ความคิดคนไทย vs ฝรั่ง

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 3 มีนาคม 2008.

1. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ความ​คิดคนไทย​กับ​ฝรั่ง​ เชิงเปรียบเทียบ

ไทย : ​ไข่​ใน​หิน​ ฝรั่ง​:สิงโตผลักลูกลงหน้าผา​

ไทย : ​สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ​ฝรั่ง​: ช่วย​เหลือตัวเอง​

ไทย : ​ฝนตกก็บ่น​ ฝรั่ง​: ฝนตกก็กางร่ม​

ไทย : ​อย่ายุ่งกะกู ​ฝรั่ง​: มา​เป็น​เพื่อน​กัน​ไหม​

ไทย : ​โชคดีจัง ​ฝรั่ง​: ขยันจัง​

ไทย : ​ไม่​เชื่ออย่าลบหลู่ ​ฝรั่ง​: ไม่​เชื่อก็้​ต้อง​พิสูจน์​

ไทย : ​หยวนๆ​สบายๆ ​ฝรั่ง​: กฏคือกฏ​

ไทย : ​อวดของที่ซื้อ ​ฝรั่ง​: อวดสมุดเงินฝาก​

ไทย : ​เข้า​แถวมากกว่าสอง​ ฝรั่ง​: เข้า​แถว​เป็น​ระ​เบียบ​

ไทย : ​นัด​ 8​มา​9 ​ฝรั่ง​: นัด​ 8 ​มา​ 8

ไทย : ​ตักน้ำ​ใส่​โอ่ง​ ฝรั่ง​:ตักน้ำ​พร้อมสร้างก๊อกน้ำ​

ไทย : ​รอโอกาส​ ฝรั่ง​:หา​โอกาส​

ไทย : ​ใช้​จอบขุด​ ฝรั่ง​:ใช้​รถแทรกเตอร์ขุด​

ไทย : ​ชอบฟันธง​ ฝรั่ง​:ชอบ​ให้​แง่คิด​

ไทย : ​บ้าผัวฝรั่ง​ ฝรั่ง​:บ้าหญิงไทยที่​ไม่​บริสุทธิ์​

ไทย : ​อยากรวย​ ฝรั่ง​:ทำ​ไง​ให้​รวย​

ไทย : ​ซื้อหวยซื้อพระ​ ฝรั่ง​:ซื้อกิจการเฟรนไชส์​

ไทย : ​เงิน​ ฝรั่ง​:know-how

ไทย : ​ความ​รู้​ ฝรั่ง​:ความ​สามารถ​

ไทย : ​ทำ​บุญมา​เยอะ​เลยรวย​ ฝรั่ง​:ทำ​งานหนักมา​เยอะ​เลยรวย​

ไทย : ​อายอด​ ฝรั่ง: ​ด้าน​ได้​

ไทย : ​คิดต่างคือโง่​,ฝรั่ง​: ติดต่างคือบ้า​ ... (บ้าไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ บ้านี่คือบ้าแบบ crazy)
    Credit: จากการอ่านหนังสือหลายเล่ม ครับ จำไม่ได้แล้วว่าเล่มไหนแล้วเลยเอามาสรุปๆดู
    ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ทีนี้ด้วย
    ก็ไม่ทุกคนหรอกครับที่เป็นแบบนี้ แต่นี่คือค่าเฉลี่ยน่ะ บ้านเรายังสอนเด็กๆไม่เหมือนกับฝรั่งจริงๆ
  2. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ฝรั่ง​: ช่วย​เหลือตัวเอง​
    success : ขอบคุณพระเจ้า
    fail : โทษพระเจ้า

ฝรั่ง​:know-how << ซื้อได้ด้วยเงิน
  3. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    เพื่อนผมนัด 8 มา 10-12 ครับนัดงานทีไรแบบนี้ตลอด T^T

--------

ไทย : ฝนตกวิ่งเข้าร่มแล้วบ่น(ก็คนมันไม่ได้พกร่มมานี่!!หน้าร้อนเปรี้ยงๆใครจะไปคิดว่าฝนจะตก)

ข้อนี้โดนครับ
    คนไทยส่วนใหญ่ดูคนที่การศึกษาและความรู้
    (สังเกตได้จากประโยคเด็ดในละคร "พวกไร้การศึกษา" ..บางคนไร้การศึกษาแต่ความสามารถเขาเยอะกว่าคุณนะครับ)
  4. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ไทย : ​อวดของที่ซื้อ ​ฝรั่ง​: อวดสมุดเงินฝาก

นึกว่า อวดของที่ทำเองออกมาสำเร็จ ( หรือ ความสำเร็จ )

ไทย : ​บ้าผัวฝรั่ง​ ฝรั่ง​:บ้าหญิงไทยที่​ไม่​บริสุทธิ์

อันนี้โนไอเดีย

ไทย : ​คิดต่างคือโง่​,ฝรั่ง​: ติดต่างคือบ้า​ ...

คิดต่างบางทีก็ genius นะคะ ><"
  5. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    อ่านแล้วก็..... มันก็แล้วแต่คนเปรียบล่ะนะ....
  6. Juno

Juno New Member

EXP:
    52
    0
    0
    เฉยๆนะ แล้วแต่คนมากกว่า เพราะเคยเจอฝรั่งเพ้อเจ้อมาเหมือนกัน
  7. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    ตรงก็เยอะนะคะ มันแล้วแต่คนคิด ^_^
  8. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    ไม่เข้าใจจุดหมายของกระทู้ครับ .. ?
  9. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เห็นแล้วก็รู้สึกว่ามันเป็นแบบนั้นจริงๆอยู่หลายข้อนะ มีอยู่ข้อสองข้อที่เคยทำ (สำหรับคนไทย) ...
  10. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    ไม่เข้าใจวัตถุประสงค์เช่นกัน... แต่เดาได้เพราะไม่ได้เห็นหรือได้ยินความคิดลักษณะนี้เป็นครั้งแรก เพราะส่วนตัวก็เจอพรรคพวกที่ชอบเปรียบเทียบทำนองนี้เยอะ อนุมานได้ว่า(เฉพาะพรรคพวกที่ผมรู้จัก)เหล่านั้นเขา...

1. เกิดความคับข้องใจในสภาพปัจจุบันไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง หลายคนไม่ได้รับการยอมรับจากสังคม เนื่องจากเป็นคนมีความคิดเลยพยายามหาคำตอบว่าเพราะอะไร ในที่สุดก็สรุปได้ว่าเพราะสังคมรอบตัวไม่เหมาะกับเขา ในโลกนี้ทุกสังคมยอมรับเขาได้หมดยกเว้นสังคมที่เขาเป็นอยู่ ณ ปัจจุบัน และโดยมากพรรคพวกของผมพวกนี้จะมองหาสังคมที่เขาเข้าใจว่าเจริญกว่าอย่างสังคมตะวันตกเป็นหลัก

2. ไม่ได้คับข้องใจอะไรมากหรอก เพียงแต่เป็นคนมีความคิด มีอุดมคติ อยากเห็นสิ่งต่างๆรอบตัวดีขึ้นเลยชอบเปรียบเทียบ แล้วเค้าก็ทำสำเร็จครับ คือชอบเอาขาวมาเปรียบเทียบดำ เอาข้อดีของฝ่ายหนึ่งมาเปรียบเทียบกับข้อเสียของฝ่ายหนึ่ง ซึ่งผลคือเห็นภาพชัดเจน โดนใจ ซึ่งจะว่าไปก็ไม่มีอะไรผิดเพราะเทียบถูกแล้วตามหลักการ (ก็อยากให้มัน contrast กันนี่ หรือไม่ใช่?) เพียงแต่ถ้าคิดตามดีๆจะพบว่าโลกนี้ไม่มีอะไรดีไปซะทั้งหมดแล้วก็ไม่มีอะไรแย่ไปซะทั้งหมด ดังนั้นการเอาเฉพาะมุมที่ดีของฝ่ายหนึ่งมาเทียบกับมุมที่เสียของอีกฝ่ายหนึ่ง บางครั้งมันก็มีประโยชน์แต่บางครั้งก็เสียเวลาเปล่า...

ฝรั่งปัญญาอ่อนเห็นแก่ตัวก็แยะนะครับใช่ว่าจะมีความคิดไปซะหมด โชคดีของเจ้าของกระทู้ที่ยังไม่เจอ แต่ผมเจอมาเยอะมาก เจอทั้งในบ้านเขาและบ้านเรา ที่น่ากลัวที่สุดคือฝรั่งอีโก้จัดครับ เจอพวกนี้เข้าคนไทยบางกลุ่มที่ว่งมงายและหัวดื้อยังชิดซ้าย...

ยืนยันคำเดิมครับ ว่าโลกนี้ไม่มีอะไรที่ดีไปซะทั้งหมดหรือแย่ไปซะทั้งหมด ประการสำคัญการหักด้ามพร้าด้วยเข้าไม่มีวันเอาชนะยุทธวิธีน้ำหยดลงหินได้อย่างเด็ดขาด

เอวังด้วยประการฉะนี้___
  11. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    แล้วแต่มุมมองคับ...

คนไทยคิดดีๆก็ถมไป ฝรั่งรั่วๆเกรียนๆก็มีเยอะ
  12. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เสริมให้ครบถ้วนในทุกด้าน

ไทย : เจอผู้ใหญ่แล้วไหว้ เดินผ่านผู้ใหญ่ก้มหัว
    ฝรั่ง : เจอผู้ใหญ่ก็ทัก เดินผ่านก็เฉยๆ

คนที่ฉลาดมิใช่คนที่บอกว่านี่ดี โน่นไม่ดี แต่คือคนที่เลือกสิ่งที่ดีที่สุดครับ
  13. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    ฝรั่ง : ปู่โซเป็นมนุษย์ต่างดาว
    คนไทย : พี่โซสุดหล่อ

ยังงี้พอได้ไหมครับ ?
  14. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ครอบครัว

ไทย - ญาติมิตรบ้านใกล้เรือนเคียง

ฝรั่ง - สามี-ภรรยา และลูก

มิใช่ว่าด้านใดด้านนึงจะดีกว่าทั้งหมด มันมีจุดดีของมันเองแค่ว่าจะมองยังไงและเลือกมาใช้ยังไงล่ะนะ >_<
  15. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ไทย : ​ทำ​บุญมา​เยอะ​เลยรวย​ ฝรั่ง​:ทำ​งานหนักมา​เยอะ​เลยรวย​

ไทย : ​คิดต่างคือโง่​,ฝรั่ง​: ติดต่างคือบ้า​ ... (บ้าไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ บ้านี่คือบ้าแบบ crazy)

2 ข้อนี้โดนเต็มๆครับ
    พูดตรงๆเลย คนไทยเรา ไม่สิ อาจจะเป็นเหมือนกันทั้งโลกเลยก็ได้ คือ มนุษย์เรานั้นค่อนข้างจะมีความมั่นใจในความเชื่อของตนเองสูงมาก ใครมาขัดหรือคิดต่างจากความเชื่อของตน ก็จะหาว่าคนนั้นโง่ คนนั้นบ้า บ้างล่ะ ทั้งๆที่จริงๆแล้ว อาจจะเป็นตัวเองก็ได้ที่โง่หรือบ้าเอง
    ไม่ค่อยเปิดรับความคิดใหม่ๆ ที่เข้ามา หรือกว่าจะยอมรับได้ก็ต้องพิสูจน์ซ้ำแล้วซ้ำเล่าหลายรอบ ถึงจะยอมเปลี่ยนความเชื่อ (ดูจากนักวิทยาศาสตร์ในสมัยก่อนก็ได้)

แต่ก็ว่ากันไม่ได้หรอกนะครับ เรื่องนี้ เพราะว่าความเชื่อ เป็นอีก 1 ปัจจัย ที่ทำให้มนุษย์ดำรงชีวิตอยู่ได้
  16. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ผมบอกแล้วว่าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย เพราะมันเป้นแค่มุมมองของผมจากการอ่านหนังสือหลายเล่มไงครับ
    to Mr. Z: จุดประสงค์กระทุ้... ให้แง่คิดครับ
    ...ไม่ชอบฟันธง
    ไม่ได้หาเรื่องนะครับ ...

ฝรั่งนิสัยไม่ดี ก็มีครับ แต่อันไหนที่สังคมไทยไม่ดีก็น่าจะรับรู้และไม่ทำตามไม่ดีรึไงครับ
    :555: :555:
    ใช่ว่าผมจะเข้าข้างแต่ฝรั่งซะเมื่อไหร่ แต่ลองดูแล้วแง่คิดเค้ามันมีดีเยอะแยะ แต่บ้านเราเอาแต่ส่วนเสียมาใช้เต็มไปหมด ...
  17. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    เหมือนเคยอ่านเจอใน Fwd เมลซักแห่งมาก่อน lol

จริงๆ ถ้าเปลี่ยนเป็น ความคิดA ความคิดB จะฟังดูดีกว่านี้
    พอเขียนงี้แล้วเลยดูเสียดสี หาเรื่องแปลกๆน่ะฮะ ( เรื่องชาติๆ มันละเอียดอ่อนน่ะนะ ) เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่า คิดว่าทางเจ้าของกระทู้เองก็ปฏิเสธไม่ได้หรอกว่าเนื้อหาบทความนี้ค่อนข้างมองฝ่ายในวรรคแรกของในแต่ละบรรทัดเป็นแง่ลบอยู่มาก ... มันจะแปลกอะไรถ้าคนอื่นจะมองว่ากำัลังดูถูกอยู่

วิธีการนำเสนอพลาดไปนิดน่ะฮะ คราวหน้าอย่าให้พลาดอีกแล้วกัน

เอาจริงๆ ส่วนใหญ่แล้ว เจลว่ามันเป็นความคิดส่วนบุคคลมากกว่าน่ะนะ ไม่ใช่ว่าชาติเค้าคิดอะไรกันแบบนี้กันหมดหรอก ฝรั่งคิดแบบไทย ( ในบทความ ) ก็เยอะ ไทยคิดแบบฝรั่ง ( ในบทความ ) ก็เยอะ

แค่ว่า คนอ่านคนไหนมองโลกในแบบแรกอยู่ ลองเปลี่ยนมาเป็นมองในแง่แบบที่ 2 บ้างเอาแล้วกัน :D
  18. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18

แหม่...ตรงจริงๆ........

แต่ก็นานาจิตตังนะคะ...
  19. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    อันนี้ก็แล้วแต่ครับ ต่างคนต่างมุมมองและความคิด

คนเรามีความแตกต่างหลากหลาย แต่อยู่ร่วมกันได้ด้วยการยอมรับ

"ความแตกต่าง คือ เอกลักษณ์เฉพาะส่วน" มันไม่แปลกหรอกครับที่ "ต่างสังคม ต่างวัฒนธรรม" จะให้คุณค่าและความหมายต่อเรื่องเดียวกัน "ต่างกัน" ออกไป

บางครั้งเราเองก็ต้องคิดนอกกรอบด้วยแนวคิดแบบชาวต่างชาติ ชาวต่างชาติเองบางครั้งก็ต้องคิดนอกกรอบของเขาบ้าง มันถึงจะเกิดการเปลี่ยนแปลงครับ

สุดท้าย ก็เป็นเพียงความคิดเห็นของผมเท่านั้น

edit: เรียบเรียงภาษาและคำพูดนิดหน่อย
  20. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88

พอไหวครับ แบบนี้ก็คงได้มั้ง

sank_kid
    ฝรั่ง : เด็กจม? จมเด็ก????
    คนไทย : จิ้งจก???

:spin:
  21. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    คนไทย : พี่เจสุดหล่อ
    ฝรั่ง : คุณเจสุดหล่อ
  22. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ^
    ^
    เล่นอะไรกันน่ะครับ... :confused:

ผมกลับคิดว่า พวกฝรั่งหัวแดงเหล่านั้น แท้จริงก็ไม่มีอะไรดีไปกว่าคนไทยสักเท่าไรหรอก จริงอยู่ เรื่องกฎระเบียบสังคมเขาเคร่งครัดจริง และหลายๆอย่างก็เป็นวัฒนธรรมที่ดี ผมไม่เถียง เช่น วัฒนธรรมการเข้าคิว หรือความตรงเวลา การรู้จักพึ่งพาตนเอง เป็นต้น

แต่ฝรั่งเองกลับไม่มีความประนีประนอมเหมือนคนไทย และบางครั้งก็ไม่มีศีลธรรม บทจะกอบโกยก็กอบโกย กลายเป็นว่าใครมือยาวสาวได้สาวเอาก็มี อย่างผมจำได้แม่นเลย เรื่องที่ฝรั่งจดลิขสิทธิ์พันธุ์ข้าวหอมมะลิไทยนั่น ผมว่ามันเป็นการกระทำที่หน้าด้านสุดๆ เพราะข้าวพันธุ์นี้เป็นของไทย เกิดที่แผ่นดินไทย เขาแค่เอาไปพัฒนาต่อเท่านั้น แต่กลับอ้างเป็นของตนเอง ใช่อยู่ อาจจะมีคำพูดว่า แล้วทำไมเราไม่จดก่อน โง่ให้เขาจดลิขสิทธิ์ทำไม ผมว่ามันไม่ถูก เพราะคนไทยเรามีความใจกว้าง และไม่เคยคิดเลยต่างหากว่าจะมีชาติใดหน้าด้านมาขโมยสมบัติของประเทศอื่นได้แบบนี้

ความคิดฝรั่งยังความเจริญมาให้ แต่ผมมองว่ามันเป็นความเจริญด้านวัตถุมากกว่าจิตใจ แต่คนไทยเราไม่ว่ายังไงก็รอมชอมกันได้ และไม่ว่ากี่ยุคกี่สมัยก็ยังมีคำว่า"น้ำใจ" ต่อกัน คำว่า สบายๆคือไทยแท้ มันอาจไม่ใช่แค่การบ่งบอกความขี้เกียจ แต่บอกว่าคนไทยนั้นปล่อยวางและเอื้อเฟื้อ ไม่ใช่แข่งขันกันจะเป็นจะตาย ถึงขนาดเอาเทคโนโลยีตนเข้ามาครอบงำประเทศอื่นๆแบบพวกฝรั่ง เพียงเพื่อจะให้ประเทศตนยิ่งใหญ่คับฟ้า

*นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม ที่ขอมองอีกมุมหนึ่งบ้าง ไม่ได้เจตนาจะเถียงหาข้อยุติกันเอาเป็นเอาตายว่ากูต้องถูก นะครับ :china: (มีรุนแรงบ้างตามอารมณ์ ขออภัยล่วงหน้า) ส่วนที่ยกมาก็มีหลายข้อ ที่มองพิจารณาดีๆแล้วมันก็เป็นกระจกส่องพฤติกรรมไทยเราเหมือนกัน อะไรดีก็รับมาปฏิบัตินะครับผม
    แต่

^ ขออนุญาตเถียงข้อนี้ เพราะคนไทยเราเชื่อเรื่องบุญกรรม ซึ่งแท้จรงมันก็มาจากความขยันในชาติก่อนๆนั่นแหละครับผม
  23. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมกลับมองว่าผมเกลียดการประณีประนอมของคนไทยนะ เพราะผมเคยเจอแมาแล้วกับการที่เราทำงานเต็มที่โดยไม่ง้อใคร(จะว่าผมอีโก้จัด หลงตัวเอง หรือหยิ่งในศักศรีก็ช่าง แต่ผมถือว่าถ้างานที่ได้รับมา ผมทำได้ผมก็จะไม่งอมืองอเท้าหรือคุกเข่าขอความเมตตาให้งานง่ายลงหรอก)

ทว่าต้องกลับพ่ายแพ้ให้กลับคนที่ไม่แม้แต่คิดจะพยายาม กลับใช้ลูกไม้ตื้นๆด้วยการก๊อบงานของคนที่ทำเสร็จก่อน(แน่นอนว่า ต้องเก่งกว่าผม) และไอ้ด้วยความหยวนๆ นั่นแหละ ทำให้ผมกลายเป็นหมาหัวเน่าแทนที่จะปรับพวกเวรนั่นให้ิิติด 0 ให้หมด เจออย่างนี้ตั้งแต่เด็กแล้ว ผมเลยชอบระบบมือใครยาว มากกว่า เพราะผมเชื่อว่าเอาเข้าจริงๆ แล้วไม่มีอะไรหรอกที่มนุษย์เราจะทำไม่ได้ แค่ไม่มีความพยายามที่จะทำเท่านั้นเอง (งานก๊อบได้ปัญญาอ่อนชนิดที่เรียกได้ว่า ต่อให้มีไอคิว ต่ำกว่า 60 ก็ดูออกแหละว่าก๊อบ แต่ความใจดีของอาจารย์ีเลยไม่เอาเรื่อง)
  24. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เรื่องบุญเก่ามันเป็นแค่ต้นทุนในชีวิตเท่านั้นเองครับ แต่พวกที่รวยเนี่ยมีสองแบบคือ เกิดมาก็รวย แต่รวยอีกแบบคือ รวยด้วยลำแข้งนะ เวลาที่ผมเจอพวกที่เห็นคนรวยแล้วอิจฉา แล้วพูดว่า"ก็เขาทำบุญมาเยอะ" แบบเถ้าแก่น้อยเนี่ย ผมไม่ชอบเลยล่ะ... แน่นอน คอมเมนต์โง่ๆนี้่หาพบได้ทั่วไปตาม mthai,ผู้จัดการ - -'

จริงๆนำเสนอผิพดแบบที่พี่เจลว่าจริงนั่นแหละ เพราะฝรั่งที่พร่ำบ่นแต่พระเจ้าเยอะๆก็มี ไม่ทำอะไรเอง พอเหลวก็โทษพระเจ้า
    คือ....
  25. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    ใครว่า ไทยไม่บ่นฝนตกนะ

ไม่เคยได้ยินเหรอ

"ฝนตกก็กางร่ม หนาวก็ใส่เสื้อ เมื่อเป็นหวัด ทิฟฟี่ แผงสีเขียว ทิฟฟี่ (โปรดอ่านคำเตือนในฉลากก่อนใช้ยา)"

[action]เผ่นสิ[/action]

Share This Page