ผลการสำรวจเกมยอดเยี่ยมแห่งปี 2007 จากเดนเกคิ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย BoN, 5 มีนาคม 2008.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    เว็บไซต์เดนเกคิของญี่ปุ่นได้เผยแพร่ผลการสำรวจโพลล์ที่ได้สอบถามไปยังเกมเมอร์ชายญี่ปุ่นในช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา สำหรับโพลล์ที่ทางเดนเกคิจัดทำขึ้นในคราวนี้นั้นก็เป็นเรื่องเกมที่ดีที่สุดในปี 2007 กับเกมที่ดีที่สุดตลอดกาล ซึ่งผลการสำรวจได้ออกมาเป็นดังนี้

เกมที่ดีที่สุดที่ได้เล่นในปี 2007?

1. Monster Hunter Freedom 2 (Sony PSP)
    2. Crisis Core: Final Fantasy VII (Sony PSP)
    3. Super Mario Galaxy (Nintendo Wii)
    4. Dragon Quest IV (Nintendo DS)
    5. Super Robot Taisen Original Generations (Sony PlayStation 2)
    6. Persona 3 (Sony PlayStation2)
    7. Etrian Odyssey (Nintendo DS)
    8. Ar Tonelico 2 (Sony PlayStation 2)
    9. Fate/stay night [Realta Nua] (Sony PlayStation2)
    10. Lost Odyssey (Xbox360)

เกมที่ดีที่สุดตลอดกาลที่ได้เล่นมา?

1. Final Fantasy VII (Sony PlayStation)
    2. Final Fantasy X (Sony PlayStation 2)
    3. Monster Hunter Freedom 2 (Sony PSP)
    4. Xenogears (Sony PlayStation)
    5. Tales Of The Abyss (Sony PlayStation 2)
    6. Dragon Quest III (Super Famicom)
    7. Dragon Quest VIII (Sony PlayStation 2)
    8. Chrono Trigger (Super NES)
    9. Suikoden II (Sony PlayStation)
    10. Okami (Sony PlayStation 2)

เห็นผลสำรวจออกมาเป็นแบบนี้แล้ว น่าปลื้มใจแทน Square Enix จริงๆ นะเนี่ย

ที่มา : Dengeki
  2. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    SE คว้าอันดับแรกๆซะเรียบ

เป็นค่ายเกมส์ที่ประสบความสำเร็จสูงสุดแล้วนะคับเนี่ย ^^
  3. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เกมภาษาครองญี่ปุ่น

ดีใจแทนแคปคอมด้วยอีกค่าย (โอคามิติด แต่เหมือนยอดขายไม่ถล่มแหลกเหมือนกับอันดับแฮะ)
  4. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ^
    ^
    แสดงว่า เกม RPG ในญี่ปุ่นคนเล่นเยอะสินะ

แต่ดูแล้ว.....
    ไม่มีชื่อเกมที่สุดยอดในดวงใจผมแฮะ...
    Valkyrie Profile ภาคแรก....หายไปไหน
    เกมอื่นๆ ของ tri-Ace แต่ละเกมคุณภาพคับแผ่นทั้งนั้น

หรือว่าคนส่วนใหญ่เขาไม่คิดอย่างเรา แหะๆ - -
  5. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    นั่นสินะ เป็นที่น่าสังเกตมาก ว่าบ้านเค้าเล่น RPG กันเยอะทีเดียว...

เกมส์ดี 2007 ก็ระดับเทพแทบทุกเกมส์เลยแฮะ (ตอนนี้ผมก็อยากเล่น Lost odyssey กะ Galaxy มากๆ) แต่สงสัยว่า Etrian Odyssey (DS) นี่ติดด้วยหรอ แปลกใจเล็กๆแฮะ...
    ...เกมส์ Fate/stay night ผมก็ไม่ได้เล่น ลองหามาดูบ้างดีกว่า

และอันดับเกมส์ดีทีสุดตลอดกาล ก็ยังมีขาประจำอยู่อย่างเหนียวแน่น... FF7-10 /DQ 3-8/ gears และ Chrono ^^
  6. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    DQ4 นี่ยอดจริงๆ ออกกี่รอบก็ต้องเล่นตลอด ^^
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    RPG เยอะแยะเลยแฮะ แถม SQEN คว้ารางวัลอันดับต้นๆด้วย
  8. Ginganum

Ginganum New Member

EXP:
    22
    0
    0
    Monster Hunter Freedom 2 ความนิยมล้นหลามจริงๆ เลยนะเนี่ย
    PERSONA 3 ต้องเป็นเวอร์ชั่น FES ด้วยสินะ
    Lost Odyssey แม้กำลังซื้อจะน้อยแต่ค่อนข้างได้รับความนิยมดีพอสมควร สมแล้วที่อุตส่าห์ติดอันดับ

แอบดีใจ XENOGEARS ขึ้นหิ้งเป็นอันดับสี่เกมดีที่สุดตลอดกาลของญี่ปุ่น ^^
  9. VersUsXIII

VersUsXIII New Member

EXP:
    89
    0
    0
    วู้วววว!!! Square Enix ได้ไปเยอะเลยแฮะ......
    Suikoden II ก็ติดไปกะเค้าด้วย ^_^ (ชอบภาคนี้ที่สุดและ)

ส่วนเกมดีปี 2007 ยังไม่ได้เล่นสักเกมเลยแฮะ เศร้าT^T
  10. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    ไฟนอลเจ็ดเหรอ ราว่าก็เป็นเกมที่เจ๋งๆจริงๆนา เกมนี้มันทำให้เรารู้ว่าตัวเองแก่ลงไปเยอะเลยอ่ะ
  11. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    โหย Dragon Quest III ติดด้วยแฮะ
    ขนาดเป็นของเครื่องแฟมิคอมนะเนี่ย ภาค VIII ยังไม่สู้ เจ๋งๆๆๆ
  12. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    FF VII ตลอดกาลในใจผมเหมือนกันครับ ^ ^
  13. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    โอ้ว Persona 3 ติดอันดับ 6 ก็เกมส์เขามันดีจริงๆ
    Ar Tonelico 2 ได้อันดับ 8 ภาคนี้นับว่าแรง

ดูๆไปเกมส์เครื่องPs2 ติดอันดับกันเยอะแฮะ
    แสดงว่าเครื่องPs2 ยังไม่ตายสินะ
  14. Gunfinal

Gunfinal Member

EXP:
    152
    0
    16
    มีแต่แนวRPGทั้งนั้นเลยแหะ
  15. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    Fate stay night ติดกับเขาด้วยเหรอ==" ตกใจนะเนี่ย
  16. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    FF VII เป็นที่หนึ่งในใจสินะ

ดูจากโพลนี่แล้ว คนญี่ปุ่นเล่นเกม RPG เยอะทีเดียวเชียวแหละ

แต่ถ้าลองทำโพลที่ไทย ผมว่าเกม console ที่จะได้น่าจะไม่พ้นอาณาเขตของ winning นะ (ขนาด PS2 ยังโดนเรียกว่าเครื่องเล่น winning ไปซะแล้ว)
  17. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    Etrian Odyssey (Nintendo DS) - ไม่เคยเล่นเกมส์นี้เลยต้องหามาเล่นซะแล้ว ดูสิว่ามันมีดียังไง

แต่ SQEN คงดีใจนะ เกมส์ติดอันดับเยอะมาก
  18. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    Ar tonelico II สุดยอด~ รู้ว่าขายดีแต่ไม่รู้ว่าจะกลายเป็นเกมส์ติดชาร์ทยอดเยี่ยม(พร้อมเซอร์วิส XD)
    Tales of the Abyss ก็ติดเหรอเนี้ย!
  19. Kazeth

Kazeth New Member

EXP:
    57
    0
    0
    เกมที่ดีที่สุดตลอดกาลที่ได้เล่นมา?

9. Suikoden II (Sony PlayStation)

ติดด้วยแฮะ ผมล่ะปลื้ม เนื้อหาดีจริงๆจนอยากให้เอามาสร้างใหม่ลงเพลย์ 2 เลย
    ที่ผมบ้าเกมตระกูลนี้ก็เพราะเล่นภาคนี้นี่แหละ ไม่ผิดหวังที่จริงๆ
  20. peanut

peanut Member

EXP:
    58
    0
    6
    สอบถามจากเกมเมอร์ชาย... มิน่าล่ะ ^^;

ถ้าสอบถามจากเกมเมอร์หญิงจะเป็นไงเนี่ย
  21. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0
    แง่มๆ...

ไม่เคยเล่นเลยซักเกม

หลงยุครึปล่าวเนี่ยเรา?
  22. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    sqex เต็มเลยอ่ะครับ :D
  23. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    Chrono Trigger กับ Xenogear
    ติดโผมาด้วยตามความคาดหมายนะครับ
  24. Lucrecia

Lucrecia New Member

EXP:
    78
    0
    0
    FINAL ไฟติ้งๆ

>.<

ในใจตลอดกาล
  25. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18

TTvTT ....เห็นข้อความนี้แล้วดีใจมากกๆ.......................

FF VII ก็เป็นเกมที่ดีที่สุดตลอดกาลของเราคนนึงเหมือนกันค่่ะ

Share This Page