คิดยังไงกับนักเรียนที่ทุจริตการสอบ O-Net

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย aurora, 7 มีนาคม 2008.

1. Nanaki

Nanaki New Member

EXP:
    73
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ........อย่าว่าผมงู้นงี้เลยนะ ข้อสอบ O-net ง่ายจะตายห่า....
  2. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    โดยส่วนตัวเลยนะ.. ผมไม่อยากจะโทษเด็ก.. จริงๆ ผมโทษระบบการศึกษามากกว่

น่าจะมีวิชาศีลธรรมหรือวิชากิจกรรมที่เสริมสร้างศีลธรรมแบบเมื่อก่อนอยู่ อย่างน้อยมันจะได้ละอายกันเสียบ้าง
    ถ้าทำไม่ใช่ทำกันแบบเตรียมพร้อมปานนี้.... จริงๆก็เป็นค่านิยมของการเอาตัวรอดอีกนั่นแหละ...อืมมม

ท่าทางจะโทษใครไม่ได้ อยู๋ที่ครอบครัวและตัวผู้กระทำเอง..
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ล่าสุด ... จับได้อีก 2 ราย ที่ทุจริตการสอบ A - Net ที่ส่ง Sms หากัน
    <!-- m -->http://hilight.kapook.com/view/21496<!-- m --> < ---- ตามนี้ครับ

ขนาดมีข่าวออก ถูกจับได้ถูกปรับตกหมด ยังไม่กลัวกันเลย จิตใจทำได้ด้วยอะไรกันนี้ (ไม่รู้จะเรียกว่า "กล้า" หรือ "ไม่สะทกสะท้าน" ดีหว่า)
    อยู่มหาวิทยาลัยแล้วด้วยนะ ถ้าสอบไม่ผ่าน ซิ่ว ไปไหนไม่ได้ ทางมหาวิทยาลัยต้นสังกัด น่าจะมีการจัดการอะไรบ้างนะเนี่ย

ถูกต้องแ้ล้วครับ สังคมนี้บ้านเมืองนี้กำลังจะก้าวเข้าสู่การ "นอกกฎ แหกกติกา" เพื่อให้ได้มาซึ่งความสำเร็จ
    เดี๋ยวนี้ทุจริตกันตั้งแต่ระดับผู้บริหาร ยัน เด็กประถม แล้วเสียด้วยซ้ำ
    น้าที่เป็นครูอยู่ บอกมาว่า คุมสอบเด็ก ป.4 (ย้ำว่า ป.4) จับเด็กที่เอาโพยเข้าห้องสอบได้ อุ .. แม่เจ้า!!

[action]ปลง[/action]
  4. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    ....ทำไมเป็นเรื่องใหญ่จัง
    จริงๆมันก็เหมือนกับเรื่องที่ว่าเพื่อนขอลอกข้อสอบเพื่อนในห้องสอบที่โรงเรียนตอนสอบปลายภาค+กลางภาคนิครับ...

ว่าแต่ใหม่เอ๊ย...สำหรับคนอย่างใหม่ก็คงง่ายแหละ...
    แต่กับอีกหลายๆคน สำหรับเค้ามันก็ยากไง

เรื่องลอกข้อสอบ มันก็เหมือนเป็นเรื่องที่แต่ละคนก็พยายามจะเอาตัวรอดให้ได้ในสังคมแบบนี้ ที่ทุกคนต้องพยายามดิ้นรน แย่งแก่งชิงดีชิงเด่นกันในสมัยนี้ ไม่ว่าจะด้วยทางตรง(ขยันอ่าน) หรือทางอ้อม(ลอกข้อสอบ, ทุจริต, etc.)
    ผมว่าคุณๆทั้งหลายก็มีเพื่อนหรือคนรู้จักที่เวลาสอบก็ขอลอกบ้างเหมือนกันใช่ไหมละครับ ?
    ถ้าเรื่องลอกก็อย่างที่ผมว่าจะสอบ O-net, A-net หรือสอบปลายภาคมันก็สอบเหมือนกัน
    คุณก็ไปบอกเพื่อนคนนั้นของคุณอารมณ์แบบที่คุณจะว่าคนที่ทุจริตสอบ O-net เหมือนกันนะครับ :D

ในความคิดผม คนพวกนี้ก็ถือว่าเค้าก็พยายามเอาตัวรอดในแบบของเค้าแหละครับ ;)
    ผมว่าสังคมทำให้เค้าต้องทำแบบนี้ครับ :D
    ถ้าเรายังคิดว่าคนที่ได้คะแนนดีคือคนเก่ง ผมว่ามันก็ยังมีเรื่องทุจริตอยู่เรื่อยๆน่ะแหละครับ
  5. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0
    แต่ละวิธี...

รับไม่ค่อยได้

สังคมไทยมันเป็นไปได้ขนาดนี้แล้วหรือนี่

ทำไมระดับจิตสำนึกของคนไทยเราถึงได้ตกต่ำลงไปทุกวันๆ

ไม่รู้สึกผิดกันบ้างเหรอ?

ถึงจะใช้วิธีโกงจนได้คะแนนเต็ม

แล้วแบบนี้คุณภูมิใจกับมันหรือ?

คุณดีใจที่ได้มาแน่เหรอ?

แทนที่คุณจะพยายามด้วยตัวเอง

เวลาพวกนั้นคุณเอาไปทำอะไรกันหมด?

ถึงได้คิดจะทำแบบนี้?

แทนที่จะเอาเวลาที่ไปนั่งคิดวิธีโกง

เอาเวลาไปนั่งอ่านหนังสือเพื่อเตรียมสอบไม่ดีกว่หรือไง

สักวันผลกรรมมันจะติดจรวดรุ่นล่าสุดมาหาคุณเอง

เดี๋ยวนี้เวรกรรมมันเร็วทันใจ

ถึงในชาตินี้ไม่ต้องรอชาติหน้าแล้วนะ

คุณโตๆกันแล้วยังทำกันได้

เด็กอย่างหนูยังคิดได้ แยกแยะว่าอะไรมันถูกอะไรมันผิดได้

แล้วคุณโตขนาดนี้แล้วยังคิดกันไม่เป็นอีกหรือไงว่าอะไรมันดีหรือไม่ดี

หนูไม่สงสารพวกคุณหรอกนะที่พวกคุณโดนปรับตก

แต่สงสารพ่อแม่ของพวกคุณมากกว่า

ที่มีลูกที่คิดไม่เป็นแบบพวกคุณ!!!
  6. peanut

peanut Member

EXP:
    58
    0
    6
    ในความคิดผมผมว่าคนคุมสอบและผู้ดูแลน่าจะกวดขันเรื่องนี้ให้มากขึ้นครับ ไม่ว่าจะเป็นโรงเรียนประถมหรือมัธยม

เพราะมันจะติดเป็นนิสัยที่ไม่ดีแน่ ๆ

เพื่อนผมบางคนโกงมันก็ยังตก ได้เกรดต่ำ
    ไม่รู้สิครับ ผมไม่เคยเห็นคนไม่ขยัน ไม่อ่านหนังสือ แล้วโกงในห้องสอบ ได้ดีทุกวิชา ซะด้วยสิ
  7. Carinatedien

Carinatedien New Member

EXP:
    3
    0
    0
    จริงๆ มันก็ไม่ดีอะแหละนะ...เราคิดเหมือนหลายๆ คนที่บอกว่า เป็นเรื่องของการเอาตัวรอด

มันเป็นจุดชี้ความล้มเหลวของระบบการศึกษาแบบเอาคะแนนมาตัดสิน

จริงอยู่ข้อสอบ O-net มันง่ายสำหรับใครหลายๆคน แต่มันก็ยากสำหรับหลายๆคนเหมือนกันนะ
    คนที่โลกยังแคบ มองซ้ายขวาไปทางไหนยังสวยงามยังไม่รู้หรอกว่า โลกที่อยู่ข้างหลังมันไม่ใช่อย่างที่เห็น...

ถ้าจะตัดสินในด้านของศีลธรรมมันถกกันยาก...
    ถ้าพูดแนวค้านท์ ยังไงก็ผิด ผิดตั้งแต่เริ่ม
    แต่ถ้าหากลอง...พูดในเชิงแนวประโยชน์นิยม คนที่ให้ลอกจะถูก...เพราะทำประโยชน์ให้เพื่อน ให้เพื่อนผ่านสอบได้
    เราจึงไม่คิดว่ามันเป็นเรื่องของศีลธรรม ไม่น่าเอามาถกเป็นประเด็นศีลธรรม
    มันซับซ้อนกว่าจะไปปรามาสใครว่าผิดศีลธรรม
    คนที่ลอกข้อสอบไม่ได้หมายความว่าเค้าจะไม่ดีทุกอย่างนิ...อาจจะจริงใจกว่าคนทั่วไปก็ได้

คนที่ลอก ก็ลอกเพราะกลัว ไม่มั่นใจตัวเอง...ถ้าคิดว่าทำได้ คงไม่อยากลอก
    เค้าอาจจะคิดว่า...ยังไง ถ้าไม่ลอกก็ไม่ได้อยู่แล้ว สู้เสี่ยงลอกไป ถ้ารอด ก็ได้เข้ามหา'ลัย
    เป็นหน้าเป็นตาให้พ่อแม่ ถ้าถูกจับได้ ก็เหมือนเดิมอยู่ดี...

แต่ก็จริงที่ว่า การลอกข้อสอบ มันเป็นทางออกที่คิดสั้น...แต่ในเมื่อระบบมันวัดที่คะแนน
    หนทางที่ได้คะแนน(ซึ่งเป็นตัวเลขนั้น)ทุกทางก็ถูกนำมาใช้ ถ้าอยากแก้ สงสัยต้องไปแก้ที่ระบบตั้งแต่เริ่ม

ปล. น่าจะถกเรื่อง "การให้คะแนนความดี" ด้วยนะ...สงสารคนรุ่นไปจริงๆ = ="
  8. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0
    เพื่อนหนูก็โกงกันเหมือนกันล่ะค่ะเวลาสอบน่ะ

ยังมีกระซิบถามหนูบ้างเหมือนกันเวลาครูกำลังตั้งวงคุยกันอยู่ (นินทาครูมันเป็นบาปนะนังหนู : ขอโทษค่ะๆ หนูไม่ได้นินทา แค่เอามาเล่าสู่กันฟัง)

บางคนมันโกงแล้วได้คะแนนดี

เราก็เจ็บใจนะ

บางทีอ่านหนังสือแทบตาย

มั่นใจมากเกินไปล่ะมั้ง

คะแนนบางทีก็ดีบางทีก็ไม่ดี

แต่บางคนโกงแล้วก็ตกได้ตกเอา

ตอนสอบกลางภาคเทอม 2 (ม.1)

เพื่อนสนิทหนูบอกว่าเพื่อนอีกคนนึงแอบเอากระดาษที่จดคำตอบไว้เข้าไปดูเวลาสอบ

แล้วปรากฏว่าเพื่อนคนนั้นลืมกำจัดหลักฐาน

หนูก็เลยเอามาจากเพื่อนแล้วกางให้ครูประจำชั้นดูเต็มๆตาเลย

ครูถึงกับอึ้ง

เพราะครูก็ไว้ใจเพื่อนคนนั้นพอๆกับหนูนั่นแหละค่ะ

แล้วหลังจากนั้นพอสอบเสร็จครูก็เรียกเพื่อนคนนั้นไปคุย

เราแอบดูแล้วเห็นเพื่อนคนนั้นมันร้องไห้ด้วย

ไม่รู้สำออยหรือเปล่า

แต่หนูก็ยังใส่หน้ากากต่อไป โฮะโฮะ (แกล้งทำเป็นดีด้วยทั้งๆที่รำคาญจนอยากถีบส่ง เอาไว้เผื่อเป็นประโยชน์ : เด็กดีไม่ควรลอกเลียนแบบนะจ๊ะ มันบาป)
  9. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
  10. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    คงต้องยอมรับว่า ตอนนี้ศีลธรรม และความดีงามในตัวบุคคลลดลงพอสมควรเลยนะครับ

อย่างเดี๋ยวนี้ จะพบเห็นเด็กที่ทำผิดกฎของโรงเรียนเป็นส่วนมาก ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของการกระทำ หรือการแต่งกาย
    โดยมักอ้างว่า ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย ใครมาเดือดร้อนด้วย ..... (แหม พูดมาได้ = ='' )

หากคิดที่จะทำผิดเพียงเรื่องเล็กๆน้อยๆ ในวันนี้ อนาคตไม่ถึงกับทำผิดกฎประเทศชาติ ไปเลยหรอครับ - -?

ส่วนนึงเชื่อว่า พวกที่ทุจริตการสอบเนี่ย ก็ไม่ได้ทำครั้งนี้เป็นครั้งแรกหรอกครับ
    เชื่อว่าต้องเคยทำมาก่อนแล้วหลายครั้ง
  11. black

black New Member

EXP:
    34
    0
    0
    ....ตอนสอบonet ผมก้ลอก...ทำไมเหรอ -*-

ไอวิชาที่ผมลอกผมไม่รุ้เรื่องหนิ แถมลอกไปคะแนนก้ใช่ว่าจะดี (ลอกใครก็ไม่รู้มันนั่งข้างๆ ดูท่าทางเหมือนมันจะทำได้) -____-

เข้ามหาลัยผมก็เรียนของผมได้นะ ไม่ได้ลำบากอะไร ไม่ติดโปร ไม่โดนไทร์

ไม่รู้สิ ผมอ่านแต่ละคนมีแต่ด่าๆๆๆ แต่ผมกลับเห็นว่าเป็นเรื่องปกติ หรือเพราะผมอยู่มาในสังคมเพื่อนที่ลอกกันประจำ ??
    ผมมองว่าเด็กมันสะเออะโง่ให้จับได้เอง แค่นั้นเองอ่ะ -__________-
  12. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ^
    ^ มันก็อาจจะเหมือนขับรถผ่าไฟแดง กับ เมาแล้วขับอะค่ะ

คือถ้าทำ แล้วไม่ส่งผลกระทบอะไรกับฟันเฟืองโลก ที่มันหมุนไปของมัน ไม่เกิดขัดข้องอะไรก็ไม่เป็นไร
    แต่ถ้าทำแล้ว มันเดือดร้อนคนรอบข้าง หรือส่งผลกระทบแง่ลบ ตามมา มันก็ผิด...

ลอกข้อสอบธรรมดามในรั้วโรงเรียน(หรือกระทั่งมหาลัย) ถือว่าค่อนข้างปกติ รับได้นะ
    แต่ลอกข้อสอบในการสอบใหญ่ๆ สอบวัดระดับ หรือ o-netที่คนบางคนพยายามมาชั่วชีวิต ทุ่มเทให้กับครั้งนี้
    แล้วโดนคน 'เล่นง่าย' มาแย่งที่เนี่ย ก็น่าสงสารเค้านะ
    แถม 'แย่งที่' ไม่พอ... ถ้าจับพลัดจับผลูเข้าไปแล้ว เรียนไม่ไหว
    ก็เหมือนกับ มา 'กันที่' คนที่เค้าตั้งใจจะเรียนจริงๆทำให้เค้าหมดโอกาส น่ะค่ะ ถือว่าไม่แฟร์

*แค่ความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ -_-"
  13. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ท่าทางกระทู้จะยาวเเน่ๆเลย หุหุ :spin:

ก๊อปข้อความมาจากคุณ คมลิขิต Pantip (หว้ากอ)

ขี้เกียจพิมพ์ครับ (ความคิดของผมก็คล้ายๆเเบบนี้เเหล่ะ)
  14. black

black New Member

EXP:
    34
    0
    0
    ^
    ^
    ผมไม่ได้ต้องการเถียงในความคิดเห็นและมุมมองของคนอื่น
    ผมแค่บอกมุมมองของผมให้รู้

ไม่ต้องบอกว่ากระทู้จะยาวก็ได้ (ผมเห็นคำนี้แล้วรู้สึกเหมือนทำอะไรผิด - -)
  15. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เหมือนการสอบจูนินสินะ ลอกทั้งทีให้มันเนียนๆหน่อย :555:....

ข้ออ้างที่เห็นจนเบื่อ
    -เพราะสังคม
    -เพราะพ่อแม่
    -เพราะระบบเศรษฐกิจ เพราะหุ้น
    -เพราะแก๊สโซฮอล
    -เพราะการเมือง
    -เพราะไม่รู้เรื่อง เพราะโง่
    -เพราะเป็นความหวังพ่อแม่
    -เพราะนายก
    บลาๆๆๆๆๆๆๆ

แค่นี้ก็สามารถนำมาซึ่งความเห็นใจ? เค้าไม่ผิด? เลยสินะ... ?
    คนเก่งจะระบบการศึกษาไหนมันไม่ลอกคะแนนมันก็เยอะอยู่แล้วละครับ
  16. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    ถ้าถามว่าคิดยังไงก็เหมือนคนลอกเอาเปรียบคนอื่นอะค่ะ
    แต่ตราบใดที่โลกนี้ยังมีการสอบ ก็มีการลอกเป็นธรรมดา
    ขึ้นอยู่กับว่าจะจับได้รึเปล่านี่ล่ะ
  17. omeka

omeka New Member

EXP:
    3
    0
    0
    รุ่นเราเอนฯ ระบบเดิมอะ ก็ยังมีโกงข้อสอบเลย
    เขาเอาชีทแบรน ซัเมอร์แคมป์ เข้าห้องสอบอะ(ห้องที่เพื่อนเราสอบ)
    แล้วเพื่อนเราบอกคนคุ้ม
  18. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    โกงในโรงเรียนนะ ผมก็เคยทำแต่ น้อยมากจริงๆ แต่พวกที่มาโกงในข้อสอบEn เนี่ย ถึงจะได้ไม่ได้ แต่มันก็ไม่น่าภูมิใจอยู่ดี แหละครับ
  19. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    เหตุการ์ณสมมุติ....

นาย A โกงข้อสอบ โกงมาตั้งแต่ประถม มัธยม จนจบมหาลัย.... จะเพื่อการเอาตัวรอด หรืออะไรก็แล้วแต่
    จบไป ทำงาน แต่งงาน มีลูก....

วันนึง ครูมาหาที่บ้าน บอกว่าลูกนาย A จดโพยเข้าห้องสอบ ทุกวิชา....

นาย A ควรจะ..... ดีใจ? เสียใจ?

นาย A ควรจะพูดกับลูกว่า.... เยี่ยมมากลูกพ่อ ลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นเลย? หรือ ....ทำไมลูกทำแบบนี้ ?

นาย B ไม่เคยโกงข้อสอบ อาจมีตกบ้าน ผ่านบ้าง จนจบมหาลัย แต่ก็จบด้วยตัวเอง
    จบไป ทำงาน แต่งงาน มีลูก

วันนึง ครูมาหาที่บ้าน บอกว่าลูกนาย B จดโพยเข้าห้องสอบ ทุกวิชา....

นาย B ควรจะ..... ดีใจ? เสียใจ?

นาย B ควรจะพูดกับลูกว่า.... ถ้าลูกอ้างว่าเอาตัวรอดแล้วลูกภูมิใจไหมกับผลที่ได้มาจากการโกง? ลูกควรจะภูมิใจที่เอาตัวรอดโดยไม่เลือกวิธีการ?

ความคิดใคร ความคิดมัน ทางเดินใคร ทางเดินมันครับ....
  20. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เอ่อ แล้วถ้าโกงเพราะข้อสอบมันสุดยอดยากล่ะครับ ผมจะลอกก็ต่อเมื่อ ผมนั่งอ่านหนังสือเข้าไปตั้งเกือบอาทิตย์ก่อนไปสอบ แล้วเจอข้อสอบที่เอาเรื่องที่ยังไม่สอนไปออกข้อสอบ เอาเนื้อหาที่ ม.ปลาย เรียนมาออกข้อสอบ แล้วคนบางคนเค้าไปเรียนพิเศษกันเลยรู้ คุณจะทำยังไงครับ แล้วที่ผมนั่งอ่านมา มีอยู่แค่ 3-4 ข้อที่ออก จาก 10 ข้อ (จำได้ว่าตอนเรียนอยู่ ม.1 เรียนวิทยาศาสตร์ เจอข้อสอบเข้าไป.... ยากสุดๆ แล้วเผลอไปเปิดเจอข้อสอบนั้นในหนังสือชีววิทยา ม.ปลาย ที่ติวเอนทรานซ์ A-Net O-Net... อึ้งเลย)

แต่ผมว่าลอกกันมันเป็นสัญชาตญาณด้วยนะ ที่จะต้องหาทางให้ตนเองรอด ส่วนที่ทำให้เขาต้องลอกมันก็ทั้ง 2 สาเหตุรวมกันแหละครับ

1. ตนเอง - แทนที่จะเอาเวลาไปอ่านหนังสือ ดันเอาไปเล่นเกม ทำอะไรบ้าๆบอๆ พอเข้าห้องสอบ ทำไม่ได้ แล้วก็ต้องลอกคนอื่นเค้า หรือไม่ก็พยายามเรียน พยายามติวแล้ว แต่ไม่รู้เรื่องจริง ไม่ไหว (อันนี้โอเค)

2. สังคม - อันนี้ถือว่าเป็นปัญหาที่ี่สำคัญอีกปัญหาหนึ่ง อย่างถ้าพ่อ-แม่คาดหวังมาก พอทำไม่ได้ พ่อ-แม่ก็เสียใจ ร้องไห้ อาจฆ่าตัวตายเลยก็ได้ แล้วมาตรฐานของคนสมัยนี้มันก็วัดกันที่มหาลัยอีกตะหาก ดูเวลาไปสมัครงาน ถ้าเป็นมหาลัยจุฬา ธรรมศาสตร์ เค้าจะให้เข้าทำงานง่ายกว่าตั้งเยอะ แต่ถ้าเป็นมหาลัยอื่น ได้งานบ้าง ไม่ได้งานบ้าง มันก็เลยทำให้เด็กถูกสังคมกดดัน คาดหวังว่าต้องอยู่มหาลัยดีๆ คณะหรูๆ เห็นคนบอกว่าที่อเมริกา มาตรฐานของมหาลัยเท่ากันหมด เค้าไม่มานั่งดูว่า มหาลัยไหนดัง เข้าแล้วจะหางานได้หรือเปล่า ทุกคนมีโอกาสหางานเข้าได้เท่ากัน

ถ้าสองปัจจัยนี้ถูกปรับปรุงเมื่อไหร่ ผมว่าคนลอกกันคงน้อยลงไปมากแหละครับ

V
    V
    อยากจะบอกว่า ผมนั่งฟัง นั่งจดมันทั้งชั่วโมงครับ ไม่มีหลับในห้องเรียน ตอนง่วงนอนก็พยายามบังคับไม่ให้นอนด้วย
    ========================================================
    อ่าครับๆ งั้นผมจะลองไม่ลอกข้อสอบคนอื่นละกันครับ ถ้ามันยากๆ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็.....

ไม่รู้แล้วล่ะ..
  21. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    เห็นข้างบนค่อนข้างดุเดือด - -

ผมเอาสั้นๆแล้วกัน

ตอนเรียนไม่เรียน ตอนสอบจะเอาคะแนนดีๆ เฮอะๆ.....

=======================================

อยากจะบอกว่าเรียนม.ปลาย ผมเรียนสายเยอรมัน เรียนมามา 3 ปี 6 เทอมก็ ตกมันซะทุกเทอม เรียนไปไม่เคยเข้าสมอง ตอนเรียนเอาการ์ตูนมาวาดเล่น เอาภาษาญี่ปุ่นมาทำ ต่อต้านอาจารย์ โดด เข้าสาย บลาๆ (เป็นเฉพาะวิชาเยอรมัน - - ด้วยความคับแค้นใจว่า ทำไมเราชอบญี่ปุ่นแต่ได้เรียนเยอรมัน (ศิลป์ญี่ปุ่นไม่รับเด็กสอบเข้า รับแต่เด็กใน ขอย้ายก็ไม่ได้ ชิกๆ TTwTT))

สอบ ก็ไม่รู้จะลอกไปทำไม ลอกไปก็ตกอยู่ดี เคยทำเองได้มากสุด 6/20 มั่วทุกข้อ (ปรนัย) ถ้าอัตนัยส่งกระดาษเปล่า บางทีเขียนภาษาอังกฤษ+ญี่ปุ่นลงไปด้วยซ้ำ
    ต้องมาตามซ่อมทุกเทอม วิธีซ่อมก็......ส่งงาน ทาสีห้อง ขัดพื้น ทำฟิวเจอร์บอร์ด หุ้นเงินกับเพื่อนซื้อของ หมดไปเป็นพัน สารพัด
    ฉุดเกรดภาษาต่างประเทศผมมากๆ ทั้งที่มันสำคัญมากเพราะเป็นคะแนนสำคัญในการยื่นแอดมิด

แล้วมันยังไง ? ทำได้แค่ไหนก็แค่นั้นสิ ตกก็ตก ความสามารถเรามีแค่นั้น ยังไงผมก็เรียนมาทิ้งอยู่แล้วเยอรมัน เพราะต่อญี่ปุ่น.... 555+

ไอ้การเอาตัวรอด....มันก็มีหลายอย่าง เทอมสุดท้ายผมไม่ตกเยอรมัน ได้ 1 กับ 2 (หลัก/เสริม) ......ใช้วิธีเอาความดีเอาชนะใจอาจารย์ หรือเรียกง่ายๆว่า ประจบครูนั้นแหละ ช่วยทำนู่นทำนี่สารพัด อ้อนวอนอาจารย์ ยอมทำทุกอย่างขอให้ไม่ตก อ.แกคงเห็นว่าเทอมสุดท้ายแล้วก็ไม่อยากรั้งไว้ เลยสงสารให้ผ่าน

สรุป....การเอาตัวรอดเนี่ย มันก็ไม่จำเป็นต้องใช้วิธีเอาเปรียบคนอื่นเสมอไปหรอกนะ

เพิ่งอ่าน....เห็นเรื่องพวกที่ฆ่าตัวตายเพราะไม่ติดมหาวิทยาลัยดังๆ......เคยมีข่าวว่ามีคนนึงติดวิศวะเกษตร แต่ไม่ติดวิศวะจุฬา....ฆ่าตัวตาย...
    .....................อันนี้ผมไม่อยากจะด่า......มีสมองแต่ไม่มีหัวคิด สุดท้ายคนที่เสียใจ....ก็พ่อแม่ - - อย่างว่า ค่านิยม มันครอบงำจิตใจ
  22. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    จะบอกอะไรให้นะครับ ข้อสอบ ม.1 ของคุณน่ะ ไม่ได้เอามาจาก O-net A-net อย่างที่คุณว่าหรอก
    แต่ข้อสอบ O-net A-net ต่างหากล่ะ ที่เอาข้อสอบ ม.1 ของคุณไปออก

เรื่องที่อาจารย์ไม่สอนแต่เอามาออกสอบ หรือ สอนพอให้จบๆ เหมือนอ่านหนังสือให้ฟัง หรือว่าให้ไปอ่านเองบ้างล่ะ ทั้งๆที่เนื้อหาเป็นภาคบรรยาย ?? (ตรูจะอ่านรู้เรื่องเรอะ) เรื่องนี้ว่ากันไม่ได้ครับ อยู่ที่คนสอน โรงเรียนผมก็มีเยอะแยะเหมือนกันครับ (โดยเฉพาะครูหมวดวิทย์)
    แล้วโรงเรียนผม ครูวิทย์ส่วนใหญ่จบศึกษาศาสตร์ครับ คือ เรียนด้านวิทย์มาโดยตรง จนตัวเองเก่ง บรรลุขั้นเทพ แต่เนื่องจากว่า ไม่ได้เรียนวิชาครูมา เลยไม่รู้ว่า สอนอย่างไร เด็กจึงจะเข้าใจ :???: ซึ่งต่างจากบางโรงเรียน ที่ครูเค้าจบครุศาสตร์มาโดยตรง รู้ว่าสอนอย่างไร เด็กจึงจะจำและเข้าใจ โดยส่วนตัว ผมชอบครูแบบนี้มากกว่า
    พูดตรงๆเลย ตอนนี้ผมเรียน ม.ปลาย แทบไม่ได้พึ่งความรู้ที่ได้จากโรงเรียนเลย ความรู้เกือบทุกอย่าง ผมเอามาจากที่เรียนพิเศษเกือบหมด บวกกับคนคว้าในเว็บ แล้วก็หัดทำโจทย์เอาเอง
    สำหรับคนในกรุงเทพอาจจะไม่เชื่อก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นคนต่างจังหวัดที่อยู่ไกลๆ อาจจะรู้ดีครับ

ปล. แต่ถึงอาจารย์จะสอนไม่ดี หรือไม่สอนอย่างไร เราเป็นศิษย์ ก็ต้องเคารพอาจารย์เสมอแหละครับ ไม่กล้าว่าอะไรท่านหรอก :E
  23. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ^
    โรงเรียนผมมีหมดทุกแบบครับ ทั้งแบบที่สอนดีมาก จนถึงระดับไม่สอนเลย นั่งแจกชีท โยนใบงานให้ทำอย่างเดียว

ตอนสอบเลข เลขบางข้อ ต้องเอาสูตรอะไรก็ไม่รู้มาคำนวณ ทั้งๆที่สูตรนั้น มันสอนม.3 หรือสอนเฉพาะพวก สาระเพิ่มเติม

ตอนสอบวิทย์ ครูเค้าไม่ได้สอนศัพท์เฉพาะภาษาอังกฤษ แล้วเอามาออก จบกัน.....

แล้วก็มีแบบ ตอนแแรกเหมือนจะมาสอน แต่พอสอนไปได้ 5 นาที ก็นอกเรื่องไปไหนไม่รู้แบบกู่ไม่กลับ แล้วก็เป็นซะเกือบทุกคาบ สรุป ไม่ได้ความรู้อะไรเลย ตอนสอบ ข้อสอบก็ยากๆง่ายๆ ก็เลยทำเฉพาะง่ายๆ ยากๆ ก็ใช้ เซนส์กับมั่วเอา ยากมากๆก็เว้นว่าง ถ้าอันไหนง่ายๆเยอะก็ชิวๆแล้วล่ะเพราะคิดว่า ทำไปได้จนน่าจะผ่านแล้ว...... แต่ถ้าอันยากๆเยอะ ก็ต้องดิ้นรนเอาชีวิตรอดล่ะครับมั่วก็ได้ ยังไงก็ได้
    ปล.ขนาดข้อสอบแบบง่ายๆ ยังมีเพื่อนมาขอลอกผมเลย

แต่อาจารย์ที่สอนดีมีเยอะเหมือนกัน เข้าใจเด็ก สอนเป็น...

ปล. ข้อสอบที่เค้าเอามาสอบม.1 เกี่ยวกับเรื่องพฤติกรรมสัตว์ครับ จำหัวข้อนี้ได้แม่นเลย
  24. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    สำหรับผมนะ Fact ในเรื่องนี้ มี 2 อย่าง

1. การลอกข้อสอบ การจดโพย ไม่ใช่สิ่งที่ควรทำ ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง
    2. คนที่ลอกข้อสอบ ไม่ได้แปลว่า จะเป็นคนไม่ดีไปซะทุกเรื่อง
    ในทางกลับกัน คนที่ตั้งใจเรียน ไม่เคยลอกข้อสอบ ก็ไม่ได้แปลว่าเป็นคนดีไปหมดทุกเรื่องเช่นกัน
  25. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    ู^
    ^
    ^
    เห็นด้วยอย่างยิ่งคะ

แต่ถึงจะยังไง การลอกมันก็ไม่ใช่สิ่งดี เพราะถูกจับได้ก็กลายเป็นเรื่อง แต่ถ้าไม่ถูกจับ.....เราว่ายังไงก็ไปไม่ตลอดรอดฝั่งหรอกคะ -*-

Share This Page