ขอความช่วยเหลือเรื่องคอมหน่อยคับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย taleoftrue, 5 มีนาคม 2008.

1. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    ถูกใจที่ได้รับ:
    52
    คะแนน Trophy:
    113
    พอดีตอนนี้เครื่องมีปัญหาคือไฟล์ system กลายเป็นตัวสร้าง worm ขึ้นมาน่ะคับ (มาจาก svchost กับ lsass) ส่วน worm ที่เจอชื่อ Allaple กับ banwarum ถึง nod32 จะตรวจเจอได้ แต่บางครั้งเวลาตรวจเจอแล้วมันจะทำให้โปรแกรมส่วนใหญ่ค้างไปเลยน่ะคับ (ใช้งานได้เฉพาะบางโปรแกรมที่เปิดเอาไว้ก่อนแล้ว)

ผมพยายามลองค้นใน google แล้วแต่รู้สึกว่าจะไม่มีบอกข้อมูลเกี่ยวกับกรณีนี้เลย เลยต้องมาถามหาดูนี่ล่ะคับ >_<"
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    format ลง window ใหม่เลยดีกว่า...
  3. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ลองหาพวกแผ่น miniPE มาจัดการดูงับ ....... แนะนำตัว miniPE 2008 อะ หาได้ตามเวบบิททั่วไป(มั้ง)
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    Scan ใน Save mode ดูครับ ถ้ายังไม่ออกให้ลองใช้ minPE แบบที่คุณ eol บอก (แนะนำ minPE-XT)
    ถ้ายังไม่ได้ดูว่าข้อมูลเราสำคัญมั้ย ถ้าไม่สำคัญก็ Format ทิ้งไปเลย
    ถ้าเสียดาย ถอด Harddisk ไปเสียบเครื่องที่ลง Antivirus โหดๆ ไว้ เช่น Kaspersky แล้วให้เค้า Scan ให้ครับ
  5. holmes

holmes Member

EXP:
    100
    0
    16
    ♠ ง่ายที่สุด backup ข้ิอมูลที่สำคัญไว้แล้วเอาไป format เลยครับ

มันเป็นที่ file system แก้ได้แต่คงยากหน่อยละครับ :china:
  6. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    นั่นสิ.... เห็นด้วยนะ... format เถอะค่ะ (แม้จะเป็นวิธีที่ไม่อยากทำที่สุดก็ตาม)
  7. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    [นอกเรื่อง]
    อ๊ะ เจอภาษาวิบัติ
  8. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ >_< ตอนนี้เหมือนอาการมันจะทุเลาลงแล้ว (ดูเหมือนว่าถ้าตั้ง nod32 ให้มัน run ตอนเปิดเครื่องเลยแล้วไฟล์พวกนั้นมันจะสร้างพวก worm มาไม่ได้) ที่เหลือก็ดูอาการอีกซักพักถ้าไม่ดีขึ้นจริงๆ ก็จะเอาไป Format ตามที่แนะนำน่ะฮะ >_<

Share This Page