คิดยังไงกับนักเรียนที่ทุจริตการสอบ O-Net

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย aurora, 7 มีนาคม 2008.

1. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    จากข่าวที่ว่าพบเด็กนักเรียนทุจริตการสอบ O-Net 6 ราย แบ่งเป็น 4 กรณีคือ

- นักเรียนสองคนเขียนคำตอบใส่ยางลบ ส่งให้กันในห้องน้ำ
    - นักเรียนที่ทำข้อสอบเสร็จก่อน ส่งคำตอบให้ผ่านทางมือถือที่วางไว้ระหว่างขา
    - นักเรียนเปิดมือถือไว้แล้วมีผู้โทรศัพท์เข้ามา
    - กรณีนาฬิกามือถือ

เบื้องต้นสทศ. ได้ลงโทษโดยการปรับตกทุกวิชาไปแล้ว แต่ยังเชื่อว่าจะมีผู้กระทำผิดมากกว่านี้ และทำกันเป็นขบวนการ
    (เครดิต หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ฉบับวันที่ 7 มีนาคม 2551 หน้า 11)
    ในรายละเอียดปลีกย่อยกว่านี้ขอให้ท่านติดตามจากข่าวทางโทรทัศน์หรือหนังสือพิมพ์ทั่วไป

สำหรับผม ได้ข่าวแล้วรู้สึกสลดครับ ไม่อยากใช้คำพูดที่รุนแรง แต่แม้กระทั่งการสอบเข้ามหาวิทยาลัยยังทุจริต อนาคตนี่คงไม่ต้องบอกว่าจะโตเป็นผู้ใหญ่ที่ซื้อสัตย์ได้ การกระทำเยี่ยงนี้ นอกจะทำให้ตัวเองเสื่อมเสีย หมดอนาคตแล้ว ทั้งโรงเรียน พ่อแม่ผู้ปกครอง ครูบาอาจารย์ล้วนเสื่อมเสียชื่อเสียงไปด้วย พ่อแม่คงไม่รู้จะเอาหน้าไปไว้ที่ไหน เพื่อนๆโรงเรียนเดียวกัน หรือคนที่อยู่ในห้องสอบเดียวกันกับผู้ที่ทุจริตอาจต้องรับเคราะห์ไปด้วย ปลาเน่าตัวเดียวตายทั้งบ่อครับ ซวยสุดๆ อาจโดนโมฆะสอบใหม่ยกสนามสอบ เพราะไอ้คนทุจริตมันไม่ยอมบอกว่าใครส่งคำตอบมาให้

-*-
    อยากเห็นหน้าคนทำจริงๆ โรงเรียน เพื่อนๆ พ่อแม่คงอับอายขายหน้าแย่
    ถูกปรับตกทุกวิชา....คงต้องเข้าเอกชนอย่างเดียว แต่ว่า พวกที่โกงข้อสอบเนี่ย ส่วนใหญ่มันก็พวกคนมีเงินทั้งนั้น ไม่อย่างนั้นคงไม่มีเงินมาซื้อนาฬิกามือถือได้หรอก เรียกว่ามีเงินแต่ไม่มีหัวคิดได้ไหมเนี่ย

http://iscanime.net/e4/E4_xtopic.asp?id=22505 13 วิธีโกงข้อสอบ เอาไปอ่านขำๆ อย่าเอาไปทำจริงล่ะ
    ปล.กระทู้ซ้ำก็ขออภัยครับ -_-;
  2. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    คิดว่า... ถ้าเขาทำแล้วรอดไปได้ สักวันเขาก็ต้องรับกรรมอยู่ดี...

ก็ไม่มีความรู้อะไีร แล้วเข้าไปเรียน พวกเขาคงลืมล่ะมั้งคะว่ามันมี "รีไทร์" เรียนไม่ได้ก็ออก * *

ถึงไม่โดนรีไทร์... ลอกข้อสอบเนี่ยมันก็ผิดหลักธรรมของศาสนาอยู่ดีค่ะ เดี๋ยวก็ได้ไปรับกรรมเองน่ะแหละ-*- (อูย... สอบฟอร์ สอบเก็บคะแนนเราก็เคยทำนี่ฟร่า = ='' )

มันยากนะคะ มานั่งจับกันเนี่ย ดักนู่นดักนี่ ทำทุกวิถีทางแล้วก็ยังหาทางลอกกันได้ -*- เขาอณุญาตให้ไปห้องน้ำได้ก็ไปโกงกันอีก ....
  3. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ศีลธรรมมันเสื่อมทราม ถึงคนโกงข้อสอบจะมีทุกยุคทุกสมัย แต่เพราะเทคโนโลยีใหม่ๆบวกกับความไร้สติและเห็นแก่ตัวของคน จึงเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้นในที่สุด...

ถ้าอุทานคงจะเป็นคำหยาบคายมาก เอาเป็นว่า สำหรับผม ผมรังเกียจไอ้พวกนี้เข้าไส้ พวกที่ไม่มีเฮ่อะไรแค่อาศัยสมองคนอื่นกิน แล้วก็เข้าไปเบียดที่นั่งคนที่อยากเข้ามหาลัยจริงๆและพยายามจริงๆ(แต่ไม่อาจสำเร็จ)ไปหนึ่งที่นั่ง แม้คนจะคิดว่ามันไม่สำคัญ แต่ผมเห็นว่า 1 ที่นั่งที่ถูกแบบสันดานแบบนี้แย่งไป แลกกับการที่คนดีๆขยันๆบ้านจนๆแต่ถูกเบียดตกไปนั้น มันแทนค่ากันไม่ได้จริงๆ ก็ได้แต่หวังว่ากรรมการสอบจะระมัดระวังมากขึ้นนะ ส่วนงานนี้ได้ข่าวมันถูกกาหัวกระดาษไปแล้ว สมน้ำหน้า***มัน

จริงๆผมเองก็เคยโกงนะ โกงวิชาคณิตศาสตร์ม.ปลาย เพราะผมเรียนศิลป์ภาษา ห่วยคณิตศาสตร์ แต่ไม่เคยโกงทั้งดุ้นขนาดนี้ และไม่เคยทำกับสอบ Ent หรือสอบไฟนอล เด็ดขาด อย่างดีก็สอบเก็บคะแนนท้ายบท แต่ผมก็ไม่แนะนำให้ทำอยู่ดี

ส่วนตัวผม ถ้าผมเป็นคนสอบ จ้างให้ผมก็ไม่กลัวมันหรอก ไอ้คนมีฝีมือแค่นี้น่ะ... จะว่าผมหยิ่งก็ใช่ แต่ว่าแต่ไหนแต่ไร ผมไม่เคยยอมแพ้พวกโกงๆอยู่แล้ว เลือดมันเดือดขึ้นหน้าจนอยากเอาชนะแล้วเหยียบมันให้มิดจมดินทันทีที่เห็นคนพรรค์นี้เลย

[action]อุ เผยสันดานเถื่อนซะแล้วสิ[/action]
  4. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เกรียน sudๆ :p...

อุบส์....สุดๆ(sudๆ) แหม.....:E
  5. albedo

albedo บุรุษ 12 ปีก

EXP:
    116
    2
    18
    น้องเอ้ย.....ถ้าไม่พร้อมก็อย่าสอบเลยฟะ....

แต่อย่างว่าล่ะนะ....คำว่า"มหาวิทยาลัย"มันเหมือนกับหน้าตาของพ่อแม่นี่.....
  6. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ไม่ชอบ - -* และไม่ช่วย....

ไม่เคยสอบทั้งเอนท์ทั้ง o-net เลยไม่รู้บรรยากาศนั้น
    แต่ทั่วๆ ไปที่เรียนบางทีก็จะชอบบมีเพื่อนแบบว่าส่งซิกขอความช่วยเหลือมา... ทำตาปริบๆ....
    แต่ไม่อยากเสี่ยงชีวิต( อนาคต) ตัวเองกะการช่วยคนพวกนี้ทำผิด ....เลยทำเป็นไม่เห็น... - -'' ( ก็จะให้ทำไงเล่า!! )

ยกเว้นพวกสอบย่อย ที่มันย่อยจริงๆ, pop quiz หรือสอบนอกสถานที่เวลาทัศนศึกษา
    ....อะไรที่มัน รู้ๆกันอยู่ และอาจารย์ก็อ่อยให้เห็นๆ
    อันนั้นอะโอเค ช่วยได้ช่วย
    .........แต่พวกสอบตัดสินชีวิตนี่ 'ไม่สนับสนุน'

แต่ว่าก็ว่าเถอะ.... มีเพื่อนเราที่เคยทำเหมือนกัน ตอนสอบเอนท์ แล้วไม่ถูกจับ ...และก็ติดสถาบันชื่อดังคณะดีๆ
    ไม่ชอบหรอกนะ ( จริงๆ เพื่อนก็เป็นคนเก่งอยุ่แล้วนะ ไม่ต้องโกงก็คงได้ดี )

ทุกวันนี้ชีวิตเค้าก็สงบสุขดี - -*
    ไอ้เราก็ไม่รุ้ จะว่ายังไงเเหมือนกัน....

อ้อ~
    มีอีกหนึ่งรื่องมาเล่าให้ฟัง
    ความทรงจำเลือนลางจำไม่ได้ว่าใครเล่าให้ฟัง หรือไปอ่านเจอจากไหน

นักเรียนคนหนึ่ง มาจากต่างจังหวัดเพื่อมาเรียนในกทม. และระหว่างทำสอบเอนท์อย่างขมักเขม้น... เกิดมือถือดังขึ้นมา เพราะ msg เข้า
    จนทำให้โดนปรับตกไป

แมสเสจนั้น มาจากพ่อแม่ที่ต่างจังหวัดของเขาเอง
    '' โชคดีในการสอบนะลูก " ......

- -*
  7. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    การลอกข้อสอบ มันเป็นการทำร้ายตนเองครับ ซึ่งถ้าผมเป็นพวกเค้า ถึงแม้จะผิดหลักธรรมอะไรตามที่ท่าน PoRi กล่าวมา ผมก็ไม่สนใจหรอก ถ้าอยากลอก มันก็ต้องลอกให้ได้นั่นแหละ จริงมะ
    แต่ถึงผมจะไม่สนใจหลักธรรมอะไรนั่น ผมก็ไม่เคยมีความคิดงี่เง่า ที่คิดทำร้ายตัวเองแบบนั้นหรอก
    ไอ้การลอกข้อสอบเนี่ย ถึงมันจะทำให้เรามีที่เรียนต่อ แต่มันจะทำให้เราภูมิใจได้ซักขนาดไหน จะมีใครกล้าจะไปประกาศโต้งๆมั้ยล่ะ ว่า "กูติดแพทย์เพราะลอกข้อสอบ" มันไม่มีทางทำให้ชีวิตเรามีความสุขได้เลยซักนิด ถ้าแค่สอบเข้ายังจะลอกคนอื่น แล้วชีวิตจะไปทำอะไรกิน (ถึงจะสอบไม่ได้ แต่ถ้าเราทำด้วยตนเอง มันจะน่าภูมิใจมากกว่าร้อยเท่าแน่ โอกาสไม่ได้มีแค่ครั้งเดียวแน่นอน)

ตามที่คุณ Evan Ψzac £ The Crow ว่า
    ผมว่า คนดีดี ขยันๆ บ้านจนๆ น่ะ เค้าคงสอบได้อยู่แล้วแหละครับ ไอ้พวกขี้แพ้พวกนี้มันไม่มีความสามารถพอที่จะไปแย่งที่นั่งเค้าได้หรอก
    แค่หนังสือก็ยังไม่คิดจะอ่าน เพราะฉะนั้น ก็คงจะเป็นได้แค่ ขี้แพ้รอลอก ต่อไป

พูดก็พูดเถอะ ผมว่า ข้อสอบ O-net มันง่ายจะตายไปนะ (สำหรับเด็กสายวิทย์อย่างผมนะ) ถ้าไปเจอ A-net จะหนักกว่านี้ แค่ O-net ไม่น่าจะโกงกันเล้ย

ปล.ครูท่านนึงพูดกับผมเสมอว่า "คะแนนได้เท่าไรมันไม่สำคัญ แต่สำคัญที่ว่า มันได้มายังไง และครูจะภูมิใจกับลูกศิษย์ครูที่สอบได้คะแนน 0 แต่ทำด้วยตนเอง มากกว่าได้คะแนนเต็มเพราะทุจริต"
    ตอนสอบผมนึกถึงประโยคนี้เสมอ และพอสอบเสร็จ ผมก็ภูมิใจ ที่ได้ทำข้อสอบด้วยตนเอง :E
  8. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    รู้สึก ซวยไป โดนจับได้

ส่วนคนที่โกงผ่านไป ก็ขอให้โชคดี เพราะมีคนไม่โกงอีกจำนวนมากที่สอบไม่ผ่านกัน

ต้องย้อนไปถามคนจับได้ล่ะ "ทำเองหรือเปล่า? ยัดข้อหาหวังชื่อเสียงหรือเปล่า? (ตอนนี้มีย้ายราชการกันเป็นว่าเล่นด้วย)"

แต่ส่วนตัวไม่เคยโกง (สอบเอ็น (ระบบเก่า))
  9. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ไม่ชอบน่ะ แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจ เชื่อเถอะ ต่อให้ลอกโอเน็ตจนผ่านเข้ามหาลัยได้ ยังไงมันก็ไม่จบ

สอบโอเน็ตที่เด็กม.ปลายว่ายากที่สุดในชีวิตเด็กเรียนอะ เจอสอบของมหาลัยทีนี่คิดใหม่ดีกว่า เน้นความรู้จริงล้วนๆ ข้อสอบกาแทบสูญพันธุ์(ยกเว้นวิชาที่เรียนกันเยอะมากๆ อย่างทั้งมหาลัยก็ยังเจออยู่) สอบไฟนอลที เหมือนกับมาเอ็นท์ใหม่อีกรอบ

ต่อให้ลอกผ่านมาได้ ผมเชื่อว่าอยู่มหาลัย ไงก็ไทร์ อย่างเก่งให้แค่ปีสองอะ

ตามที่ท่านAlbedo:SS-Standartenfuhrer ว่า ที่ว่าเป็นหน้าตาของพ่อแม่ผมก็เห็นด้วยน่ะ แต่ความจริงแล้วผมคิดว่าการที่เราเรียนจบได้ปริญญามันน่าจะเป็นหน้าตามากกว่าแค่สอบเข้า=="
  10. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ทำไมกระทู้นี้ทุกคนก่อนออกความเห็นต้องบรรยายสรรพคุณตัวเองก่อนตลอดว่าเคยลอก/ไม่เคยลอก ตอนกี่ขวบ ^^;
    งั้นออกตัวบ้าง ผมไม่เคยโกง ไม่เคยลอก ไม่เคยให้ลอก ทั้งสอบจริง สอบย่อย สอบควิซ สอบเข้า AF และสอบอะไรทั้งสิ้น

ถ้าถามว่ารู้สึกยังไง? ต้องแบ่งเป็น 2 พวก
    1. คนที่ลอกข้อสอบทั่วๆ ไป
    รู้สึกว่าเค้าทำไม่ถูก และไม่ดี แค่นั้นแหละ ไม่ได้แช่งสาปหรือเหม็นขี้หน้าขนาดนั้น โอเค มันผิดอย่างร้ายแรงและบ่อนทำลายระบบการศึกษา
    แต่ใช่ว่าระบบการศึกษามันดีซะเมื่อไหร่ :p จะว่าไป การเลือกคน ยกย่องคนที่คะแนนเยอะ กดดันให้คนต้องได้ผลงาน ไม่ว่าด้วยวิธีอะไรก็ตาม
    มันก็เป็นค่านิยมของสังคม ที่หล่อหลอมคนให้เป็นอย่างนั้น ไม่แน่ว่าคนบางคนที่ไม่เคยลอก อาจอยากลอกอยู่ลึกๆ ก็ได้ ใครจะรู้

2. คนที่ลอกข้อสอบ O-NET
    รู้สึกเวทนาเป็นพิเศษ เพราะข้อสอบมันง่ายขนาดนั้น ตั้งหน้าตั้งตาทำไปก็ได้คะแนนดีแล้ว จะลอกไปทำไม...
    (สำหรับลุงๆ ป้าๆ ที่ไม่เคยสอบ O-NET ผมอยากจะอธิบายให้ฟังว่ามันเป็นข้อสอบที่ง่ายเกินกว่าจะจินตนาการว่ามันออกมาได้ยังไง
    ประมาณว่าไว้แยกคนที่เรียนหนังสือกับไม่เรียนหนังสือออกจากกันซะมากกว่า ถ้าเข้าเรียน ต่อให้ไม่อ่านหนังสือเลยก็ยังได้ 70+
    แน่นอนครับ ถ้าคนที่ไม่เข้าเรียนเลยแต่อ่านภาษาไทยออกก็น่าจะได้ประมาณ 50+)
  11. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    แค่คำว่า "ทุจริต" ไม่ว่าจะกรณีไหนๆ หรือเหตุการณ์ใดๆ ผมเกลียดหมดครับ...
  12. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    คิดว่ามันช่างทำเป็นขบวนการ... แหม่แต่ปกติพวกเครื่องมือสื่อสารเค้าก็ต้องตรวจตั้งแต่เข้าห้องไม่ใช่รึ(แถมยังให้ปิดอีกด้วย<<อันนี้ตอนเรียนมหาวิทยาลัยนะคะ)

โดยส่วนตัวไม่เคยมองเรื่องแบบนี้ดีอยู่แล้ว

บอกได้อย่างเดียวว่าพวกหนูนี่มัน... อุกอาจเหลือเกิน!!! ไม่รู้จะลอกไปทำไม นึกไปอ่านหนังสือมันยังง่ายกว่ามานั่งลอกอีกนะ เสียสุขภาพจิตโดยแท้

ว่าแต่ถามหน่อยเถอะ มั่นใจแค่ไหนว่าเฉลยมันจะถูกน่ะ
  13. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    มหาลัยเอกชนโปรดอย่ารับเด็กๆเหล่านี้เข้ามหาลัยเลยครับ - -
  14. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    รีพลายอื่นๆออกความคิดเห็นได้ดุเดือดมาก

เห็นด้วยนะครับ ถึงแม้ รัฐธรรมนูญ จะมีบทบัญญัติว่าทุกคนมีเสรีภาพและความเท่าเทียมทางการศึกษา แต่การทุจริตการสอบวัดความรู้เพื่อสอบเข้า เป็นอะไรที่รู้สึกไม่ดีมากๆเลย มันสะท้อน "คุณภาพและค่านิยมของคนในสังคม " สังคมนั้นว่า "หากต้องการจะก้าวให้สูง ให้ข้ามด้วยการเหยียบหัวคนอื่นขึ้นไป" ซึ่งมันไม่ดีเลย มันแสดงให้เห็นว่าสมัยนี้อยากได้อะไรมาก็ใช้วิธี "นอกกฎ" กัน
    เลยอยากแนะนำให้ทำการบันทึกประวัติไว้ว่าเคยทุจริตการสอบ ประทับมันลงไปในประวัติเลย (เหมือนประวัติการทำผิดกฎหมายไปเลยเลย อย่างนั้น) หมดสิทธิเข้ามหาวิยาลัยของรัฐ มหาวิทยาลัยเอกชนจะได้รู้ว่าเขาควรจะรับคนทุจริตหรือไม่

ปลงครับ อนาถใจมาก

ส่วนเรื่องนาฬิกามือถือ นี่เห็นด้วยเลยนะ คนที่จะทำได้ต้องมีเงิน ลูกตาสียายสาจะมีปัญญาที่ไหนอิมพอร์ตของพวกนี้เข้ามา
    ดีไม่ดี พ่อแม่รู้ว่าลูกจะไม่ผ่าน เลยซื้อให้เพื่อจะได้ผ่านการสอบ แล้วตัวเองจะได้ไม่ต้องขายหน้าชาวบ้านว่าลูกสอบไม่ได้
    อีกรณีหนึ่งก็คือ อาจารย์คุมสอบอาจจะไม่ทราบได้ว่า นั่นคือ "โทรศัพท์ไร้สายรุ่นหน้าตาเหมือนนาฬิกา" ก็เลยไม่ได้เอะใจ เท่าทีอ่านข่าวเขาจับได้เพราะมีสัญญาณ SMS เข้า เลยรู้ได้ว่าเป็นมือถือ

สุดท้ายพวกนี้ถ้าสอบไม่ผ่าน ก็ไปเข้ามหาวิทยาลัยเอกชนอยู่ดี (เรียนไม่ผ่าน ก็ย้ายที่ไปเรื่อยๆ มีเงินเสียอย่าง)

การช่วยเพื่อนด้วยการให้คำตอบนั้น มันเป็นการช่วยเหลือที่ผิด ถ้าจะช่วยก็ควรช่วยด้วยการอ่านหนังสือ ติววิชาด้วยกันจะดีกว่า
    เมื่อก่อนผมก็เคยให้เพื่อนลอกข้อสอบตั้งแต่สมัย ม.ปลาย (ม.4 ยัน ม.6 เลยละ) เพราะ ผมย้ายโรงเรียนจากกรุงเทพไปต่างจังหวัด พื้นฐานเลยแน่นกว่า
    เชื่อไหมว่า เด็กต่างจังหวัด(ไม่เปิดเผยชื่อจังหวัด) เขียนชื่อตัวเองเป็นภาษาอังกฤษไม่ได้ เขียนภาษาไทยก็ยังไม่ถูกต้อง (ม.ปลายแล้วนะ -*-) เปิด - ปิดคอมพิวเตอร์ไม่ได้ (เวลาปิดดึงปลั๊กโลด -*-) ผมไปอยู่ที่นั่นเลยได้กลายเป็นหัวหน้าห้องและได้เกรดสูงสุดไป เวลาสอบก็ต้องคอยกลิ้ง - โยน - Pass - หรือแม่แต่ Long Shoot ข้ามห้อง ให้เพื่อนมาแล้ว ซึ่งตอนนั้นผมก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะ คำว่าเพื่อนนี่แหละ แต่พอมันมาขอร้องให้ผมช่วยตอนสอบ Entrance ผมปฎิเสธทันที เพราะ มันเข้มงวดกว่ามาก ไม่คุ้มที่จะเอาอนาคตไปเสี่ยง ผมเลยต้องจับติวหนังสือสำหรับคนที่จะสอบซะเกือบยกห้อง

ความคิดส่วนบุคคล + บ่น - ผมชอบการสอบ Entrance มากกว่านะ ดูมันขลังดี ตั้งแต่เปลี่ยนระบบมา ผมยังไม่เห็นข้อดีของการสอบ Admission เลย เคยได้ไปดูบรรยากาศการสอบ Ad มันดูไม่ขลัง อาจารย์คุมสอบบางคนยังนั่งแต่งหน้าเลย ถ้าเป็นสมัยผมสอบ En ไม่มีเด็ดขาด
    แล้วตอนปีแรกที่สอบ Ad แล้วเกิดปัญหา 0 คะแนนนั้น ผมได้ไปดูที่ สทศ. มา (พิมพ์ผิดป่าวหว่า) ระบบเนตเวิร์กช่างห่วยสิ้นดี
    คอมพิวเตอร์สำหรับตรวจข้อสอบมีแค่ 25 เครื่อง O.O สอบเข้ามหาลัยใช้คอมฯแค่ 25 เครื่องตรวจข้อสอบ อนาถใจครับ นี่แหละระบบราชการไทย
    ไม่รู้ว่าป่านนี้จะเพิ่มจำนวนขึ้นมาหรือยัง ??

เฮ่อ เอาการสอบ Entrance กลับมาได้ไหม

[action]ปลง ทำใจ[/action]
  15. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ทุจริตมีอยู่ทุกยุคทุกสมัยนั่นแหละ
    ขึ้นอยู่กับว่าจะโดนจับได้หรือไม่

แล้วปีนี้กลายเป็นข่าว เลยกลายเป็นเรื่องใหญ่ไปเลย

ล่าสุดเจอนี่ โฆษณาเลยว่าช่วยโกง
    http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X6401061/X6401061.html
  16. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ขอยืนยันข้อความใน tag spoil ทุกอย่างว่าเป็นจริงทุกประการ (น่าใจหายเหลือเกิน).... ภาษานี้ไม่เท่าไหร่ ภาษาไทยยังอ่านไม่ค่อยจะถูกเลยค่ะ แถมลายมือยังอ่านแทบไม่ออก(<<ชีวิตหัวหน้าห้องเลยเห็นหมดล่ะนะ)

ปล.แต่เรื่องเป็นต้นฉบับส่งให้ชาวบ้านนี้ไมเคยทำอ่ะ
  17. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    ตอนผมได้ยินว่ามีการโกงโดยนาฬิกามือถือนี่ผมก็อึ้งแฮะ มันช่างสรรหาวิธีกันเนอะ - * -

การโกงมันก็มีทุกๆปีแหละครับ แล้วก็หลายคนด้วยไม่ใช่ไม่กี่คนแน่นอนแต่มันขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเนียนแค่ไหนล่ะนะ = = เฮ้อ พูดไปแล้วก็เศร้าคนที่ชอบลอกแบบนี้โตขึ้นไปจะทำอะไรกินเองได้มั้ยเนี่ย? ประเทศชาติจะเป็นไงเนี่ยถ้ามีคนแบบนี้เยอะๆ - -"

พูดถึงการลอกแล้วใช่ว่าผมไม่เคยลอกหรอกนะ ฮ่าๆ = =" เคยลอกเหมือนกันแต่เป็นการสอบเก็บคะแนนในห้องแบบไม่ซีเรียสมากมากกว่า การสอบแบบมิดเทอม ไฟนอล หรือว่าสอบโอเนท เอเนท ผมไม่เคยแม้แต่จะคิดเลยล่ะ =w= ใครจะขอดูหรือไม่ผมไม่สนใจด้วยนะผมถือว่าผมไม่เอาชีวิตเข้าไปเสี่ยงกับคนพวกนั้นหรอก - - (จะว่าเห็นแก่ตัวผมก็ยอมอ่ะ - 0 - )
  18. disney75

disney75 New Member

EXP:
    5
    0
    0
    มันอยู่ที่ ตัวเด็ก... อะคะ
    ว่าจะเรียนให้ได้เกรด/มหาลัยดีๆ
    หรือ จะเรียนเพื่อเอาความรู้

เค้าโกงอย่างงี้คงเข็ด แล้ว มั้ง
    (หรือเปล่า 55 บ้านท่าทางรวยอยู่
    แต่คิดว่าน่าจะรักเพื่อนน่าดู ไม่ยอมบอกชื่อเพื่อน เหอะๆ)

เดี๋ยว อีกหน่อยถ้าไม่เลิก สังคมก็ทำโทษเค้าเองแหละ ถ้ายังมีนิสัยอย่างงี้ต่อไป.... - -''
  19. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    โกงที่โรงเรียนเฉยๆยังไม่มีใครว่าประจาร(แต่นี้) มันโกงกันตอนจะสอบเข้ามหา'ลัย

ผมคิดว่าพวกนี้คือพวกที่มัวแต่เที่ยวเล่นไม่แคร์เรื่องอ่านหนังสือมั้งครับ
  20. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    โกงที่โรงเรียนนี่ ผมก็มีบ้าง แต่น้อยมาก ซึ่งสาเหตุส่วนใหญ่ก็เพราะข้อสอบยากมากๆๆๆๆๆ (บางเรื่องครูยังไม่สอนก็เอาไปออกซะงั้น - -") ผมยังรู้สึกผิดเลยที่ต้องลอกคนอื่นเค้า (ผมไม่ลอกข้อสอบปลายภาคนะครับ อันนั้นอยากทำเอง อยากรู้ว่าเราจะรู้มากน้อยแค่ไหนหลังเรียนปีการศึกษานั้นๆจบ)

แต่ผมว่า โกงเข้ามหาลัยนี่แย่กว่านะครับ (เหมือนคิดเข้าข้างตัวเองชอบกล) เพราะมันพิสูจน์ว่าความสามารถเรามีพอที่จะเข้ามหาลัยหรือคณะไหนๆที่เราอยากเข้าหรือเปล่า แล้วนี่ถ้าเข้าไปในคณะนั้นๆแบบที่ว่าไม่รู้อะไรเลย ไม่มีพื้นฐานอะไรเลย มันจะไม่แย่กว่าหรอครับ เรียนก็งงๆ ไม่เข้าใจ สุดท้ายก็เรียนไม่ไหว กลายเป็นเด็กซิ่ว แล้วก็ต้องมาเรียนใหม่ (ผมแค่คิดนะ)

ปล. ผมอยู่ ม.2 นะ
  21. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    ยังคิดแบบเด็กๆอยู่น่ะค่ะ

เพราะถ้าเป็นผู้ใหญ่แล้วไป"โกง" เนี่ย เรื่องไม่ได้จบแค่ปรับตกวิชานั้น แล้วก็เลิกกันไป
    เช่นโกงในมหาวิทยาลัยนี่ เขาไม่ช่วยหรอกค่ะ โทษจะยิ่งหนักขึ้น

หรือจะเอาที่แย่กว่านั้น เรียบจบทำงานแล้วไปโกงเขาเนี่ย ก็รู้ๆกันอยู่ว่าไม่ได้แค่ปรับตกแน่ๆใช่ไหม บ้านเมืองมีขื่อมีแป

แย่อะไรไม่แย่ที่สุดเท่าหลอกตัวเอง โกงตัวเองน่ะค่ะ ผลช่วงแรกดูเหมือนจะดี แต่ระยะยาวทำอะไรไว้มันตามทันหมดน่ะค่ะ

เพราะฉะนั้น ไม่ควรจะเริ่มโกงเลยตั้งแต่ต้น ไม่ว่าจะเล็กจะน้อยแค่ไหน เพราะเมื่อได้โกงแล้วซักครั้ง จะรู้สึกว่าเคยชิน และโกงต่อได้เรื่อยๆ และเรื่องที่โกงก็จะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

ไม่เข็ดหรอกค่ะ จนกระทั่งโดนจับได้...ตอนนั้นแหละน้ำตาตกใน เข็ดจนวันตาย
    ถ้าไม่ใช่คนที่โกงโดยสันดานน่ะนะ
  22. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ไม่มีปัจจัยให้คิดไปในด้านดีแน่ๆ ครับ
    ตอนนี้ ยังขนาดนี้ แล้วเป็นผู้ใหญ่ จะขนาดไหน
  23. rerina

rerina New Member

EXP:
    170
    0
    0
    ตอนรู้ข่าวก็นะ เด็กๆพวกนี้ช่างสรรหาเหลือเกิน
    ก็แบบนี้แหละพวกไม่พร้อมแล้วยังไม่มีศักดิ์ศรี (อาจมีหลายคนที่ไม่พร้อมแต่เค้าก็ไม่ลอกกันนะเฟ้ย)
    สุดท้ายก็เข้าเอกชนอยู่ดี
    แต่ขอเถอะ ขออย่าให้มหาลัยเอกชนไหนรับเลย
    จะได้เข็ดหลาบสำนึกซักบ้าง
  24. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    ถ้าโกงแล้วติดมหาลัยขึ้นมา จะเรียนรอดเหรอเนี่ย - -''
  25. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    วิธีการโกงสมัยนี้มันช่าง....
    สมัยผมเคยเห็นแต่จดใส่ไม้บรรทัดหรือเศษกระดาษ (ใบเล็กมาก)
    มาเดี๋ยวนี้โอ๊วแม่เจ้า

ถึงจะสอบผ่าน (เพราะโกง) แล้วเวลาเข้าไปนั่งเสนอหน้าในมหาลัยฯ
    พวกจะมีปัญญาเรียนกันจนจบเหรอครับ...............

สำหรับผมไม่จำเป็นต้องให้ได้คะแนนเดีเพอร์เฟ็กค์ ขอแค่ให้ "ผ่าน" ก็พอใจแล้วละครับ (ฮา)

Share This Page