ถามเรื่องการเล่นไฟล์เพลงของ Window Media Player

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Highwind, 8 มีนาคม 2008.

1. Highwind

Highwind Member

EXP:
    39
    ถูกใจที่ได้รับ:
    6
    คะแนน Trophy:
    8
    ผมมีปัญหาเวลา Double-click ไฟล์เพลงแล้วแทนที่โปรแกรมจะเล่นเพลงทันทีแต่กลับเป็นการเพิ่มไฟล์นั้น ๆ เข้าไปใน Playlist อ่ะครับ

เดาว่ามันน่าจะมี Option ให้แก้ได้ แต่ผมงมหายังไงก็ไม่เจอ

ใครพอมีวิธีบ้างช่วยบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ :)
  2. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ลองเข้า Windows Explorer (My Computer ก็ได้)
    แล้วไปที่ Tool -> Folder Options -> File Types

ให้แท็บ Extension ลองหานามสกุล MP3 ดู (กดในช่องแล้วพิมพ์ m p แล้วก็ 3 ก็ได้)
    แล้วมองไปทางขวาล่าง จะมีปุ่ม Advanced คลิกเข้าไป เลือก Play แล้วกด Set Default ดูนะครับ

ทำได้ไม่ได้อย่างไร มีอาการเป็นอย่างไรลองเอามาเล่าใหม่ดูครับ
  3. Highwind

Highwind Member

EXP:
    39
    6
    8
    ลองทำดูแล้วครับ มันมีให้เลือก Open กับ Play ซึ่งทั้งสองอัน Double click แล้วก็ยังไม่เล่นไฟล์เพลงในทันทีอยู่ดี

อย่างไรก็ขอบคุณนะครับ ได้ความรู้ใหม่ว่ามี option แบบนี้ด้วย ^ ^
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ^
    ^
    ชีวิตคนเราต้องไม่ยอมแพ้!! ผมขอลองอีกซักตั้ง...
    ลองคลิกขวาที่ไฟล์เพลงอะไรก็ได้ แล้วตรงเมนูคลิกขวาที่ขึ้นมา มีคำว่าอะไรบ้างครับ? และถ้ามีคำไหนเป็นตัวหนา ช่วยบอกด้วยนะครับ

ถ้ามันเป็นอย่างที่ผมคิด ลองลง Windows Media Player อีกรอบน่าจะหาย

Share This Page