ชมรมขุนพลขงเบ้ง

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย takaoo, 11 มีนาคม 2008.

1. takaoo

takaoo New Member

EXP:
    33
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ซึ่งผมจะลงให้สั้นและกระชับเข้าใจง่ายนะครับ เริ่มจาก

กลยุทธ์

กลยุทธ์ (ในการใช้ทหาร) คือความเป็นความตายของสามทัพคือความเกรียงไกรแห่งจอมทัพ ขุนพลผู้ใดรู้จักใช้กลยุทธ์แลกุมเชิงแห่งการศึกไว้ได้ กองทัพใต้บังคับบัญชาของขุนพลผู้นั้นย่อมสามารถจะตะลุยไปทั่วทะเลยทั้งสี่ประดุจพยัคฆ์ติดปีก ไม่ว่าจะเผชิญเหตุการณ์ใดๆ ก็สามารถจัดตามสภาพได้อย่างเหมาะสม ขุนพลผู้ใดมิรู้จังใช้กลยุทธ์แลกุมไว้ซึ่งเชิงแห่งการศึกกองทัพใต้บังคับบัญชาของขุนพลผู้นั้นย่อมจะกลายเป็นปลาแลมังกรที่ถูกตัดขาดจากแม่น้ำลำห้วยกองทัพเช่นนี้จะแหวกว่าในทะเลแลโต้คลื่นกอลางสมุทร ได้ดังฤา?

อรรถาธิบาย :

คำว่า "สามทัพ" ในที่นี้หมายถึงกองทัพทั่วประเทศหรือทั่วนครรัฐ

คำว่า "ทะเลทั้งสี่" ในที่นี้หมายถึงทั่วประเทศ

บทว่าด้วย "กลยุทธ์" นี้ขงเบ้งได้เน้นถึงความสำคัญของการใช้กลยุทธ์อย่างคล่องแคล่วชำนาญการของผู้เป็นขุนพล

ปล.ผมขอลงแยกจากคนรักสามก๊กนะครับเพราะเป็นหลักเฉพาะของสามก๊กและบทต่อๆ ในหัวข้อนี้เพียงหัวข้อเดียวนะครับ เป็นเฉพาะตำราและพิชัยไป และถ้าใครสนใจผมจะลงมาเรื่อยๆ ในนิพนธ์ครับ ยังไงขอคำแนะนำเพื่อลงครั้งต่อๆ ไปในครั้งต่อๆ ด้วยครับ
  2. herarn9999

herarn9999 New Member

EXP:
    237
    0
    0
    ไม่มีชมรมคนรักสุมาอี้บ้างเหรอ (" )( ")

(me โดนเตะ)

ลองแวะเข้ามาดู น่าสนใจดีครับ :confused:
    (เสียตรงที่ผมเป็นคนเข้าใจศัพท์อะไรยากๆ อ่านทีต้องตีความหลายเที่ยว - -")
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ถ้าเป็นแฟนพันธุ์แท้ขงเบ้ง ต้องอ่าน กระชากหน้ากากขงเบ้ง ครับ สนุกมาก สะใจ
  4. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    สร้างเมล์ใหม่ --> สมัครบอร์ดใหม่ --> โดนลบ --> สร้างเมล์ใหม่ --> สมัครบอร์ดใหม่ --> โดนลบ

ครบ 7 หน แบบขงเบ้งจับเบ้งเฮ็ก แล้วจะเป็นยังไงบ้างหนอ...
  5. herarn9999

EXP:
    237
    0
    0
    =[]=!!!

อันนี้น่ากลัวกว่าของเบ้งเฮ๊กอีก ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก!
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เหมือนมีความนัยแฝงนะฮะ
  7. takaoo

EXP:
    33
    0
    0
    ลงต่อเลยนะครับ
    ขจัดห้าชั่ว
    กองทัพจะพ่ายแพ้บ้านเมืองจะล่มจมเพราะห้าชั่วนี้

1.แบ่งพรรคแบ่งพรรคแบ่งพวก ใส่ร้ายป้ายโทษผู้มีภูมิรู้ความสามารถที่สุจริต

2.เหลวแหลกเละเทะ ใช้ยานพาหนะแลสวมใส่เสื้อผ้าอาภรณ์ผิดระเบียบแบบแผน

3.ปลุกผีร่ายมนต์เผยแพร่ไสยเวท

4.ฟื้นฟอยหาตะเข็บ คอยจับผิดผู้อื่นเพื่อแก้แค้นส่วนตัว

5.ฉวยโอกาศคบคิดกับข้าศึกศัตรู

เหล่านี้คือเล่เหลี่ยมคนของของคนไรสัตย์ทั้งสิ้นพึงหลีกห่าง

บทนี้ขงเบ้งแนะนำให้ห่างจากทั้งห้าชั่วนี้ เพราะจะเป็นภัยกับตัวเองและบ้านเมือง ซึ่งห้าชั่วพวกนั้นก็คือกังฉินดีๆ นั่นเอง พึงห่างเพราะนำความย่อยยับมา แล้วคบกับผู้ทรงปัญญาและปราชญ์ต่างๆ เพื่อความก้าวหน้าของตัวเองครับ

ปล.ใครสนใจชมรมเกี่ยวกับตัวละครตัวอื่นผมจะหาเวลามาลงโพสเฉพาะนะครับ ถ้าศัพย์ยากไปจะพยายามลงอรรถาธิบายให้ง่ายขึ้นครับ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
  8. herarn9999

EXP:
    237
    0
    0
    5 ชั่วนี้ อารมณ์แบบ 5 ส ไรงี้ใช่ป่ะครับ - -?

ดูคนอื่นๆที่อ่านสามก๊กกันมาดูได้ความรู้ คิดวิเคราะห์ บลาๆ จากสามก๊กเยอะแยะ
    แต่ไหงผมไม่เห็นได้ไรเลย นอกจากจำเนื้อเรื่องได้ =[]=!! ก๊ากกกกกกกก อนาถเค่อะ!

รออ่านต่อครับๆ :D
  9. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ส่วนหนึ่งกลยุทธ์ขงเบ้งมีอิทธิพลมาจากซุนวูนะครับ รู้สึกซุนวูก็เคยพูดถึงปราชญ์ที่ควรคบ ปราชญ์จอมปลอมหลายๆประเภทแบบนี้เหมือนกัน

5 ข้อที่ว่ามานั้น ผมคิดว่ามันน่าจะมีเยอะกว่านี้นะ แต่เท่านั้นก็นับว่าครอบคลุมกังฉินที่เป็นภัยต่อบ้านเมืองแล้ว

ปล. มีเขียนคำผิดด้วยนะครับ - -'
    มัวแต่จ้องขุนพลหล่อๆอยู่รึเปล่าล่ะนั่น (- -
    (ล้อเล่นนะ กร๊าก ซางจำเนื้อเรื่องได้ผมว่าเก่งโคตร ผมอ่านสองรอบยังขาดๆหายๆอยู่เลย น่าอาย)
  10. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    อ่าน5ชั่วแล้วนึกถึงการเมืองบ้านเราแฮะ +_+
  11. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    เรื่อง โฆษณา ขายหนังสือ หนังซีรี่ส์จีน กับ ไดโนเสาร์สีแดงรึเปล่าน่ะครับ? :???:

~เฮๆ
  12. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ไม่เข้าใจจุดประสงค์......
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เล่มสามมาแล้วครับ มีเปรียบเทียบกับการเมืองด้วยนะ สมเหตุสมผล และสะใจดีด้วยไม่ว่าจะเป็นเรื่อง
    1. รสนิยมทางเพศของเล่าปี่
    2. ความบ้าสงครามของขงเบ้ง
    3. ความปลิ้นปล้อนของเล่าปี่ :scare:
  14. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    เอ่อ..หนังสือเป็นแบบไหนน้า คุณชูถึงได้อคติกับขงเบ้งแกจัง สามข้อที่กล่าวมาเนี่ย จะไปจุดชนวนใครรึเปล่าน่ะสิ จะเกลียดใครไม่ชอบใครมันก็ความคิดส่วนบุคคลนะจ๊ะ

ปล ถ้ากระทู้จะว่าด้วยกลศึกก็ต่อๆมาเถอะค่ะ ไม่ว่าจะของใครก็เป็นความรู้ทั้งนั้น
  15. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    แนะนำว่า ให้ลองอ่าน กระชากหน้ากากขงเบ้ง ดูครับ อ่านแล้วคิดเหตุผลตามเค้านะครับ แล้ว มันมีอะไรที่น่าคิด เยอะมาก ครับ

ยกตัวอย่างเช่น ขงเบ้งนอนหลับให้เล่าปีรอ ในชุดนักศึกษาเต็มยศ... ใครเค้าจะนอนในชุดนั้นกันครับ แถมขงเบ้งก็บอกอยู่ปาวๆ ว่าอยากปลูกผักทำสวน แต่กลับแต่งตัวแบบนั้น?

แล้วจำตอนที่เล่าปี ตีก๊้กตะวันตกของคนแซ่เล่าด้วยกันได้รึเปล่าครับ เล่าปีร้องห่มร้องให้ไม่ยอมตีซะขนาดใหน แต่.... แต่... แผนที่จะยึดเอาเมืองทางนั้นน่ะ ขงเบ้งเขาคุยให้ฟังตั้งแต่เจอหน้ากันในวันนั้นแล้ว แล้วเล่าปี่ทำไงครับ? ลงไปคุกเข่าอ้อนวอนให้มาเป็นกุนซือ จริงเปล่าครับ -_-;
  16. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    แนะนำว่าให้อ่านเองกับตาแล้วคิดตามเหตุผลนะครับ ไม่ได้อคติอะไรหรอก...แล้วจริงๆผมอ่านสามก๊กครั้งแรกฉบับนิยายธรรมดานี่แหละ ผมไม่เคยชอบขงเบ้งเลยนะ ที่แย่งเมืองมาจากจิวยี่น่ะ ไม่ได้เกี่ยวกับหนังสือเล่มนี้เลยซํกนิด แต่อ่านกระชากหน้ากากขงเบ้งแล้ว คุณจะได้เห็นมุมมองอีกมุมนึงไปเลยล่ะ

เอาง่ายๆฉบับนิยายจะยกย่องขงเบ้ง และิยิ่งยาขอบเชิดชูขงเบ้งเป็นผู้หยั่งรู้ดินฟ้ามหาสมุทรเลย แต่สิ่งที่ขัดแย้งคือ มีครั้งนึงที่สุมาอี้เกือบโดนเผาในกองเพลิงแล้วแต่ฝนตกลงมาซะก่อน
    ไหนบอกขงเบ้งหยั่งรู้ดินฟ้าไง ทำไมตอนนั้นไม่รู้ก่อนล่ะว่าฝนจะตก...= =' ถ้าจะบอกลิขิตสวรรค์ แล้วจะไปจุดกองไฟทำไม..จริงไหม :D
    งานหนังสือนี้ลองไปดูที่ boot เคล็ดไทยเลยครับ :D มี
    กระชากหน้ากากขงเบ้ง 1-3
    ชำแหละกึ๋นเล่าปี่ --> กล่าวถึงความฉลาดของเล่าปี่ที่คนส่วนใหญ่คิดว่าโง่และไม่เก่ง
    ผ่าสมองโจโฉ-->ไม่เคยอ่าน- -'
    ล้วงคอสุมาอี้--> บอกถึงความโหดเหี้ยมของตระกูลสุมาอี้ ผู้ชนะที่แท้จริงแห่งสามก๊ก
    เทิดศักดิ์ศรีจูล่ง--->ไม่เคยอ่านแต่ดูจากหัวเรื่องพอจะรู้

ไม่รู้ตาเล่าชวนหัวจะเขียนบีบไข่อ้วนเสี้ยวบ้างมั้ยนะ ... oooppppsss!!

ปล. กลศึกสนใจครับ ถ้ามีก็ต่อไปเรื่อยๆนะ จะคอยอ่าน
  17. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    จากเนื้อหาในเรื่องก็พบได้ว่า..

ชำแหละกึ๋นเล่าปี่ --> กว่าจะได้เป็นใหญ่ ก็ใช้เวลาชำแหละนานหน่อย
    ผ่าสมองโจโฉ--> คงเพราะปวดหัวบ่อยๆจนหมอฮูโต๋ จะเปิดกะโหลกดู
    ล้วงคอสุมาอี้--> การ์ตูนของค่ายบูรพัฒน์สักเล่ม...เขียนอยู่ขายอยู่..
    เทิดศักดิ์ศรีจูล่ง---> ได้ข่าวว่าเขาเป็นชายเหนือชาย

:p
  18. satansatan

satansatan Guest

ชำแหละกื๋นเล่าปี่ => ไม่ใช่คนดีเลิศประเสริฐศรี แต่ก็ใช้วิชาตั้งตัวจากตัวเล็กๆจนเป็นใหญ๋ได้แหละ
    กระชากหน้ากากขงเบ้ง => เคยอ่านแต่ไม่จบ
    ที่เหลือไม่เคยจับ
  19. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    สรุปว่า..ต้องรู้เขารู้เราใช่ม้า..สงสัยคงต้องหามาอ่านซะทุกเล่มล่ะสิเนี่ย คงไม่เก่าสินะ หนังสือเก่าต้องไปลื้อๆแถวจตุจักร
  20. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    จริงๆกระชากหน้ากากขงเบ้ง+ชำแหละกึ๋นเล่าปี่ เนี่ย ผมว่าเราควรอ่านในแง่ที่ว่าให้เล่าชวนหัวเสนอแง่มุมอีกมุมหนึ่งดูก็ไม่เลวเหมือนกัน บางทีมันก็มีบางจุดจริงๆที่แบบว่าเรามองข้ามไป หรือ เออ มันก็จริงว่ะ อะไรทำนองนี้ครับ เราอ่านโดยใช้ตรรกะ และวิเคราะห์ด้วยเหตุผลแบบตัวเราเอง ไม่ได้ให้เล่าชวนหัวเขามาชี้นำ เพียงแต่ท้ายที่สุดใครจะเลือกเชื่อหรือไม่นั้น มันก็สุดแต่วิสัย จะมาตีกันก็กระไร :) นั่นคือเหตุผลที่ผมคิดว่าเราน่าจะลองอ่านครับ

มุมมองของผม
    เล่าปี่ ไม่ได้เลวร้ายมากอย่างเล่าชวนหัวเขียน ตรงข้าม ผมกลับชอบ"แหล"แบบเล่าปี่ด้วยซ้ำ มันช่วยให้เราอยู่ในสังคมได้จริงๆนะ
    ขงเบ้ง มีบางเรื่องที่เล่าชวนหัวเสนอมาได้ดีมาก เรื่องที่เหนือจริงเกินไป แต่ผมก็ยังไม่ได้อคติกับขงเบ้งอยู่ดี เพียงแต่มองว่า เขาไม่ใช่ปราชญ์ผู้แสนดีขาวสะอาดนัก

นอกนั้น
    ผ่าสมองโจโฉ-->อ่านแล้ว ลืมแล้ว (ตอนนั้นยังไม่สนใจโจโฉ)
    ล้วงคอสุมาอี้--> เหมือนโจโฉ อ่านแล้วลืมแล้ว
    เทิดศักดิ์ศรีจูล่ง--->มีเรื่องของกวนอู เตียวหุยอยู่ด้วย กวนอูนี่เล่าชวนหัวฉะแบบไม่เหลือซากเลย(แต่มันแอบตรงกับใจผม) ส่วนเตียวหุย มองในแง่ลบ แต่ผมไม่ได้เอาความคิดของเล่าชวนหัวมาวิเคระห์ ส่วนจูล่ง จะเล่าถึงวีรกรรม และชะตาชีวิตที่น่าสงสารแบบที่เราไม่คิด ซึ่งก็เกี่ยวพันกับเล่าปี่และขงเบ้งอีกตามเคย :)

จขกท. เอามาลงอีกเลยนะครับ กลศึกขงเบ้ง หลายๆครั้งที่ผมอ่านสามก๊กผมก็ไม่ได้จับมาจำเหมือนกัน แต่เสนอแนะว่า อยากให้ใส่ความคิดวิเคราะห์ของตัวเองลงไปด้วยจะดีมาก จะได้เป็นเรื่องถกกัน และจะได้ไม่ถูกมองว่าก็อปมาแปะลูกเดียวครับ
  21. takaoo

EXP:
    33
    0
    0
    ต่อเลยนะครับ

หยั่งรู้อุปนิสัย

อันการหยั่งรู้อุปนิสัยของคนนั้นเป็นสิ่งยากแท้ ดีกับชั่วย่อมต่างกัน ความในใจกับรูปภายนอกก็ใช่ว่าจะเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน คนเรานั้นบางคนทำฮึดฮัดแต่ที่แท้ขี้ขลาดตาขาว บางคนดูขยันขันแข็งแต่ความจริงนั้นหน้าไหว้หลังหลอก ทว่าใจคนนั้นก็ยังหยั่งได้ด้วยวิธี 7 ประการดังนี้ หนึ่ง ลองใจด้วยความผิดแลความถูก เพื่อหยั่งรู้คติธรรม : สองวิภาษให้จนมุม เพื่อหยั่งรู้ปฏิภาณ ; สาม ซักไซ้ด้วยเรื่องกลอุบายเพื่อหยั่งรู้สติปัญญา : สี่ แจ้งภัยพิบัติให้รู้ตัว เพื่อหยั่งรู้ความกล้า ; ห้ามอมด้วยสุราเพื่อหยั่งรู้นิสนัยแท้ ; หก ให้ลาภยศปรากฏเบื้องหน้า เพื่อหยั่งรู้ความสุจริต ; เจ็ด ให้เสร็จงานตามกำหนด เพื่อหยั่งรู้ความมีสัจจะ

อรรถาธิบาย

การรู้ใจคนเป็นเบื้องแรกของการใช้คนในการบังคับบัญชากองทัพถ้าแม้นเลือกคนที่ไม่เหมาะสมไปประจำตำแหน่งสำคัญ ผลที่เกิดอย่างน้อยก็จะทำให้กองทัพเสียไพร่พล บางทีอาจจะพังทลายลงทั้งกองทัพอันจะนำความเสียหายมหันต์มาสู่ประเทศชาติ ฉะนั้นก่อนอื่นต้องรู้ใจคน แล้วจึงจะใช้ส่วนเด่นเลี่ยงส่วนด้อยของคนนั้นๆ ดังนี้แล้วยามสงบกองทัพก็จะอยู่ในสภาพที่เข้มแข็ง ยามศึกก็จะเอาชนะข้าศึกศัตรูได้

ปล.การใช้คนสำคัญนะครับเป็นผลได้ผลเสียขององค์กรเลยทีเดียวครับ ยังไงการใช้คนก็ต้องดูให้ลึกๆ นะครับดูความสามารถให้ออกแล้วค่อยใช้ครับ ส่วนทางผมขอลงแค่ตรงนี้นะครับ คราวหน้าจะลงอีกถ้าทุกคนยังสนใจข้อมูลพวกนี้อยู่นะครับ ขอบคุณครับ
  22. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ลองคิดตามดู ก็ใช้ได้จริงนะเนี่ย Oo~
    น่าสนใจๆ
  23. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    สามก๊ก เรื่องมันนานมาแล้ว ใครเขียนเขาก็ต้องใส่ความคิดของเขาไปด้วยแหละน้า แต่ว่าความรู้ย่อมเป็นความรู้น่ะแหละ ทำได้พิสูจน์ได้ การหยั่งอุปนิสัยนะ ข้อจับมอมเหล้าเนี่ย ง่ายและเห็นผลเร็วกว่าทุกข้อเลยนะเนี่ย
  24. takaoo

EXP:
    33
    0
    0
    ขุนพล 9 ชนิด

ขุนพลที่ดีนั้นมี 9 ชนิด ชนิดหนึ่งรู้จักโน้มน้าวใจทหารด้วยคุณธรรมปรับปรุงกองทัพด้วยระเบียบแบบแผน รู้แจ้งเมื่อทหารเหนื่อยยากลำบากกาย นี่คือ "ขุนพลแห่งการุณยธรรม" : ชนิดหนึ่งตั้งหน้าตั้งตาปฏิบัติการมิเคยละเลยในหน้าที่ ไม่เห็นแก่ลาภยศสักการะ ยอมเสียสละเพื่อเกียรติศักดิ์ ไม่ยอมอยู่รอดด้วยการถูกเหยียดหยาม นี่คือ "ขุนพลแห่งธรรมะ" ; ชนิดหนึ่งถึงจะสูงด้วยยศถาบรรดาศักดิ์ก็มิเคยหยิ่งยโส ถึงจะรบชนะเป็นเนืองนิตย์ก็มิโอ้อวดในความดีความชอบ ถึงจะพร้อมมูลด้วยคุณธรรมแลคุณวุฒิก็เคารพยกย่องผู้มีความสามารถถึงจิตใจจะแข็งแกร่งก็สามารถทนต่อความอยุติธรรมที่ได้รับ นี่คือ "ขุนพลแห่งจริยธรรม" ; ชนิดหนึ่ง สันทัดในการใช้กลยุทธ์อันลึกซึ้งสุดจะคาดคิดแลยืดหยุ่นพลิกแพลงได้ตามกาลเทศะที่เปลี่ยนไป สามารถแปรเหลี่ยนภันตรายให้เป็นความปลอดภัย สามารถแปรเปลี่ยนภยันตรายให้เป็นความปลอดภัย สามารถแปรเปลี่ยนความพ่ายแพ้ให้เป็นชัยชนะ นี่คือ "ขุนพลแห่งสติปัญญา" ; ชนิดหนึ่งรู้จักบำเหน็จรางวัลอย่างงามแก่ทหารที่กล้ารุกไล่โจมตีข้าศึกศัตรู รู้จักใช้อาญาอย่างหนักต่อทหารที่ถอยหนี ยามบำเหน็จรางวัลก็ทันกาล ยามลงโททษทัณฑ์ก็ไม่จำแนกตระกูลสูงต่ำ นี่คือ "ขุนพลแห่งความสัตย์" ; ชนิดหนึ่งปฏิบัติการรวดเร็วประหนึ่งม้าศึก ห้าวหาญเป็นเยี่ยมในสามทัพสันทัดในการรณรงค์ต่อสู้ด้วยอาวุธนานาชนิด เป็นกำลังรักษาเขตขัณฑสีมาที่แข็งแกร่ง นี่คือ "ขุนพลแห่งทหารราบ" ; ชนิดหนึ่งไม่กลัวภยันตรายวางศรบนม้าศึกดุจบิน ยามรุกอยู่หน้า ยามถอยอยู่หลังคอยคุ้มกัน นี่คือ "ขุนพลแห่งทหารม้า" ; ชนิดหนึ่งฮึกห้าวเหิมหาญชื่อก้องสามทัพกล้าดูหมิ่นข้าศึกศัตรูที่เข้มแข็ง ยามทำศึกใหญ่กล้าหาญชาญชัย ยามทำศึกย่อยก็มิประมาท นี่คือ "ขุนพลแห่งความกล้าหาญ" ; ชนิดหนึ่งรู้จักนอบน้อมถ่อมตนแลรับฟังความเห็นด้วยความยินดีเมื่ออยู่กับผู้รู้ใจคอหว้างขวางจิตใจเด็ดเดี่ยว กล้าหาญชาญชัยแลพราวไปด้วยกลเม็ดเด็ดพราย นี่คือ "ยอดขุนพล"

สาระสำคัญของบทนี้ความจริงก็คือข้อเรียกร้องที่มีต่อขุนพลทั้งหลายนั่นเอง

ปล.ระดับความสามารถของแต่ละคนนั้นต่างกันมีมากมีน้อยไม่เท่ากัน ซึ่งความสามารถแต่ละคนย่อมต่างกันนะครับ ลองนำคุณสมบัติมาใช้ดูละกันนะครับ ไม่แน่อาจจะเป็นยอดขุนพลไปเลยก็ได้นะครับ ขอบคุณครับ
  25. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ท่าทางขงเบ้งจะเขียนดีแต่ใช้เองไม่เป็นนะเนี่ย ลองสับทีละข้อเลยเรื่องขุนพลเนี่ย :p

เลือกใช้ม้าเจ๊ก ม้าเลี้ยงที่เป็นเพื่อนสนิท เส้นสายตัวเอง ไม่เห็นจะได้ความเลย =*='' นี่แสดงว่าเล่าปี่นี่แหละที่ดูคนเก่งกว่าขงเบ้งเยอะ

ขุนพล 9 ชนิด

ชนิดหนึ่งถึงจะสูงด้วยยศถาบรรดาศักดิ์ก็มิเคยหยิ่งยโส ถึงจะรบชนะเป็นเนืองนิตย์ก็มิโอ้อวดในความดีความชอบ ถึงจะพร้อมมูลด้วยคุณธรรมแลคุณวุฒิก็เคารพยกย่องผู้มีความสามารถถึงจิตใจจะแข็งแกร่งก็สามารถทนต่อความอยุติธรรมที่ได้รับ นี่คือ "ขุนพลแห่งจริยธรรม"
    กวนอูสอบตกข้อนี้เต็มๆ.....= =''...โอ้อวดไงครับ แต่ทำไมยังได้ขุนพลแห่งจริยธรรม = =''
    ชนิดหนึ่งรู้จักนอบน้อมถ่อมตนแลรับฟังความเห็นด้วยความยินดีเมื่ออยู่กับผู้รู้ใจคอหว้างขวางจิตใจเด็ดเดี่ยว กล้าหาญชาญชัยแลพราวไปด้วยกลเม็ดเด็ดพราย นี่คือ "ยอดขุนพล"
    จูล่งเลยสิเนี่ย ยอดขุนพล :D

วันนี้เห็นเป็นหนังสือวางขายเหมือนกันนะครับตำราพิชัยสงครามขงเบ้งน่ะ ปกติไม่เคยเห็นเลยเคยเห็นแต่ซุนวูกับ 13 กลยุทธ์

Share This Page