ขอความรู้เกี่ยวกับนัตโตะหน่อยจ้า

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย kuraii, 9 มีนาคม 2008.

1. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    มีใครเคยกินมั่ง เพื่อนๆเราบอกว่าถ้าทนกลิ่นได้อรอ่ยนะ ได้ยินเขาบอกันมาแบบนี้

เราอนุมานว่าน่าจะเหมือนเต้าเจี้ยวแต่กลิ่นแรงกว่า..

ตกลงมันเป็นไงอ่ะ แล้วกินยังไงเหรอ

เพื่อนเรามันกินแบบว่า...ข้าวใส่ ใส่นัตโตะ ใส่ไข่ดิบ ใส่ต้นหอม..(กินไปได้ไงเนี่ย)
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อย่าคิดว่ามันจะเหมือนเต้าเจี้ยว....เหมือนเอาสวรรค์มาเทียบกับนรก

นัตโตะ เท่าที่พบมา มีแต่คนชอบมากกับเกลียดไปเลย ไม่มีกลางๆ

สำหรับเรา ลองมา3ครั้ง รู้สึกเหมือนกันทุกครั้ง ครั้งแรกที่ญี่ปุ่น อีกสองครั้งที่ไทย ยังไงก็คงเข็นให้ชอบไม่ขึ้น
    เรื่องกลิ่น คิดว่าคงไม่ใช่ปัญหา กลิ่นมันไม่ได้เหม็นปานนั้น เทียบกับคนไทยที่เจอทุเรียน ปลาร้า กะปิ กลิ่นนัตโตะอาจจะเรียกว่ากลิ่นจืดๆถึงไม่ได้กลิ่นเลยมากกว่า
    แต่ตอนเข้าปากไปแล้วนี่ปัญหา ความเหนียวก็เรื่องนึง รำคาญปาก แต่ไอ้รสชาตินี่ดิ มันขมแปลกๆอ่ะ คือถ้ามันมีรสมากกว่านี้คงชอบไปแล้ว

ส่วนคนที่ชอบก็จะบอกไม่ขม กินแล้วมันปาก แล้วกต้องกินแบบนั้นแหละอร่อย ใส่ลงข้าวตอกไข่โปะสอยหอมใส่
  3. mysterykun

mysterykun New Member

EXP:
    17
    0
    0
    ผมกินไม่ได้นะ แต่เพื่อนผมเขากินได้

คือกลิ่นก็นิดหน่อยจริง ๆ ครับ ประเด็นคือรสสัมผัสเวลาเอาเข้าปากแล้วมันเกิดอาการจะกลืนไม่ลง และอยากเอาออก(อ้วก)นี่แหละครับ

แต่ถ้ากินได้มันก็ดีนะครับ ไม่แพงมากนักด้วย

เพื่อนผมรู้สึกว่ากินเปล่า ๆ กันน่ะนะครับ^ ^""
  4. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    เรื่องกลิ่นเราเฉยๆนะแทบไม่รู้สึกอะไรเลย แต่รสชาตินี่สิมันแปลกๆเป็นเมือกๆลื่นๆอะค่ะ
    หลังจากนั้นก็ไม่คิดจะกินอีกเลย = =
  5. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    อยากรู้คุณค่าทางอาหารมากกว่าอ่ะครับ:)
  6. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    แหม นึกว่า Notto ที่เป็นนักร้อง .. ถ้า่คนนั้น .. น่ารักมากครับ !
  7. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ลองค้นในกูเกิลดูไม่เจอเลย
    เจอแต่น็อตโตะแทน

อยากรู้ว่าในไทยจะหากินได้ที่ไหนครับ อยากลองดูสักครั้งนึงในชีวิต
  8. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    แล้วอันไหนมันคือสวรรค์หรอครับ :???:
    สำหรับผม นรกทั้งคู่ :waaa:
  9. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    นัตโตคือถั่วเหลืองหมักหรือ"ถั่วเน่า"นัตโตมีกลิ่นใกล้เคียงกับอาหารบูดคนญี่ปุ่นทำนัตโตครั้งแรกในช่วงปลายสมัยเอะโดะ คนญี่ปุ่นกล่าวอย่างภาคภูมิใจว่านัตโตมีคุณค่าทางอาหารสูง อุดมไปด้วยโปรตีน วิตามินบี 2 และมีเอนไซม์ เนื่องจากย่อยง่าย แบคทีเรียทำให้ถั่วเหลืองนิ่ม เหนียว และกลายเป็นสีน้ำตาล คนญี่ปุ่นจึงใช้นัตโตเป็นอาหารสำหรับเด็กอ่อนด้วย
    ที่มา : <!-- m -->http://www.hokutoda.com/varietyboard/de ... WebID=1109<!-- m -->

นัตโต เป็นอาหารหมักพื้นบ้านของชาวญี่ปุ่น ได้จากการหมักถั่วเหลืองด้วยเชื้อแบคทีเรียจำพวก "บาซิลลัส นัตโต" ที่ต่างจากผลิตภัณฑ์ถั่วเหลืองหมักอื่นๆ ที่มักใช้เชื้อรา ดังนั้น นัตโตจึงมีกลิ่นและรสชาติเฉพาะตัว และมีเมือกที่แบคทีเรียสร้างขึ้นอยู่บนผิวรอบตัวของนัตโตด้วย คนญี่ปุ่นนิยมรับประทานนัตโตร่วมกับซอสและซีอิ๊วขาวเป็นอาหารเช้าและอาหารค่ำ
    ที่มา : <!-- m -->http://www.naturezoneathome.com/article ... 58&lang=th<!-- m -->

หรือข้อมูลชัวร์ก็ที่ <!-- m -->http://en.wikipedia.org/wiki/Nattou<!-- m --> ครับ
  10. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    หาง่ายๆลองดูที่ ท๊อปซุปเปอร์มาเก็ตดูนะคะ ตรงที่ขายอาหารญี่ปุ่น(ตู้แช่อ่ะค่ะ) ไปทีไรเจอทุกที เคยไปลองเสี่ยงดมดูปรากฏว่ากลิ่นยิ่งกว่าปลาร้าประเทศไทยอีก!!!

ปล.เต้าเจี้ยวเราชอบกินนะ ยิ่งเต้าหู้ยี้นี่ของโปรดเลยอ่ะ
  11. mysterykun

mysterykun New Member

EXP:
    17
    0
    0
    ว่าแต่ราคาเท่าไหร่รึครับ ที่ขายที่ท็อปน่ะครับ

แต่คนญี่ปุ่นที่กินไม่ได้ก็ใช่จะไม่มีนะครับ มีเยอะด้วย^ ^"
  12. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    เคยกินของเด็ดกว่านัตโตะครับ

เป็นเหมือนปลาร้าญี่ปุ่น...
    กลิ่นนี่สุด....แล้วครับ แต่รสชาตินี่ยิ่งกว่า
    เป็นเหมือนปลาหมึกเอามาหมักกับอะไรก็ไม่รู้ที่เหมือนกับกะปิครับ
    น่าสยดสยองมาก...
    สุดยอดแห่งความคาวและความเหม็น...

แต่เพื่อนผมบางคนก็ชอบกินครับ เค้าบอกว่าให้กินกับข้าวสวยร้อนๆ...

สรุปว่าของพวกนี้ ต้องกินกับข้างสวยร้อนๆถึงจะอร่อยหล่ะมั้ง...
  13. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ประมาณ 60 กว่าบาทมั้งคะถ้าจำไม่ผิด มันเป็นห่อกระดาษสามเหลี่ยมอ่ะค่ะ แข็งเชียว(แต่กลิ่นมัน... ^^; )

แต่ของเหม็นกว่านี้นี่คิดหนักเลยนะเนี่ย....อ่า....
  14. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    เคยกิน แล้วไม่ค่อยชอบกลิ่นเท่าไรครับ

รู้สึกกินอะไรที่เป็น เมือกๆ ลื่นๆ =w=''
  15. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    สมมุติว่า ถ้าเอาไปผัด เนี่ยกลิ่นมันจะหายมั้ยเนี่ย
  16. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ คิดถึงสภาพกะทะหลังผัดให้ดีก่อนลอง เท่าที่เจอมาไม่เคยมีใครเอานัตโตะไปผ่านความร้อน...ถ้ากิมจินี่เรื่องปกติ

สงสารเด็ก โดนวางยาตั้งแต่ยังไม่รู้ความ

กลิ่นปลาร้ากับนัตโตะ ผมว่าปลาร้ากลิ่นรุนแรงกว่าเยอะนะ นัตโตะปัญหาจะเกิดเมื่อเข้าปาก
  17. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    คืออย่างปลาร้าเนี่ยอาไปต้มเนี่ยกลิ่นมันก็หายไปเยอะนะ แต่เรายังไม่เคยแตะเลยน่ะ
    มันจะเหมือนกันรึเปล่าน้า

ว่าจะไปลองซื้อมาทำดูแต่ ร้านคิโนมักจะดูดตังต์เราจนเหลือแค่ค่ากลับบ้านประจำ
  18. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    อย่างพี่อัลว่าครับ ปัญหามันจะเกิดตอนเข้าปาก

สัมผัสมันแปลกๆ

แต่ยังไง ผมก็ชอบอ่ะครับ ^ ^"
  19. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    อยากลองแฮะ

เคยคิดจะสั่ง แต่พ่อไม่ให้สั่ง ตอนไปร้านอาหารญี่ปุ่นอ่ะ - -*
  20. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ก็สั่งตอนไปกินคนเดียวดู แล้วจะรู้ว่าพ่อบอกไม่ให้สั่งน่ะ ถูกแล้ว...
  21. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    เคยสั่งครั้งนึง แต่มันสูตรไหนไม่รู้แปลกๆ สีขาวๆมีฟองนิดหน่อย ไ่ม่มีกลิ่นรสก็แทบไม่มี เป็นเมือกๆยืดๆ กินแล้วไม่รู้สึกอะไรเลยนอกจาก...กินขี้มูก
  22. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ^
    ^
    ^

อ่านแล้วนึกภาพตามก็อยาก....แล้ว -*-
    เป็นผมแค่เห็นฟอง ผมก็ไม่กินแล้ว ต่อให้ไม่มีกลิ่นก็เถอะ ><
  23. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    สูตรไหน นัตโตมันก็มีฟองขาวละเอียดๆอยู่แล้วนี่ มันเกิดจากการหมัก
  24. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    มันก็ถั่วเน่าดีๆนี่เองล่ะครับ - -''

Share This Page