เรียกน้ำย่อยกับ Persona 3 FES English Version

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย evol, 3 มีนาคม 2008.

1. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    88
    และแล้ววันนี้ที่รอคอยก็มาถึง ทางค่าย altus ประกาศข่าวจะวางจำหน่าย Persona 3 FES English Version ออกมาแล้วครับ
    ดีเดย์ก็คือวันที่ 22 เมษายน 2008
    ตอนนี้ผมกำลังเล่นภาคปกติอยู่ (แน่นอนว่าต้อง eng. ver. เพราะแพ้ทางภาษาญี่ปุ่น)
    สับรางแทบไม่ทัน (ฮา) แต่ยูคาริจังน่ารักฉิบเป๋ง :aha: จิฮิโรก็แจ่มแจ๋ว แล้วไหนจะยูโกะกับไอจิสอีก
    แล้วยิ่งตอนหลังนะสามารถเข้าไปตีสนิท (จีบ) รุ่นพี่ มิซุรุ ได้อีก....(อารมณ์ประมาณว่าสุดยอดจริงๆ เลยครับท่าน)
    เล่นมาจนเกือบจะจบแล้ว ทำ S.Link ได้ถึงระดับ 10 ไปแล้ว 2 คน กำลังคิดอยู่ว่าจะบริหารเวลายังไงถึงจะทำให้ S.Link ถึงระดับ 10 ครบทุกคนเพื่อจะได้สร้าง persona เก่งๆ ออกมาอีกเยอะๆ แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไปไม่ถึงไหน (ฮา) (เพิ่งทำ Surt ได้ครั้งแรก ก็ดีใจสุดๆ แล้วละครับ)

ต้องขอออกตัวไว้ก่อนเลยว่าผมเป็นพียง "ขาจร" สำหรับซีรี่ส์นี่ ดังนั้นจึงไม่รู้รายละเอียดอะไรมากนัก
    เคยสัมผัสกับเกมตระกูลนี้ก็แค่ DDS 1 (แถมเล่นไม่จบอีกต่างหาก) เล่นครั้งแรกเล่นเอา "งงแตก" ย้ำว่า "งงแตก" จริงๆ ชื่อของเวทมนต์แต่ละอย่าง หรือมนตราต่างๆ ก็ไม่เหมือนชาวบ้านเขา ทำให้ผมต้องงมโข่งอยู่นานพอสมควร แถมด้วยระบบของเกมที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ไม่เหมือนหรือคล้ายกับตระกูล DQ และ FF เลยแม้แต่นิด แต่ก็นะนี่แหล่ะที่เป็นเสน่ห์ดึงดูด (มากๆ) ให้ผมลองหยิบจับเกมจากซีรี่ส์นี้มาลองเล่นดู (แถมพ่วงด้วย ภาค FES Jap. ได้รับรางวัลเกมยอดเยี่ยมแห่งปีอีกต่างหาก)
    ที่สำคัญทีมงานผู้สร้างเกมซีรี่ส์นี้ก็ช่างกล้า ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง เล่นเอาชื่อของเทพ และเหล่าปีศาจ (เอารูปแบบและภาพลักษณ์เฉพาะของแต่ละองค์มาด้วยมั้ง) ในศาสนาต่างๆ มาทำบอสให้เราๆ ท่านๆ ได้เผชิญหน้ากันด้วย หนักข้อเข้าก็เอามาผสม (พันธุ์) กันให้เกิดเป็น persona รูปใหม่ๆ ขึ้นมาอีก (ที่เห็นๆ อยู่ใน Persona 3 ก็มี หนุมาน, กาลี, อัปสรา, คีรีเมขลา, เวตาล, อนันตา, วิศนุ และนรสิงห์ ฯลฯ ซึ่งผมเองยังเห็นไม่หมดว่ามีอีกมากน้อยแค่ไหน แต่ที่แน่ๆ ก็คือ "แอบถูกใจเล็กๆ ครับ" (ฮา)
    และยังไม่หมดแค่นั้นครับ เมื่อกี้ไปอ่านเจอมาจากบอร์ด mythland เห็นบทความของคุณ Sonic (คาดว่าน่าจะเป็นของปู่โซฯ ในบอร์ดเรานี่แหล่ะ) มีอยูครั้งหนึ่งที่ซีรี่ส์นี้ใช้ชื่อบอสใหญ่ว่า Yahweh (เป็นชื่อของท่านผู้ใดคงไม่ต้องบอกกันนะครับ) ช่างกล้าบ้าบิ่นดีแท้ เล่นเอา "Jenova" กลายเป็นเรื่องเล็กๆ ไปเลยนะครับ (ฮา) ทำเอาคนที่ปกติไม่เคร่งเรื่องศาสนาอย่างผมรู้สึกใจหวิวๆ ไงชอบกล

สำหรับสมาชิกในบอร์ดทั้งหลายแหล่ ผมก็อยากจะฝากบอกว่า "ลอง" ดูเถิดครับ เกมนี้จะทำให้คุณสนุกจน "วางจอยไม่ลง" จริงๆ

ปล. หลังจากจบเกมนี้ว่าจะเล่น Front Mission 5 เสียทีเพราะได้หนังสือมาแล้ว (แถมเป็นภาคญี่ปุ่นอีกต่างหาก T-T) แต่สุดท้ายก็คงต้องรอเล่น Persona 3 FES ก่อนเสียแล้วสิเนี่ย (ฮา)
    (อีกนิดหนึ่ง) ไหนจะ G Spirit กับ Metal Gear Solid 3 อีก ผมเพิ่งจะมาตามเล่นก็อีตอนหลังจากที่คนอื่นเขาเล่นจนจบไปแล้วนะครับ T-T
    ตอนออกมาใหม่ๆ ไม่มีเวลาจะเล่นเลย มัวแต่ทำงานงกๆ
    อา....คิดถึงช่วงเวลาในวัยเรียนจริงๆ Persona 3 ทำให้ผมเหมือนได้กลับไปสู่ ณ ช่วงเวลานั้นอีกครั้ง.... :)

ขอเชิญทุกท่านทัศนากับตัวอย่างเรียกน้ำย่อยครับ
    (Aigis ดูน่ารักขึ้นเป็นกองเลยวุ้ย) :spin:
    [youtube]srTjGUvH99o[/youtube]
  2. lock06

lock06 Member

EXP:
    57
    0
    6
    อ่าครับ อยากเล่นภาค fes ภาคอังกฤษอยู่เหมือนกัน ภาคญี่ปุ่นเราจบไปแล้วก็จริง(เกมนี้เรามาเล่น ก็มาเล่นภาคfes เลยละครับ) แต่ ก็ไม่รู้เนื้อเรื่องเลย ไอ้ที่เราอยากรู้ก็คือ ไอ้ที่อาจารย์(ทั้งหลาย)สอนเราในห้องเนีย สอนอะไรบ้างหว่า(อยากอ่านออกจริงเฟ้ย ตอนสอบจะได้อินหน่อย) เกมตระกูลนี้จะว่าไป ภาค 1 กับ 2 เราก็ไม่เคยเล่นเลยนะ มีแผ่นก็จริง แต่สมัยนั้นไม่ถูกใจเลยซักนิด ส่วนนึงเพราะเราไม่ชอบลายเส้นตัวละครด้วยละนะ ดีที่ภาค 3 ลายเส้นตัวละครโดนใจ ก็เลยได้เล่น และก็ไม่ผิดหวังจริงๆ เกมสนุกมาก จะว่าไงดีละ เกมนี้มันเหมือนเอาเกมหลายๆแนวมารวมกัน ได้ลงตัวดียังไงก็ไม่รู้ แถมดนตรีของเกมนี้ มันไม่น่าเชื่อว่าจะได้มาได้ยินในเกมแนว RPG ญี่ปุ่นได้เลย เอาป็นว่าเกม RPG ที่เรายกให้ดีที่สุดในยุคเครื่อง PS2 ให้ให้เกมนี้เนียแหละ

ไอกิส สุดยอด~ 22 เมษา มาเจอกันอีกครั้งนะจ๊ะที่รัก(เสียงพากย์ของไอกิส ภาคอังกฤษ จะเป็นยังไงหนอ ^^")
  3. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ภาค 3 ธรรมดายังเล่นไม่จบ เนื่องจากติดอ่านหนังสือสอบ

เกมนี้ภาคก่อนๆ ไม่เคยเล่น ภาคนี้มาลองเล่นรู้สึกระบบแปลกดี ชอบ BGM โดนอย่างแรง

ภาคนี้ก็คงไม่พลาด

เจอกันหลังวันที่ 9
  4. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ภาคธรรมดาเวอร์ENG เล่นจบไป 2-3 รอบแล้ว เกมส์เขาดีจริงๆ

FesภาคENGออกนี่ เล่นแน่นอนครับ
  5. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    จะรอเล่นหนู Metis ครับ เอิ๊กๆ

อยากเล่นเหมือนกันครับ เห็นว่ามี persona ตัวใหม่ๆมาเยอะเหมือนกัน และทำโซเชี่ยลลิงค์กับคนอื่นๆได้มากขึ้นด้วย

ปล. ผมอายุ 13 เองนะ (แต่ดันไปเล่นของ 17+)
    ปล.2 เล่นจบไปรอบนึงแล้ว แต่เลเวลยังไม่ 90 เลย นี่เพิ่ง 73...
  6. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    > <v จบไปเมื่อเดือนกว่าๆ ก่อนต้องทรมาณกับหนังสือสอบ จะว่าไปเพลงภาคนี้ให้ความรู้สึก

แตกต่างกับ Burn My Death ของภาคก่อนแฮะ อ่า ไอกิสน่ารักขึ้นเนอะ? ไปนั่งดูวีดีโอตัวอื่นมาเหมือนกัน

มีคนเม้นมาว่า ยากขึ้นเป็นกองเลย - -...ตอนเล่นเกมกะในอนิเม(op)เนี่ยต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยเรื่องหนึ่ง

ผมมีความรู้สึกเหมือนพวกโรคจิตชอบเห็นคนยิงปืนใส่หัว??ว่างั้นไหม??

ปล....ผมเพิ่ง14
    ปล2...เจอกันวันที่ 23 เมษา (ผมไปเรียนพิเศษ 555+)
  7. herarn9999

herarn9999 New Member

EXP:
    237
    0
    0
    ดีมาก! ออกอังกฤษซะที >_<b!!

เนื่องจากเล่นภาค FES เวอร์ชั่นญี่ปุ่นใกล้จบแล้ว
    พอออกภาคธรรมดาเวอร์ชั่นอังกฤษก็แอบขี้เกียจเล่น - -" (แต่ก็ไปไกลพอสมควร)

(เลยกลายเป็นว่ามีหมดทุกเวอร์ชั่น และก็ดองหมดทุกเวอร์ชั่น =[]=!!)

DDS 1 ผมก็เล่นไม่จบ เพราะมีแค่เวอร์ชั่นญี่ปุ่น (บทสรุปก็ไม่มี หลงทางติดแหงก)

Share This Page