อยากทราบราคาแผ่นแท้ FF7 - FF10

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย topfinal, 12 มีนาคม 2008.

1. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    18
    ตอนนี้แผ่นแท้อยู่ที่ราคาเท่าไหร่ครับ จริงๆแล้วอยากได้แผ่นแท้ FF7 ที่สุดเพราะอยากได้แผ่นเพอเฟคไกด์(แผ่นที่4) ครับ ส่วนภาค 8-10 ก็กะจะซื้อเก็บไว้สวยๆ เป็นคอลเลคชั่น

ว่าแต่แผ่นแท้สามารถนำมาเล่นในเครื่องแปลงได้หรือไม่ครับ ถ้าได้จะมีผลเสียอะไรกับหัวอ่านไหมครับทั้ง Play1 และ Play2 นะครับ
    รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับว่าจะไปซื้อเสาร์-อาทิตย์นี้แหละ..ขอบคุณครับ
  2. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    ก็น่าประมาณพันสองพันนะคะ แต่ที่เคยเห็นแน่ๆมันเป็นสองพันสองร้อยบาทน่ะค่ะ
  3. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    พูดถึงแผ่นแท้ FF7 Inter แล้วเศร้า ดันให้เพื่อนยืมแผ่น 1 ไปแล้วมันดันเอาไปหาย ToT
  4. mugaa

mugaa New Member

EXP:
    39
    0
    0
    ชุด Ultimate hit ราคา อยู่ 1000 - 1200 ครับ
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    แผ่นแท้เล่นในเครื่องแปลงได้อยู่แล้วครับ ตัวเครื่องมันก็คิดว่าเป็นแผ่นก๊อปที่อ่านง่ายๆสบายๆแผ่นนึง

หาคงยากนะผมว่า ราคานี่ไม่รู้ ดีไม่ดีน่าจะแพงกว่าเดิมถ้าคนขายจะคิดว่าคนที่ตามซื้อตอนนี้จะเป็นพวกนักสะสมล่ะก็..
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ถ้าไปหาตามร้านขายเกมเก่าๆ แล้วเลือกแบบมือ 2 สภาพดีๆ จะได้ราคาไม่ถึงพันด้วยนะครับ
  7. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ถ้าสะดวก มาที่ MBK
    ผมแนะนำร้าน O Corner ที่ MBK 6 ครับ

ร้านนี้มีขายทั้งเกม มือ 1 และ มือ 2 ด้วย ยอ่างเมื่อวันเสาร์ผมไปดูที่ร้าน มี FF7-9 เลยนะครับ ลอตธรรมดา ไม่ใช่ Ultimate hits แล้ว FF X นี่ จำได้ว่า มี X Inter แบบธรรมดา ไม่ใช่ Greatest hits ด้วยนะ

ถ้าจำไม่ผิด FF 7-9 ไม่เกิน 1000 มั้งนะ จำไม่ได้จริงๆ

ปล. มี FF TT ด้วย

ปล. เจ้าของร้าน จะเป็นผู้ชายตัวใหญ่ๆ ตี๋ๆ ขาวๆ ชื่อ พี่หล่อ น่อ
  8. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88

ไม่จริง... เราหล่อกว่า
  9. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    โห เดี๋ยวนี้แผ่น PS1 มันแพงขนาดนั้นเลยหรอครับ
    แต่ก่อนผมเหมาไฟนอล 3 ภาค ภาคละ 4 แผ่น แค่ 300 บาทอ่ะ (แผ่นละ 25 บาทอ่ะนะ)
    แต่ตอนนั้นรู้สึกผมจะอายุ 11 มั้ง ตอนนี้ 16 *0*

งี้ถ้าเอาแผ่นแท้ที่มีไปขาย จะได้เยอะมั้ยเนี่ย :bad:
  10. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณทุกๆ คนนะครับที่ช่วยให้ข้อมูล
    ว่าแต่ลอต Ultimate hits กับ Greatest hits นี่ต่างกับลอตธรรมดาอย่างไรครับ :???:
    แล้วร้าน O Corner นี่ใช่ร้านที่อยู่ฝั่ง Paco หรือเปล่าครับ :???:
  11. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ultimate hits คือชุดราคาประหยัดของทางฝั่งญี่ปุ่น
    greatest hits คือชุดราคาประหยัดของทางฝั่งอเมริกา

ร้าน Ocorner อยู่ทีโซนปาโก้ถูกแล้วครับ
  12. alexdelpirlo

alexdelpirlo New Member

EXP:
    43
    0
    0
    ผมจะไปญี่ปุ่นสงกรานต์นี้ครับใครอยากได้ฝากซื้อได้นะครับ
    PM มานะครับ
    :|
  13. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ที่ญี่ปุ่นคงไม่มีแล้วล่ะครับ - -''

แผ่นละ25น่ะปลอมชัวร์ๆครับ - -''
  14. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ต่างกันแค่ราคาอย่างเดียวเหรอครับ :???: คุณภาพและจำนวนแผ่นเท่ากันไหมครับ :???: คือสงสัยครับว่าทำไมมันถึงขายถูกกว่ากันได้

ร้าน Ocorner ต้องใช่ร้านที่ขายเกมแผ่นแท้เยอะๆ อยู่แถวๆ ร้าน Toy ware house แน่ๆ เลยเพราะผมชอบไปซื้อคลอธมิธเซย์ย่าแถวๆ นั้นบ่อย
  15. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ หลักๆ คือต่างกันที่ภาษาในเกมครับ ultimate hits เป็นชุดประหยัดของทางญี่ปุ่น ตัวเกมก็เป็น NTSC/J และเนื้อหาในเกมเป็นภาษาญี่ปุ่น ส่วน greatest hits ของอเมริกาเป็นระบบ NTSC/US เนื้อหาในเกมเป็นภาษาอังกฤษ

ด้านคุณภาพและจำนวนแผ่นเสมอกัน...
  16. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณมากครับ คุณ BoN ได้ข้อมูลเยอะเลย งั้นถ้าอยากได้ FFVII ภาษาอังกฤษ ก็ต้องซื้อ เวอร์ชัน International ซึ่งราคาจะแพงกว่า ultimate hits แต่ถ้าอยากได้ FFX ภาษาอังกฤษก็ซื้อ greatest hits ที่ราคาประหยัดกว่าได้น่ะสิครับ
  17. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    FFVII Inter เป็นภาษาญี่ปุ่นล้วนๆ ครับ....ถ้าจะซื้อแบบภาษาอังกฤษต้องซื้อรุ่น greatest hits ของอเมริกา

ถ้าอยากได้ FFX ภาษาอังกฤษ แนะนำให้ซื้อ FFX Inter เพราะระบบในเกมสามารถเลือกปรับเป็นภาษาอังกฤษหรือญี่ปุ่นก็ได้ครับ
  18. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณอีกครับครับพี่ BoN (ขอเรียกพี่ละกันนะครับ) ตอนแรกนึกว่า greatest hits ของอเมริกา จะมีแต่ FFX ที่แท้ FFVII ก็มี
    แต่ FFX Inter ก็แพงกว่า greatest hits ของอเมริกา ใช่ไหมครับ และ greatest hits นี่มี Dark Aeon กับ
    Peanance เหมือนภาค Inter ไหมครับ

ผมชักจะงงๆ กับเวอร์ชันแผ่นแท้ซะแล้วแฮะ
    รบกวนพี่ BoN ตอบอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
  19. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    แก้ข่าว แทนบอนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

ไฟนอล10 Greatest Hit เป็นภาคอิงธรรมดาเน่ออออออออ

ถ้าจะเอาแบบอินเตอร์ราคาประหยัด

มันชื่อชุด "Ulitimate Hit"

มีสองเวอร์ชั่น

เวอร์ชั่นรวมภาค x กับ x-2 อันนี้เป็นลิมิต มีกล่องรวมสวยงาม ซื้อมาบูชาแล้ว

เวอร์ชั่นสอง ก็ แยกขาย ไม่รวม

หาได้ตามร้านจำหน่ายแผ่นแท้ชั้นนำทั่วไป
  20. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณพี่ ปองๆ มากนะครับ สรุปคือ

FFX Ultimate Hit = เป็นแผ่นแท้ราคาประหยัด Version Inter ซึ่งมี Dark Aeon & Peanance เปลี่ยนภาษาระหว่าง Eng - Jap ได้

FFX Greatest Hit = เป็นแผ่นแท้ราคาประหยัด Version Eng ซึ่งไม่มี Dark Aeon & Peanance เปลี่ยนภาษาไม่ได้มีภาษา Eng อย่างเดียวใช่
    หรือเปล่าครับ ???

ส่วนแผ่นแท้ FFVII ผมยังงงกับ Version อยู่ครับเอาเป็นว่าสเปคที่ผมอยากได้มีดังนี้
    1. เป็นแผ่นแท้ราคาประหยัด
    2. เป็นภาษาอังกฤษ
    3. มีรูบี้เวพอน และ เอเมอรัลด์เวพอน
    4. มีแผ่น 4 คือ แผ่นเพอร์เฟคไกด์มาให้ด้วย

อยากทราบว่า Spec ตาม 4 ข้อด้านบนนี้ผมควรซื้อแผ่นแท้ FFVII Ver. อะไรดีครับ ???
    รบกวนอีกทีนะครับ
  21. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    แล้วเราเขียนผิดตรงไหนหรอปอง...= = ไอ้ที่ปองว่าเราก็รู้อยู่แล้ว...

ด้านล่างเข้าใจถูกแล้ว
    แต่ด้านบน ต้องเป็น FFX International Ultimate Hits นะครับ ถึงจะมีพวกดาร์คและสามารถเลือกเปลี่ยนภาษาได้ ลองเข้าไปดูปกในลิงค์นี้นะ http://www.play-asia.com/paOS-13-71-43-49-en-70-1pie.html

ถ้า FFX Ultimate hits จะเป็นภาษาญี่ปุ่นล้วน และไม่มีพวกดาร์คครับ

ไม่มีแผ่นแท้ชุดไหนที่มีคุณสมบัติครบ 4 ข้อนี้ครับ เพราะข้อ 2 กับข้อ 4 มันขัดกันเอง

FFVII greatest hits เป็นภาษาอังกฤษ มี 3 แผ่น...
    FFVII International Ultimate hits เป็นภาษาญี่ปุ่นมี 4 แผ่น

ทั้งสองแบบที่ว่าต่างก็พวกรูบี้และเอเมรัลด์เหมือนกัน

คุณ topfinal คงต้องเลือกแล้วล่ะครับ ว่าอยากจะได้แผ่นเพอร์เฟคไกด์มากกว่า หรืออยากได้ตัวเกมภาษาอังกฤษมากกว่า ถ้ามีเงินพอก็ซื้อควบมันทั้งสองชุดก็ได้ แต่ถ้าจะซื้อแค่ชุดเดียว ผมว่าน่าจะซื้อภาคอังกฤษนะ ส่วนไอ้แผ่น 4 ก็หาโหลดเอาก็ได้ แต่มันเป็นภาษาญี่ปุ่นล้วนๆ ครับ
  22. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    "ปริศนาทั้งหมดไขกระจ่างแล้ววว" เข้าใจแจ่มแจ้งแดงแจ๋ซะที เดี๋ยวขอเวลาคิด+เก็บเงินก่อนแล้วกันนะครับ
    พอดีพึ่งซื้อ PS2 มาเมื่อต้นเดือน เอาไว้ทิ้งช่วงนี้ไปก่อนดีกว่า..ตอนนี้แค่หาข้อมูลเพื่อวางแผนเก็บตังค์อยู่ครับ

ว่าแต่ FFVII International Ultimate hits ดูจากชื่อแล้วไม่น่าจะเป็นภาษาญี่ปุ่นเลยแฮะ

Thank You P' BoN และทุกๆท่านที่ช่วยให้ข้อมูลนะคร้าบ..!! (^/\^)

ขอถามอีกนี้ดนึง พอดีผมอ่านเจอในบทสรุปไฟนอล10 ของ YK มันบอกว่าภาค International มีฉากจบที่ถูกเพิ่มเติมจากภาคปกติด้วยและหากซื้อแผ่นแท้จะมี DVD สำหรับดูฉากจบที่ว่านี้ด้วยโดยจะเป็นฉากจบต่อจากฉากจบในเกม
    อยากทราบว่าในแผ่น Copy ภาค Internationl มีฉากจบที่ว่านี้ไหม แล้วแผ่นแท้มี DVD ที่ไว้สำหรับดูแต่ฉากจบโดยเฉพาะเลยจริงไหมครับ ???

รบกวนอีกทีนะครับ..อิอิ
  23. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    FF ทุกภาคที่มีชื่อต่อท้ายว่า International เป็นภาคที่จำหน่ายในญี่ปุ่นเพื่อคนญี่ปุ่นครับ คำว่า International ในที่นี้ไม่ได้หมายความว่าเป็นภาคที่เอาไว้ขายให้คนทั่วโลก (เพราะไม่มีแผ่นโซนไหนที่มันจะเล่นกับเครื่องทุกโซนได้อยู่แล้ว) แต่หมายถึงเป็นภาคญี่ปุ่นที่ได้ทำการปรับปรุงแก้ไข และเพิ่มอะไรใหม่ๆ เข้าไปเหมือนที่ภาคอเมริกา ยุโรป และภาคอื่นๆ มีกัน ที่ทำออกมาก็เพื่อให้คนญี่ปุ่นได้รับรู้ฟีเจอร์ใหม่ๆ ที่เขาไม่ได้สัมผัสในภาคญี่ปุ่นเดิมครับ

FFX Internationl เวอร์ชั่นแรกสุดในชุดของมันจะมีแผ่น DVD 2 แผ่น อันนึงคือแผ่นเกม อีกอันนึงคือแผ่นที่รวมมูวี่ mv ฯลฯ สำหรับฉากจบที่เพิ่มเข้ามาจะอยู่ในแผ่นที่สองนั่นแหละครับ

สำหรับแผ่นก๊อบปี้ที่ขายกันเค้าก๊อบปี้มาแต่แผ่นหนึ่งเท่านั้น แผ่นสองเค้าไม่ได้มีการก๊อบมาขายด้วย ฉะนั้นไอ้เรื่องจะหาซื้อแผ่นก็อบของฉากจบนั่นมาดูจึงเป็นไปไม่ได้ครับ
  24. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ถ้าเราเล่นแผ่น Copy FFX International จนจบแล้วก็จะมีฉากจบที่เพิ่มเข้ามาให้ดูเหมือนกัน เพียงแต่ไม่มีแผ่นไว้ดูฉากจบแบบแผ่นแท้ใช่ไหมครับพี่ BoN
  25. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ไม่ใช่ครับ....

ฉากจบที่เพิ่มเข้ามาจะอยู่ในแผ่นสองเท่านั้น ไม่ได้อยู่ในแผ่นหนึ่งครับ ดังนั้นจะแผ่นแท้หรือแผ่นก็อบของตัวเกม มันก็ไม่มีฉากจบที่เพิ่มเข้ามาให้ดูทั้งนั้น สรุปว่าคนที่จะได้ดูฉากจบที่เพิ่มเข้ามานั่นมีแต่คนที่ซื้อแผ่นแท้ กับคนที่ไปหาโหลดมูวี่ตัวนั้นมาดูครับ...

Share This Page