มีใครมีวิธีไดเอทบ้างคะ?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย l3espiiiz, 4 มีนาคม 2008.

1. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    อยากจะทราบวิธีไดเอทของเพื่อนๆในบอร์ดนี้บ้างค่ะ :D
  2. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ต้องใช้สูตร 3 จ ครับ
    1.คือ ห้ามใจ กับของที่กินแล้วอ้วนครับ หรือของที่น่ากินๆ ล่อตาล่อใจเรา อย่าตามใจปากครับ
    2.คือ ตั้งใจ ตั้งใจไดเอทแล้ว ทำให้เต็มที่ อย่าแบบนิดหน่อยไม่เป็นไรมั้ง
    และข้อ 3 คือวิธีที่ดีที่สุด
    3.คือ จน ขอเพียงท่านจน มิมีตังค์ในการซื้ออะไรมากินแล้ว ท่าย่อมไดเอทแน่นอน (วิธีนี้ไม่รวมไปถึงการบริโภคอาหารที่บ้านหรือบ้านคนอื่น)

แต่มาตั้งกระทู้แบบนี้ในเวบ AF (All FAT) เลยหรอครับ !!!

[action]จิ้งจอกกระโดดไปแอบหลังพี่เจสุดหล่อ[/action]
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เช้ากินแบบราชา (กินให้เยอะเท่าที่จะทำได้ครับ ถ้ารีบก็ควรเตรียมไว้แต่ตอนกลางคืนใส่กล่องได้)
    เที่ยง กินธรรมดา
    เย็นกินแบบยาจก ครับ

คนทั่วไปบางทีสลับเช้ากับเย็นนี่แหละครับเลยอ้วนง่าย^^'
    ลดอาหารพวกแป้ง ไขมัน พยายามหลีกเลี่ยง
    ข้าวมันไก่ ข้าวขาหมู หมูแดง ไข่เจียว ดาว ไข่ๆทั้งหลาย ราดหน้า(นี่แหละตัวดีเลยครับ น้ำมันแป้งมันทั้งนั้น) พวกหมี่ทั้งหลาย
    ไก่ทอด หมูทอด ที่อมน้ำมันเยอะๆ(~ควรเปลี่ยนเป็นปิ้ง ย่าง อบ แทน)
    Fast food พวกแฮมเบอร์เกอร์ เฟรนซ์ฟรายด์ (พวกนี้แหละครับอร่อยแต่ตัวดีเลย) พิซซ่า พวกนี้น่ะครับ
    ห้ันมาทานพวกผัก อย่างเช่น สุกี้ เกาเหลาดีกว่าครับ สลัด หรือไม่มีพวกแป้งเยอะเกินไปดีกว่าครับ ทานข้าวให้น้อยๆ อาจจะเหลือซักครึ่งจานแทน
    หลีกเลี่ยงผลไม้ที่หวานจัดหรือแป้งเยอะเช่น มะม่วง สัปปะรดฉ่ำ ทุเรียน ขนุน ลำไย ลิ้นจี เงาะ มังคุด ทานพวกแคนตาลูป มะละกอ ฝรั่ง ส้มแทนเพราะ Vitamin C สูงดีครับ ถ้าสตอเบอล่ำเอ้ย สตอร์เบอรรี่นี่จะได้แคลเซียมแถมด้วย, แอปเปิล ไม่อ้วนแล้วป้องกันโรคด้วยครับ เพราะมีทั้งไฟเบอร์และควอเซตินด้วย

นมนี่ถ้าให้ดีไม่ต้องไปกินเลยครับ มันให้ Calcium Protein ก็จริงอยู่ แต่มันอ้วนครับ พวกพร่องมันเนย 0% ถึงจะไม่มีไขมัน มันมีแลคโทส ทำให้อ้วนอยู่ดีครับ ถ้าต้องการแคลเซียม หันไปทานผักคะน้า หรือปลาพวกปลาซาดีน หรือพวกปลากรอบที่กินทั้งก้างดีกว่าครับ ได้โปรตีน แคลเซียม ย่อยง่าย ไม่อ้วนด้วย :D (ปลาไข่อย่ากินนะ อ้วน ไขมันสูง...)
    อาหารทะเลก็พยายามอย่ากิน หอย กุ้ง ปลาหมึก ครับ นั่นแหละตัวดีล่ะ.... (ถ้ากุ้งแห้งว่าไปอย่าง)
    ถ้าหิวมากๆๆ พยายามทานน้ำแทน จะช่วยได้ครับ (แต่บางทีผมเองก็ทำไม่ค่อยได้) แรกๆไม่ต้องฝืนนะครัยบ แต่ให้เน้นมื้อเช้าไว้ ห้ามอด ครับเพราะมีสิทธิ์เกิด โยโย่ เอฟเฟคได้สูงมาก (อดข้าว พอมากินอีกทีมันจะอ้วนเป็นสายฟ้าแลบ)

ที่เหลือก็ออกกำลังกายครับ ผู้หญิงอาจจะเล่นแอโรบิคก็ได้นะ :D ถ้าผมก็เข้าฟิตเนสล่ะครับ (แต่ช่วงนี้ไม่ได้เข้าเลย) เล่นเวจแล้วดีต่อกล้ามเนื้อหัวใจด้วยน่ะนะ
    แต่บางทีกินแล้วอ้วนนี่เป็นที่พันธุกรรมด้วยนะ บางคนค่า BMR ( อัตราการเผาผลาญพลังงาน)ต่ำก็เลยกินแล้วอ้วนง่าย มันเผาผลาญช้าน่ะ เช่นผมเป็นต้น T-T
  4. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    เข้ามา แหวกแนว นะครับ

จขกท อายุเท่าไหร่ ผมไม่ทราบ
    แต่ว่าเวลามีรุ่นน้อง มาถามว่า ไดเอท บลาๆๆ ดีมั๊ย

ผมบอกไปว่า อ้วน ลดเมื่อไหร่็ก็ได้ อีก 10 ปี ค่อยลด ก็ไม่สาย
    แต่ ถ้า ร่างกาย ได้รับสารอาหารไม่เพียงพอ แล้ว growth hormone หยุดทำงาน
    แล้วจะ หยุดโตเลย ครับ

เน้นอีกที นะครับ
    อ้วน ลด เมื่อไหร่ก็ลดได้ แต่ ถ้าทานอาหารไม่พอ หยุดสูงแล้ว หยุดเลยนะครับ

หมดประเด็นแรก
    ==============================================================

ประเด็นต่อมา

รู้สมรรถนะ ร่างกายตัวเองก่อน ลองดูว่า ร่างกายเรา สามารถ เผาผลาญอาการได้มากแค่ไหน
    เมื่อรู้ว่า เราสามารถแปลงอาหารที่กินเข้าไป เป็น output ได้เท่าไหร่ ก็ ใส่ input เข้าไปให้เพียงพอ
    อย่าใส่เกินความจำเป็น ครับ

วิธีการทานอาหาร ทำแบบที่ Shuu บอกครับ ดีแล้ว

ที่เหลือ ก็กลับมาดูว่า การใช้ชีวิตของเรา ใช้พลังงานออกไป ได้เหมาะ กับที่เราทานเข้าไปหรือไม่ ครับ
    แล้วก็ กินอาหารให้เหมาะกับ ลักษณะ การใช้ชีวิตของเราซะ

อย่างเช่น ถ้าต้องนั่งอ่านหนังสือนานๆ หรือ ใช้สมองเยอะๆ ดู L จาก Death Note เป็นตัวอย่าง
    กินแต่ของหวาน ข้าวปลาไม่กัน รับรองครับ เจ็บคอ เป็นเบาหวาน แน่ๆ (อ้าว -_- )
    ถ้าใช้ แรงสมองเยอะ ให้ ทานของที่ให้พลังงาน เช่นน้ำผึ้ง ของหวาน ที่ย่อย ง่ายๆ
    แล้วที่เหลือ ก็ไปลด ส่วนอื่นเอาครับ

ส่วนตัวผมเอง ไม่มีปัญหา เพราะ ความสามารถในการเผาผลาญอาหาร ค่อนข้างดี
    กินเท่าไหร่ก็ม่าย อ้วน HO ho ho ho ho

~เฮๆ
  5. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    กินเฉพาะอาหารหลัก 3 มื้อ ไม่กินของว่าง
    ออกกำลังกายสม่ำเสมอ
    แค่นี้ก็ผอมพร้อมร่างกายที่แข็งแรง

ถ้าใช้วิธีอดอาหาร
    พอเลิก จะกินหนัก ส่งผลให้อ้วนกว่าเดิม
  6. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ไม่เคยไดเอทเลย เคยแต่พยายามเพิ่มน้ำหนักตัวเอง แต่ก็ไม่สำเร็จสักที (เดือนนี้ก็ลงมาอีกแล้วตั้ง 2 กก. เศร้า...)

ในฐานะที่จัดเป็นคนผอม :) วิธีทำให้ไม่อ้วนนั้นง่ายมากครับ

1. กินแต่พออิ่ม ต้องเอาแบบรู้ตัวเองว่าอิ่มจริงๆนะ ไม่ใช่กินตามปาก ปรกติเราจะเคยชินกินตามที่ปากอยาก พออิ่มจริงๆก็กลายเป็นแน่นไปเสียแล้ว เวลากินให้คอยดูตัวเองว่า เมื่อไรรู้สึกว่าท้องตึงแล้ว ไม่หิวอีกต่อไปแล้ว แค่นั้นก็หยุดทานได้แล้วครับ แล้วก็ถ้าค่อยๆเคี้ยวอาหารให้ละเอียด จะช่วยให้อิ่มพอดีมากขึ้น โดยที่ปริมาณอาหารไม่ตกไปสู่ท้องมากด้วย (วิธีนี้เอามาจากตอนไปค่ายปฏิบัติธรรม ได้ผล = =b)

2. อย่าอดอาหาร อดอาหารช่วยอะไรไม่ได้เลยนอกจากจะหิวจนตาลาย แล้วก็ลงท้ายด้วยการสวาปามเหมือนเดิม ถ้าเป็นไปได้ กินเจไปเลย พวกมังสวิรัตินี่แหละจะเบาท้อง และทำให้อ้วนได้ยากมาก แต่ถ้าไม่สะดวก เน้นทานผัก-ผลไม้ไว้ก่อน (อย่าเอาทุเรียนล่ะ = ="X อ้วนบรม) กินปลาก็ดี เพราะปลาอิ่มแล้วให้ไขมันน้อย ยกเว้นปลาเจี๋ยนน้ำมันหอย...

3. ออกกำลังกายสม่ำเสมอ เต้นแอโรบิคทุกเย็นก็ได้ พ่อผมทำ ตอนนี้จะผอมกว่าแม่แล้ว(ฮา)

วิธีที่บอกไปก็หมือนๆที่เคยได้ยินจากหลายๆที่แหละนะครับ แต่ข้อ 1 นี่ recommend เลย = =b สูตรของผมเอง ลองไปทำดูนะ
  7. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ของผมตื่นมาก็เน้นข้าวเช้าควบเที่ยง เอาให้อยู่ได้ถึงเย็นโดนไม่แสบท้อง ตอนเย็นก็กินแต่กับ ข้าวน้อยมากๆ

อีกอย่างคือไม่กินของจุกจิก อันนี้เห็นชัดมาก กินเมื่อไหร่ขึ้นเมื่อนั้น
  8. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    เหอๆ ผมก็เหมือนกับพี่อัลครับ ซัดข้าวเช้ากับเที่ยงควบกันเลย(ประมาณ 10 โมงค่อยกิน) แล้วค่อยกินอีกตอนบ่าย 3 แล้วเราจะอิ่มไปถึงเย็น หรือถ้าหิวอีก ก็นี่เลยครับ โยเกิร์ต เจ๋งมากๆ มีประโยชน์ ทำให้อิ่ม แถมยังไม่มีส่วนทำให้อ้วน (ถ้ากินแบบ 0% นะ) แค่นี้ก็ลดวันละ 100 กรัมแล้วครับ
  9. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    อยากตอบแต่ไม่สามารถ เพราะตัวเราเองยังทำไม่ได้เลยค่ะ - -"
  10. Sybil

Sybil New Member

EXP:
    57
    0
    0
    กินข้าวเหลือค่ะ เป็นวิธีทื่ไม่ดีเท่าไหร่ คือตักเท่าเดิมแต่กินเหลือ 1/4 ของเท่าเดิม
    เสียดายของแต่ได้ผลนะ หรือไปกินของที่ไม่ค่อยอร่อย จะได้กินน้อยๆอิ่มเร็วๆ
    ที่สำคัญคือจิตใจ อย่าเผลอใจนิดนึงเดี๋ยวค่อยงดครั้งหน้า
    ออกกกำลังกาย เริ่มวันละน้อยๆอย่าหักโหมค่อยๆไป

และ

อนุญาติให้ชั่งน้ำหนักอาทิตย์ละ 1 ครั้งเท่านั้น

ทำไปเรื่อยๆอย่าวัดผลกันในวันสองวัด ลดน้ำหนักต้องพยายามนะสู้ๆ
  11. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    อ่ะ..เราอ่ะนะ ถ้าช่วงไหนคิโนของเข้าจะลดไปสองโลเชียวล่ะ..
    [action]มันเกี่ยวจริงๆนะ[/action]
  12. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    วิธีที่จะลดได้ ต้องมีแรงจูงใจก่อนจะดีมาก เพราะจะทำให้อดทนสู้จนลดได้ในที่สุด

สูตรของเราคือ
    เวลากิน ก็กินให้ครบ3มื้อนั้นแหละ แต่ทุกมื้อต้องกินน้อยและสารอาหารครบ ( มื้อเย็น เราแนะนำให้ทานอาหาร จำพวก ยำ ไม่ก็สลัด หรือ น้ำพริกปลาทู อะไรก็ได้แต่เน้นผักหน่อย เนื้อ หรือ แป้ง มีมั้งได้) และที่สำคัญ ห้ามกินจุกจิกระหว่างมื้อ ขนมนมเนยห้ามทาน อย่างดีก็ผลไม้ที่ไม่หวานจนเกินไป

และที่สำคัญสุดๆคือต้องอดทนและซื้อสัตย์กับตัวเอง ห้ามใจตัวเองได้ ถ้าอยากกินอะไรที่อ้วนๆก็กินได้ แต่กินแค่พอให้หายอยากเท่านั้นนะ

เราใช้วิธีนี้ลดได้แบบค่อยเป็นค่อยเป็น จนตอนนี้ไม่มีปัญหาน้ำหนักขึ้นเลย เพราะเราค่อนข้างจะควบคุมการกินอยู่ตลอด ห้ามตามใจปากจนเกินไป

วิธีทนี้ต้องใช้ระยะเวลาและความอดทน แต่ผลที่ได้นับว่าน่าพอใจมากๆเลย
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    แสดงว่า L ค่า BMR เยอะสินะเงี้ย :E
  14. sorachan

sorachan Alice in Wonderland

EXP:
    174
    0
    16
    แต่เคยอ่านผลการวิจัยบางที่ เค้าบอกว่ากินหลายมื้อมากขึ้น แต่ปริมาณเล็กลงดีกว่านะคะ ( ก็คงแล้วแต่คนชอบด้วย ^^ )

วิธีไดเอท เบสิคอย่างที่รู้ๆ กัน คือ ลดอาหารที่ทำให้อ้วน เพิ่มอาหารที่มีประโยชน์แทน

หลักๆ ของเราคือ กินข้าวน้อย กับเยอะ
    อย่างพวกข้าวขาว ตอนนี้เรากินน้อยลงไปเยอะเลยค่ะ จากเดิมที่กินข้าวที 2 จาน ตอนนี้ก็เหลือซัก 1-2 ทัพพี
    ส่วนกับ ก็เลือกที่ผักเยอะๆ หน่อยค่ะ แต่ถ้าไปกินนอกบ้าน พวกผัดผักมันแผล่บแบบร้านอาหารตามสั่ง เราจะไม่กินเลยค่ะ ทางที่ดีกินกับข้าวอยู่ที่บ้านน่าจะดีสุด

แต่เราไม่ได้จำกัดพวกอาหารอ้วนๆ ไปหมดทุกอย่างนะ อย่างของทอด หรือขนมหวาน เราอดไม่ได้อ่ะค่ะ ^^" ชอบมากๆ ก็จะใช้วิธีกินเจ้าพวกนี้ตอนมื้อเช้าหรือมื้อเที่ยงแทน ( หรืออาจจะมื้อควบเช้าเที่ยง เอิ้กกก )
    งดพวกแกงกะทิ อย่างแกงเขียวหวาน แกงเผ็ด หรือถ้าอยากกินมากๆ ก็พยายามกินแต่เนื้อๆ มัน ไม่ต้องตักน้ำมันมาเยอะค่ะ ( จะให้ดีกว่าคือ งดไปเลย แต่เราเป็นประเภทห้ามใจยาก เอิ้กก ) ส่วนพวกแกงส้มผักรวม แกงเลียง ทานได้ค่า แคลอรี่ต่ำ ^^

ส่วนตอนเย็น เราจะกินแต่พวกผลไม้ ยำ น้ำพริกหรือสลัดค่ะ ชมพู่ ส้ม กินได้เรื่อยๆ เลยค่ะ ไม่อ้วนหรอก ( จากที่ตัวเองเคยทำมา )
    อาหารอย่างอื่นๆ ก็จะพยายามงดตั้งแต่หลัง 4-6 โมงเย็นค่ะ

อีกอย่างนึงที่เราชอบกินคือ โยเกิร์ต เลือกเอาแบบ low fat หรือ light จากนั้นเอาเข้าช่อง freeze เลยค่ะ อร่อยเหมือนกินไอติมเลย แต่แคลอรี่ต่ำกว่ามาก ^^
    ส่วนขนมปัง แนะนำโฮลวีท ถุงสีเขียวของฟาร์มเฮ้าส์ค่ะ เราว่าอร่อยดีนะ :D

ที่เราพูดมาทั้งหมดนี่ เราทำแค่ตอนปิดเทอมนะคะ เปิดเทอมกินเต็มที่ค่ะ ยังเรียนอยู่ ต้องทานอาหารเลี้ยงสมองเยอะๆ !!
  15. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากเลยเจ้าค่ะ จะลองเอาไปทำดูนะค่ะ !!
  16. jetzelda123

jetzelda123 New Member

EXP:
    3
    0
    0
    อันนี้น้องข้าพเจ้าบอกมา
    1.พยายามออกกำลังกายให้สม่ำเสมอ
    2.ถ้าไม่อยากอ้วนจริงๆก็ ห้ามจาย ไม่กินของที่ทำให้..อ้วน..
    3.ถ้าขี้เกียจก็อย่าล้มเลิกความคิดเพราะมันจะยิ่งอ้วนขึ้นอีก
    4.ถ้าไม่อยากออกกำลังกาย ก็หันมาจำกัดอาหารในแต่มื้อ เช่น ปกติมื้อเย็นจะกินของหนักๆ ก็เปลี่ยนมากินของเบาๆแทน เช่นสลัด
    5.อย่าลืมกินผักด้วย เพราะผักทำให้ไม่อ้วน
    ที่พูดมาก็ลองทำดูดิ
  17. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    =[]="!!!!!!!!

กระทู้นี้ฟังแล้วเจ็บกระดองจายยยย TTATT,,

คุมิพยายามทำ(อย่างหนัก)อยู่ค่ะ ฮือออ

เห็นผลช้ามาก =A="

บอกเจ้าของกระทู้อย่างเดียวเลยว่าต้อง...."อดทน" ค่ะ

ทุกวันนี้กำลังงดข้าวเย็น กะว่าถ้ามีอารมณ์(?)มากกว่านี้เมื่อไหร่จะเริ่มวิ่งต่อ เพื่อนๆ มีแต่จะผอมกันหมด(รอต้อนรับกระโปรงสอบกันใหญ๋ - -"") ต้องพยายามต่อไป TAT,,

ถ้าเจ้าของกระทู้เป็นแบบคนส่วนใหญ่ที่แค่งดข้าว แป้ง หรือมื้อเย็นแล้วน้ำหนักลดฮวบสองกิโลภายในวันสองวันได้ก็น่ายินดีนะคะ (ซึ่งแน่นอนว่าคุมิไม่ใช่...พวกอ้วนง่ายลดยาก TAT,,)

จริงๆ ขอแค่กินให้น้อยลง พยายามกะแคลอรี่ต่อวันไม่ให้เกิน 1800-2000 แล้วก็ออกกำลังกายสักวันละ 45 นาทีอย่างต่ำ(ซึ่งเพื่อนๆ ที่คณะส่วนใหญ่นัดกันไปเล่นแบต ไม่ก็ฟิตเนส หรือไม่ก็วิ่งสวนลุมฯ แล้วแต่สะดวก =A=,,) สักเดือนนึงก็เห็นผลแล้วค่ะ >W<b!!

พยายามด้วยกันนะคะ

*หมายเหตุ* ยัยนี่ใกล้ตบะแตกแล้ว ช่วยทีสิคร๊า T[]T
  18. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    หัวหน้าผมกินชีวจิตครับ ลดไปหลายโลอยู่
    แต่แฟนหัวหน้า ชีวจิตเหมือนกัน กลับไม่ลดเลยสักโล
  19. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    เพื่อนคนนึง (สวยและหุ่นดี)
    ทานอาหาร3มื้อตามปกติ แต่เปลี่ยนมาทานแต่ลูกอม 1 เม็ด แทนขนมทุกประเภท

เพราะลูกอม1เม็ด อยู่ได้นานระดับนึงทีเดียว และมีแคลลอรี่น้อยมาก ( 50 ป่ะนะคะ ไม่ทราบเหมือนกัน)
    และการทานลูกอม จะทำให้ไม่อยากทานอะไรต่อ
    ( เหมือนเวลากินของคาว แล้วล้างปากด้วยลูกอม หมากฝรั่ง มันจะแปลว่า ..จบมื้อ ไม่ต่อละน่ะค่ะ)
    ใช้ได้ดีเวลาเกิดอาการน้ำตาลในเลือดต่ำ หรือที่เราเรียนว่า โมโหหิว.....

ใช้ได้กับทุกคนรึเปล่าไม่ทราบ แต่ก็จะลองก็ได้ค่ะ

ปล. ระวังฟันผุนะคะ
  20. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    1. ดื่มน้ำก่อนทานอาหาร 1-2 แก้ว และดื่มน้ำก่อนอิ่มอาหารอีก 1-2 แก้ว
    2. เลือกพวกไขมันตำ เลี่ยงไขมันสูง
    3. ไม่เลือกซื้ออาหารขณะหิวจัด
    4. ไม่อดมื้อเช้า แต่เน้นเช้ากับกลางวัน
    5. ทานช้าๆ เคี้ยวนานๆ และละเอียด
    6. มื้อเย็นกินพวกไขมันต่ำ
    7. ห้่ามทานอะไรก่อนนอน ควรก่อนนอนอย่างน้อย 3-4 ชม.
    8. ทานอาหารตรงเวลา งดของว่าง
    9. เคลื่อนไหวตัวเองอยู่เสมอ
    10. 1 ชม หลังทานอาหารควรเดิน ทำกิจกรรมเล็กๆน้อยๆเพื่อผลาญไขมัน
    11. ถ้าลดอาหารหลักต้องเพิ่มพวกวิตามิน เกลือแร่ทดแทน เพื่อไม่ให้ร่างกายขาดสารอาหารที่จำเป็น
    12 อดทน

:)....
    ง่ายกว่าชีวจิตนะผมว่า ไม่้ต้องทนกินแต่ผักๆ น้ำๆ ข้อ 12 สำคัญสุด...= =(*) ซึ่งผมทำไม่ได้ TT
  21. Kharl

Kharl Member

EXP:
    49
    0
    6
    ผ่าฟันคุดครับ

หลังผ่า จะกินอะไรไม่ได้นอกจากโจ๊ก ซุป ข้าวต้ม ไปหลายวัน น้ำหนักลดชัวร์ครับ

[action]เผ่น ฟิ้ว~~~~~[/action]
  22. killchan

killchan New Member

EXP:
    272
    0
    0
    งดของจุบจิบค่ะ พวกขนมนมเนยทั้งหลายแหล่(งิ แต่มันอร่อยอ้ะ).....โอเค กินได้สองอาทิตย์ครั้ง
    กินผักผลไม้ให้เยอะขึ้น หันมากินข้าวกล้อง ขนมปังโฮลวีตแทน
    ปลาๆๆกินเข้าไป ปลาดุกย่างจกกินกะส้มตำ(แซ่บหลาย) แต่แซลมอนอย่ากินมากค่ะ แพงและไขมันเยอะ
    ออกกำลังค่ะ เดินวันละครึ่งชั่วโมงก็ยังดี
    และที่สำคัญอดทนค่ะ เพราะทำแรกๆน่ะเข็มตาชั่งไม่กระดิกหรอก หว่าจะกระดิกให้ใจชื้นก็นู่นเดือนนึงเป็นอย่างเร็ว
    แต่ส่วนใหญ่พอเห็นเข็มไม่ขยับก็เลิกแล้ว อดทนกันหน่อยค่ะ
    กว่าจะอ้วนก็ใช้เวลาหลายปีแล้วกะผอมในเวลาไม่กี่วัน มันทำไม่ได้หรอกค่า
  23. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16
    อืม เห็นพี่กินไม่กินข้าวแต่กินผลไ้ม้เช่น ฝรั่ง มะม่วง ก็ผอมอยู่น่ะ ไม่อ้วนเลย

วิธีของผมก็งดของหวานๆอ่ะครับ น้ำอัดลมก็ไม่ดื่มเลย พวก Junk Food ก็งดเช่นกัน

นอกนั้นก็ทานอาหารปกติ ออกกำลังกายบ้างครับ

อดอาหารมากเกินไปไม่ดีต่อสุขภาพนะครับ
  24. Sybil

Sybil New Member

EXP:
    57
    0
    0
    ผู้หญิงพออายุมากขึ้น มันจะเผาผลาญพลังงานไม่ได้เหมือนเดิมตอนสาวๆแล้วน่ะ
    พอราวๆจะ 30 ขึ้นไป น้ำหนักจะขึ้นลงแปรปรวนง่ายมาก อันนี้ก็แล้วแต่คนเหมือนกันนะ
    รักษาสุขภาพ สร้างสุขนิสัยในการกินตั้งแต่ตอนนี้เลยจะดีที่สุด
  25. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ผมเคยหนัก 100 กิโล

ตอนนี้ลดเหลือ 70

..

..

เพราะเรียนหนัก ไม่มีเวลากินข้าว

Share This Page