แสบสุดๆ ระบบป้องกันการก๊อบใหม่ของ Square Enix!

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย BoN, 12 มีนาคม 2008.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    Square Enix ได้ออกมาเปิดเผยว่าตอนนี้พวกเขาได้สร้างระบบป้องกันการก๊อปปี้ Rom ของเครื่อง NDS แบบใหม่ขึ้นมา โดยเกมแรกที่พวกเขาได้ทดลองใช้ระบบนี้ก็คือ Final Fantasy Crystal Chronicle -Ring of Fates- ภาคอเมริกาที่พึ่งจะวางจำหน่ายไปเมื่อวานนี้ ซึ่งสำหรับการป้องกันนั้นผู้เล่นที่เล่นผ่านแฟลชการ์ดชื่อดังอย่าง R4 หรือ M3 เมื่อเล่นเกมไปได้ครบ 20 นาทีก็จะโดนตัดเข้าสู่ฉาก "Thank you for playing" แล้วเกมก็จะรีเซทคืนสู่ฉากไตเติลแรกสุด

ถึงแม้วิธีนี้จะไม่ใช่การป้องกันที่สมบูรณ์ซะทีเดียวเพราะคงเป็นเรื่องหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่ในไม่ช้าจะมีผู้แครกระบบป้องกันนี้ได้ก็ตาม แต่นี่ก็นับเป็นวิธีที่ดีที่จะใช้ต่อกรกับพวกเล่นก๊อบทั้งหลายที่ชอบอ้างว่า "ต้องลองก่อนถึงจะซื้อได้ดิ" ด้วยเหตุนี้ Square Enix ก็เลยทำให้มันเล่นได้ 20 นาทีก่อนที่จะโดนเด้งออกมาฉากแรกสุด แหม...แสบจริงๆ นะเนี่ย ไอ้ผมเล่นๆ อยู่ก็ตกใจ นึกว่ารอมไม่สมบูรณ์ซะอีก... :p

ป.ล. ในไม่ช้าเดี๋ยว R4 มันก็ออก FW ตัวใหม่มาแก้ให้ระบบมันจับไม่ได้ว่าเรากำลังเล่นบน R4 เองแล..

ที่มา : PS3NEWs
  2. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    ไม่มีอะไรในโลกนี้ที่มนุษย์ Hack ไม่ได้สินะ

ถึงว่า โดนสาวๆแถวนี้ Hack หัวใจประจำเลย

ฟิ้ววววววววววววววววววววววววว!!
  3. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    คนเราช่างพยายามอย่างยิ่งที่จะคิดค้น

และคนเราก็พยายามอย่างยิ่งที่จะแกะทิ้ง

=A=!

เอาเถอะ เราได้ประโยชน์นี่เนอะ

เย้~!
  4. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    แต่ยังไงมันก็ต้องมีคน Hack อยู่แล้วล่ะ แต่ก็ยังป้องกันได้ชั่วคราวล่ะเนอะ
  5. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    รอคอยกันต่อไป จนกว่าจะมีคน Hack ได้

ตอนแรกพยายามอดทนเล่นนะ แต่หลังๆดันเริ่มยาวผมก็เริ่มแย่
  6. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ถ้าเกิดมีใครเทพจัดเล่นจบก่อน 20 นาทีล่ะ...จะทำไง
  7. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ใครทำแบบนั้นได้ก็เข้าขั้นเทพแล้วครับ แล้วเหตุการณ์ คัตซีน อีเวนท์อะไรรวมๆแล้วมันก็คงเกินชั่วโมงไปแล้วล่ะ
  8. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    เส้นแบ่งเรื่องศีลธรรมมันแค่นิดเดียวเองนิครับ
    ใจจริงก็เห็นด้วยและอยากอุดหนุนสินค้าลิขสิทธิ์
    แต่ผมมันลูกตาสีตาสา ไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง
    จะว่าไปเป๊ปๆ เดี๋ยวก็มีคนใจดีเอาวิธีแครกมาแจกแล้วละครับ

[action]เมื่อไร PS3 จะโดนชำแหระหนอ[/action]
  9. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    เด็ดจริงแฮะ พวกที่อ้างว่า "ต้องลองก่อนถึงจะซื้อได้ดิ" คงจะไม่มีข้ออ้างล่ะ ทีนี้
  10. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    จำได้ดีเลยนะ แต่พวกเล่นโหลดอย่างเราๆนี่อาจเข้าขั้น น้ำตาตกได้ - -
  11. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    เดี๋ยวมันจะมีคนอ้างว่า "ต้องเล่นให้รู้เนื้อเรื่องก่อนแล้วก็จะได้ซื้อมาเล่นอย่างมีอรรถรสสิ" แบบนี้ออกมาล่ะ.....
  12. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ ก็ถามเค้ากลับไปว่า ในอินเตอร์เน็ตมีรีวิวเนื้อเรื่องให้อ่านตั้งเยอะตั้งแยะ พวกวิเคราะห์เนื้อเรื่องก็มี อ่านแล้วเข้าใจกว่าเล่นเองซะอีก ทำไมไม่ไปหาอ่านซะล่ะ... แล้วก็ลงท้ายด้วยการแหย่ไปว่า....นายน่ะ...ได้อ่านเนื้อเรื่องจริงๆ เหรอ...?
  13. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    แล้วอีมูมันจะโดนไหมหว่า...(เฮ้ยๆ KH ละเห้ย~)
  14. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    อ่า KH ละโดนแหงๆเลย.....SE คงอยากให้ลองกันจริงๆสิเนอะ...= =''
  15. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    มีใครลองเอารอมเปิดในอีมูรึยัง จะได้ภาษายุโรปชาติใหญ่ๆมารวมกันในหน้าเดียว...อย่างกะจงใจ
  16. Kazeth

Kazeth New Member

EXP:
    57
    0
    0
    แสบจริงๆ แต่ก็เข้าใจว่าทำไมเขาถึงทำ ก้พอรู้สึกผิดนะ แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ที่บ้านไม่ได้ผลิดแบงค์ได้

ผมว่าถ้าจะให้ไม่มีใครก๊อปคงต้องบุกโรงงานผลิต r4 กันล่ะครับ เห็นว่าที่แพงขึ้นเพราะโรงงานถูกตำรวจบุก มันก็เลยขากตลาด
  17. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ล่าสุด....มีคนคิด code สำหรับแก้ปัญหานี้ได้แล้วนะครับ ก็ไม่เป้นปัญหาอะไรแล้ว

ป.ล. คนที่ซื้อตลับแท้ได้ ไม่ใช่ว่าที่บ้านเค้าเป็นโรงงานผลิตแบงค์หรอกครับ ความแตกต่างระหว่างคนที่ซื้อแผ่นแท้บ้าง กับคนที่ไม่ซื้อแผ่นแท้เลย อยู่ที่ว่าคนที่ซื้อแผ่นแท้นั้นเค้ารู้จักอดออมเก็บเงินทีละนิดทีละหน่อยไปเรื่อยๆ จนมันสามารถซื้อแท้ได้เองครับ...
  18. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    อ้า ในที่สุด คำทำนายก็เป็นจริง มีคนแก้ได้จริงๆด้วย

ผมก็อยากเก็บตังค์ซื้อแผ่นแท้ แต่ตอนนี้ขอเก็บตังค์ซื้อ NDS ก่อน
  19. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    ได้เล่นต่อซักทีแล้วทีนี้ แต่ต้องรอสอบเสร็จก่อน พรุ่งนี้ก็จะได้เล่นแล้ว
  20. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    เรื่องแผ่นแท้ ซื้อบ้างครับ แต่ตามหมดคงไม่ไหว - -''
  21. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    มันเป็นของคู่กัน Hacker ต้องคู่กับ Programer

ไวรัส คู่กับ ตัวสแกนไวรัส

ต่อให้ตัวสแกนไวรัสพัฒนาดีแค่ไหน ซักวันก็ต้องมีไวรัสตัวใหม่ๆ ที่ตัวสแกนไวรัสไม่สามารถสแกนได้ออกมาอยู่ดี :E

ปล.มันเป็น Animal will do / 動物がします ของโลก ที่ไม่อาจเปลี่ยนแปลงได้ 555+
    (สัตว์ จะ ทำ -*- สัจจธรรม)
  22. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    จะติหรือสนับสนุนดี :E
  23. behypnosis

behypnosis Member

EXP:
    62
    0
    6
    รอคนไทยพัฒนาครับ คนไทยทำได้อยู่แล้ว
  24. rayblade

rayblade Cadis Etrama Di Raizel

EXP:
    106
    0
    16
    คนเก่งมีเยอะไป..ป้องกันไปก็เท่านั้น 555+
    เดี่ยวก็แก้ได้..เราเชื่อในตัวท่าน..หุหุ
  25. shoyakung

shoyakung New Member

EXP:
    3
    0
    1
    ถ้าแก้ไม่ได้สงสัยได้เล่นแบบเวียนเทียน(ส่งแผ่นไปส่งแผ่นมา)กับญาติและเพื่อนแหงเลย แผ่นแท้ถ้าแชร์กัน 2-3 คนก็น่าจะพอไหวนา...

Share This Page