาน~

ปล. เกมภาษา ? ไม่หรอก แค่คนอ่านไม่ออกเลยเรียกไปยังงั้นซะมากกว่า + w ="
  8. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    ให้ซึ้งก็ดูหน้าตัวละครแล้วก็ทำความเข้าใจในความรู้สึกของพวกเขาค่ะ อย่างเราเล่นไปร้องไห้ไป(สอบตกภาษาอังกฤษ ญี่ปุ่นก็ไม่ได้ความยังร้องไห้ได้เลยค่ะ)
    อย่างนี้เรียกว่าช่วยทำให้ซึ้งได้หรือเปล่าคะเนี่ย?? (=A=)
  9. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    เว็บนี้เลยครับ <!-- m -->http://j.1asphost.com/finalreunion/<!-- m --> ไฟนอล 7 บทสรุป+เนื้อเรื่องไปพร้อมกันเลยอะครับ แต่ต้องเปิดหน้าเว้บที่ละหน้านะครับ
    ถ้าขี้เกียจก๊อป ก็ PM มาหาผมละกันเดี๋ยวผมส่งแบบที่เป็น Microsoft Word ที่ผมก็อปเองให้นะครับ
    ปล. credit : <!-- m -->http://j.1asphost.com/finalreunion/<!-- m --> ครับผม
  10. zerzer

EXP:
    3
    0
    0

Share This Page