เมื่อโจรขึ้นบ้านผมครั้งที่4!!

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย identity, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    ครั้งแรกเมื่อตอนผมอายุ 6ขวบ มันขึ้นมากลางดึก ประมาณสามทุ่ม

มันเอาปืนมาด้วยพ่อกับแม่ผมได้ยินเสียงรู้สึกว่าเป็นคนที่รู้จักแต่ไม่รู้ว่าเป็นใครมันได้เงินไป 30000 บาท

ครั้งที่สอง เมื่อปีที่แล้ว (ห่างกันสิบปีพอดี) เกิดขึ้นเมื่อตอนกลางวัน หลังจากเหตุการณ์ครั้งนั้นเอกสารและเงินทองพ่อแม่ผมเก็บไว้กับตัวตลอด และอาศัยฝากเข้าบัญชีแทน แต่พ่อแม่ผมลืมนึกถึงเรื่องหนึ่งนั่นคือ "พระเครื่อง" ครั้งนี้มันได้"พระเครื่อง" ไปราคารวมกันเป็นแสน

ครั้งที่สาม เมื่อเดิน พ.ค.ที่ผ่านมา ตอนกลางวันเช่นกัน คราวนี้มันไม่ได้อะไรเลย เพราะบ้านผมไม่มีอะไรให้เอา

ครั้งที่สามเมื่อเดือน สิงหาคม มันเข้าไปงัดทางด้านหลังบ้าน พอดี เพื่อนบ้านผมมาเห็น มันเลยเอาถังแก๊สไปแทน แต่เพื่อนบ้านกลับคิดว่าแม่ผมให้คนมาเอาถังแก๊สไปเปลี่ยตลกมั้ยครับ555555555555555555555555555555

หลังจากนั้น ปรากฎว่าตอนนี้บ้านผมมีกุญแจสิบกว่าดอก(เกือบยี่สิบ)

เพราะฉนั้นใครที่มีบ้านอยู่โดดๆ ห่างไกลจากคนอื่นระวังเกิดเหตุการณ์ ยกเค้าเอาถังแก๊สเหมือนผม
  2. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    โจรเดี๋ยวนี้ใช้วิธีขโมยแบบ"เนียน"มากค่ะ ลงทุนใส่ชุดแนวๆช่างซักหน่อย+ใจเย็นๆ แอ๊บเป็นเจ้าหน้าที่หรือช่างเข้าไว้
    ขโมยกันกลางวันแสกๆ เจอใครสงสัยก็บอกมาทำไฟบ้างทำเสาอากาศบ้างฯลฯ ปรากฎตอนเย็นเจ้าของบ้านกลับมา
    ถึงรู้ว่าโดนงัดบ้านไปซะละ..อันตรายจริงๆค่ะ สมัยนี้ - -"
  3. Blitzer

Blitzer New Member

EXP:
    8
    0
    0
    เคยโดนครั้งนึงง่ะ :(
  4. reina

reina New Member

EXP:
    29
    0
    1
    เคยมีพวกย่องเบาขึ้นบ้านตอนตี 4 แต่มันเอาอะไรไปไม่ได้ เพราะว่าพ่อกำลังเดินลาดตระเวณในบ้านพอดี
  5. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    ไม่เคยโดนและไม่อยากโดนครับ
  6. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    โดนงัดเหมือนกันครับ ตค.ที่ผ่า่นมา เอาพระพ่อไปบาน แต่อย่างอื่นไม่หายเลยนะตังไรงี้ งงกะมัน เอฟเฟคผมก็ไม่หาย - -
  7. kanzashi

kanzashi New Member

EXP:
    89
    0
    0
    น่ากลัว เหอๆ โดนตั้ง 4 รอบแน่ะ =w=!!! แต่รุสึกว่าถังแก๊สเนี่ย......ทำไปได้(ฮา)
    บ้านเราไม่เคยโดนแฮะ แต่บ้านข้างๆเคยโดนขโมยเก้าอี้ม้านั่งราคาแพงหน้าบ้านไป(พอดีบ้านเราเปงแค่เก้าอี้ไม้เลยไม่โดน เหอๆ
  8. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    จะบอกว่า บ้านผมก็เคยโดนโจร ไม่สิ หัวขโมยขึ้นบ้านมากกว่า
    มาตอนหลับด้วยสิ เงินหายไปแค่ 20000 กว่าบาทเอง - -" เหมือนจะรู้ว่าเขาเบิกเงินมาวันนี้พอดี
  9. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    เนื้องจากบ้านผมเป็นอยู่บนเขากว่าโจรจะเดินขึ้นมาก็คงเหนื่อยมาขโมยไม่ไหวแน่ๆ...(แต่ขโมยของข้างล่างหมดแฮะ)
  10. onikuro13

onikuro13 Sadistic Queen

EXP:
    299
    7
    38
    ...ชีวิตแลดูลำบากนะครับ...- -'
  11. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    นึกถึงที่เคยดูข่าว..... ปล้นไปแม้กระทั่ง "ข้าวคั่ว" คิดได้ยังไงกันเนี่ย -*-

สเดาะเคราะห์ไปทำบุญที่วัดค่ะทางออกสุดท้าย(นึกได้แต่ทางนี้ทางเดียว)
  12. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    นี่บ้านอยู่แถวไหนน่ะ ทำไมโจรขึ้นบ่อยยังงี้ จ.เราไม่น่าจะอันตรายขนาดนี้นะ

ระวังหน่อยนะครับ ปล้นเฉยๆไม่ว่า แต่มันฆ่านี่สิน่ากลัว
  13. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    บ้านต่างจังหวัดครับไม่ใช่ขอนแก่น
    (ไม่บอกเป็นความลับ เพราะมันอยู่ใกล้ป่า)

อ้อตอนนี้ผมอยู่ หอแล้วครับเพราะป้าเกษียรแล้ว
  14. revalver

revalver Member

EXP:
    42
    0
    6
    ผมก็เคยครับ ตอนนั้นสมัยแปดขวบ นอนอยู่ติดหน้าต่างกับพี่ชายเห็นเงาตะคุ่มๆประมาณตีสอง พี่ชายเลยสงสัยว่าเป็นขโมย จึงออกไปไล่ ขโมยได้รองเท้าแตะไปข้างนึง แต่ดันโง่ ทำวอล์กแมนตกไว้ เสร็จผมเลยครับ :)
  15. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    อ่านแล้วอึ้ง =[]=
    สรุป....อะไรก็ได้ที่เป็นของตรูจะขโมยใช่มั้ยเนี่ย ไอ้โจร..... เหอะๆ

ยังโชคดีที่บ้านผมไม่เคยโดนขโมยขึ้น - * - และผมก็ไม่อยากโดนด้วย
  16. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ขนาดถังแก๊สมันยังเอาไปอีกนะ =[]=''

แย่เหมือนกันนะครับเนี่ย บ้านอยู่ห่างเขตชุมชนแบบนี้ ต้องป้องกันหนักๆเลย
  17. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86

ขโมยพกวอร์คแมนมาปล้น โอ้ววว

. . . . ไม่ใช่ว่ามันไปปล้นบ้านอื่นมาแล้วมาทำตกหรอกนะครับ
  18. whitewing

whitewing New Member

EXP:
    120
    0
    0
    บ้านเรายังไม่เคย แต่บ้านตรงข้ามนี่ โดนไปแล้ว แถวๆบ้านเรานี่โดนบ่อยเลย ขโมยขึ้น บ้านเราหนักสุดตอนนี้แค่กระชากกระเป๋า
    อยากเอาอะไร ก็เอาไป แต่อย่ามาแตะกองโดจินชั้นนะ!!!แง่งงง
  19. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เคยโดนแต่แม่บ้านขโมยทองไปหลายเส้น

หลังจากนั้นเลิกจ้างแม่บ้าน ทำงานบ้านเองทั้งหมด
  20. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ยังดีที่ไม่มีใครบาดเจ็บนะ ถือว่าฟาดเคราะห์ไปซะ

เพื่อนเราโดนขโมย แถมน่าเศร้าอีก แม่กับญาติเขาโดนฆ่าตาย(ตอนนั้นพี่กับเพื่อนไม่อยู่บ้านไปค่าย)
    ตั้งแต่นั้นสาบานไว้เลยว่าจะไม่จ้างคนงานพม่า(จับไม่ได้อีกต่างหาก)
  21. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16
    ตอนนี้แถวบ้านก็มีขโมยค่ะ แต่ขโมยมิเตอร์น้ำหน้าบ้าน ^^"

ถ้าอยู่ดีๆ ตื่นมาแล้วน้ำไม่ไหลนี่ แถวนี้คงไม่ต้องตกใจ เพราะโดนกันหลายบ้านมาก มันตัดไปดื้อๆ เลย

คนสมัยนี้เนอะ ขโมยได้แม้กระทั่งของที่มาจากเงินภาษีของตัวเองแท้ๆ

/me โบกปูนทับมิเตอร์ไปเรียบร้อย
  22. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    4 ครั้ง!! เยอะเหมือนกันนะครับ บ้านอยู่แถวไหนน่ะครับ?

อยากถามคุณ นักศึกษาอันงมงาย นิดนึงนะครับ ว่ามีเทคนิคและวิธีการอย่างไรบ้าง
    ในการจัดการกับขโมย เพื่อป้องกันไม่ให้เค้าขโมยของเราไปได้
    (ดูท่าจะเชี่ยวชาญอยู่)

อยากรู้ไว้ป้องกันน่ะครับ
  23. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    ไม่อยากให้ขึ้นบ้านเลย แต่ถ้าขึ้นมาสุ่มสี่สุ่มห้า ระวังนะ ท่านพ่อมี.38 กับ.45 ลูกชายเล่นฟันดาบนะเออ - -+

แต่จะว่าไป4ครั้งนี่เยอะนะ!!!!!!!!!!!
  24. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    4 ครั้ง นี่น่าเดินไฟฟ้าแรงสูงไว้ที่รั้วบ้านตอนไม่มีใครอยู่บ้าน (แต่ก็เปลืองไฟว่ะ = ='')
    ญาติที่เป็นทหาร เคยเอา"กับระเบิด" ไปวางตรงมุมนึงของบ้านด้วย - - สมัยโดนขโมยเข้าบ้าน
    (ตอนไปเยี่ยมเขา เขาจะห้ามเดินไปหลังบ้านเด็ดขาด )
    แต่ก็ไม่ปรากฎว่าจับขโมยได้ เพราะไม่โดนเข้าอีกเลย
  25. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    คิดซะว่าเหลืออีกตั้งสามครั้งกว่าจะเข้าตำรา แล้วก็ยังดีกว่าไฟไหม้บ้านนะคะ อันนั้นน่ะไม่เหลืออะไรเลยถ้าดับไม่ทัน หรือถ้าดับทันก็เสียหายเพราะแรงดันน้ำจากสายยางอีก

แต่บ้านเราคงไม่โดนหรอกค่ะเพราะคนในซอยรู้จักกันเกือบหมด แล้วก็อยู่กันมาตั้งแต่ก่อตั้งหมู่บ้านก็เลยมีคนเกษียณอายุอยู่บ้านโน้นบ้านนี้ เวลาจะออกจากบ้านก็ออกปากฝากดูบ้านไว้ได้น่ะค่ะ

แต่ก็เคยมีจดหมายเวียนแจ้งหัวขโมยประจำหมู่บ้านเหมือนกัน เป็นคนในหมู่บ้านเนี่ยแหละแต่คนละซอย ถ่ายเอกสารบัตรประชาชนมันมาเลยแหละ แล้วยังแจ้งด้วยว่าทำงานทำการที่ไหน มีอาชีพเป็นหลักแหล่งแล้วยังจะขโมยของชาวบ้านอีก สงสัยเป็นโรคจิตชอบหยิบฉวยข้าวของชาวบ้าน

แต่ถ้าบ้านเป็นที่หมายตาของมิจฉาชีพขนาดนี้ น่าจะติดสัญญาณกันขโมยให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยนะคะ- -+

Share This Page