ความคิดคนไทย vs ฝรั่ง

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 3 มีนาคม 2008.

1. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เรื่องบาปบุญอย่าเถียงกันเลยค่ะ ได้อะไรมาถึงรวยแค่ไหนถ้าไม่รู้จักพอมันก็เหมือนจนนั่นแหละ ส่วนเรื่องไทยกับฝรั่งเราว่าเทียบระดับความเห่ยมันก็พอๆกันแหละค่ะไม่มีใครวิเศษกว่าใครหรอก (เอามันตรงๆเลยนะคะ ชีวิตนี้เจอฝรั่งเห่ยๆมาเยอะค่ะ<<ไม่เชื่อมาดูจังหวัดเราโลด หึ หึ)
  2. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    1
    18
    อ่านตอนแรก ผมคิดไปโน่นเลย :bad: แหมแย่จังเลยเรา :p
  3. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ไม่ต้องเทียบว่าไทยหรือฝรั่ง เอาว่าในเรื่องการงานล่ะก็ ชอบ4ประโยคนี้ที่สุด เพระผมก็คิดเหมือนกัน

ไทย : ​โชคดีจัง ​ฝรั่ง​: ขยันจัง​

ไทย : ​รอโอกาส​ ฝรั่ง​:หา​โอกาส

ไทย : ​อยากรวย​ ฝรั่ง​:ทำ​ไง​ให้​รวย​

ไทย : ​ทำ​บุญมา​เยอะ​เลยรวย​ ฝรั่ง​:ทำ​งานหนักมา​เยอะ​เลยรวย

อยากรวยก็สร้างด้วยตัวเอง ไม่ใช่รอพึ่งโชคลาภ
  4. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    มาช่วยเน้น ประโยชน์ที่จะได้รับจากกระทู้นี้ ให้ชัดเจนยิ่งขึ้น

-----------------------------------------------------------------------
    ไม่น่าทำ :....ไข่ในหิน....................น่าทำ: สิงโตผลักลูกลงหน้าผา​
    ไม่น่าทำ :....สิ่งศักดิ์สิทธิ์................น่าทำ​: ช่วยเหลือตัวเอง​
    ไม่น่าทำ : ....ฝนตกก็บ่น................น่าทำ​: ฝนตกก็กางร่ม​
    ไม่น่าทำ :....อย่ายุ่งกะกู................น่าทำ​: มาเป็นเพื่อนกันไหม​
    ไม่น่าทำ :....โชคดีจัง....................น่าทำ​: ขยันจัง​
    ไม่น่าทำ :....ไม่​เชื่ออย่าลบหลู่.....น่าทำ​: ไม่เชื่อก็ต้องพิสูจน์​
    ไม่น่าทำ :....หยวนๆ​สบายๆ.........น่าทำ​: กฏคือกฏ​ ---> ใช้คู่กับกาละเทศะ
    ไม่น่าทำ :....อวดของที่ซื้อ..............น่าทำ​: อวดสมุดเงินฝาก​ ---> จริงๆไม่ต้องอวดจะดีกว่านะ.....
    ไม่น่าทำ :....เข้าแถวมากกว่าสอง......น่าทำ​: เข้าแถวเป็นระเบียบ​
    ไม่น่าทำ :....นัด 8 มา 9..................น่าทำ​: นัด 8 มา 8
    ไม่น่าทำ :....ตักน้ำใส่โอ่ง................น่าทำ​:ตักน้ำพร้อมสร้างก๊อกน้ำ​
    ไม่น่าทำ :....รอโอกาส....................น่าทำ​:หาโอกาส​
    ไม่น่าทำ :....ใช้จอบขุด...................น่าทำ​:ใช้(สร้าง)รถแทรกเตอร์ขุด​
    ไม่น่าทำ :....ชอบฟันธง...................น่าทำ​:ชอบให้แง่คิด​
    ไม่น่าทำ :....บ้าผัวฝรั่ง....................ไม่น่าทำ​:บ้าหญิงไทยที่ไม่บริสุทธิ์​
    ไม่น่าทำ :....อยากรวย....................น่าทำ​:ทำไงให้รวย​
    ไม่น่าทำ :....ซื้อหวยซื้อพระ.............น่าทำ​:ซื้อกิจการเฟรนไชส์​----> การลงทุนย่อมมีความเสี่ยง...
    ไม่น่าทำ :....เงิน............................น่าทำ​:know-how
    น่าทำ.....:....ความรู้........................น่าทำ​:ความสามารถ​ ----> มันเป็นสิ่งที่ต้องมาคู่กันเสมอ
    น่าคิด.....:....ทำบุญมาเยอะเลยรวย....น่าทำ​:ทำงานหนักมาเยอะเลยรวย​---> ปรับนิด แต่แก่นของการทำบุญ คือ ทำให้จิตใจรู้จักการ ละ ลด เผื่อแผ่ นะ เป็นการเห็นถูกอย่างนึง :)
    ไม่น่าทำ :....อายอด........................น่าทำ: ​ด้านได้​ -----> เหมือนกัน ใช้ให้ถูกกาละเทศะ
    ไม่น่าทำ :....คิดต่างคือโง่..................น่าทำ​: ติดต่างคือ(สร้างสรรค์)
  5. sorachan

sorachan Alice in Wonderland

EXP:
    174
    0
    16
    เราพอจะเข้าใจจุดประสงค์ของจขกท.นะคะ

แต่อาจจะลืมเติมคำว่า "ส่วนใหญ่" ไปนิด ^^

จะว่าไปแล้ว ความประนีประนอมมันเริ่มน้อยลงในสังคมไทยแล้วนะคะ ( โดยเฉพาะสังคมในเมือง ) บางครั้งมันก็แค่การหน้าไว้หลังหลอกเท่านั้นแหละค่ะ สุดท้ายก็มือใครยาวสาวได้สาวเอาเหมือนกัน ( ไม่ใช่แค่ชีวิตคนทำงานค่ะ เด็กมหาลัยเราก็เจอแบบนี้แหละ ยิ่งเรียนเครียด ความเห็นแก่ตัว อยากเอาชนะของคนก็ยิ่งเจอได้มากขึ้น :) )
  6. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ู^
    การมีวินัย ไม่จำเป็นต้องเห็นแก่ตัวน่ะครับ , เพราะถ้าเห็นแก่ตัวแล้วใช้วิธีสกปรกมาเหยียบคนอื่นแล้วผลักตัวเองให้สูงขึ้น ; มันก็เป็นการเล่น "นอกกฏ" นั่นล่ะครับ ;)

ถ้าวินัยหย่อนๆ ยานๆ มันก็ทำอะไรได้ไม่เป็นชิ้นเป็นอัน โดยเฉพาะ project ที่ต้องทำงานเป็นทีม
    ถึงแม้ว่า Project leader ที่เก่ง จะมีเทคนิคควบคุมให้ ลูกทีมที่หย่อนวินัยไปบ้าง สามารถทำงานได้ตรงตามแผน. แต่ Project leader ถ้าเลือกได้ ก็คงเลือกลูกทีมที่มีวินัยและความสามารถมาก่อน(เพราะเสี่ยงน้อยกว่า เหนื่อยน้อยกว่า)

สรุปคือ
    วินัย - อิงตามกฏระเบียบ (ทั้งกฏของที่ทำงาน สังคม , ศีลธรรม จริยธรรม มันก็เป็นกฏทางสังคมตัวหนึ่งอยู่แล้วครับ, ใครไม่มีก็ยากที่จะไว้วางใจจะร่วมงานด้วย ) , เพื่อรักษาระบบให้ทำงานต่อไปไม่ติดขัด

ถ้าไม่มีวินัย ระบบงาน ก็ติดๆขัดๆ ไม่ราบรื่น หรือถ้าร้ายแรงก็ล่มได้

และ วินัย กับ ความประนีประนอม , สามารถไปด้วยกันได้ครับ ถ้าคนที่ขอความประนีประนอม มีเหตุผลที่ฟังขึ้น และ พิสูจน์ได้ว่าจริง และ ผู้ประนีประนอม ไม่เกิดความเสียหายที่ยอมรับไม่ได้ ( คนขอความประนีประนอมเอง ก็ต้องดูสภาพคนที่ตนไปขอด้วย, ไม่เช่นนั้น คนที่ขอความประนีประนอมโดยไม่เห็นใจผู้ที่จะให้ความประนีประนอมนั้น ก็คงถือเป็นคนเห็นแก่ตัวเช่นกัน )
  7. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    อ่านแล้วรู้สึกแปลกๆ... มันน่าทำตรงไหน ^^;
  8. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    .....

คิดไปแล้ว ^^;
  9. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    เพราะมันไม่ขัน? :bad:
  10. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    มีอีกอย่างที่เจอบ่อย

เรื่องความตรงเวลา
    ไทย: 1 นาที = เลยไปหลายนาที
    ฝรั่ง: 1 นาที = ก็อยู่ใน1นาที

เจอบ่อยจนเซง=="
  11. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    คิดไปได้ :scare:
  12. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    อุ๊ คิดไปถึงไหนล่ะนั่น ...
  13. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    จริงๆก็โดนนะที่เจ้าของกระทู้เขียนมา..แต่คอมเมนท์ทั้งหลายก็ให้แง่คิดด้วย

ดีครับๆ ถกกันเข้าไป จะได้หลายๆมุม อิอิ...
  14. mysterykun

mysterykun New Member

EXP:
    17
    0
    0
    แต่ไทยก็มีพุทธสุภาษิต"ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน"เหมือนกันนะครับ
  15. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ผมว่าแล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะอันนี้

ที่โดนๆ ก็มีอยู่หลายอันเหมือนกัน

นี่มันจะช่วยยืนยันข้อสงสัยของผมได้ไหมนะ ว่า
    "ทำไมพวกวิทยาการใหม่ๆ ทั้งหลายแหล่ มันต้องมาจากโลกฝั่งตะวันตก รูปแบบการเมืองการปกครอง เครื่องใช้ไฟฟ้า การแพทย์สมัยใหม่ โรงพิมพ์ เรือ รถยนต์ คอมพิวเตอร์ อาวุธสงคราม ฯลฯ"

ที่กล่าวมานี่ยังไม่ครอบคลุมทั้งหมด มหาอำนาจต่างๆ ส่วนใหญ่ก็อยู่ทางซีกโลกตะวันตก พวกล่าอาณานิคมก็มาจากตะวันตก ผมเรียนประวัติศาสตร์มา ไม่ยักกะเคยได้ยินว่า "ลาวส่งกองทัพเรือ ปิดล้อมเกาะอังกฤษเป็นเวลา 3 เดือน เพื่อบังคับให้อังกฤษยอมเซ็นสัญญา..." หรือ "ฝรั่งเศษเคยตกเป็นอาณานิคมของเวียดนาม" อะไรพวกนี้ หรือแม้แต่จีน มหาอำนาจทางฝั่งเอเชีย ตอนมีข้อพิพาทกับอังกฤษในสงครามฝิ่นก็แพ้ราบคาบ ญี่ปุ่นที่น่าจะเป็นประเทศในเอเชียประเทศเดียวที่ทัดเทียมกับประเทศทางโลกตะวันตก ก็พ่ายแพ้ในสงครามโลกครั้งที่สองด้วยขีปนาวุธที่พวกเขาคาดไม่ถึง หรือย้อนหลังไปมากกว่านั้น คือ ในตอนที่ญี่ปุ่นปิดประเทศเพราะการแพร่ระบาดของปืนจากโปรตุเกสมีผลกระทบรุนแรงต่อ "วิถีซามูไร" อเมิรกาก็ยังเหนือกว่าโดยการนำเรือมาปิดอ่าวญี่ปุ่น ใช้ปืนใหญ่บังคับให้ญี่ปุ่นเปิดประเทศ...

แม้แต่โบราณราชประเพณีบางอย่างยังต้องยกเลิกไปเพราะการติดต่อกับชาวตะวันตก สาเหตุเพราะว่า พวกนี้ไม่ยอมทำตาม และไม่พอใจที่จะทำตาม หรือเหตุการณ์ รศ. 112

ยังมีเหตุการณ์พิพาทต่างๆ อีกมากมาย ที่ประเทศทางฝ่ายเอเชีย ล้วนต้องยินยอมทำตามประเทศทางซีกโลกตะวันตก แม้จะต้องเสียเปรียบอย่างมาก

นอกเรื่องหัวข้อกระทู้ไปก็มาก ทีนี้ก็มาถึงประเด็นสำคัญ
    วิทยาการที่สูงส่งกว่า เป็นปัจจัยที่ปฏิเสธไม่ได้ว่า ทำให้ประเทศทางซีกโลกตะวันตกเหนือกว่าประเทศในแถบเราๆ แล้วก็จะเกิดคำถามไปอีกว่า

ทำไมประเทศทางซีกโลกตะวันตกจึงมัวิทยาการสูงส่งกว่าประเทศแถบเราๆ
    - ทรัพยากรณ์ ?
    - บุคคลากร ?
    - การศึกษา ?
    - ลักษณะพลเมือง ?
    - ค่านิยม ?
    - ศาสนา ?
    - การส่งเสริมจากภาครัฐ ?
    - อุปนิสัยแบบนักประดิษฐ์หรือนักวิทยาศาสตร์ ?
    - ลักษณะสังคม ?

ลักษณะต่างๆที่กล่าวมานั้น ชาวตะวันตกมีอะไรที่แตกต่างกับประเทศของเราหรือประเทศเพื่อนบ้านแถบเราๆ บ้าง ? น่าคิด...!! :???:

นอกเรื่องมาเยอะมากครับ ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยครับ -_-;

ปล. คนไทย : ผ่อนปรน ประณีประนอม ยอมได้ยอม ฝรั่ง : คุณจะมาขัดแย้งกับผมไม่ได้ ต้องเป็นตามที่ผมต้องการ (เซ็นสัญญาซะ !! ไม่เซ็นอธิปไตยประเทศคุณสั่นคลอนแน่) - - พอมาเดี๋ยวนี้อ้างสันติภาพ แต่พอขัดผลประโยชน์ก็จบลงด้วยการใช้กำลังอยู่ดี -3-

ปล2.คนไทย : ระบบอาวุโส แก่กว่าถูกเสมอ เด็กห้ามเถียง ฝรั่ง : ผิดถูกว่ากันที่เหตุผล เฮ้อ !!

ปล3. อย่างไรเสียเราก็เกิดมาเป็นคนไทย รักและภูมิใจในความเป็นไทยนะครับ ^^ คนดีคนเลวมีทุกที่ ไม่จำกัดว่าจะเป็นฝรั่งหรือไทยหรอกครับ ขึ้นอยู่กับว่า ระหว่าคนไทยกับฝรั่ง ใคร จะทำผิดให้เป็นถูก ดีเป็นเลว ได้เก่งกว่ากัน
  16. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ^
    ^
    ^

ดูง่ายๆเลยครับ เวลาที่สัตว์หรือพืชทั้งหลาย มีการกลายพันธุ์หรือมีอะไรแปลกๆเกิดขึ้น เช่นว่า มีหมู 5 ขาเกิดขึ้นมา (สมมตินะ สมมติ) ถ้าเป็นชาวบ้านไทยเรา ก็คงจะแห่กันไปขอหวย ขูดหวย ตามประสา แต่ถ้าเป็นชาติอื่น (ไม่จำเป็นต้องพวกฝรั่ง) อาจจะจับไปทดลองหาสาเหตุการกลายพันธุ์ก็ได้

แต่ แน่นอน คนไทยเราก็ต้องมีคนที่คิดจะจับไปทดลองอยู่แน่ แต่อาจจะมีส่วนน้อย เพราะตามข่าวที่ออกมาตามสื่อต่างๆ มีแต่ว่า "ชาวบ้านรุมขอหวย" ไม่เคยเห็นมีว่า "สวทช จับไปทดลอง" แบบนี้บ้างเลย (หรืออาจจะมี แต่ก็คงน้อย)

แต่ถ้าให้ผมเลือกว่า จะจับสัตว์เหล่านั้นไปทดลอง หรือว่า จะไปขอหวยดี ผมขอเลือกไปขอหวยดีกว่าครับ ถึงผมจะเห็นว่าเรื่องเหล่านี้มันไร้สาระ
    แต่ผมว่า เราก็ไม่ควรที่จะจับสิ่งมีชีวิตไปทดลองอะไรโดยที่มันไม่เต็มใจหรอกนะ (ก็ขึ้นชื่อว่าสิ่งมีชีวิตนี่นะ มันก็เหมือนเราหมดแหละ)
    และถึงผมจะชอบความคิดแบบต่างชาติมากกว่า แต่ว่าถ้ามองในแง่ลบ ความคิดเหล่านี้ มันก็ค่อนข้างที่จะขาดชีวจริยธรรมไปหน่อยน่ะครับ

สรุป ทุกอย่างย่อมมีทั้งข้อดีและข้อเสีย <<< คำๆนี้ ใช้ได้เสมอครับ :D
  17. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ตามที่อ่านมา ทำให้คิดอยู่เรื่องนึง
    อาจจะเกี่ยวหรือไม่เกี่ยวก็ได้นะ ลองคิดเล่นๆ
    แต่คงเป็นเพราะ ประเทศทางแถบศูนย์สูตรอย่างเราๆ ไม่มีหิมะ และสภาพอากาศไม่ค่อยแปรปรวนในแต่ละฤดูกาล

เกี่ยวตรงไหนสินะ
    เกี่ยวตรงที่ว่า ชาวแถบศุนย์สูตรเกิดมามีบุญ
    ไม่ต้องพยายามเพื่ออาชนะธรรมชาติให้มีชีวิตรอด ฟันฝ่าไอ้พายุหิมะหนาวจัด ขาดฝน สภาวะที่ขาดแคลนอาหารและความกดดันจากธรรมชาติที่โหดร้าย เช่น พายุ ( ในที่นี้ ภูเขาไฟระเบิดไม่นับ เพราะหลังระเบิด พื้นดินจะอุดมไปด้วยแร่ธาตุและสารอาหารอันอุดม และกลายเป้นพื้นที่เพราะปลูกชั้นยอดไป )

ญี่ปุ่น จึงต่างจากเอเชีย ตอนล่างๆ ลงมาหน่อย ตรงที่มีหิมะ และพายุ แผ่นดินไหว ประชาชนเลยต้อง อึด! ต้องฮึด และมีชีวิตไม่ประมาท ( มีแผนการรับมือ น้ำท่วม แผ่นดินไหว โครงสร้างอาคารที่สร้างมาพิเศษ บลาๆ)

ประชากรในแถวศูนย์สูตร ไม่ประสบกับปัญหาในการดำรงชีวิตมากนัก เพราะผืนป่าอันอุดม แม่น้ำไหลผ่าน ติดทะเล พืชพันธุ์ปลูกได้ตลอดปี ไม่ขาดแคลนอาหาร
    จึง (อาจจะ ) ทำให้ ไม่ได้ขวนขวาย พยายามคิดค้น ทุกวิถีทางเพื่อ " เอาชนะ " ธรรมชาติ และ เพื่อความอยู่รอด เช่นชนชาติอื่นๆ ที่มีความเป็นอยู่โดยธรรมชาติ เลยต้องพัฒนาเอาวิทยาการ เข้ามาช่วย.... ชาวศูนย์สูตรเลยพบมากว่าพัฒนาช้ากว่ามั้งคะ

แล้วก็เข้าเรื่องง่ายๆ เลยว่าบ้านเมืองเราอุดมสมบูรณ์ น่าอยู่ อยู่ง่าย อยู่สบาย
    ก็ น่ายึด.... น่าครอบครอง เลยเป้นที่มาของสงครามล่าอาณานิคมต่างๆ ...

พื้นฐานทางนิสัยก็เลยมาคู่กันกับสภาพอากาศ
    ลองนึกภาพรัสเซีย ..... หนาวจัด กดดันจัด ต้องสู้เพื่ออยู่รอดจัด ---> ดุดัน แข็ง cold นี่เอง เข้มแข็งรอด อ่อนแอตาย
    แล้วลองนึกภาพคนไทยสมัยก่อน .....ผืนดินอุดม ในน้ำมีปลาในนามีข้าว --> เอ้าๆ เดินทางมาใกล เข้ามานั่งพัก ดื่มน้ำดื่มท่าหน่อยสิพ่อหนุ่ม เอ้า นี่มะม่วงออกผลพอดี ทานหน่อยมั้ยล่ะ จะได้สดชื่น ..... มีความสุขอย่างนี้ ...แล้วจะเอาหัวไปคิดพัฒนาอาวุธสงครามทำไมล่ะ...

...ละมั้งนะ
    แค่ลองคิดๆ ดูน่ะค่ะ ^^"
  18. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ^
    ^

ลองมองในมุมกลับกัน

แม้จะต้องพบกับภัยธรรมชาติอันเลวร้าย หรือทรัพยากรณ์ธรรมชาติที่ไม่ค่อยอุดมสมบูรณ์ แต่พวกเขากลับยังสามารถสร้างสรรค์อารยธรรม วิทยาการอันสูงส่งได้เนี่ย ผมว่ายอดเยี่ยมครับ

เทียบกับเรา ไม่มีแผ่นดินไหว ไม่มีพายุหิมะ ไม่มีภูเขาไฟระเบิด......ยังล้าหลังกว่าพวกเขา

เสริมนิด

ยุโรป ได้ชื่อว่าเป็นทวีปที่มีทรัพยากรณ์ธรรมชาติมาก มีความหลากหลายทางชีวภาพมากที่สุด มีภูมิอากาศที่อบอุ่น (อบอุ่นของเขา หนาวของเรา) มีความอุดมสมบูรณ์ของผืนดินและผืนน้ำ..... เป็นทวีบเดียวที่ไม่มีภูมิประเทศแบบทะเลทราย (ไม่นับขั้วโลก)

EDIT : รีลายล่าง

ที่ว่ายุโรปไม่มีร้อนตายขอเถียงครับ เพราะยุโรปมักจะเกิดปรากฏการณ์คลื่นความร้อน ที่อุณหภูมิจะสูงขึ้นอย่างกระทันหัน สูงได้ถึงประมาณ 30 องศา C หรือมากกว่า สำหรับเราก็แค่ร้อนๆครับ แต่พวกเขานี่ตายกันเลยครับ แล้วไม่ได้ตายกันแค่ 2-3 คน ตายกันเป็นหมื่นๆ จะว่าไม่มีคนร้อนตายนี่ก็คงไม่ได้ล่ะครับ

เมื่อปี 49 ทั้งในยุโรป และอเมริกา ตายกันเป็นเบือ http://news.thaieurope.net/content/view/1501/65/

ที่เราว่าหนาว ผมว่าเพราะเราชินกับอากาศในเขตร้อนมากกว่า เหมือนฝรั่งเวลามาไทย อากาศหนาวจะตายXX อยู่แล้วมันยังเหงื่อเต็มหลัง
  19. Nanaki

Nanaki New Member

EXP:
    73
    0
    0
    ไม่อยากพูดมากครับ

ผมเห็นด้วยกะ Solya เต็มๆ เรื่องเกี่ยวกะสภาพภูมิอากาศ

คุณ Iseria Queen ครับ ยุโรปเนี่ยแหล่ะครับ หนาวตายครับ แถบ tropical ไม่มีใครร้อนตายครับ มีแต่เป็นลมแดด แต่ยุโรปเนี่ย หนาวตาย ชัวร์

ตอนผมอยู่ออสเตรีย ไม่ใช่ ออสเตรเลียนะ ออสเตรียที่ติดกะเยอรมันน่ะ ยุโรปใช่มั้ยครับ? ช่วง spring นะ หนาวแทบบ้าเลยครับ

เชื่อเหอะ ถ้ามันไม่ดิ้นรนนะ ตายหมดสูญพันธุ์

ไอ้คำว่าอบอุ่น เราเรียกกันไปเองครับ ยุโรปแม่งไม่อุ่นเลยครับ จริงๆให้ดิ้นตาย ผมไปมากี่ที่ๆเสื้อหนาวเท่าไหร่ก็เอาไม่อยู่ต้องหนีเข้า heater - -'''

ส่วนเรื่องมุมมองครับ ผมไม่อยากออกความเห็นมากไปกว่า ฝรั่ง งี่เง่าในสายตาผม แล้วผมก็ไม่เคยรู้สึกว่าผมถูกสอนอะไรมาผิดๆ หรือด้อยกว่าเขาเลยแม้แต่นิดเดียวครับ
  20. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    เพราะ เราคิดว่า ฝรั่งดี วิเศษ ไปทุกอย่าง จนเอาแต่พัฒนาไล่ตามเขา
    จนลืมมองหา ข้อดี จุดเด่นของตัวเราเอง และพัฒนามันขึ้นมา
  21. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ถ้าใช้จารีตนครบาล ให้แมลงวันบินเกาะตัวพวกทำผิด ผมยอมทำสัญญาเสียเปรียบดีกว่าครับ :)....
    ทิ้งขยะแยกประเภท ไม่เคยเอามาใช้ แต่พอแฟชั่นฝรั่งห่วยๆกลับเห่อตามๆกันไป..
    this is thailand...
  22. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    It's true. So sad.. - -"

อ่านๆมาทั้งหมด ผมไม่อยากตัดสินลงไปว่าคนไทยเลวหรือดีกว่าฝรั่ง ฝรั่งเลวกว่าหรือดีกว่าพวกเรา แต่สิ่งที่ไม่ชอบและไม่อยากให้เกิด คือเรื่องการดูถูกรากเหง้าของประเทศตัวเอง

บางอย่างของประเทศเราล้าสมัย และอาจจะดูงมงายๆไปบ้าง (แน่ล่ะ ผมไม่ได้พูดถึงพฤติกรรมงี่เง่าของคนสมัยใหม่นะ ผมหมายถึงวิถีชาวบ้านน่ะ...) แต่มันมีเหตุมาจากวัฒนธรรมและวิถีชาวบ้านของเรา ที่คนรุ่นปู่ย่าตายายเขาสี่งสมกันมา จริงที่ว่ามันไม่ศิวิไล แต่มันก็เจริญงอกงามในตัวของมันเอง ฝรั่งเองสิ่งที่ดีก็เยอะ สิ่งที่เลวก็ไม่น้อยกว่าเรา

ที่ผมไม่ชอบใจ (ย้ำ ไม่มีเจตนาจะกระทบใครในนี้) คือเด็กรุ่นใหม่ที่คิดว่าอะไรที่เป็นต่างชาตินั้นเริ่ด.. ศิวิไล แล้วก็มาดูถูกภูมิปัญญาแบบยายแก่เคี้ยวหมากของประเทศตัวเองว่าเชย ล้าสมัย เต่าล้านปี (แต่ว่าแบบนี้... ผมออกทะเลหรือเปล่านะเนี่ย)
  23. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    มาต่อยอด นอกเรื่องซักนิดครับ เกร็ดความรู้นิดๆหน่อยๆเท่าที่มี

ที่ประเทศทางยุโรปมีความเจริญกว่าประเทศในแถบเอเชีย ก็เพราะ
    1. นักคิดในอดีต พยายามที่จะค้นหาคำตอบของ "ปรากฎการณ์ธรรมชาติ" ด้วยวิธีการต่างๆมากมาย เริ่มตั้งแต่ถกเถียงยกหาเหตุผลมาประกอบ ตลอดจนค้นหาวิธีทดลอง พิสูจน์ หาความจริงให้ปรากฎออกมา
    ตรงจุดนี้ เรื่องของการใช้ตรรกะ เหตุผล และการทดลองทดสอบ ชนชาติทางยุโรปจึงเหนือกว่ามากนัก

2. ในสมัยยุคสงครามครูเซด (สงครามระหว่างคริสตจักรกับมุสลิม) ชาวยุโรปได้นำเอาความรู้และวิทยาการต่างๆ จากชาวมุสลิมไปปรับใช้ให้เข้ากับสังคมของตน (ชาวมุสลิมเองสั่งสมองค์ความรู้เหล่านี้จากการรวบรวม บันทึก จากชนชาติต่างๆใน เมโสโปเตเมีย มาอีกทอดหนึ่ง)
    จึงอาจกล่าวได้ว่า ยุโรปเป็นแหล่งรวมขององค์ความรู้สมัยโบราณแห่งหนึ่ง

3. ชาวยุโรปมีทักษะการเดินเรือที่ดีกว่า จึงมีการติดต่อค้าขายกับชนชาติต่างๆมากมาย รับเอาอารายธรรมและความรู้ไปปรับใช้ให้เข้ากับชนชาติของตนเอง

4. ช่วงการล่าอาณานิคม แน่นอน ประเทศทางยุโรปก็กวาดต้อนนักคิด องค์ความรู้ และวิทยาการต่างๆกลับไปพัฒนาประเทศของตน
    (ก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์ในข้อนี้ ประเทศทางยุโรปเองก็สั่งสมวิทยาการมาเรื่อยๆจาก 3 ข้อข้างบน)

หลายๆองค์ความรู้ในปัจจุบัน ไม่ได้เกิดจากนักคิดทางยุึโีรปเป็นคนคิด แต่เป็นคนอินเดีย หรือ คนจีน ที่คิดค้น + ค้นพบ มานานแล้ว
    ยกตัวอย่างเช่น จำนวนเลขติดลบ ( -10, -100) นักคณิตศาสตร์ชาวอินเดียคิดได้
    ดินปืน เข็มทิศ แม่เหล็ก และการใช้พลังจากน้ำ ฯลฯ ชาวจีนคิดค้นได้ตั้งนานแล้ว (สมัยไหนผมจำไม่ได้)
    นอกจากนี้ พวกปฏิทิน การนับวันทั้ง 7 (Monday - Sunday) เป็นผลิตผลจากนักคิดชาวคาลเดียน (ในเขตเมโสโปเตเมียเก่า ซึ่งก็อยู่ในเขตทวีปเอเชีย) แล้วชาวยุโีีรปเอาไปใช้ แล้วแพร่หลายเข้าสู่ประเทศต่างๆ

จริงๆแล้ว มันเกิดขึ้นจากเหตุผลและเหตุการณ์มากมายทางประวัติศาสตร์ ที่ทำให้ชาวยุโรปมีความเจริญก้้าวหน้ากว่าประเทศในเอเชียมาก
    จึงไม่แปลกที่จะเกิดเหตุการณ์ปิดล้อม ยึดครองประเทศต่างๆ เพราะ เขามีกำลังมากกว่า มีเทคโนโลยีเหนือกว่า
    จริงๆแล้ว มันก็คือ "ภูมิปัญญา" ที่เกิดขึ้นจากแต่ละแห่ง ถูกนำไปสะสม พัฒนาต่อยอด และทดลอง ในยุโรป

ถามว่าข้อแตกต่างตรงไหนบ้างละที่ทำให้เราแตกต่างจากเขา? อัีนนี้ตามความคิดของผมนะครับ
    1. ระบบการปกครอง
    ในยุโรป ยุกกรีก - โรมัน ที่มีความเป็นประชาธิปไตย มีนักคิดคำสำคัญๆมากมายเกิดขึ้น (คงไม่ต้องบอกว่ามีใครบ้างนะ)
    ส่งผลให้นักคิดเหล่านั้น คิดปรัชญาที่มีประโยชน์มากมายในภายหลัง
    ถ้าเปรียบเทียบกับประเทศในแถบเอเชีย ส่วนใหญ่แล้ว ปกครองด้วยระบบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ หรือไม่ก็ เทวราชา
    กษัตริย์ทรงอำนาจสูงสุด ใครไม่สามารถค้านหรือเสนออะไรได้ โลกนี้สร้างมาจากพระเจ้า โดยมีกษัตริย์เป็นตัวแทนลงมาปกครอง
    ใครคิดอะไรผิดไปจากนี้ก็กลายเป็นพวกนอกรีต สุดท้ายก็โดนประหาร แต่ ....
    ก็ไม่ใช่ว่าเหตุการณ์นี้ไม่เกิดในยุโรป เกิดครับ ในสมัยยุคมืดที่ศาสนจักรมีอำนาจสูงสุด พระเจ้าคือเหตุผลของทุกสิ่ง
    แต่ ... สุดท้ายก็ผ่้านพ้นไปได้ เพราะ "การทดลอง ทดสอบ การพิสูจน์ความจริง" โดยที่ "ไม่เชื่ออย่างไร้เหตุผล" ทำให้ประเทศทางยุโรปเข้าสู่ยุคฟื้นฟูวิทยาการ ทำให้เกิดความเจริญก้าวหน้าอย่างมาก

2. สงคราม
    ในประเทศยุโรป หลังจากอาณาจักรโรมันล่มสลาย กลายเป็นประเทศต่างๆในปัจจุบัน
    ไม่เกิดสงครามแย่งชิงดินแดนชนิดรบรากันเป็นร้อยๆปี ทุกอย่างเข้าสู่ความสงบอย่างรวดเร็ว
    แต่ ถ้านึกๆดูกับประเทศแถบเอเชีย ที่มีการรบชิงดินแดน โค่นล้มอาณาจักรอยู่เนืองนิจ การจะพัฒนาบ้านเมืองเป็นไปได้ยาก เพราะ ไหนจะต้องพะวงกับสงครามต่างประเทศ ไหนจะศึกชิงอำนาจภายใน
    การพัฒนาบ้านเมืองและประชากรจึงช้ากว่า

3. สภาพภูมิประเทศและภูมิอากาศ
    ปัจจัยนี้ส่งผลถึง "ความเป็นอยู่" และ "การเอาชีวิตรอด" อย่างมาก
    ไหนจะพายุหิมะ ไหนจะน้ำท่วม และภัยธรรมชาติอีกสารพัด
    การจะดำรงชีวิตอยู่ได้ท่ามกลางความผันผวนของธรรมชาติ จึงก่อให้เกิดความคิดที่จะเข้าใจธรรมชาติ และเอาชนะธรรมชาติให้ได้
    ส่งผลให้เกิดเป็นการพัฒนาในด้านต่างๆที่ช่วยให้ "เอาชีวิตรอด" ได้

ฉะนั้น ผลผลิตทางประวัิติศาสตร์ จึงเป็นสาเหตุ ให้ประเทศทางยุโรปมีความเจริญทางเทคโนโลยีมากกว่าเรา ก็แค่นั้น

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ก็ไม่ใช่ว่า ความคิดฝรั่งจะถูกต้อง 100% เสมอไป
    กาีรพัฒนาวิทยาการอย่างไม่หยุดหย่อน ก็ทำให้ดาวเคราะห์ดวงนี้เสียหายไปมาก ทำให้ประเทศอื่นๆและประชาชนมากมายเดือดร้อนจาก "ความต้องการพัฒนา" จนนำไปสู่ "สงคราม" ในประวัติศาสตร์

โลกนี้ไม่มีความคิดใดที่สมบูรณ์ ดีเลิศ ถูกต้อง ในตัวของมันเองหรอกครับ
  24. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    อ่าน rep ของคุณ Azemag A.C. McDowell แล้วเห็นภาพชัดเจนมากครับ โดยเฉพาะที่ไปและที่มา ทำให้คิดได้เลยว่าผลของวันนี้มันมีเหตุมาจากวันไหน...

อันนี้เห็นด้วยอย่างมาก เจอทุกวันจนเหนื่อยใจ

แต่อันนี้สงสัยต้องวานให้หาเรื่องที่เกี่ยวกับจารีตของยุโรปสมัยหลุยส์ของฝรั่งเศส หรือซาร์ของรัสเซียยุคต้นๆมาศึกษาดู แล้วจะรู้ว่าแต่ละวิธีมันไร้เหตุผลพอๆกัน โดยเฉพาะวิธีของหลุยส์ที่ 14 ที่ชาวโลกว่าศิวิไลซ์นักหนานั่นแหละที่น่ากลัวที่สุด -_-'

Share This Page