มาดูคำที่คนไทยมักเขียนผิดกัน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย lukkung, 12 มีนาคม 2008.

1. lukkung

lukkung New Member

EXP:
    28
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    . สำอาง
    แปลว่า เครื่องแป้งหอม งามสะอาด ที่ทำให้สะอาด
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "สำอางค์" ...ควายการันต์(ค์) มาจากไหน?

2. พากย์
    แปลว่า คำพูด คำกล่าวเรื่องราว ภาษา
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "พากษ์" ที่เขียนกันผิดประจำนี่ คงติดภาพมาจากคำว่า วิพากษ์(วิจารณ์)

3. เท่
    แปลว่า เอียงน้อยๆ โก้เก๋
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "เท่ห์" ...ติดมาจากคำว่า "สนเท่ห์" รึไงนะ?

4.โล่
    แปลว่า เครื่องปิดป้องศัตราวุธ ชื่อแพรเส้นไหมโปร่ง
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "โล่ห์" สงสัยอยู่ในกรณีเดียวกับคำว่า "เท่"

5. ผูกพัน
    แปลว่า ติดพัน เอาใจใส่ รักใคร่
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "ผูกพันธ์" ไม่ใช่คำว่า "สัมพันธ์" นะเว้ย

6. ลายเซ็น
    แปลว่า ลายมือชื่อ
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "ลายเซ็นต์" ติดมาจาก "เปอร์เซ็นต์" รึเปล่า?

7. อีเมล
    แปลว่า จดหมายอิเล็กทรอนิกส์
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า ''อีเมล์" คำนี้ผมก็เขียนผิดบ่อยๆ -*- มันติดอ่ะ

8. แก๊ง
    แปลว่า กลุ่มคนที่ตั้งเป็นพวก(ในทางไม่ดี)
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "แก๊งค์" หรือไม่ก็ "แกงค์" เอ่อ...มันมาจากภาษาอังกฤษคำว่า gang นะ ควายการันต์มาจากไหน?

9. อนุญาต
    แปลว่า ยินยอม ยอมให้ ตกลง
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "อนุญาต" ผิดกันเยอะจริงๆ สับสนกับคำว่า "ญาติ" รึไง?รู้สึกเหมือนเราเคยอธิบายเกี่ยวกับคำนี้มาก่อนนะในกระทู้นี้ <!-- m -->http://www.dek-d.com/board/view.php?id=943429<!-- m -->

10. สังเกต
    แปลว่า กำหนดไว้ หมายไว้ ดูอย่างถ้วนถี่
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "สังเกตุ" นี่ก็ผิดเยอะพอๆกับคำว่า "อนุญาต" คงติดมาจากคำว่า "สาเหตุ" ล่ะมั้ง?

11. ออฟฟิศ
    แปลว่า สำนักงาน ที่ทำการ
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "ออฟฟิส" ไม่ก็ "ออฟฟิต" คำนี้มาจากภาษาอังกฤษคำว่า "office" แต่พอมาเป็นภาษาไทยอุตส่าห์ใช้ตัวอักษร "ศ" ให้เท่ๆแล้วเชียว แต่ทำไมกลับสู่สามัญเป็น "ส" ล่ะ หรือไม่ก็เอาคำว่า "ฟิตเนส" มาปนมั่วไปหมด

12. อุตส่าห์
    แปลว่า บากบั่น ขยัน อดทน
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "อุดส่า" คำนี้พบไม่บ่อยมากนัก แต่บางคนสะกดด้วย ต เต่า ถูกแล้วแต่ลืมใส่ บการันต์(ห์)

13. โคตร
    แปลว่า วงศ์สกุล เผ่าพันธุ์ ต้นตระกูล
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "โครต" คำยอดฮิตของวัยรุ่น ไม่รู้เพราะสับสนกับคำว่า "เปรต" หรือเพราะในเกมออนไลน์บางเกมมันเซ็นเซอร์คำนี้ก็ไม่รู้ เลยดัดแปลงคำซะเลยจะได้พิมพ์ได้ แล้วก็ติดตามาเป็น "โครต" ในปัจจุบัน

14. ค่ะ
    แปลว่า คำรับที่ผู้หญิงใช้
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "คะ" คำนี้ไม่ได้เขียนผิดอะไรหรอก แต่ใช้เสียงสูงเสียงต่ำผิด ถ้าจะพูดให้เสียงยาวก็เป็น "คะ" ใช้ต่อท้ายประโยคคำถาม แต่บางทีก็ใช้ "ค่ะ" ยัดลงไปเลย

15. เว็บไซต์
    แปลว่า (ไม่รู้อ่ะ แต่มาจากภาษาอังกฤษคำว่า "web" แปลว่า ใยแมงมุม ตาข่าย และ "site" แปลว่า กำหนดสถานที่ตั้ง ตั้งอยู่)
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "เวปไซด์" คำว่า "เวป" อาจติดมาจาก "WAP" ซึ่งแปลว่าอะไรผมก็ไม่รู้ -*- แต่คำว่า "ไซด์" ที่เขียนผิดอาจมาจากคำว่า "side" ที่แปลว่า ด้านข้าง เห็นด้วย (เกี่ยวอะไรกัน?)

16.โอกาส
    แปลว่า ช่อง จังหวะ เวลาที่เหมาะ
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "โอกาศ" สงสัยติดมาจากคำว่า "อากาศ"

17.เกม
    แปลว่า การแข่งขัน การละเล่นเพื่อนความสนุก ลักษณะนามเรียกการแข่งขันจบลงคราวหนึ่งๆ
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "เกมส์" อันนี้เราไม่แน่ใจนะ แต่ถ้าจะให้มีความหมายในภาษาไทยต้องใช้ "เกม" เพราะมันมาจากคำว่า "game" ในภาษาอังกฤษ

18.ไหม
    แปลว่า ชื่อแมลงชนิดหนึ่งมีใยใช้ทอผ้า เป็นคำถาม
    มักเขียนผิดเป็นคำว่า "มั้ย" ที่เปลี่ยนไปอาจเป็นเพราะเพื่อให้เสียงสูงขึ้น เพราะถ้าใช้คำว่า ไม้ มันจะกลายเป็นอีกคำ ถ้าใช้ ไม๊ นี่อ่านไม่ออกเลย -*-

สุดท้ายนี้
    การเขียนภาษาไทยผิดๆ ถือเป็นคนละประเด็นกับการ(ตั้งใจ?)ใช้ภาษาไทยแบบวิบัติๆ นะครับ
    เพราะการเขียนคำผิดนี่เกิดจากความเข้าใจผิด หรือรับรู้มาผิดๆ เท่านั้นเอง แก้ไขได้ไม่ยาก
    โดยวิธีแก้ก็แค่หัดเขียนบ่อยๆ ให้มันถูก เดี๋ยวก็หายครับ

ส่วนการแก้อาการภาษาวิบัติ อันนี้ให้ไปแก้ที่ "สันดาน" นะ

credit : <!-- m -->http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1040126<!-- m -->
  2. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    เพิ่มให้ เฉพาะคำว่า "เกมส์" นี่มีที่ใช้ในคำเฉพาะ ที่หมายถึงรายการแข่งขัน (ที่ใช้ GAMES คือมีการแข่งขันหลายประเภทในรายการนั้นๆน่ะครับ) เช่น ซีเกมส์ เอเชียนเกมส์ โอลิมปิคเกมส์

ถ้าใช้ในความหมายทั่วไป ก็ใช้ เกม ไม่มี "ส์"
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ถูกต้องครับ เพราะ ชื่อเล่นผม พ่อแม่ก็ตั้งให้ว่า "ซีเกมส์" (เกิดวันเดียวกันวันพิธีเปิดกีฬาพอดี)

"เกมส์" ที่ลงท้ายด้วย "ส์" มักจะหมายถึงมหกรรมการแข่งขันกีฬามากกว่าครับ

จะลองหาคำอื่นๆที่เขียนผิดๆกันในชีวิตประจำวันมาเพิ่มดูนะครับ
  4. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    บางคำเพิ่งจะรู้นะครับ
    โล่
    สำอาง
    ลายเซ็น
  5. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    สังเกตุ นี้ สงสัยจะติดมาตั้งแต่เด็กๆแล้วนะครับ
    ในหนังสือวิทยาศาสตร์ตอนเด็กๆ มันเขียนไว้ว่า (ไม่รู้คนอื่นเรียนเล่มเดียวกันรึป่าว ร.ร. ผม เป็น ร.ร. เอกชนน่ะ)
    "กระบวนการวิทยาศาสตร์
    1.สังเกตุ
    2.ทดลอง
    3.วิเคราะห์
    4.สรุป" (มีแค่นี้แหละมั้ง ลืมแล้ว)
    อะไรประมาณนี้น่ะครับ จากนั้นก็ติดมาเลย แล้วครูวิทยาศาสตร์ ร.ร. ผมหลายท่าน ก็พิมพ์หนังสือเป็น สังเกตุ แบบนี้นะ ไม่รู้ว่าทำไม
    อย่าว่าแต่ครูวิทย์เลย ครูภาษาไทย ที่ค่อนข้างจะมีอายุ (ใกล้เกษียณแล้ว) ยังพิมพ์คำว่า สังเกตุ แบบนี้ ลองในข้อสอบอยู่เลยครับ -.-
    ตอนให้สอบเขียนตามคำบอก ก็เขียนไปว่า สังเกต แต่พออาจารย์ตรวจ ผิดซะงั้น แล้วเฉลยว่า สังเกตุ พอไปเถียงบอกว่า
    อาจารย์ครับ ในพจนานุกรมมันเขียนแบบนี้นะครับ ครูท่านก็บอก พจนานุกรมมันเป็นสิ่งที่คนเขียนขึ้น มันก็ย่อมมีการผิดพลาดกันได้ :???:
    ไอ้เด็กอย่างเราก็ ไม่รู้จะเชื่อครูไทยที่ค่อนข้างจะมีอายุ (แก่ว่างั้น) หรือว่าจะเชื่อ พจนานุกรมดี -_-;
  6. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    คำว่า "โคตร" นี่นะ แต่ก่อนเขียนผิดแบบนั้นแหละ สุดท้ายใช้ว่า โค-ตะ-ระ บ่อยเข้ามันก็เขียนถูกไปเอง แต่...อีเมล...ยอมรับว่าทุกวันนี้ยังเขียนผิดอยู่นะเออ เฮ่อ....-*- (เช่นเดียวกับลายเซ็น)
  7. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    เหอๆ มีหลายคำเลยนะครับเนี่ยที่ผมมักเขียนผิด

เช่น

โคตร ชอบเขียนเป็น โครต อยู่เรื่อยเลย

กับ

อีเมล นี่เเหละ ชอบเขียนเป็น อีเมล์ *-*

ปล.ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

จดๆๆๆๆ
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ข้อ 6กับ8 ผิดประจำ อนกนั้นถ้าจำไม่ผิด ไม่เคยมีปัญหา
  9. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    พจนานุกรมก็ใช่ว่าจะถูก 100% นะครับ ขึ้นอยู่กับยุคสมัย
    เอาง่ายๆ เลย คำว่า "มุข" (จาก มุขตลก) ซึ่งคนรุ่นผมและรุ่นก่อนหน้านี้ใช้กันจนเคยชินแล้ว พจนานุกรมของราชบัณฑิตฯ ฉบับล่าสุดดันเปลี่ยนเป็นคำว่า "มุก" แทน (เอามาจาก ไข่มุก หรืออย่างไรก็ไม่ทราบ)
    ถึงอย่างไร การเปลี่ยนแปลงเล็กๆ น้อยๆ อย่างนี้ สามารถเรียกได้ว่าเป็นวิวัฒนาการทางภาษา เพราะเปลี่ยนแปลงบนหลักการของภาษาเดิม ซึ่งต่างภาษาวิบัติสมัยนี้ ที่เปลี่ยนโดยไม่มีหลักการอะไรเลยสักอย่าง
  10. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    หงะ มุก จริงๆ หรอตลกมากๆ ทุกครั้งที่เห็นนะ

มุข สิ มุข~~~
  11. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ข้อที่เป็น อีเมล ---> อีเมล์ คงแก้ไขยากแฮะ เห็นใช้ อีเมล์ กันเกลื่อน = =''

ถ้าจะอ้างอิงจากพจนานุกรมของราชบัณฑิตฯ. . .

ก็จะพบกับ ละมุนพันธ์ และ กระด้างพันธ์ สินะครับ :E
  12. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    ไม่เห็นด้วยกับคำว่า ไหม-มั้ย ล่ะ
  13. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    คำว่าอีเมลนี่ ผมก็สงสัยมาตั้งนานแล้ว เห็นเพื่อนเขียน อีเมล์ กันเยอะ ทั้งๆที่มันอ่านว่า อี-เม นี่หว่า (ตัวการันต์ไม่ออกเสียง)

ขอบคุณมากครับ บางคำอย่าง เกม หรือ ลายเซ็น ผมก็เผลอเขียนผิดไปบ้างเหมือนกัน

ปล. คำว่า สมมุติ ด้วยครับ มันต้องเป็น สมมติ
  14. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    บางคำนี่ เคยชินเกินไปแฮะ เลยพิมพ์ผิดบ่อยๆ อย่างเกม กับ เท่ หรือไม่ก็ โล่ นี่แหละ (ผิดบ่อยเลยแฮะ)
    ไว้จะลองจำไปพิมพ์ดูใหม่ครับ - -"

ไหม << รังไหม สินะ
    มั้ย <<< ถูกต้องมั้ย? (เชิงถาม)
    แต่ปกติมักจะพิมพ์เป็น ถูกต้องไหม ประจำ - -"
  15. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    จริงๆ แล้ว ไหม คือ คำที่ถูกไม่ใช่หรอคะ ในประโยคคำถาม

แต่ในบทสนทนา (เช่น msn) สมมติพิมพ์ ส่งมุขฮาๆ ไปแล้วถามว่า
    ' คิดอย่างนั้นไหม' .....คนคุยด้วยคงกริบ...

มั๊ย ฟังดูกันเองกว่า แต่ถ้าทางการก็ต้องไหมล่ะนะ

^
    ^ เพิ่งเห็นว่าตัวเองพิมพ์ผิด ต้อง มั้ย นะ....แต่ก็ มันเป็นการพิมพ์ผิดแบบที่ทำบ่อยอยู่แล้วด้วยแหละ ชินในสิ่งไม่ดี -_-'' ขออภัยๆ
  16. Kharl

Kharl Member

EXP:
    49
    0
    6
    คำว่า ละมุนภัณฑ์ (software) กับ กระด้างภัณฑ์ (hardware) เนี่ย จริงๆแล้วเป็นแค่เรื่องโจ๊กครับ แต่เล่ากันปากต่อปากจนคนเชื่อกันว่าเป็นเรื่องจริง คำศัพท์ที่ทางราชบัณฑิตฯบัญญัติไว้สำหรับสองคำนี้ จริงๆแล้วคือ ส่วนชุดคำสั่ง กับ ส่วนอุปกรณ์ ตามลำดับครับ

อ้างอิง: เว็บไซต์ราชบัณฑิตยสถาน - FAQ ศัพท์คอมพิวเตอร์
  17. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    หรือ >> หรอ เป็นอีกคำที่ถ้าอ่านออกเสียงแล้วแปร่งๆหู - -' คาดว่าน่าจะเกิดจากการขี้เกียจพิมพ์สระอือ หรือสระเอ
    คะ <=> ค่ะ สองคำนี้ผู้หญิงยุคใหม่ๆใช้ผิดกันมาก จากที่เห็นในเน็ตประมาณ 9 ใน 10 คน ไม่ทราบเกิดเป็นหญิงได้ไงฮะ?

ผมก็พิมพ์ ไหม นะครับเวลาพูดกับเพื่อน หลังๆเขาก็ใช้กันตาม ^^'
    หรือ ผมก็พิมพ์ หรือ ทุกครั้ง ไม่เคยละสระหรือเปลี่ยนเสียงครับ

ว่าแต่ มั๊ย ก็ผิดหลักภาษาอยู่ดีครับ เพราะ ม ม้า เป็นอักษรต่ำ ผันเสียงตรี ต้องใช้ไม้โทครับ >> มั้ย
    อักษรต่ำใช้ไม้ตรีก็มีให้เห็นทั่วไป เช่น เว๊บ ครั๊บ
    ซึ่งอันนี้ความรู้ชั้นประถมนะครับ (แสดงว่าคนที่ใช้แบบนี่น่ะแย่ แพ้ ป.4)...
  18. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    1-4 กับข้อ6และ8 เราก็จำได้ว่าเห็นมาตั้งแต่เรียน (ที่มี ห์ ค์ ตาม ) กลายเป็นว่าเราตามไม่ทัน หรือ ยุคสมัยมันเปลี่ยนวิธีสะกดหรือเปล่า -*-
  19. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36

/me TAT เดินคอตก ....แพ้ ป.4ก็ได้ฟะ....
    - -a ก็เป็นหนึ่งในคำที่ทราบว่าจริงๆ ต้องเขียนอย่างไร แค่เลือกที่จะใช้ผิด(ในบางโอกาส)เพื่อแสดงอารมณ์น่ะค่ะ....
    ไม่ถูกกาลเทศะ ยังไงก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ...

edit : มีอีกคำที่มักจะเลือกเขียน( พิมพ์) ให้ผิดในหลายๆ โอกาส
    คือ ฉัน กับ ชั้น ( ช้านนนน บางทีนะ - -'')
    ฉันมันไม่ดีเอง ...... ชั้นมันไม่ดีเอง....... ช้านนนนนมันไม่ดีเอง แพ้ป.4 ~~~
    [action]ร้องไห้ครวญคราง พลางวิ่งหนีไป[/action]
  20. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    ก็มีบ้างประปรายล่ะนะ แต่ส่วนมากเพราะไม่แน่ใจมากกว่า

โดยส่วนตัวผมแล้วผมชอบใช้ มั้ย มากกว่านะ ไม่ใช่ว่าใช้เพราะไม่รู้ว่าผิดนะครับ รู้ว่าผิดอยู่หรอก แต่ผมว่าถ้าใช้ ไหม เวลาคุยกันเองมันจะดูแปลกๆนิดนึงน่ะ ^^"
  21. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    คำว่าอนุญาต นี่ ผมผิดประจำจนเพื่อนทักเลย

แต่เรื่อง มั้ย (ไม้โท) กับ ไหม นี่ผมว่ามันอย่างกับเป็นคนละคำเลยนะ
    อ่านก็ไม่เหมือน ใช้ก็ไม่เหมือน

เวลาคุยโทรศัพท์ แล้วถามว่าได้ยินรึเปล่า คงไม่มีใครถาม "ได้ยินไหมครับ" หรอก มีแต่ "ได้ยินมั้ยครับ"
    แต่ถ้า "เป็นอะไรไหม" นี่ยังพอไปกันได้
  22. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    จริงๆแล้ว ผมว่า คำว่า "มั๊ย" มันเป็นภาษาพูดครับ มันเป็นการออกเสียงให้สูงเพื่อแสดงถึงการถาม เช่น
    "กินข้าวเย็นด้วยกันมั๊ย" (สมมติว่าพูดผ่านโทรศัพท์ไร้สาย)

เพียงแต่คำๆนี้ถูกนำมาใช้กับการพิมพ์ข้อความสนทนาในโปรแกรม Chatting ต่างๆมากกว่า แล้วก็นิยมใช้กันเรื่อยมา
  23. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    ชอบครับ กระทู้นี้ ทำให้สมาชิกมาถกกันเรื่องภาษา

ไหม กับ มั้ย ผมก็ใช้ตามสถานการณ์นะ

ยังมี "รึ" "หรือ" "เหรอ" และ "หรอ" ซึ่งตามภาษาถิ่นในความหมายนี้ แถวบ้านผมใช้ "แงะ" อีก
    และยังมี "อย่างไร" เพี้ยนเป็น "ยังไง" กร่อนเหลือ "ไง"
  24. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    ข้อ 2 , 6 และ 17 ผิดเป็นประจำเลยครับ คงต้องเปลี่ยนความจำใหม่แล้วแหละ
  25. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    ได้ความรู้ดีครับ เพราะผมเองก็ใช้ผิดๆ ถูกๆ อยู่ด้วย

เดี๋ยวคงต้องไปแก้หน่อยซะแล้ว

Share This Page