ขอคำแนะนำในการซื้อ PSP ด้วยค่า m- -m

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย dookdooy, 3 มีนาคม 2008.

1. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    พอดีว่าสอบเสร็จแล้วจะไปซื้อ PSP ที่สะพานเหล็กน่ะค่ะ เลยอยากขอคำแนะนำว่า

1. ตอนนี้ firmware 3.9 เป็นรุ่นล่าสุดใช่มั้ยคะ?? แล้วรุ่นนี้ซื้อมาแล้วต้องไปดาวน์เกรดอีกหรือเปล่า?? ถ้าไม่ต้องดาวน์แสดงว่าสามารถใช้เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลงได้หมดใช่มั้ยคะ???
    2. ราคาตลาดตอนนี้อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หรือคะ??
    3. มีร้านไหนในสะพานเหล็กที่พอจะแนะนำได้บ้างคะ?? กลัวโดนโกงมากๆ เพราะได้ยินมาว่ามีบางร้านเอาของมือสองจากเมืองนอกมาขายใหม่
    4.ราคาเกม PSP แผ่นแท้ในตอนนี้ขายกันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หรือคะ พอดีคิดว่าถ้าแพงก็จะได้สั่งซื้อในเวบ play-asia แทนการซื้อจากร้าน ^^'
    ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ ก็รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ TwT''

ที่ต้องตั้งกระทู้ถามก็เพราะว่า "กลัว" โดนร้านเกมหลอกน่ะค่ะ T^T ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ ก็รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ TwT''
  2. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ลองเข้าไปดูที่นี่เเล้วกันนะครับ (เวปเกี่ยวกับ PSP ที่ดีที่สุดในเมืองไทยเเล้วมั้ง)

<!-- m -->http://www.flashfly.net/psp/<!-- m -->

ปล.สมัครสมาชิกก่อนนะครับ
  3. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    อยากแรกที่ผมแนะนำครับ...ซื้อเมมของแท้ครับ ไม่งั้นอาจจะเสียใจ T-T
  4. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    เพิ่งถอยเมมของแซนด์ดิสมาเมื่อวานนี้เอง หลังจากเมมตัวเก่าเดี้ยงแบบไม่มีสาเหตุ -_-'

เห็นด้วยว่าซื้อเมมแท้ไปเถอะครับ แพงแต่ไม่ต้องมานั่งหงุดหงิดทีหลัง (จริงๆตัวเดิมก็ Sony แท้นะ)

ตัวสลิมปัจจุบันอยู่ที่ห้าพันครับราคาสะพานเหล็ก ส่วนจะเพิ่มอีกกี่มากน้อยขึ้นอยู่กับจะเอาเมมอะไร ต้องการแอคแซสเซอรี่อะไรบ้าง ส่วนซื้อร้านไหนดีนั้นแนะนำไม่ถูกครับ เพราะตัวเองก็ดุ่มๆสุ่มๆซื้อเอาเหมือนกัน ร้านไหนแฟนเจ้าของร้านน่ารักก็ซื้อมันร้านนั้นแหละ ฮาๆ
  5. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    คุยหลายๆร้าน ถูกใจร้านไหน ก็เอาร้านนั้นแหละ
  6. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    สะพานเหล็กไม่มีเมมแท้ขายนะครับขอบอก -*-
    ราคาประมาณ 5000 รวมซอง ฟิล์มกันรอย เมมแท้ดีๆ หูฟังอะไรด้วย ประมาณ 9000 ครับ ตัวเครื่องกะแอคเเซสเซอรี่ สะพานเหล็กก็คล้ายๆกันทุกร้าน แต่เมมหาซื้อตามร้านดีๆใหญ่ๆที่เขารับประกันดีกว่าครับ
    (แต่ตัวเครื่องสะพานเหล็กเขาก็รับประกันนะ)
  7. joeoverb

joeoverb New Member

EXP:
    121
    0
    0
    3.9 ก็ เล่น Skype ได้อะครับ คิดว่าจะเล่นไหมละ
    ปัจจุบันส่วนมากซื้อก็ต้อง PSP slim แหละครับ เครื่องหา พานเหล็กประมาณ 5000 ก็โอแล้ว แต่ถ้าบางร้านตามห้างก็ 6000-6900 อย่าเกินนี้แหละครับ
    FW ที่ผมแนะว่าเล่นเกมส์แล้ว รู้สึกเสถียรสุดก็ Fw3.71 m33-4 (.71อะเปล่าจำไม่ได้ แต่ .7 อะ)
    3.80 มีปัััญหาเล่นกระตุก อยู่และ 3.9 ยังมี firmware แปลงยังไม่เสถียรเท่าไร

ดูหนัง .mp4 ฟังเพลง .mp3 เล่นเกม ISO CSO ได้อยู่แล้วทุก FW แค่ .80 มันมีฟังวิทยุ (แต่ต่อไวไฟ) แล้ว ก็ .9 Skype งับ

ถ้าราคาไม่อยู่ในช่วง 6500 ขึ้นมีโอกาสสูงว่าไม่ใช่มือสอง เลือกร้านดีๆหน่อยละกันครับ
    ผมไม่ได้ซื้อPSP วันละเครื่องไม่รู้หรอกร้านไหนดีเหอะ ต่ำกว่า 6500 ของหนีภาษี และมือ 2 โอกาสเป็นไปได้สูงมาก

เกมPSPแผ่นแท้ 500- 1000 กว่าๆ แต่ถ้า ISO CSO ที่ไว้ก๊อฟใส่Mem บางเว็ปรับ DVD ละ 50 บาทก็มีครับ ร้านแถว ม ราม ก็DVD ละ 50 นะถ้าจำไม่ผิด 4GB( ก็คิดเอาว่าอยากได้เกมไรก็ยำๆ ลงไป)

สิ่งที่ควรระวัง (ส่วนมาก เมม อะ ปลอมหมดแหละครับ แต่ปลอมคนละเกรด )
    ( อย่าหวังของแท้เลย เมม คิดแล้วเหนื่อยใจ)

เกรดห่วยๆ จะ ไม่มี ระบบ อะไรเกรจๆ เนี่ยแหละ

เอาง่ายๆ เกรดห่วย 4GB 900 -1200 บาท
    เกรดดีหน่อย 1900- 2000+ บาท (ที่มี ออโต้เกจ หรือ ไรเกจๆ เนี่ยแหละจำไม่ได้)
    (อย่าหวังของแท้งับ เพราะยังไงก็มาจากโรงงานในจีน แล้วพวกรับมาก็เน้นที่จะเอากำไรให้ร้านได้เท่าที่ทำได้ แบบของแท้จริงๆ ก็แพงโขแหละ)

ข้อสังเกตุ เกรดุห่วย Sony จะเม็มมีลักษณะ สีน้ำตาล ตัวอักษรสีทอง (เม็มจะดูเปราะๆ ดูรอยต่อ ขอบ กับตัวเม็มจะมีช่อง ห่างพอควรเลย)

เกรดดีๆ มี แซนดิส (แน่นอนจุดเป็นสี่เหลี่ยม -- ของแท้จุดเป็นวงกลมนะครับ) แต่เอาเหอะ ของปลอมแต่เกรดก็ดีมาก (หลายคนก็บอกเนี่ยแหละ เม็มแท้ เพราะมี อะไรเกจๆ เนี่ยแหละ(เกจๆๆ เนี่ยมันเป็นฟังชั่นพิเศษของเม็มทำให้เสถียรและอัฟเดจได้ ประมาณนี้)) ก็แซนดิสที่ขายในตลาดเนี่ยแหละครับ สีฟ้า ซีดๆ
    เกรดดีๆ ของ Sony จะสีดำ แล้วก็ แข็งพอๆ กับแซนดิส

แต่แนะ ถ้าอยากได้เม็มเกรดดีๆ ก็แซนดิส ครับ (เพราะมันผลิตให้Sonyด้วย )

ประมาณนี้แหละครับ
    ข้อแตกต่างแท้เกรดดีกับไม่ดี
    เกรดดี จะอ่านข้อมูลเสถียร เล่นเกม File ใหญ่ๆ ไม่กระตุก (เกรดห่วยจะกระตุก แต่ไม่มาก )

ข้อสำคัญของการซื้อMem คือ พังแล้ว คืนได้ไหม แค่นั้นแหละครับ
    สำหรับเมืองไทยเรา พังแล้วคืนได้ ก็โอครับ พังแล้วคืนไม่ได้ นี่ ก็ลำบากกันเลยแหละ

(ผมใช้เม็มปลอมเกรดห่วยนะ เพราะบ้านจน T T )

Share This Page