[FFX] แนะนำผู้เล่น blitz ball ให้หน่อยสิครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย pitchayapol, 5 มีนาคม 2008.

1. pitchayapol

pitchayapol New Member

EXP:
    1
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คือ จะเริ่มเล่น blitz ball เพื่อเก็บไอเทมของวักก้า เลยอยากได้คำแนะนำว่าควรใช้ผู้เล่นคนไหนบ้าง ถึงจะดีที่สุดนะครับ
    ปล. แข่งโจโกโบะที่คาล์มแลนด์ยากมาก ๆ เลย ผมเล่นมาเป็นชั่วโมง ๆ แล้วยังไม่ชนะซะที แทบจะตัดใจอยู่แล้ว T-T
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ที่ผมใช้ก็ตัวละครเดิมๆแหละครับ Tidus กับ ลูกทีมเดิม

จ้าง Wakka กลับมาก็ได้ครับ ถูกดี

แต่ที่แนะนำจริงๆเลย ก็ Brother คนขับเรือเหาะ นั่นแหละครับ หมอนี่ว่ายน้ำไวมากๆ เอาไปไว้ปีก แล้วส่งบอลให้ จากนั้นก็ว่ายวนรอบอ่าง ทีมคู่ต่อสู้จะตามกันมาเป็นพรวนเลย จากนั้นจะว่ายหนีห่างหรือส่งให้เพื่อนทำประตูก็ได้ครับ

ส่วนที่เหลือก็ดูว่าหมดสัญญากับทีมเก่ารึยัง พวกนักกีฬาพบได้ตามท่าเรือต่างๆของเมือง Luca ครับ เข้าไปพูดคุยดู (เลเวลทีมเท่าไรถึงจะเห็น status นั้นผมจำไมไ่ด้) ก็ดูคนที่ค่อนข้างมีประโยชน์ อย่างค่าโจมตี ค่าการส่ง เยอะๆครับ

ส่วนแข่งโจโกโบะที่ Calm Land เอา Sun Sigil นี่ ผมเล่นเป็นเดือนๆเลยยังไม่ได้ซักที อันนี้ต้องแล้วแต่ "ดวง" และ "จังหวะ" ครับ เล่นบ่อยๆให้ชินเข้าไว้ เบื่อก็ไปทำอย่างอื่น เก็บเลเวล ทำเควสอื่นๆ จับมอนสเตอร์ เดี๋ยวก็ได้ครับ ( อาศัย อึด )

[action]สาวกไฟนอล 10 คุยกันหลังไมค์ได้จ้า[/action]
  3. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    ก็ตามที่รีพลายข้างบนล่ะครับ

ทีมที่มีมาให้แล้วก็เล่นไหวครับ สบายๆเลยนะ ผมว่า

แต่ว่าเอา Brother เข้ามาด้วยจะดีมาก ผมเล่นเอามาเป็นกองหน้าคู่กับบักทิดเลยนะ ผลัดกันยิงประตู สะใจมาก :twisted:

ส่วนเรื่องวิ่งโจโกโบะนั้น ผมว่าถ้าเล่นไปเรื่อยๆมันจะจับจังหวะได้เองนะครับ

ผมจำได้ว่าตอนนั้นผมทำวันเดียวได้เลยนะ

ก็เอาใจช่วยครับ ถ้ายังไม่ได้ก็อย่าไปเครียดมากครับ หาอย่างอื่นทำก่อนก็ได้นะ
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    กองหน้า 2ตัว
    Tidus - มีมาอยู่แล้ว
    Wakka - อยู่บนเรือเหาะหน้าเรานั่นแหละ เซ็นสัญญาได้เลย

กองกลาง1ตัว
    Brother - มหาเทพบลิทซ์บอลแห่งภาคนี้(และมหากากแห่งภาคX-2 ฝีมือมันจะพัฒนาลงอะไรได้ขนาดนั้น) อยู่บนเรือเหาะเรา เซ็นสัญญาได้เลยเช่นกัน

กอลกลาง2ตัว
    Ropp - ทีมอัลเบดไซคส์ ตามเซ็นสัญญาได้ที่ที่พักบนถนนมิเฮน
    Irga Ronso - ทีมรอนโซ่แฟงส์ ตามเซ็นสัญญาได้ที่ท่าเรือหมายเลข4ที่ลูก้า

โกล (แน่นอนว่า1ตัว..)
    Nimrook - ทีมอัลเบดไซคส์ ตามเซ็นสัญญาได้บนเรือเหาะของเรา

สำรองเลือกเอาได้ตามอัธยาศัย
  5. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    เสริมนิด ถ้ายังเอา Nimrook ไม่ได้ เอา miyu มาแทนไปก่อนก็พอแก้ขัดได้ครับ เจ้าตัวอยู่แถวๆ moonflow ครับ หลังขี่ช้างออกมาครับ
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าจะเล่น Blitzball แบบเอาจริงเอาจัง เล่นไปเรื่อยๆ เก็บเลเวลทีมไปด้วย แนะนำชุดเดิม จะสนุกที่สุด
    แต่ถ้ากะเอาชนะแบบง่ายๆ เพื่อเอาของให้วักก้า ด้วยการใช้วิธี Reset Data ตลอดละก็

LR : Tidus
    RF : Shaami อยู่ตรง Luca Harbour, Bridge
    MF : Brother อยู่บนเรือเหาะ (ขับอยู่)
    LD : Ropp อยู่ที่ Mi'ihen Highroad, Travel Agency
    RD : Zalitz อยู่ตรง Luca Theater
    GC : Jumal อยู่ที่ Luca Seaport, Square
  7. Pii

Pii New Member

EXP:
    26
    0
    0
    ขอ comment ด้วยคนครับ อิอิ

ถ้าจะแค่เก็บ ไอเทมเพื่อปล่อยอาวุธวัคก้า ใช้ผู้เล่นหลักสองคนพอครับ คนแรก ทีดัส คนที่สอง ผมเลือก Pah Grado ตัวนี้จะส่งบอลแรงดี
    ส่วนตำแหน่งอื่นๆ ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ไม่ค่อยได้ใช้หรอก

วิธีการลุย ก็ปั้มเรเวลทีดัส อย่างเดียวเลยครับ ด้วยการส่งไปส่งมา เนื่องจากการส่งไปมานั้น ต้องใช้ผู้เล่นอีกคน ผมจึงเลือก Pah Grado (คุณสามารถเลือกผู้เล่นอื่น ก็ได้เช่นกันเพียงแค่ตัวนั้น ค่า PA เยอะๆ (ถ้า ATK เยอะด้วยจะดีมาก อิอิ) ) หลังจากเลือกผู้เล่นอีกคนได้แล้ว ก็ส่งไปส่งมากับทีดัส นั่นแหละครับ ถ้ามีท่าพิเศษส่ง ให้ใช้ด้วยครับ (เช่น venom pass etc..) เพราะจะได้แต้ม exp มากกว่าการส่งธรรมดา

ปั้มเรเวล ให้ทีดัส สูงกว่าคู่แข่งประมาณ 10 lv ก็เล่นง่ายแล้วครับ (ปั้มได้ยิ่งมาก ก็ยิ่งเล่นง่ายขึ้น)

step สุดท้ายลุยเลย โดยในระหว่างแข่ง ให้ใช้ประโยชน์จากปุ่มสี่เหลี่ยมให้มาก โดยปุ่มนี้จะเป็นการเรียกเมนูเพื่อเลือก action ซึ่งถ้าเรากดในขณะที่ศัตรู อยู่ห่างระยะหนึ่ง จะไม่มีการ block เกิดขึ้น คุณสามารถเลือกที่จะยิงได้เลย ค่า Shot นั้น ก็จะหักจากระยะทาง กับค่า CA ของผู้รักษาประตูเท่านั้น

แต่ tactic ที่สำคัญกว่านั้นคือการกด สี่เหลี่ยมแบบดึงผู้เล่นเข้ามาทีละคน เพื่อเลือกที่จะเลี้ยงบอลผ่านไป โดยจะดูจากค่า ATK ศัตรู เทียบกับ EN ทีดัส แต่จากการปั้มเรเวลทีดัสแล้ว EN จะเยอะพอที่จะผ่านไปทีละคนสบายๆ ก็ว่ายเข้าไป ผ่านทีละคน ..... ยิงให้พรุนเลยครับ

ผมเคยยิงเยอะสุดต่อ match 15 ลูก ^^

Share This Page