อยากขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ เด็กซิ่ว ค่ะ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย disney75, 4 มีนาคม 2008.

1. disney75

disney75 New Member

EXP:
    5
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    อยากจะทราบว่ามีความคิดเห็นยังไงกันบ้างอะคะ เกี่ยวกับคนซิ่ว

พอดี เข้าไปหาข้อมูลในเว็บ เด็กดีมา บอร์ดนั้น เหมือนจะไม่ชอบกัน แอบด่ากันแรงๆกันด้วย

แอบเครียดค่ะ เพราะว่าปีนี้ก้คิดจะซิ่ว เรียนที่เก่ามันเซงมากมาย มีหลายปัจจัย .... มากมายT__T
    แต่คะแนน โอเนต ใช่ว่าจะดีนะ - -" ไม่ได้เก่งกาจไรมากมาย ไม่มีเจตนาไปแย่งนะT-T เข้าใจพี่ด้วยย~

คิดยังไงกันบ้างอะคะ? เต็มที่นะคะ ไม่ต้องเกรงใจจ ~

PS. ถ้า กระทู้นี้ไม่เหมาะสม ก็ ล็อกหรือ ลบโลด เลยก็ได้นะคะ ^^
  2. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    เว็บ "เด็กดี" น่ะหรือครับ...ตอนนี้ภาพพจน์น้องๆ ประมูลสาขา 2 ไปแล้ว

เด็กในระบบจำนวนไม่น้อย เอาเวลาว่างไปเที่ยวห้างแล้วมาอ่านหนังสือเผาๆ ไม่กี่วันก่อนสอบ
    ถ้าเด็กซิ่วสักคน จะตั้งใจเอาเวลาว่างไปอ่านหนังสือสอบ ไม่ได้เป็นการทำผิดระเบียบเลยครับ
    ถ้าพวก "เด็กดี" ในโอวาททั้งหลาย คิดว่าบริบทของเด็กซิ่ว ได้เปรียบพวกตนมากนักแล้วล่ะก็
    ลองไม่สอบเข้า หยุดอยู่บ้านสัก 1 ปี ดูซิว่าเวลาว่างขนาดนี้ทำให้ตัวเองได้เปรียบไหม

หากเราทำตามกติกาทุกอย่าง อย่าไปสนใจเสียงนกเสียงกาไร้สาระครับ
    วิชาที่เด็กซิ่วได้เปรียบชัดเจน มีแต่วิชาความถนัดทางศิลปะเท่านั้นแหละ
    (ถ้าหากฝึกฝนฝีมืออย่างจริงจัง ไม่ใช่นอนเอาเท้าเขี่ยเล่นไปเรื่อยๆ นะ)
    วิชาสามัญ เด็กซิ่วเสียเปรียบเสียด้วยซ้ำ เพราะเรียนจบออกไปนานแล้ว
  3. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ซิ่ว หรือ ไม่ซิ่ว ต่างกันแค่เวลาที่เสียไปเท่านั้นล่ะคับ ผมเองก็เคยออกจากมหาลัยเก่าตอนปี 2 มาเข้าที่ใหม่เหมือนกัน ถ้าถามว่ากดดันมั้ยมันก็ระดับนึง ถ้าคนรอบตัวเข้าใจก็ไม่มีปัญหาอะไรน่ะคับ แต่โดยส่วนตัวแล้วอยากให้ลองทบทวนดูดีๆอีกที ว่ามีความจำเป็นอะไรบ้าง หรือมีเหตุผลอะไรบ้างที่ต้องซิ่วออกมา หรือทบทวนดูก่อนว่าเรายังเรียนต่อที่เก่าไหวหรือเปล่า

ถ้าทบทวนดูแล้วไม่ไหวจริงๆก็ซิ่วออกมาเถอะคับ ถึงจะเสียเวลาไปบ้าง แต่ได้เลือกเรียนในที่ที่พร้อมแล้วก็สบายใจ ดีกว่าทนต่อแล้วอาจจะมีปัญหาจนไม่จบได้น่ะ

ปล. ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีเน้อ
  4. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16
    เด็กดี ??? ชื่อเว็บเกรียน??? = =''' บอร์ดนี้รู้สึกจะเห็นกระทู้ที่ก๊อปทั้งรูป และ บทความของคนอื่นอยู่เต็มไปหมด เวลามีคนเอาลิงก์ว่าบอร์ดนี้ก็อปบนทความคนนี้ๆ พอคลิกเข้าไปดู ส่วนใหญ่จะเป็นเว็บเด็กดี = =??

ตลกอะ กลัวคนในบอร์ดด่าหรอคะ เค้าจะรู้ได้ไงว่าคุณซิ่วอะ ส่วนเรื่องแย่งที่น้อง อืมม คิดว่าไม่เกี่ยวนะคะ ถ้ารุ่นน้องเก่งจริงเค้าก็ต้องเข้าได้อะ ของอย่างงี้มันแข่งที่คะแนน ไม่ใช่อายุ ก็แค่ทำตามกติกา
  5. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ซิ่วไม่ซิ่ว มันเรื่องของเราครับ อนาคตของเรา เราตัดสินใจเอง ถ้ามัวแต่กลัวคนนู้นคนนี้จะว่า จะไปไม่ถึงไหนนะครับ ถ้าอยากซิ่วก็ซิ่วเลยครับ เพราะถ้ารู้ว่าตัวเองไม่เหมาะ ก็อย่าฝืน มันจะเสียเวลาเปล่าๆ
  6. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    จะไปเอาความเห็นอะไรมากจากคนอื่นละครับ :D
    อยากซิ่วก็ซิ่วสิครับ ทำตามใจตัวเองเลย
    อย่าไปคิดนู่นคิดนี่ให้มากมาย ทำตามที่ตัวเองคิดว่าดีที่สุด แล้วไม่กระทบกับคนอื่นมากดีกว่าครับ :)
    เรียนไปก็เพื่ออนาคตของ "ตัวเอง" นะครับ
    ผมไม่เข้าใจพวกที่ด่าคนที่ซิ่วเลยนะครับ ไม่ทราบว่าเค้าเป็นคนที่ติดแล้วเรียนอยู่ตามปกติ หรือว่า เป็นคนที่ถูกเด็กซิ่ว "แย่งที่" เรียน จนสอบไม่ติด ???

ไอ้กรณีแรก ผมก็คงจะบอกว่า ถ้าไม่ใช่พวกที่ไม่ซิ่วก็คงไม่เข้าใจความคิดของคนที่จะซิ่วหรอกครับ ในเมื่อเป็นแบบนั้นแล้วเราจะไปแคร์พวกมันทำไมในเมื่อเค้าไม่ได้มีส่วนอะไรเกี่ยวกับตัวเราที่จะซิ่วเลย (จริงไหม ?)

ส่วนกรณีที่ 2 ผมก็คงพูดได้แค่ว่าเป็นคำของพวก "ขี้แพ้" ครับ อารมณ์ว่าสอบเอ็นท์ไม่ติด ก็โทษดะสิครับ ด่านู่นด่านี่ไปตามประสา แล้วคุณจะไปคิดอะไรมากกับคนพวกนี้ละครับ อย่าไปแคร์เช่นกัน :D

คนที่คุณควรจะแคร์มากที่สุดเวลาซิ่วคือ
    1. ตัวคุณเอง แน่ใจแน่นอนแล้วหรือไม่ว่า ยังไงก็เรียนที่เก่าไม่ไหวแล้วจริงๆ ?
    2. พ่อ-แม่ คุณคุยกับเค้าแล้วหรือยัง ?

ถ้าแน่ใจว่าจะซิ่วแล้วก็เล็งหาที่ใหม่ได้เลยครับ ;)
    ขอให้โชคดี
  7. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    เด็กซิ่ว = คนปกติ

เมื่อไหร่ที่ทราบว่าไอ้ที่กำลังทำอยู่มันไม่ใช่ตัวเอง แล้วไหวตัวได้
    ก็ทำไปเถอะค่ะ มารู้ตัวทีหลังตอนทำงาน ตอนแก่
    ว่าเราไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้เล้ย ก็อยู่ไม่มีความสุข + เสียดายเวลาและโอกาส

แต่ถ้าถอยเพราะเรียนไม่ไหว
    ต้องถามตัวเองก่อนว่า ได้พยายามอย่างเต็มที่รึยัง
    ถ้ายัง .....ถามตัวเองว่า ถ้าพยายาม อะไรๆมันจะต่างไปมั้ย

แล้วถ้า.... ไปที่ใหม่ ทำในสิ่งที่เลือกเอง จะพยายามขึ้นกว่าเดิมมั้ย?

มันก็ เหนื่อย+ ท้อ ....ทุกคณะแหละค่ะ = ='''
  8. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    ถ้าเรื่องกลัวจะโดนว่า ก็คำเดียวสั้นๆ
    ไม่เอาหน่ะ อย่าคิดมาก
  9. popkung

popkung Member

EXP:
    80
    0
    6
    เว๊บ "เด็กดี" ไม่ไหวครับ เกรียนเยอะ - -" ถ้าจะหาข้อมูลไปหาที่อื่นดีกว่าครับ

ผมว่าตัวเราสำคัญสุดครับ ทำแล้วคิดว่าดี คิดว่ามีความสุขก็ทำไปเลยครับ เวลาไม่คอยใครนะครับ สู้ๆ ^ ^
  10. disney75

disney75 New Member

EXP:
    5
    0
    0
    คือไม่เชิงกลัวคนในบอร์ดด่าอะคะ มันไม่เกี่ยวกับคนในบอร์ดกระนู้น~
    แบบว่า เราก็มานั่งคิดๆดู ว่า เอออ เราจะได้เปรียบกว่าเค้ามั้ยเนี่ย ที่ว่า เราได้ใช้เอเนตตั้ง 2 ปีแน่ะ อะไรงู้นงี้
    ก็พอรู้ว่า เด็กดี ก็ เออ เกรียนอยู่ เหอๆ ^^" แต่มันแบบเจอมาก ก็เขว้(ถูกปะคะ เขียนไม่เป็น- -")อ้ะค่ะ

ก็ .... คงไม่เข้าแล้วละคะ เหอๆ ^^"
    อีกไม่กี่วันก็สอบแล้ว

แล้วก็อยากรู้ว่าคนส่วนมาก คิดยังไงกัน

ที่เข้าไปก็อยากจะรู้ว่าปีนี้ คนเค้าเลือกคณะไรบ้าง...
    ข้อสอบเป็นไง ไรงี้นะค่ะ

แต่ว่ายังไงเสียก็จะ รี แอดมิช ค่ะ ^^" คุยกับทางพ่อแม่เรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณค่า^^
  11. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    เราก็ซิ่วนะ

คือเราเนี่ยอยากรียนสายภาษาญี่ปุ่นน่ะ แต่คะแนนเรามันหาที่เราไม่ได้น่ะ เราก็สอบไปเรื่อยๆจนตอนนี้ก็ได้ตามที่อยากได้แล้วล่ะ ดังนั้นเราว่ามันก็เสียเปรียบนะ เพื่อนๆเราที่ไม่ซิ่วกันน่ะจบกันแล้วไง
  12. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    คณะที่ผมเรียน รุ่นผม มีคนซิ่วมาตั้งหลายสิบนะครับ ไม่เห็นมีใครซีเรียสเลย

ผมเองยังทึ่งซะอีก เพราะคนพวกนี้สามารถชี้ชัดกับตัวเองได้ ว่าตัวเองชอบหรือไม่ชอบอะไร และกล้าที่จะเปลี่ยนแปลง...ไม่ว่าผลลัพธ์จะดีหรือแย่กว่าเดิมก็ตาม เวลาค้นหาตัวเองแค่ไม่กี่ปี แลกกับความสุขกับชีวิตที่เหลือของตัวเอง...ผมว่าคุ้มนะ

ไม่มีใครบอกได้ ว่าสิ่งต่างๆจะต้องดีขึ้น หากเราเข้าไปเปลี่ยนแปลง
    แต่ที่แน่ๆก็คือ สิ่งต่างๆจะต้องถูกเปลี่ยนแปลง หากมันต้องการที่จะดีขึ้น

ผมชอบประโยคข้างต้น และคิดว่านำไปใช้ได้จริงครับ ขอให้โชคดี
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เด็กซิ่วคือเค้าแค่เลือกชีวิตผิดทางเองนะครับ เค้าก็คนปกตินั่นแล...ส่วนเว็บเด็กเกรียน.com นั่น ช่างมันเถอะครับ = ='
  14. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เด็กซิ่ว ก็ "คน" เหมือนกันนะครับ มีสิทธิที่จะเลือกชีวิตของตนเองได้ว่าจะให้เป็นอย่างไร

คนอื่นไม่ประสบพบปัญหาแบบคุณก็คงไม่เข้าใจหรอกว่ามันยากลำบากแค่ไหน ทำไมถึงต้อง "ซิ่ว"
    ซิ่วมา มันก็ไม่ได้เปรียบคนอื่นเท่าไรหรอกนะ ผมว่า
    กลับกัน เสียเวลาในระบบการศึกษาไป 1 ปี (จบช้าไป 1 ปี = ทำงานช้าไปอีก 1 ปี = เริ่มต้นชีวิตช้าไป 1 ปี)
    ผมไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่อง "ซิ่ว" เท่าไร รุ่นน้องผมที่ซิ่วมา เท่ากับเขารุ่นเดียวกับผม เขายังเรียกผม "พี่" ได้อย่างสนิทใจเลย

ซิ่ว แล้วชีวิตมีความสุข ชีวิตไม่เดือดร้อนและไม่ยังความเดือดร้อนให้ผู้อื่น
    ก็ไม่ต้องไปฟังเสียงพูดที่ทำให้ตัวเอง "คิดมาก" "ฟุ้งซ่าน" หรือ "เดือดร้อน" หรอกครับ

ชีวิตเป็นของคุณครับ เลือกหนทางแล้วเดินต่อไปครับ

[action]ขอให้ประสบความสำเร็จในการสอบ Admission นะครับ[/action]
  15. sorachan

sorachan Alice in Wonderland

EXP:
    174
    0
    16
    เราก็เด็กซิ่วค่ะ และไม่เคยเสียใจเลยที่ซิ่ว เพราะคณะที่เข้าไปปีแรก ไม่ชอบจริงๆ ค่ะ

จริงๆ เด็กซิ่วไม่ได้เปรียบกว่าอะไรเลย อย่างตอนแรกเราเรียนสายวิทย์-คณิต สอบได้โควต้าเข้าไปเรียนบริหาร ไม่ได้ใช้วิชาสายวิทย์ไปเต็มๆ ปีนึงเลยค่ะ แต่พอซิ่วดันเลือกทางสายวิทยาศาสตร์สุขภาพ สรุปคือ เน่าสนิท.... เคมี ฟิสิกส์ ชีว หายเกลี้ยงจากหัวเลย ( ไม่ได้อ่านหนังสือเลยด้วย ) สอบใหม่ก็ได้คะแนนเพิ่มขึ้นแค่วิชาภาษาไทย สังคม ซึ่งก็เป็นวิชาที่คะแนนเฟ้อในปีนั้นอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยช่วยอะไรเราเท่าไหร่ ( อันนี้เอนท์ระบบก่อนหน้าแอดมิชชั่นนะคะ )

ถ้าเซ็งกับที่ๆ เรียนอยู่ตอนนี้มาก แนะนำให้ซิ่วจริงๆ ค่ะ เสียเวลาแค่ปีเดียว แต่คุ้มกว่ามากเลย ^^
  16. mugaa

mugaa New Member

EXP:
    39
    0
    0
    ซิ่ว มันไม่เห็นจะแปลก ตรงไหนผมว่าเป้นการ ดี รู้ว่าตัวเองไม่ไหว เรียนไปก็ไม่รอด หรือรู้ว่าไม่ใช้แนว ของเรา ยอมเสียเวลานิดหน่อย ดีกว่ามารู้ตัวอีกทีมันก็สายไปแล้ว แบบผม มารู้ตัวก็ ปาไปปี 4 แล้ว
  17. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    สบายใจได้ครับ เพราะ พี่เจ เวบมาสเตอร์ของทุกๆ คน ซิ่วมา 4 ปี ครับ ศิลปากรปีนึง วิศวะจุฬา 3 ปี กว่าจะมาจบที่อเมริกา - -;
  18. philoatros

philoatros Member

EXP:
    220
    0
    16
    ถ้าเป็นพี่ตูนบอดี้แสลมก็คงบอกว่า "ชีวิตเป็นของเรา"
    ถ้าเป็นพี่แบงค์วงแคชก็คงเสริมอีกว่า "หยุดฝันก็ไปไม่ถึง"
    ถ้าเป็นพี่กวางเอบีก็คงเข้ามาปลอบว่า "แก่กว่าแล้วไง = =""

สรุปก็คือ "ไม่มีอะไรเสียหายนี่ครับ ลุยๆ ต่อไปเถอะ อนาคตที่ดีรอเราอยู่ครับ อย่าไปสนใจเรื่องไร้สาระเลยนะ ^^ FIGHTO !!!"
  19. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ซิ่วเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว...
  20. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ซิ่วแล้วเรียนจบก็ทำไปเถอะ บางครั้งไอ้ตอนเลือกคณะแล้วเข้าไปเรียนจริงๆมันก็ต่างกัน ถ้าคิดว่าตัวเองไม่ใช่ที่นี่มันเรียนหนักเกินไปก็ซิ่วไปเถอะค่ะ เพื่อชีวิตที่ดีกว่าใครจะด่าอะไรก็ช่างมัน ก็เค้าเหล่านั้นไม่ได้มาให้เิงินเราเรียนนี่!!!!!

ปล.แอบไม่ชอบระบบเอนท์นี้เอาซะเลย ทำเอาโรงเรียนเก่าของเราที่เน้นคุณภาพนักเรียนไม่สนใจเกรดกลับมาเป็นโรงเรียนบ้าเกรด สั่งอาจารย์ทุกคนห้ามให้นักเรียนติดศูนย์เพราะไม่งั้นจะแลดูไม่ดีในสายตาชาวโลก....

เฮ่อ..หมดคำพูดจริงๆนะเออ
  21. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ซิ่ว ก็ตัวเรา ไม่เห็นต้องไปคิดมากให้คนอื่นเลย : )
  22. Oyashiro

Oyashiro Member

EXP:
    37
    0
    6
    เป็นเด็กซิ่วไม่เห็นจะแปลกตรงไหนเลย เราเองก็เด็กซิ่วเหมือนกัน

ผ่านมา 3 ปี แล้วเพื่อนเราบางคนยังไม่รู้ว่าชอบวิชาอะไรเลย ตอนนี้ยังหาสิ่งที่มันชอบอยู่เลย

ถ้าคิดว่าคณะที่จะเข้าตัวเองชอบก็ซิ่วไปเถอะ ไม่ต้องสนใจใครหรอก
  23. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    ใครจะว่าก็ช่างเขาเถอะครับ อนาคตของเรา...
  24. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ถึงผมจะเรียนจบ แต่ก็เสมือนกึ่งๆ ซิ่วน่ะครับ เพราะหลังจากค้นพบความชอบของตัวเองแล้ว ก็ลงเรียนสิ่งที่แตกต่างจากสายวิชาที่เคยร่ำเรียนมาซะสูง ... อย่างสิ้นเชิง

ชีวิตจริง ในโลกแห่งความจริง ... มันมีความเป็นไปได้ มากกว่าที่นกกาหมาแมวจากเว็บบางเว็บจะเข้าใจครับ

ขอให้โชคดีครับ :D
  25. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ถ้าเราไม่ไปเสนอตัวเองว่าเป็นเด็กซิ่ว เขาจะด่าเราไหมครับ
    และถ้าเราไม่ไปอ่านข้อความที่เขาด่าเรา เราจะรู้ไหมครับว่าเขาด่าเราอยู่
    และถ้าพี่เจไม่มาประกาศตัวเองว่าซิ่วถึง 2 ที่ 4 ปี เราจะรู้ไหมครับว่าพี่เจก็เป็นเด็กซิ่ว

ตอบ ไม่ทุกข้อ

คนที่น่าด่าจริงๆคือคนที่ Avatar พูดถึงครับ พวกขี้แพ้และเอาแต่โทษคนอื่นไม่โทษตัวเองนั่นแหละ

จะซิ่วก็ซิ่วไปเถอะครับ เป็นชีวิตที่คุณเลือกเอง คุณไม่ได้ไปทำให้ใครเดือดร้อนนิ(ยกเว้นพวก "ขี้แพ้") ส่วนคนที่ "แพ้" แต่ไม่ใช่ "ขี้แพ้" ก็ยังจะมีปีหน้าของเขาครับ พวกขี้แพ้น่ะ มีปีหน้าก็เหมือนไม่มีครับ

Share This Page